ผู้เขียน หัวข้อ: Mac book pro 13" vs Sony VAIO e-series  (อ่าน 20603 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

• Full Member
Mac book pro 13" vs Sony VAIO e-series
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 08:03:11 »
สวัสดีครับ มีเรื่องรบกวนขอความคิดเห็นเพื่อช่วยการตัดสินใจ คือผมต้องการหาโน้ตบุ้คตัวไหม่มาใช้แทน Acer Aspire 4920G ตัวเก่าที่กำลังจะสิ้นสภาพครับ และตัวเลือกของผมมี2รุ่น คือ Mac book pro 13"ตัวที่เป็น i7 กับ  Sony VAIO e-series โดยส่วนตัวแล้วผมเองใจไปทางฝั่งของ Apple มากกว่า เพราะสเปคเครื่องที่แรงกำลังดี ตัวเครื่องที่สวย และความปลอดภัยของ os แต่ทางบ้านเชียร์ไห้ออก SONY เพราะราคา ความง่ายต่อการใช้งาน และการเซอร์วิส ขอรบกวนผู้มีประสบการ์ณกับทั้ง2รุ่นช่วยแนะนำข้อมูลด้วยครับ ขอบคุณครับ

preme123

• บุคคลทั่วไป
Re: Mac book pro 13" vs Sony VAIO e-series
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 09:36:16 »
"when you go mac you never come back"

เชียร์ mac เพราะวัสดุที่ทนทาน อายุการใช้งานที่ทนทานก่วาครับ บวกกับ OS ที่สุดๆไปเลยจริงๆครับ

;)

ออฟไลน์ N'droid

• Sr. Member
  • แฟนพันธุ์แท้ android
Re: Mac book pro 13" vs Sony VAIO e-series
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 10:12:10 »
macbook ครับ ทนกว่า ถ้าใช้ระบบปฏิบัติการนั้นเก่ง จะใช้ได้ดีเลยทีเดียวครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

methus zaa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 10:55:21 »
เป็นผมๆผมเอา sony ครับ ชื่อเสียง คุณภาพ วัสดุเครื่อง ศุนย์บริการ  ;D

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 11:49:46 »
ผมว่า mac นะ vaio เพื่อนผมใช้ยังอยากได้ mac อยู่เลย 55  ชอบตรง วัสดุครับสวยและทนดีครับ ไม่ค่อยร้อนเท่า vaio ด้วยนะครับ ;D

แต่ถ้าใช้ osx ไม่เก่ง แต่ฝึกได้ไม่ยาก

หรือ windows ก็ได้ครับ ใช้ได้หลากหลาย สะดวกกว่าหน่อย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 12:29:40 »
Mac ครับ
ต้องลอง ;D
Osx ฝึกไม่ยากครับ Windows ก็ใช้ได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 12:43:13 »
ขอพูดถึง Macbook แล้วกัน

ตัวเครื่อง

Macbook : 1. ระบายความร้อนได้ดี แต่ทำให้มันอมความร้อนไว้ที่อะลูมิเนียมแทน
                 2. ตัวเครื่องไม่ทนต่อเหงื่อ ทำให้คนที่เหงื่อเปรี้ยวมากๆ จะกัดอะลูมิเนียมได้
                 3. ทำเครื่องตกละบุบสถานเดียว ขณะที่ vaio ยังพอมีลุ้น
                 4. ตัวเครื่องสวยงาม อยู่ได้นานและคลาสสิค
                 5. ขอบยางที่จอไม่ทนต่อความร้อน

ซอฟแวร์

1. หมดห่วงเรื่องไวรัส
                2. ไม่กินทรัพยากรเครื่องมาก
                3. โปรแกรมหน้าตาใช้ง่ายและทำงานได้ดี
                4. ปัจจุบันงานเอกสารค่อนข้างเข้ากับ windows ได้มากแล้ว

ประกัน : หากซื้อ apple care ราคาหูดับเลยทีเดียว

*** ที่สำคัญราคาอะไหล่ที่แพงมาก หากโชคดีเสียในส่วนเล็กๆน้อยๆที่ราคาไม่แพงก็พอทน หากบอร์ด MBP + การ์ดจอพัง 40,000 ผมก็เปลี่ยนมาแล้วครับ ***

หากเลือก Mac และกะใช้นาน apple care ก็ทำให้อุ่นใจได้พอสมควร

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 13:30:38 »
ตอบตัวเองก่อนครับ ว่าใช้งานอย่างไร

Apple ออกแบบว่าสำหรับผู้ใช้กราฟฟิคครับ MacBook เป็นเครื่องที่ดี ออกแบบมาได้ลงตัว เพราะว่า Hardwares ต่างๆเขาได้ออกแบบมาให้ลงตัว ได้ใช้ Performancesของทุกๆอุปกรณ์ฺอย่างลงตัว... แต่ จะเห็นว่าในราคา 3-4หมื่น ไม่ว่าจะทั้ง CPU หรือ Graphic card จะไม่สามารถสู้ Brands อื่นได้ หากต้องการสู้ได้ หรือต้องการเครื่องที่สุดยอด นั่นคือ MacBook หรือ MacAir ราคาเกิน 100,000 บาทครับ

แต่ Brands อื่นๆ ในที่นี้คุณพูดถึง Vaio ซึ่งเป็นแลปทอปที่ออกแบบมาให้ใช้งานได้ทั้งวัยรุ่น และผู้บริหาร รุ่นที่พูดถึงคือ E-series ถือว่าสวยงาม คงทนครับ Vaio เป็นอีกแบรนด์ที่เกือบทุกรุ่นของเขาจะให้ Softwares มาครบ ใช้งานได้ครอบคลุมหลายส่วนครับ... แต่ ราคาอาจแพงนิดนึงในสมัยก่อน ซึ่งปัจจุบันถือว่าราคาน่าเป็นเจ้าของมากครับ

หากดู Vaio แล้วอยากแนะนำทั้ง Lenovo, Toshiba เพิ่มอีกนะครับ

หากยังสนใจ E-series ผมก็อยากแนะนำให้ดู S-series อีกด้วยครับ สวยดีครับ ... แต่อย่าลืมนะครับ อะไหล่ Vaio แพงครับ หาซื้อ หาเปลี่ยนทั่วไป หา Parts ไม่ค่อยได้ครับ เพราะ Hardwares แต่ละตัว Sony เขาเลือก Parts ต่างจาก Versions อื่นๆของตลาดครับ ต้องเปลี่ยนศูนย์เสียเป็นส่วนใหญ่ครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 14:09:49 »
เทคโนโลยีทุกวันนี้มันไปเร็วมากๆนะครับ ควรเลือกซื้ออะไรที่มันคุ้มเม็ดเงินที่ลงไปจะดีกว่านะครับ ในราคาที่พอๆกัน

ราคา  4 หมื่นขึ้นไป ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ก็จัด Mac เลยครับดีหมดทั้งเครื่องและ os แต่ต้องใช้ยาวๆหน่อยถึงคุ้ม ถ้าซื้อมาแล้วก่ะเปลี่ยนภายใน1-2ปี อย่าเลยครับ แอบเสียดายเงินนะ ;D ;D

ยิ่งพี่ Apple ชอบปล่อยของออกมาใหม่ๆอยู่ทุก5-6เดือนแบบนี้

หรือซื้อเครื่องในระดับพอๆกับ Mac book pro 13 หรือสูงกว่าได้ ราคา 2-3 หมื่่นก็มีให้เลือกเยอะแยะครับ น่าจะคุ้มค่ากับเงินที่ลงไป ยังมีเงินเหลือซื้อของเล่นได้อีกเยอะ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 14:52:30 »
OS Mac ถือว่าสุดๆละครับเปิดเครื่องใว้นานๆ ไม่มีอืด  ต่างจาก Windows รันงานหนักหน่อยสักแปปเครื่องเริ่มอืดละ

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 16:16:58 »
ผมเคยซื้อ Macbook Pro 15" เกือบแสน(กะใช้ยาวๆไม่เปลี่ยนเลย) เอามาทำโปรเจคโมชั่น แต่ไม่ได้ซื้อ applecare เพราะเสียดายตัง คิดว่าคงไม่เสียอะไรหรอก

ใช้ๆไปก็เสียจุกจิก พอเลยปีหมดประกันปุ๊บ เมนบอร์ดเสียเลยครับ ค่าซ่อม 4 หมื่นกว่าบาท!! หน้ามืดจะเป็นลม
สุดท้ายผมตัดสินใจไม่ซ่อม ปล่อยให้มันเป็นที่ทับกระดาษไป แล้วมาซื้อ Vaio E series ราคา 39,900 บาท แทน
ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่อย่างมีความสุขครับ

ข้อดีของ Mac - ใช้ง่าย มีความเสถียรสูง วัสดุดี การประกอบใช้ได้ ใช้แล้วดูเท่(เมื่อก่อนคนใช้แมคดูเท่มากก แต่ตอนนี้คงไม่เท่าไหร่ เพราะคนใช้กันเกลื่อน)
เหมาะกับการทำงานกราฟฟิคหนักๆแบบมืออาชีพ ถ้าเอามาใช้ทำนิดๆหน่อยๆไม่คุ้มอย่างแรงครับ
ข้อเสีย - แพงทั้งราคาเครื่องและค่าซ่อม ลำโพงเสียงห่วยแตก และผมมีปัญหาเวลาใช้ตอนเสียบชาร์จด้วย โดนช๊อตทุกครั้งที่จับ เพราะมันเป็นอลูมิเนียม

ข้อดีของ Vaio - ให้ Windows แท้มากับเครื่อง วัสดุดี การประกอบดีมาก(ยกเว้นรุ่น E) ใช้งานสะดวกสบาย ฟังชั่นครบครัน
ข้อเสีย - สรุปสั้นๆสำหรับรุ่น E series เป็น Vaio ที่สเปคดีในราคาไม่แพงมาก แต่วัสดุและการประกอบก็กากๆไปหน่อย ไม่สมกับ Vaio เท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 16:21:56 โดย GZaar »
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ zamba

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 16:34:00 »
13นิ้ว หน้าจอมันเล็กไปรึเปล่า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 17:07:43 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ ได้ข้อแนะนำที่ดีจากหลายๆท่านทำไห้ตัดสินใจอะไรง่ายขื้นครับ
สำหรับผมแค่13นิ้วมันก็เพียงพอกับการใช้งานแล้ว (ผมชอบใช้งานทีละหลายโปรแกรมด้วยกัน) วันนี้ไปลองสำรวจราคามาเห็นรุ่น13นิ้วตัว i5 แปะราคาใว้ที่ 39.990บาท(หากซื้อราคานักศึกษาจะเหลือเพียง36.990) และรุ่น i7 ราคาแปะที่ 49.990 บาท(ราคานักศึกษา 46.990) ทีนี้ผมสงสัยว่า ราคานี้ผมซื้อไปแล้วผมควรจะเพิ่มเงินซื้ออะไรเพิ่มอีกหรือไม่ครับ และราคานักศึกษานี่คือเราสามารถใช้สิทธิ์อย่างไร ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 17:11:25 »
ผมเคยซื้อ Macbook Pro 15" เกือบแสน(กะใช้ยาวๆไม่เปลี่ยนเลย) เอามาทำโปรเจคโมชั่น แต่ไม่ได้ซื้อ applecare เพราะเสียดายตัง คิดว่าคงไม่เสียอะไรหรอก

ใช้ๆไปก็เสียจุกจิก พอเลยปีหมดประกันปุ๊บ เมนบอร์ดเสียเลยครับ ค่าซ่อม 4 หมื่นกว่าบาท!! หน้ามืดจะเป็นลม
สุดท้ายผมตัดสินใจไม่ซ่อม ปล่อยให้มันเป็นที่ทับกระดาษไป แล้วมาซื้อ Vaio E series ราคา 39,900 บาท แทน
ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่อย่างมีความสุขครับ

ข้อดีของ Mac - ใช้ง่าย มีความเสถียรสูง วัสดุดี การประกอบใช้ได้ ใช้แล้วดูเท่(เมื่อก่อนคนใช้แมคดูเท่มากก แต่ตอนนี้คงไม่เท่าไหร่ เพราะคนใช้กันเกลื่อน)
เหมาะกับการทำงานกราฟฟิคหนักๆแบบมืออาชีพ ถ้าเอามาใช้ทำนิดๆหน่อยๆไม่คุ้มอย่างแรงครับ
ข้อเสีย - แพงทั้งราคาเครื่องและค่าซ่อม ลำโพงเสียงห่วยแตก และผมมีปัญหาเวลาใช้ตอนเสียบชาร์จด้วย โดนช๊อตทุกครั้งที่จับ เพราะมันเป็นอลูมิเนียม

ข้อดีของ Vaio - ให้ Windows แท้มากับเครื่อง วัสดุดี การประกอบดีมาก(ยกเว้นรุ่น E) ใช้งานสะดวกสบาย ฟังชั่นครบครัน
ข้อเสีย - สรุปสั้นๆสำหรับรุ่น E series เป็น Vaio ที่สเปคดีในราคาไม่แพงมาก แต่วัสดุและการประกอบก็กากๆไปหน่อย ไม่สมกับ Vaio เท่าไหร่

E-Series ของคุณใช่รุ่นที่อ่านแผ่น Blu-Ray ได้รึเปล่าครับ  พอดีรุ่นนั้นคือ1ในสาเหตุที่ทำไห้คนในบ้านสนใจ VAIO ขื้นมาน่ะครับ แล้วปัจจุบันยังมีในตลาดอีกหรือไม่ครับ ราคาตกประมาณเท่าไหร่ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

keanetona

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 19:00:43 »
ขอพูดถึง Macbook แล้วกัน

ตัวเครื่อง

Macbook : 1. ระบายความร้อนได้ดี แต่ทำให้มันอมความร้อนไว้ที่อะลูมิเนียมแทน
                 2. ตัวเครื่องไม่ทนต่อเหงื่อ ทำให้คนที่เหงื่อเปรี้ยวมากๆ จะกัดอะลูมิเนียมได้
                 3. ทำเครื่องตกละบุบสถานเดียว ขณะที่ vaio ยังพอมีลุ้น
                 4. ตัวเครื่องสวยงาม อยู่ได้นานและคลาสสิค
                 5. ขอบยางที่จอไม่ทนต่อความร้อน

ซอฟแวร์

1. หมดห่วงเรื่องไวรัส
                2. ไม่กินทรัพยากรเครื่องมาก
                3. โปรแกรมหน้าตาใช้ง่ายและทำงานได้ดี
                4. ปัจจุบันงานเอกสารค่อนข้างเข้ากับ windows ได้มากแล้ว

ประกัน : หากซื้อ apple care ราคาหูดับเลยทีเดียว

*** ที่สำคัญราคาอะไหล่ที่แพงมาก หากโชคดีเสียในส่วนเล็กๆน้อยๆที่ราคาไม่แพงก็พอทน หากบอร์ด MBP + การ์ดจอพัง 40,000 ผมก็เปลี่ยนมาแล้วครับ ***

หากเลือก Mac และกะใช้นาน apple care ก็ทำให้อุ่นใจได้พอสมควร

มันก็ยังมีไวรัสนะครับ เพียงแต่เกรียนที่เขียนไวรัสหรือหนอนหรือโทรจันต่างๆมันพุ่งเป้าไปที่วินโดวส์ ซึ่งเอาเข้าจริงๆแล้ว ถ้าไม่ซี้ซั้วเข้าเวป ไม่หลับหูหลับตาเล่นและอัพเดทแอนตี้ไวรัสและวินโดวส์ ก็ไม่ติดไวรัสนะครับ GEEK เทพๆหลายคนก็ไม่ได้ลงแอนตี้ไวรัสเสียด้วยซ้ำเพื่อให้เครื่องทำงานเร็วขึ้น ส่วน office เท่าที่ผมพบในบริษัทผม หลายคนก็กลับมาคบวินโดวส์กันแล้ว

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 20:20:39 »

E-Series ของคุณใช่รุ่นที่อ่านแผ่น Blu-Ray ได้รึเปล่าครับ  พอดีรุ่นนั้นคือ1ในสาเหตุที่ทำไห้คนในบ้านสนใจ VAIO ขื้นมาน่ะครับ แล้วปัจจุบันยังมีในตลาดอีกหรือไม่ครับ ราคาตกประมาณเท่าไหร่ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ของผมเป็นรุ่นที่แล้วครับ i5 จอ 14"  อ่าน Blu-ray ไม่ได้

เปิดดูในเว็บเห็นมี C series ก็น่าสนใจนะครับ หรือขยับขึ้นไปเล่น S series ก็จะได้วัสดุเนียนๆการประกอบเนี๊ยบๆสมน้ำสมเนื้อกับ Macbook Pro ละครับ ลองดูครับ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ sayhinet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 20:35:47 »
ผมเป็นพนักงานของ Apple บริษัท Com7 ใช้ Macbook Pro 17" เพื่อความ เท่ สวย ไฮโซ โก้หรู
แต่ใช้ในชีวิตประจำวันจริงๆ Acer 15" เพราะว่าเราอยากใช้โปรแกรมอะไรก็หาง่ายดาย ฟรี+crack
( ปล. macbook ก็ลง windows ได้นะครับ ใช้ได้ทั้ง 2 OS ในเครื่องเดียวกัน...แต่อยากจะบอกว่า macbook ลง windows โครต กากกกกก )

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 20:36:46 »
อาทิตย์ก่อนพาเพื่อนไปถอย S-series รุ่น SB ที่พันทิพย์มาครับ ราคาลดเหลือ 39,800 บาทครับ ได้ครบเลย จอ 13" และได้ i7 ด้วยนะครับ น่าสนนะครับถ้าชอบ Vaio

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:15:20 »
วันนี้ไปดูที่Cen แจ้งวัฒนะ มาเหมือนกัน  ดูไปดูมาติดใจiMacซะงั้น 55 (เกี่ยวกับกระทู้ไม่เนี่ย) ตอนแรกกูดูMacbook pro 13 แต่ไปๆมาๆ คนขาย
ก็บอกว่าiMac สเป้คดีกว่า มันก็จริงแต่ว่าพกพายากครับ แต่สิ่งนึงที่ผมว่าถ้าจะซื้อAppleแล้วใช้อย่างเต้มประสิทธิภาพจริงๆ คือการตัดต่อหนัง ทำเพลง
เกียวกับMultimediaทั้งหลาย ผมยกให้Apple เลยจริงๆ แล้วก็ไม่ต้องมานั่งเซ้งจิต กับเครื่องแฮงค์เครื่องแจ้งนู่แจ้งนี่ปัญหาปัญหาอ่อน เรียกได้ว่าเครื่อง
ค่อนข้างสเถียรครับ แต่กับการตั้งราคาที่สุง ทำให้คิดหนักได้มากจริงๆครับ.....แต่ถ้าพูดถึงสังคมการใช้ โปรแกรมที่หลายหลายกว่าผมยังคงรักWindowsไม่มี
เปลียนครับ ..(จอMAC เล่นแล้วผมว่าไม่ปวดตานะ มันนวลๆตาดีครับแล้วภาพนิ่งมาก)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:17:36 »
@ GZaar : ขอเดาว่าเครื่องของคุณที่เสียเป็น MBP late 2008 การ์ดจอ ATI รึเปล่าครับ ,, เพราะผมก็เป็น และหน้ามืดกับค่าซ่อมเหมือนกัน  ;D

@ ShynnyZama : สำหรับราคานักศึกษา ใช้สิทธิโดยนำบัตรนักศึกษาไปยื่นตอนซื้อ ใน U-store ในมหาวิทยาลัยที่คุณสังกัดอยู่ ( อันนี้ไม่ sure ว่าจำเพาะหรือไม่ )

หรือสั่งผ่านเว็ปก็ได้ครับ ( <-- ถ้าผมจำไม่ผิด เหมือนไม่ต้องส่งเอกสารไปเลยนะ ="= )
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:18:35 »

ของผมเป็นรุ่นที่แล้วครับ i5 จอ 14"  อ่าน Blu-ray ไม่ได้

เปิดดูในเว็บเห็นมี C series ก็น่าสนใจนะครับ หรือขยับขึ้นไปเล่น S series ก็จะได้วัสดุเนียนๆการประกอบเนี๊ยบๆสมน้ำสมเนื้อกับ Macbook Pro ละครับ ลองดูครับ

ขอบคุณมากครับ อยากจะบอกว่ารุ่นนี้แหล่ะที่ทำผมอยากได้ VAIO มากๆช่วงนึง แต่เป็นสเปคที่อ่านBlu-ray ได้นะครับ(เพราะสีแปร้ดๆของมันนี่แหล่ะ) แต่เดินเข้าไปเจอ Macbook ทีถึงกับเปลี่ยนใจเลย แต่ตอนนั้นยังไม่งบเปลี่ยนเลยรอไปก่อน พอมาตอนนี้ถึงเวลาเปลี่ยนแล้วเลยต้องเลือกขื้นมา

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:26:18 »
@ GZaar : ขอเดาว่าเครื่องของคุณที่เสียเป็น MBP late 2008 การ์ดจอ ATI รึเปล่าครับ ,, เพราะผมก็เป็น และหน้ามืดกับค่าซ่อมเหมือนกัน  ;D

@ ShynnyZama : สำหรับราคานักศึกษา ใช้สิทธิโดยนำบัตรนักศึกษาไปยื่นตอนซื้อ ใน U-store ในมหาวิทยาลัยที่คุณสังกัดอยู่ ( อันนี้ไม่ sure ว่าจำเพาะหรือไม่ )

หรือสั่งผ่านเว็ปก็ได้ครับ ( <-- ถ้าผมจำไม่ผิด เหมือนไม่ต้องส่งเอกสารไปเลยนะ ="= )

ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล สงสัยราคานักศึกษาจะใช้ไม่ทัน 5555 (เพิ่งยืนยันสิทธิเคลียริ่งเฮ้าส์เอง นึกว่าใช้พวกบัตรนักเรียนได้)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:29:03 »
ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ขอบคุณจริงๆครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:41:46 »

ของผมน่าจะปี 07-08 นี่แหละครับ แต่การ์ดจอ GeForce 8600M GT นะ ผมจำได้แม่นเลย เป็นรุ่นรองท๊อป(ตัวท๊อป 17") จุกจิกมากๆๆๆๆ

แถมผมยังไปลง Windows ซะอีก เพราะงกอยากใช้ทั้งสอง OS  สรุป อืดเน่าทั้งแมคทั้งวินเลยครับ 555

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 22:25:05 »
Macbook แนะนำถ้าซื้อทั้งที่เอา 15นิ้วไปเลยครับ 15นิ้วรุ่นต่ำสุดคุ้มมากกกกๆๆๆๆ ตอนนี้ใช้อยู่ครับ ดีมากๆเลย ซื้อเครื่องเดียวเหมือนได้2เครื่อง คือใช้ได้ทั้ง OSX และ Windows7(แล้วแต่อารมณ์ว่าอยากเข้าอันไหนเลือกเข้าได้ตอนbootครับ) คุ้มจริงๆครับ แต่ถ้าvaio แนะนำ S-seriesเท่านั้นครับ เบามากๆๆเลย ไม่ถึง2kg แต่สเปคแรงน้อยกว่าmacbookเยอะครับ(15นิ้วอะครับ)

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 22:25:25 »

ของผมน่าจะปี 07-08 นี่แหละครับ แต่การ์ดจอ GeForce 8600M GT นะ ผมจำได้แม่นเลย เป็นรุ่นรองท๊อป(ตัวท๊อป 17") จุกจิกมากๆๆๆๆ

แถมผมยังไปลง Windows ซะอีก เพราะงกอยากใช้ทั้งสอง OS  สรุป อืดเน่าทั้งแมคทั้งวินเลยครับ 555

Macbook นี่ พอลง windows ไปแล้วอืดมากเลยหรือครับ เคยได้ยินคำว่า parallel windows กับ Bootcamp มันคืออะไรหรือครับ
ใช้แล้วมีผลดี-ผลเสียอะไรบ้าง ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 22:28:56 »
Macbook แนะนำถ้าซื้อทั้งที่เอา 15นิ้วไปเลยครับ 15นิ้วรุ่นต่ำสุดคุ้มมากกกกๆๆๆๆ ตอนนี้ใช้อยู่ครับ ดีมากๆเลย ซื้อเครื่องเดียวเหมือนได้2เครื่อง คือใช้ได้ทั้ง OSX และ Windows7(แล้วแต่อารมณ์ว่าอยากเข้าอันไหนเลือกเข้าได้ตอนbootครับ) คุ้มจริงๆครับ แต่ถ้าvaio แนะนำ S-seriesเท่านั้นครับ เบามากๆๆเลย ไม่ถึง2kg แต่สเปคแรงน้อยกว่าmacbookเยอะครับ(15นิ้วอะครับ)

อยากเล่น 15"เหมือนกันครับเพราะใด้การ์ดจอแยก แต่คิดอีกทีรู้สึกเกิน(งบ)ตัวไปหน่อย เลยเล็งไว้ที่ 13"พอครับ เผื่อเอาเงินไปทำอะไรเพิ่มกับมันได้อีก

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 23:11:13 »

Macbook นี่ พอลง windows ไปแล้วอืดมากเลยหรือครับ เคยได้ยินคำว่า parallel windows กับ Bootcamp มันคืออะไรหรือครับ
ใช้แล้วมีผลดี-ผลเสียอะไรบ้าง ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

Bootcamp คือ โปรแกรมรองรับการลง OS Windows ครับ

ตอนนั้นผมลง XP ไป มันไม่ค่อยเสถียรเท่าไหร่ แฮ้ง ค้าง ช้า เป็นประจำ
แล้วยังทำให้เวลาเล่น OS Mac ช้าไปด้วย
ไม่รู้ตอนนี้พัฒนาไปถึงไหนแล้ว แต่ทางที่ดีผมว่าอย่าลงเลยดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 01:30:32 »
@ShynnyZama : ลองศึกษาการสั่งผ่าน APPLE STORE ดูครับ เพราะถ้าผมจำไม่ผิด ตอน MBA ออกใหม่ๆ ผมก็สั่งผ่านเว็ปนี่หละ ( สั่งมาเมืองไทย )

แล้วกดเรตนักศึกษา ตัดเงินผ่านบัตร แล้วรอของเลยครับ ( ไม่ชัวร์ว่าได้ส่งเอกสารยืนยันว่าเป็นนักศึกษาไปรึเปล่า มัน 3-4 ปีได้แล้ว แหะๆ )

หรือถ้ามีรุ่นพี่ ก็ยืมบัตรเค้าไปซื้อได้นะครับ ผมทำมาแล้ว ๕๕๕  

/// ปล.ถ้าไม่รีบ ช่วงเปิดเทอม หรือ ก่อน ipod เปิดตัวรุ่นใหม่  ประมาณ back to school อ่ะครับ ช่วงนั้นเราจะได้ทั้งราคานักศึกษา และ " ฟรี " ipod 1 เครื่อง

แต่ตอนนั้น ผมซื้อตอนอยู่ USA  ไม่แน่ใจว่าไทยร่วมแคมเปญรึเปล่าหนะครับ

*** แก้ไขเพิ่มเติม ***  promotion จะต่างกันไปในแต่ละปีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 01:33:23 โดย BIGclues »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 07:38:15 »

Bootcamp คือ โปรแกรมรองรับการลง OS Windows ครับ

ตอนนั้นผมลง XP ไป มันไม่ค่อยเสถียรเท่าไหร่ แฮ้ง ค้าง ช้า เป็นประจำ
แล้วยังทำให้เวลาเล่น OS Mac ช้าไปด้วย
ไม่รู้ตอนนี้พัฒนาไปถึงไหนแล้ว แต่ทางที่ดีผมว่าอย่าลงเลยดีกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ ที่จริงคิดว่าซื้อมาจะลองลงอยู่พอดี สงสัยต้องพับไปก่อน