ผู้เขียน หัวข้อ: ++ จะมี MPV ขนาดกลางตัวไหน เปิดตัวในไทยเร็ว ๆ นี้บ้างป่าวครับ ++  (อ่าน 9721 ครั้ง)

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
สังเกตุเห็นว่า ตอนนี้ในตลาดที่เป็น MPV ขนาดกลาง มีแต่ Proton Exora เองครับ (ขอไม่นับ Innova นะ อันนั้นมันดูออกไปทางกระบะดัดแปลงยังไงไม่รู้)
เจ้าอื่น แม้กระทั่งอดีตเจ้าตลาดอย่าง Toyota Wish ยังไม่เอาตัวใหม่มาทำตลาดต่อเลย
และอีกหน่อย Space Wagon ก็คงค่อย ๆ เฝดหายไปจากตลาดแน่นอนในเร็ว ๆ นี้ เพราะได้ข่าวมาว่าที่ญี่ปุ่นเองก็เตรียมเลิกผลิตแล้ว
อยากทราบครับ ว่า MPV รุ่นถัดไป ที่จะมาเปิดตัวในไทยนี่ มีแนวโน้มจะเป็นรุ่นไหนของค่ายไหนอ่ะครับ

ที่ผมเก็งอยู่นะ น่าจะมีลุ้นพวกแบรนด์รอง ๆ อย่าง Nissan,Ford, Chevrolet อ่ะ

Chevrolet Orlando ???? (เห็นวางขายในยุโรปสักพักแล้ว แต่ในเอเชีย ทำไมยังเงียบอยู่)
Ford C-max????? (อันนี้สืบเนื่องมาจากนโยบายรุกตลาดของฟอร์ด ที่จะเปิดตัวรถ 8 รุ่น ภายใน 5 ปี )
Nissan ???? เคยอ่านเจอมาจากในเนท นี่แหละครับ แต่ไม่ชัวร์ในดีเทล ว่าทางนิสสันมีแผนที่จะทำตลาด MPV รุ่นหนึ่งในไทย แต่จำไม่ได้ว่ารุ่นไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 22:26:31 โดย Severus Snape »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Space Wagon เลิกขายที่ญี่ปุ่นมา 2 ปีแล้วครับ
แต่เมืองไทยยังขายต่อได้ (ขอทำแซยิดเถอะ!)

ส่วน Livina นั้นไม่มาไทยแน่นอน (Nissan นะ) แต่ NV200 เงียบมาก!
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ได้คุยกับ ตาเอก Backseat Driver เมื่อวันก่อน

จากประสบการณ์ของเขา ทำให้เรารู้ว่า

Minivan เป็นตลาดที่ มาเร็วไปเร็ว

กรณีตัวอย่างก็คือ Toyota Wish รถทีเราทุกคนต่างคิดว่ามันประสบความสำเร็จ และขายดี
แต่ความจริงที่เราไม่รู้กันก็คือ มันขายดีเฉพาะปีแรกเท่านั้น และหลังจากนั้น ยอดขายก็หล่นเหลือ
เดือนละแค่ 100 กว่าคัน พอปรับโฉมไมเนอรืเชนจ์ ก็กระตุ้นยอดไปอยู่ที่เดือนละ 300 คันได้พักเดียว
และจากนั้น ท้ายสุด เดือนสุดท้ายที่อยู่ในตลาด คือเมื่อปี 2009 ยอดขายเหลือแค่ 10 กว่าคันเท่านั้น

Space Wagon ดูจากยอดขายเดือนนี้แล้ว มั่นใจได้เลยว่า ภายใน สิ้นปีนี้ การเชือดทิ้งออกจากไลนืผลิต จะเกิดขึ้นตามคาด แน่นอน

สรุปว่า ไม่มี และไม่คุ้มที่ใครจะสั่งเข้ามาผลิตขายครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ได้คุยกับ ตาเอก Backseat Driver เมื่อวันก่อน

จากประสบการณ์ของเขา ทำให้เรารู้ว่า

Minivan เป็นตลาดที่ มาเร็วไปเร็ว

กรณีตัวอย่างก็คือ Toyota Wish รถทีเราทุกคนต่างคิดว่ามันประสบความสำเร็จ และขายดี
แต่ความจริงที่เราไม่รู้กันก็คือ มันขายดีเฉพาะปีแรกเท่านั้น และหลังจากนั้น ยอดขายก็หล่นเหลือ
เดือนละแค่ 100 กว่าคัน พอปรับโฉมไมเนอรืเชนจ์ ก็กระตุ้นยอดไปอยู่ที่เดือนละ 300 คันได้พักเดียว
และจากนั้น ท้ายสุด เดือนสุดท้ายที่อยู่ในตลาด คือเมื่อปี 2009 ยอดขายเหลือแค่ 10 กว่าคันเท่านั้น

Space Wagon ดูจากยอดขายเดือนนี้แล้ว มั่นใจได้เลยว่า ภายใน สิ้นปีนี้ การเชือดทิ้งออกจากไลนืผลิต จะเกิดขึ้นตามคาด แน่นอน

สรุปว่า ไม่มี และไม่คุ้มที่ใครจะสั่งเข้ามาผลิตขายครับ

อยากรู้เหตุผลจังครับ

ผมเชื่อมาตลอดว่า MPV ที่มันไปไม่รุ่ง เพราะคนไทยมองว่ารถกระบะถูกกว่า แล้วอัดคนได้มากกว่า แต่ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าถูกต้องหรือไม่ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
MPV จริงผมก็อยากได้เพราะมันเหมาะกับครอบครัวผม ไม่ใหญ่ หรือเล็กเกินไป

ส่วนที่น่าสนใจ H1 สำหรับผมมันคุ้มค่าที่สุด แต่ไม่เหมาะสม เพราะมันใหญ่เกินไป เข้าออกห้างได้แค่บางที

บางที่ต้องจอดลานนอกห้าง (ช่วงนี้ฝนตก ลูกๆ ได้ลุยฝนกันแน่ๆ )

อีกคันที่น่าสนใจ แต่ก็กลัว คือ KIA Carravil ตัวใหม่ ที่เปลี่ยนจมุกใหม่แล้ว ราคาพอรับได้ แต่ศูนย์ฯ บริการนี้ซิ

ที่เหลือก็เป็นรถนำเข้า อย่าง Honda Ody. กับ Toyata  (จำรุ่นไม่ได้ซ่ะงั้น แต่ไม่ใช้ อัลพาสฯ) ราคานำเข้า สองล้านกลางๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
MPV จริงผมก็อยากได้เพราะมันเหมาะกับครอบครัวผม ไม่ใหญ่ หรือเล็กเกินไป

ส่วนที่น่าสนใจ H1 สำหรับผมมันคุ้มค่าที่สุด แต่ไม่เหมาะสม เพราะมันใหญ่เกินไป เข้าออกห้างได้แค่บางที

บางที่ต้องจอดลานนอกห้าง (ช่วงนี้ฝนตก ลูกๆ ได้ลุยฝนกันแน่ๆ )

อีกคันที่น่าสนใจ แต่ก็กลัว คือ KIA Carravil ตัวใหม่ ที่เปลี่ยนจมุกใหม่แล้ว ราคาพอรับได้ แต่ศูนย์ฯ บริการนี้ซิ

ที่เหลือก็เป็นรถนำเข้า อย่าง Honda Ody. กับ Toyata  (จำรุ่นไม่ได้ซ่ะงั้น แต่ไม่ใช้ อัลพาสฯ) ราคานำเข้า สองล้านกลางๆ

Toyota Estima ครับ
ส่วนปี 2009 ที่ Wish เลิกขาย เป็นไปได้ว่าคนซื้ออาจรอรุ่นใหม่
(เพราะเดือนเมษายนที่ญี่ปุ่นรอรุ่นใหม่พอดี) แต่ไม่มา เลยเลิกไป
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

อนาคตอยากให้ ESTIMA, ALPHARD ประกอบในประเทศจัง

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
อยากได้เหมือนกัน  ไม่ต้องประกอบในไทยสั่งมาแพงนิดหน่อยก้อได้  จะได้ไม่โหลด้วย

ไม่เข้าใจจิงๆในเมื่อรุ่นนี้ในตลาดไม่ค่อยมีคู่แข่งแต่ไม่เอามาขายกัน

civicferio

• บุคคลทั่วไป
อยากได้เหมือนกัน  ไม่ต้องประกอบในไทยสั่งมาแพงนิดหน่อยก้อได้  จะได้ไม่โหลด้วย

ไม่เข้าใจจิงๆในเมื่อรุ่นนี้ในตลาดไม่ค่อยมีคู่แข่งแต่ไม่เอามาขายกัน

ตราบใดที่ บ้านเราตลาดหลักๆ คือรถกระบะ และรถกระบะ มันทำได้ทุกอย่าง (ขนของ ขนคน ใส่หลังคา แครีบอย) บางครั้งกฏหมายการใข้รถก็ยังมีรจุดโหว่ รวมทั้งภาษีรถอีก

และรสนิยม ที่บอกว่าเก๋งขนคนน้อย กระบะขนเยอะ เอมพีวี แก่ (รวมทั้งรถเก๋งแวกอนทั้งหลายแหล่)

จะบอกรถพวกนี้โตยากค่ะ 

นีไม่นับ ว่าถ้าคนไทยมีรสนิยมเหมือนคนญี่ปุ่นในเรื่องอย่างว่า  เชื่อเถอะค่ะ ค่ายไหนออก MPV รับรองขายดีถีบคู่แข่งแน่ๆค่ะ

ออนไลน์ off_033

คนเดี๋ยวนี้หันไปนิยมพวก fortuner ,pajero sport ,mu7 มากกว่าครับ ยกสูงหนีน้ำได้ ลุยได้พอประมาณ

MPV เลยค่อยๆล้มหายกันไป

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

นีไม่นับ ว่าถ้าคนไทยมีรสนิยมเหมือนคนญี่ปุ่นในเรื่องอย่างว่า  เชื่อเถอะค่ะ ค่ายไหนออก MPV รับรองขายดีถีบคู่แข่งแน่ๆค่ะ

เหอๆ ถ้าคุณริงโกะ ครองโลก โลกคงมีวัฒนธรรมใหม่เกิดขึ้นแน่เลย

LOVE WAGON

;D
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MoLee

เพราะฉะนั้น ผมก็ได้แต่หวังว่า อยากให้เจ้านี้เข้ามาบ้านเราจัง !!!.........................
(คิดแล้วแทบไม่น่าเป็นไปได้เลยนะเนี้ย)  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2011, 19:26:29 โดย Moza!!! »

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
เหมือนผมเลย รอๆๆ เมื่อไหร่จะมีตัวเลือกดีๆคุ้มๆก็ไม่รู้
Proton ผมไม่กล้าเสี่ยง แต่ราคาโดนมากเลย
Innova อย่างที่ จขกท บอก แต่จริงๆผมก็ชอบนะ มันน่าจะทนถึกดี เพราะมีพื้นฐานกระบะเนี่ย แต่รูปทรงมันโคตรตลกเลย แล้วที่สำคัญ นั่งแล้วมันเด้งๆไปนิด
Space wagon ก็จะเลิกแล้ว ทั้งๆที่ลุ้นว่าถ้ามัน model change แล้วใส่ประตูสไลด์มานะ จะแจ่มมาก
toyota wish อย่างที่คุณ jimmy บอก แต่ผมยังแอบ งง มากเลยว่าทำไมมันขายไม่ดีหว่า ทั้งๆที่เห็นเต็มบ้านเต็มเมืองจริงๆ เสียดาย new wish จริงๆ สวยบาดใจ
ตอนนี้ choice ที่โดนที่สุด คงเป็น estima แต่ผมก็ไม่ชอบแขวนชีวิตไว้กับพวก gay เอ้ย gray รอว่าถ้า toyota ประกอบในไทยเองเมื่อไหร่ ราคาซัก 1.7X-1.99 ล้านนี่ รับรอง ได้ตังค์ผมทันที ;)