ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนรู้จัก ขาย Honda Jazz 2009 ให้ ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 9932 ครั้ง)

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
มีคนรู้จักจะขาย Honda Jazz 2009 ให้ครับ เป็นรุ่นรองท็อป เลขไมล์ประมาณ 147,000 ราคา35x,xxx แต่ยังไม่ทราบว่าสภาพรถเป็นอย่างไรบอก เพราะเป็นการพูดคุยแบบปากเปล่าเท่านั้น รอสักพักว่าจะไปลองเทสรถดูอะครับ รบกวนขอคำแนะนำว่ารถคันนี้วิ่งไปเยอะขนาดนี้ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ มีปัญหาจุกจิกอะไรไหมครับ ควรจะทดสอบรถอย่างไรบ้างครับ เช่น ดูร่องรอยตรวจสอบว่าชนหนักมาไหม ช่วงล่าง เกียร์ เครื่องยนต์ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ book350

• Full Member
Re: มีคนรู้จัก ขาย Honda Jazz 2009 ให้ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 22:49:25 »
วิ่งเยอะพอควรเลยสำหรับรถเล็ก ช่วงล่างน่าจะไปก่อน (ควรเช็คเบรค โช้ค ยาง ล้อ แร๊ค สปริง) ตามมาด้วยเกียร์ (เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทันที)  เครื่อง (เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทันที หัวเทียน สายพานไทม์มิ่ง)
 สี่ปี แสนสี่หมื่นโล ปีละสามหมื่นห้า ถือว่าวิ่งเยอะพอควรสำหรับรถเล็ก ถ้าดูแลมาดีตลอดไม่น่ามีปันหา แต่ถ้าชอบลากน้ำมันเครื่องเกินระยะ อาจทำให้เครื่องสึกหรอมากกว่าที่ควรเป็นได้

แนะนำว่าหาคนที่ดูรถเป็นจริงๆไปดูด้วยจะดีกว่าครับ  ;D
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

Re: มีคนรู้จัก ขาย Honda Jazz 2009 ให้ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 22:51:18 »
วิ่งเยอะพอควรเลยสำหรับรถเล็ก ช่วงล่างน่าจะไปก่อน (ควรเช็คเบรค โช้ค ยาง ล้อ แร๊ค สปริง) ตามมาด้วยเกียร์ (เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทันที)  เครื่อง (เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทันที หัวเทียน สายพานไทม์มิ่ง)
 สี่ปี แสนสี่หมื่นโล ปีละสามหมื่นห้า ถือว่าวิ่งเยอะพอควรสำหรับรถเล็ก ถ้าดูแลมาดีตลอดไม่น่ามีปันหา แต่ถ้าชอบลากน้ำมันเครื่องเกินระยะ อาจทำให้เครื่องสึกหรอมากกว่าที่ควรเป็นได้

แนะนำว่าหาคนที่ดูรถเป็นจริงๆไปดูด้วยจะดีกว่าครับ  ;D
ขอบคุณครับ
 เบื้องต้นเช็คประวัติรถ รถคันนี้เข้าศูนย์ทุกเดือนเลยครับ

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 23:35:06 »
ถือว่า วิ่งโหดเลยนะครับบ

ของผม City 2009  ตอนนี้ 63,000  ครับ

ผมว่า ผมขับโหดแล้วนะครับ

ลองเช็คเล่มระบุวันเข้ารับบริการจากศูนย์ด้วยนะครับ

ถ้าเข้าศูนย์ตลอด ก็น่าจะสบายใจได้ระดับนึง
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ kengmania

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 01:38:25 »
เอาอย่างตำรวจที่ตั้งธงไม่เชื่อคำให้การของจำเลยไว้ก่อน คล้ายว่าควรจะมองโลกในแง่ร้ายไว้บ้าง(  เยอะๆเลย เหอะ)โดยเฉพาะคนรู้จักนี่แหละครับ..น้ำตาตกเลิกคบกันมาหลายรายแล้ว .. บางคนไม่โกหก แต่บอกอะไรไม่หมด ...โชคดีครับ
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 02:00:06 »
รถ3ปี วิ่งเยอะขนาดนี้ เช็คเยอะหน่อยน่ะครับ

แต่ถ้าเป็นผม หาตัวเลือกอื่นดีกว่า
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 07:18:50 »
ไม่เยอะมากน่ะครับ

น่าจะเป็นรถเซลล์ตจว. เปล่าครับวิ่งประมาณนี้แหละ

รถวิ่งไกลๆ ปัญหาไม่ค่อยมี สำหรับ Honda เอามาเปลี่ยนช่วงล่าง

เลือกได้ตามงบ จบไม่เกิน 3 หมื่น แล้วก็ดูเกียร์อีกนิดว่า สุขภาพดีอยู่หรือเปล่า

เพราะเกียร์น่าจะได้ช่วงอายุการใช้งานแล้วที่ประมาณ 1.5 แสนกม.  ครับ ซ่อมประมาณ 2.5 หมื่น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 07:21:35 »
วิ่งเยอะ ดีที่ไม่ได้กรอไมล์แน่ๆครับ
อยู่ที่ว่า คุณจะีรับได้หรือเปล่า??
แต่คุณก็ได้มันมา ในราคาที่ถือว่าถูกนะครับ

รถวิ่งเยอะ ให้ดูพวกช่วงล่าง ยาง เบรค ให้ดี
จุดยืดอาจจะหลวม พวกลูกปืนล้อ ลูกหมาก มีการเสื่อมสภาพเป็นธรรมดา
ลองขับ ลองเลี้ยวแรงๆ ลองวิ่งสลาลมนิดๆ ดูอาการ ฟังเสียง ขับแล้วปล่อยมือ ดูศูนย์รถ
แต่ของพวกนี้ บูรณะใหม่สบายๆ ไม่แพงครับ

เครื่องยนต์และเกียร สำหรับรถวิ่งเยอะไม่น่าห่วงครับ
มันวิ่งเรื่อยๆ จังหวะเปลี่ยนเกียรน้อย วิ่งเกียร5 แล้วยิงยาว วิ่งรอบต่ำๆ
สตาร์ตเครื่องน้อย แล้ววิ่งทีเดียวยาวๆ พวกนี้ เครื่อง+เกียร สึกหรอต่ำมากครับ
จับมาเปลี่ยนถ่ายของเหลว สบายๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 08:38:15 »
เอาราคากลางจากธนชาตินะครับ  http://www.thanachartbluebook.com/search.asp 510,000 บาท ถ้าไม่มีถุงลมก็ 490,000 ถ้าตรวจสอบดูแล้วไม่มีปัญหาชนหนัก จมน้ำ  เครื่องเจ๊ง เกียร์พัง ก็จัดได้เลยครับเอาส่วนที่ประหยัดมาซ่อมเล็กได้อีกเยอะให้งบ 4 หมื่นเลยเอ้ายังไงก็คุ้ม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 08:53:40 »
ราคายังกับ แจ๊ส GD เลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ DF-SLB

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 09:13:56 »
วิ่งค่อนข้างหนักครับ น่าจะโทรมไปเยอะพอสมควร จขกท. ควรจะใจเย็นนิดนึงครับ  นำคนที่รู้เรื่องรถไปด้วยวันลองรถ เหมือนคุณ Sim

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 14:42:02 »
ผมว่าราคาถูกดีนะ
2009 GE แน่ๆ เช็คว่ารถเคยชนหนักมาก่อนหรือเปล่า สภาพเครื่องกับเกียร์เป็นอย่างไรบ้าง ช่วงล่างมีเสียงเอี๊ยดอ๊าดอะไรหรือเปล่า
สำหรับผม ถ้าวิ่งต่างจังหวัด ระยะทางแค่นั้น จิ๊บ จิ๊บครับ

รถผม Jazz GD ปี 06 วิ่งไปแล้ว 2.3 แสน
ถ้าชุดช่วงล่าง ผมกำลังจะต้องเปลี่ยนปีกนกคู่หน้า(เปลี่ยนครั้งแรก) + ยางรองเบ้าโช้ค(เปลี่ยนครั้งที่ 2) นอกจากนั้น ก็เคยเปลี่ยนโช้คคู่หลัง 1 คู่ ลูกปืนล้อ 3 ล้อ (ยังไม่ซ้ำกันเลยซักล้อนึง)
เครื่องกับเกียร์ยังไม่ได้ทำอะไร นอกจากติดแก๊สที่ 1.7 แสนก.ม.ครับ

ออฟไลน์ batyboy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 17:09:44 »
ถ้าราคาตามที่บอกจริงๆ น่าซื้อครับ อย่าไปกังวลกับเลขไมล์เยอะเลยครับ หารเฉลี่ยแล้ววิ่งวันละไม่กี่กิโลเองครับ ยิ่งรถเข้าศูนย์ตลอดยิ่งดี อะไรไม่ดีศูนย์น่าจะจับเปลี่ยนหมดแล้วครับ ถ้าสนใจจริงๆให้ดูสภาพตัวถังเป็นหลักครับ ถ้าไม่มีชนหนัก ไม่พลิกไม่หงายมา ดู Book Service ดูประวัติการซ่อมบำรุง ถ้าทุกอย่างปกติ ผมว่าราคาเป็นมิตรน่าคบหาครับ ;)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 22:56:46 »
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ เดิมทีผมมอง ป้ายแดงไว้ แต่คราวนี้ยอดจองรถ คิวที่ได้ ยาวไปถึงปีหน้า ขนาดลองขอ เซลล์ว่า ถ้าจะซื้อพร้อม Civic (ของน้า) จะได้ไหม ก็ยังไม่ได้ เลย มองเป็นตัวอื่นๆ แทนครับ แต่พอดีคนรู้จักเสนอมา เลยแอบสนใจขึ้นมาครับ  :D