ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง รีวิว นี้ผมข้องใจจิงๆ คับ ช่วยตรวจสอบอีกทีได้ป่ะคับ  (อ่าน 10265 ครั้ง)

ออฟไลน์ pondcarbon

• Newbie
  • *
ไอรีวิวตัวนี้อ่ะ ของ ซิลฟี่อะ

0-100 แน่นอน เครื่อง 1.8 แรงกว่า 1.6

แต่พอเป็น 80-120 ทำไม 1.6 ถึงแรงกว่า 1.8 คับ

สงสัยมากๆ เลย หรือมันเป็นแบบนี้จิงๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เป็นความอัศจรรย์ของรุ่นนี้ครับ เป็นมาตั้งแต่ทีด้าแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kimmeng21

เครื่อง 1.6 แรงกว่า 1.8  ;D ;D ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ pondcarbon

• Newbie
  • *
งง จิงๆ คับรู้งี้เอา 1.6 ดีกว่าเสียดายเลย

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ต่างกันไม่ถึงวิ แทบจะแยกกันไม่ออก ซีเรียสไปทำไมกันครับ

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
ต่างกันไม่ถึงวิ แทบจะแยกกันไม่ออก ซีเรียสไปทำไมกันครับ

มีผลทางจิตใจ ::)

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
แต่ราคา 1.6 กับ 1.8 มันก็ต่างอยู่พอสมควรนะครับ

ใครซื้อ 1.8 เลยนาเสียดายจริงๆ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
อาจจะเพราะน้ำหนักน้อยกว่าปะครับ

ออฟไลน์ S6

อัตราทดเกียร์

ออฟไลน์ Sammy_

เรื่องนี้มันเป็นเรื่อง เรื่องอัศจรรย์ ที่ทำให้ผมลังเลเหมือนกัน แต่ผมคิดว่ายังไงตัว 1.8 น่าจะมีพลังมากกว่า 1.6 อยู่แล้วนะครับ โดยเฉพาะตอนที่คนนั้งกันเต็มคัน
ตอนนี้ผมก็ตั้งหน้าตั้งตารา Sylphy ของพี่จิมมี่อยู่ครับ

ออฟไลน์ bankmai

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นทีด้าื 1.6ไม่ลอ็กความเร็ว แต่ 1.8ล็อกความเร็ว

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
ตัวเลขถูกแล้วครับ อย่าไปกังวลเลย
คิดซะว่าเลือก1.8ก็ดีอย่าง เผื่อนั่งอัดกัน5คน+สัมภาระ วิ่งไกลๆสบายใจไปเลย

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

เอ่อแฮะ
เพิ่งสังเกตุว่าสมรรถนะ 1.6 ก็เจ๋งพอแล้วนะเนี่ย
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Bond007

อาจเป็นเพราะอัตราทดเกียร์ของ 1.6 ได้เปรียบ 1.8 ช่วงความเร็วนั้นรึเปล่าครับเลยไม่เสียเวลาเปลี่ยนเกียร์

ออฟไลน์ Guy y

ในความคิดของผมนะ ผมว่า1.8จะได้กำลังมากกว่า1.6 ตอนความเร็วเลย 140ไปแล้ว 1.8น่าจะไหลไปtop speed ได้เร็วกว่า1.6
2010 VIOS

ออฟไลน์ Ongszaa

เครื่อง 1.6 HR16DE เป็นเครื่อง ที่พัฒนาร่วมกันระหว่าง Nissan กับ Renualt คับ
เครื่อง 1.8 MRA8DE เป็นเครื่อง ที่นิสสันพัฒนาเองคับ

'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ erosa

• Full Member
    • New Navara 2014
เครื่อง 1.6 HR16DE เป็นเครื่อง ที่พัฒนาร่วมกันระหว่าง Nissan กับ Renualt คับ
เครื่อง 1.8 MRA8DE เป็นเครื่อง ที่นิสสันพัฒนาเองคับ

น่าสนใจครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery

เริ่มเห็นเหตุผลแล้วครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แต่ทั้ง 2 เครื่อง นี้ ก็มีชิ้นส่วน ของ Renault เข้าไปปะปนอยู่ทั้งคู่ ไม่น้อย เช่นกัน

ตัวเลข ผมลงไว้ไม่ผิดหรอกครับ มันได้ตามนั้นแหละ
และเป็นแบบนี้มาตั้งแต่ TIIDA แล้ว

และตัวเลขต่างกันแค่นิดเดียว ในการขับขี่ในชีวิตจริง
ถ้ามันยังต่างกันไม่ถึง 1 วินาที ก็ไม่ค่อยเห็นผลความแตกต่างอะไรชัดเจนหรอกครับ

อย่าไปซีเรียสเกินเหตุเลยครับ

ออฟไลน์ menglovekai

• Jr. Member
  • **
ความจุเครื่องยนต์ต่างกัน แค่ 200 ซีซี อย่าไปคิดมาก

ถ้าเครื่อง 1.6 กับ 2.0 ตัวเลขใกล้กัน ผมก็เอา 1.6นะ

ผมยังซื้อ 1.8V  เพราะซันรูฟ กับ ไฟโปรเจคเตอร์ เลย  ;D

ออฟไลน์ 6162002

หัวฉีดคู่ ก็น่าจะจริงนะครับ

แต่ผมสงสัยในคลิป Focus ของพี่จิมนิดนึงครับ ตอนใช้คำสั่ง "Play Track"
ผมเข้าใจว่า คำสั่งนี้ มันใช้กับชื่อเพลงเท่านั้นหรือเปล่าครับ ไม่สามารถสั่งเป็นลำดับเพลงได้นะครับ เคยไปลองเล่นมา >_<

ออฟไลน์ bojbkk

• Newbie
  • *
ลองวิ่งจริงดูผมว่าต่างครับปัจจัยหลายอย่างน้ำหนักตัว ความแรง ความเร็ว ระยะทางเอาเข้าจริงต่างครับ(จากประสบการณ์ที่เคยใช้ทั้ง1.5 ,1.6 ,1.8 หลายยี่ห้อ555)

ออฟไลน์ tfirst01

วิ่งจริงไม่ได้กระทืบคันเร่งเต็มที่เหมือนตอนทดสอบ
เท่าๆที่เคยลองมา tiida 1.8/1.6, optra 1.8/1.6
ตัวเลขในกระดาษ 1.6 เร็วกว่า
แต่ลองของจริงผมว่า 1.8 ยังทันเท้ามากกว่านะ
หรือจะ bias ไปเองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ johnlee

อาจเป็นเพราะอัตราทดเกียร์ของ 1.6 ได้เปรียบ 1.8 ช่วงความเร็วนั้นรึเปล่าครับเลยไม่เสียเวลาเปลี่ยนเกียร์

เป็น CVT นี่ครับ ไม่มีอัตราทด เร่งแค่เร่งเครื่องค้างไว้ แล้วค่อยๆบีบพูลเล่สายพาน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

แต่ผมสงสัยในคลิป Focus ของพี่จิมนิดนึงครับ ตอนใช้คำสั่ง "Play Track"
ผมเข้าใจว่า คำสั่งนี้ มันใช้กับชื่อเพลงเท่านั้นหรือเปล่าครับ ไม่สามารถสั่งเป็นลำดับเพลงได้นะครับ เคยไปลองเล่นมา >_<

สั่งลำดับเพลงได้ครับ

ออฟไลน์ pungpuiz

• Jr. Member
  • **
แต่ทั้ง 2 เครื่อง นี้ ก็มีชิ้นส่วน ของ Renault เข้าไปปะปนอยู่ทั้งคู่ ไม่น้อย เช่นกัน

ตัวเลข ผมลงไว้ไม่ผิดหรอกครับ มันได้ตามนั้นแหละ
และเป็นแบบนี้มาตั้งแต่ TIIDA แล้ว

และตัวเลขต่างกันแค่นิดเดียว ในการขับขี่ในชีวิตจริง
ถ้ามันยังต่างกันไม่ถึง 1 วินาที ก็ไม่ค่อยเห็นผลความแตกต่างอะไรชัดเจนหรอกครับ

ได้ข่าวมาว่าพี่ จอง Pulsa ไปแล้ว ?? จริงรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ 6162002

สั่งลำดับเพลงได้ครับ
ขอแหล่งอ้างอิงด้วยครับ ในเว็บฟอร์ด ก็บอกให้ใช้กับชื่อเพลง ในโฆษณา94 EFM ก็ใช้กับชื่อเพลงครับ
http://www.ford.co.th/sync/commands/music-usb-ipod?v=101

ออฟไลน์ Ongszaa

ได้ข่าวมาว่าพี่ จอง Pulsa ไปแล้ว ?? จริงรึเปล่าครับ

รอลุ้นด้วย
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ applebees

มีผลทางจิตใจ ::)

ชอบคำตอบนี้ครับ 555+

แต่ถ้าใช้ในเมือง 1.6 ก็พอมั้งครับ ไม่เปลืองดี แต่ออกต่างจังหวัดหรือวิ่งเยอะๆบ่อยๆ ก็ 1.8 ไปเถอะครับ ได้หลังคาด้วย sexy ดีครับ  8)

ออฟไลน์ YenChar

ผมว่า นั่งหลายๆคน หรือแรงบิด ยังไงๆ 1.8 ก็น่าจะดีกว่านะครับ
ลองคิดว่า ถ้านั่งหน้า 2 หลัง 3 รวมเป็น 5คน แถมกระเป๋าอีก
1.8 น่าจะขับสบายกว่า