ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมjeep ไม่ค่อยสนใจตลาด บ้านเราหรือว่าเอเซียเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 6703 ครั้ง)

ออฟไลน์ novic

• Jr. Member
  • **
เหมือนกับว่าหายหน้าหายตาไปนานเลยนะปีใหม่ๆไม่มีวิ่งแล้ว ดูจาก spec ที่ Australia ก็มีเครื่อง ดีเซล CRD
ถ้าใครนำเข้าหรือว่ามีตัวแทน จำหน่ายโดยตรงในไทยก็น่าจะมีคนสนใจเยอะนะ เพราะว่าขับ4
ของจี๊บนี่สุดๆ จริงๆ เอามาซัก2รุ่น คือGrand เชโรกี กับตัวลุย Wrangler ก็สุดๆแล้ว :D

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
เมื่อปี 2006 บ้านผมเกือบได้ cherokee 4.0 โฉมมล เข้ามาจอดในบ้านแล้ว พอดีตอนนั้นไปเจอสภาพดีมากอยู่หลายคัน คันที่ผมเจอเป็นรถปี 03 รุ่นฉลอง 60 ปีjeep สีทูโทน เขียวครับ วิ่งมาแค่ 6.3หมื่นกิโล ยังไม่ติดแก๊ส พอไปถึงปุ๊ปคนขายบอกว่า ผมมาช้าไปแค่ครึ่งชั่วโมงเพราะมีคนมาจองไปแล้ว  :'( เมื่อ 2-3 ปีที่แล้วยังหา cherokee โฉมมล สวยๆมีเยอะมาก แต่ทุกวันนี้แทบจะไม่เหลือให้หาแล้วครับ ส่วน WJ หรือ grand cherokee ตัวสุดท้ายนั้น รุ่นเครื่อง V8 กับ CRD ปัจจุบันราคาที่เห็นยังเกินล้านอยู่เลย ไม่ตกเลยจริงๆ

เืมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมาเคยได้ยินว่า chrysler อาจจะเข้ามาทำตลาดในไทย เลยมีความหวังว่า อาจจะเป็น Jeep เพราะมันมีชื่ออยู่ในบ้านเราอยู่แล้ว และมีทั้งเบนซิน 4 สูบกับดีเซลด้วย แต่ก็เงียบหายไป ผมอยากให้เอาเข้ามาเหมือนกัน โยเฉพาะ wrangler เพราะเป็นรุ่นเดียวที่ยังใช้ช่วงล่างคานแข็งหน้า-หลัง ระบบเทคโนโลยีไม่ซับซ้อน ซึ่งเป็นสิ่งที่ทำให้ผมชอบ cherokee รุ่นเก่าครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ใช่ครับหายไปเลยครับ ชอบ ตัว wrangler มากๆ และตัว grand cherokee สวยคับ 

ตอนนี้ขอขับ cherokee โฉมเหลียมไปก่อนครับ  ตอนนั้นยังไม่ฮิตเท่าไร คนกลัว ติดแก็สกันคับ ตอนนี้หายากคับแต่พอมีแหล่งก็ง่ายๆเลย

jeep รถนี่มัน ลุยตัวจริงเลยอะคับ ใครไม่เคยลอง ต้องบอกว่าต้องลองคับ ผมว่า ขับดีกว่า hummer อีกนะคับ

ใจจริงอยากให้มานะคับ จะเอา wrangler 4 door ขอราคาพอๆกับ civic นะคับ จะสอยเลยอะ  ;D

ออฟไลน์ pony

อยากลุ้นให้กลับมาทำตลาดอีกเหมือนกัน ครับ....เพราะส่วนตัวแล้ว ประทับใจในความทนทานและความลุยของ Jeep มากๆ...แต่ก็แอบแรงด้วย^^

แต่ตอนนี้ขับเจ้า  XJ 4.0 High output ไปก่อนละกัน ;D ;D

ออฟไลน์ Sae_SD

• Jr. Member
  • **
รถ american มันไม่ค่อยจะติดตลาดในไทยสักเท่าไหร่ ไม่เหมือนรถญี่ปุ่น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เรื่องนี้ มันแอบมี issue กันมาตั้งแต่ Daimler ยังไม่แยกตัวจาก Chrysler หนะครับ

สรุปแล้วกันว่า ผู้บริหารบางคนอยากให้มา แต่ท้ายที่สุด ดีแ้วที่ไม่มา
เพราะลองดูยอดขาย Land Rover ในปัจจุบันเป็นตัวอย่างดูสิครับ นั่นละ หนึ่งในหลายสาเหตุละ

ออฟไลน์ Dr.Shank

ราคาน้ำมันก็มีส่วนด้วยหรือปล่าวครับ
..