ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเลือกโทรศัพให้หน่อยครับ  (อ่าน 19329 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
รบกวนเลือกโทรศัพให้หน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 13:19:37 »
ตอนนี้มอง
samsung Galaxy S3 ราคาประมาณ 12000-13000
samsung Galaxy S4 mini              13000-14000

ที่สนใจซํมซุงเพราะว่าเห็นราคาเริ่มถูกดี ไอโฟนก็อยากได้ครับ แต่ราคาแพงไปถึงจะทำงานเก็บเงินได้ แต่มันก็เกินตัวไปครับ แต่ก็อยากมีของดีๆเอาไว้ถ่ายรูป อัพเฟส เล่นเกมอะไรต่างๆได้  เลยสนใจ 2 ตัวนี้ไม่รู้วันมันต่างกันยังไง
ไม่สนใจเรื่องตกรุ่นนะครับ แค่ต้องการเอามาใช่ประโยชน์ เอาเครื่องศุนย์นะครับ หรือมีใครพออัพเดท ราคาได้บ้าง แล้วซื้อที่ไหนดีได้ราคาถูก ปัจจุบันใช้BB เก่าๆครับมันเริ่มจะพังแล้ว  เครือคาย DTAC  ครับ

( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ Anueis

• Sr. Member
  • Like !!! Automatic transmission.
Re: รบกวนเลือกโทรศัพให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 13:31:11 »
ส่วนตัวนะครับ
ถ้าไม่กลัวเรื่องตกรุ่นไป ก็ s3 น่าสนกว่านะครับ จอใหญ่กว่า เสียงดีกว่านิดนึง ตัวประมวล4หัว รู้สึกว่ารองรับ4Gด้วยถ้าจำไม่ผิด
โหมดถ่ายรูปเยอะกว่า(กล้องหน้า-หลัง2ตัวนี้เท่ากัน) แต่ระบบปฏิบัติการ มันเป็นไอติม 4.0 แต่ s4 mini เป็น เจลลี่บีน 4.2.2  ;D ;D
แต่2ตัวนี้ปัญหาเยอะนะคุคุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2014, 16:11:51 โดย Chanaphol »
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ art_duron

Re: รบกวนเลือกโทรศัพให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 13:46:24 »
เชียร์ Nexus 4 ครับ
เรื่องความเร็วความเสถียร​ ไม่ต้องพูดถึง​ ดีสุดๆ ไม่แพ้ใครเลยครับ
ตอนนี้ได้ Android 4.4.2 แล้วด้วย
ราคาเครื่องนอกตอนนี้​ไม่ถึงหมื่นครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 14:02:12 »
ขอบคุณมากๆครับ แต่ที่มองซัมซุง อาจจะเป็นเพราะภาพลักษ ด้วยมัง ถ้าจะเอาไอโฟนก็เกินตัวไป 5555
เลยมองแค่ 2 ตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ Tongnismo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 15:25:52 »
มี หมื่นสาม หมื่นสี่ ถ้าไม่ติที่ว่าเป็นมือสอง ผมแนะนำ i5 16gb
เครื่องไทยมือสองคับ เงินประมานนี้ก็ได้สภาพดีๆแล้วละคับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 16:02:29 »
จากที่มีประสบการณ์ใช้ Galaxy S+ และ Galaxy Tab 7.0plus มานะครับ
ผมไม่แนะนำแบรนด์ซัมซุงครับ
แม้ว่าจะอัดสเปกมาเหมือนจะดูเยอะ แต่ใช้งานจริง ขอใช้คำว่า "กาก" ครับ
ทั้งสองตัวที่ผมใช้ ผมเคลมทั้งสองเครื่อง ทั้งเปลี่ยนแบต เปลี่ยนเมนบอร์ด ทั้งสองเครื่องเลย
อาการก็เหมือนเดิม นี่คือจากประสบการณ์ตรงของผม และผมก็ยอมขายทิ้งไปในราคา 3000 และ 3500 ตามลำดับ เครื่องอายุ 14 กับ 12 เดือน

ส่วน S3 เพื่อนที่ทำงานผมใช้อยู่ครับ เมนบอร์ดไหม้ไปสองรอบละครับ เป็นรุ่นที่มีปัญหามากๆรุ่นหนึ่งของซัมซุงเลย
S4 เองก็มีปัญหาเรื่องแบตบวม แต่เหมือนว่าปัญหาจะน้อยกว่า S3 หน่อยนึง

ถ้าจะเล่นซัมซุง ผมแนะนำ Note3 เพราะปัญหาดูเหมือนจะไม่ค่อยเยอะเท่าไร
ส่วนพวกรุ่นกลางๆ ที่ไม่ใช่รุ่นเรือธง อย่าเลยครับ
ระบบแอนดรอยด์ มันไม่ได้เสถียร และกินทรัพยากรเครื่องสูง สเปกต่ำๆ มีแต่อืดกับอืดครับ

ถ้าเป็นตอนนี้ผมแนะนำให้เจ้าของกระทู้ลองมองตัวเลือกอื่นที่ราคาใกล้กัน
เช่น iPhone4S (ไม่ต้องอัพ iOS7), Nexus5(แต่กล้องไม่สวย), Xperia Z(บอดี้เป็นกระจกหน้าหลัง ค่าเปลียนหน้าหมื่นสาม หลังหกพัน) , LGG2 (เร็ว ลื่น แต่กล้องแปลกๆ), HTC newOne (กล้องม่วง)

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 16:07:27 »
ส่วนตัวที่ใช้ซัมซุง เพราะรูทง่าย
และคนใช้เยอะ เลยหาอุปกรณ์เสริมง่าย
ดังนั้นถ้าไม่ได้มองสองจุดนี้ มียี่ห้ออื่นให้เลือกเยอะ

อยากจะแนะนำให้ใช้โซนี่

แต่

โซนี่เหมือนกับฟอร์ด คือสินค้าดีแต่ติดที่ศูนย์เท่านั้น

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 16:09:18 »
S4 Mini ครับ

S3 บอร์ดเจ๊งง่ายครับรุ่นนี้
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 17:58:49 »
มาหาความรู้...แนะนำไม่ได้ เพราะใช้เครื่องละสองพัน...

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 19:18:48 »
ราคาที่ว่ามา ได้ i phone5 16G มือสองสภาพดีเลยนะครับ
แต่ถ้าอยากได้ของใหม่ ก็เลือกที่ใหม่สุดดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 19:31:31 »
ขอบคุณทุกคนมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ  สอบนิดหนึง แล้วไอโพนมือสองนี้สภาพดีๆร้านดีๆ ผมควรไปดูที่ไหน เพราะไม่รู้แหล่งเลย แล้วไอโพนนี่ส่วนใหญ่ถ้าจะโหลดอะไรมาเล่น มันต้องเสียเงินมั้ยครับ  เห็นมีคนบอกว่าไอโฟนโหลดต้องเสียเงิน ส่วนซัมซุงโหลดฟรี เข้าใจว่าโหลดฟรีบางอย่าง แต่อันไหนมันจะคุ้มกว่ากันครับ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 20:17:18 »
เสียดายถ้าจขกท.ถามเมื่อเดือนที่แล้ว จะแนะนำ Nexus 5 และเอาอายุการใช้งานเบอร์ Dtac มาแลกเป็นส่วนลดค่าเครื่อง ;D

ถ้าไม่เกี่ยงว่าต้องเป็นแบรนด์เนม+เคสเยอะ แนะนำ OPPO Find 5 หรือไม่ก็ Lenovo K900
แต่ถ้าอยากได้ Samsung แต่ไม่เกี่ยงเรื่องขนาดหน้าจอ ก็แนะนำ Samsung Galaxy Mega 6.3 ครับ ;)

จริงๆผมก็อยากจะแนะนำ Sony นะ เพราะเท่าที่ลองเล่นมาค่อนข้างเสถียรดี...แต่ติดที่ศูนย์บริการในไทย (ยังกับ Ford ในคราบมือถือเลย :P)

ขอบคุณทุกคนมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ  สอบนิดหนึง แล้วไอโพนมือสองนี้สภาพดีๆร้านดีๆ ผมควรไปดูที่ไหน เพราะไม่รู้แหล่งเลย แล้วไอโพนนี่ส่วนใหญ่ถ้าจะโหลดอะไรมาเล่น มันต้องเสียเงินมั้ยครับ  เห็นมีคนบอกว่าไอโฟนโหลดต้องเสียเงิน ส่วนซัมซุงโหลดฟรี เข้าใจว่าโหลดฟรีบางอย่าง แต่อันไหนมันจะคุ้มกว่ากันครับ

ตอบแต่เรื่อง Application นะครับ เรื่องฟรีหรือเสียเงิน Application บางตัว(ไม่ใช่ทุกตัว) Version iOS เสียเงิน แต่ Version Android โหลดฟรี แต่ตัว Application ใน iOS อาจจะมีลูกเล่นมากกว่า Application ใน Android อยู่หน่อย ส่วนคุ้มไม่คุ้มนั้นคงจะตอบไม่ได้ครับ ขึ้นอยู่กับแต่ละคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2014, 20:22:24 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 20:18:47 »
ถ้ามอง samsung แล้วใช้จอใหญ่ได้ ผมว่า galaxy grand2 ก็น่าสนใจนะครับ อัพสเปกมาเยอะพอดู แล้วก็ราคาตามงบ
แต่ให้แนะนำจริงๆ Nexus 4 เสถียรลื่นปรื๊ดๆ ราคาไม่เกินงบ ถ้า Nexus 5 จะเกินมาหน่อย ประมาณ 16000 แต่ผมว่า ตระกูล Nexus มันเสถียรดี
อีกตัวคือ ฟอร์ดในคราบมือถือครับ sony เลย zr ก็สเปกใช้ได้ เหมือนกับ z เลยกันฝุ่นกันน้ำ แต่กล้องหน้า vga แต่ถ้าเล่นตัวเก่าอย่าง z ได้ราคามันลงมาพอสมควร
น่าสนใจ เพราะฟีเจอร์ต่างๆไม่เยอะ ใช้งานง่ายๆ

ส่วนตัวใช้ acro s อยู่ กันน้ำกันฝุ่น ได้ปกติ แต่ที่ไม่ปกติคือผมตกแล้วตกอีก เป็นรอยจนผมคิดว่ามันขายมือสองไม่ได้แล้วแน่ๆ แต่มันก็ยังอยู่จนถึงตอนนี้ ทนไม้ทนมือมาก
ui ใช้งานง่าย ปรับแต่งเพิ่มจาก pure android ไม่มาก อีกทั้งคนใกล้ตัวใช้ sony เยอะ มันเสถียรกว่า samsung หลายรุ่นเลย
แต่ที่บอกว่าเหมือนฟอร์ด เพราะเพื่อนผมเจอแกล้งเพื่อนเอา xperia z เปิดจุกกันนำ ไปจุ่มนำ รวนเลย พอมันส่งเครม ศูนย์บอก 1 เดือนเสร็จ แล้วจะโทรหา
พอเดือนนึงครบ ก็เงียบ พอไปถามที่ศูนย์ก็บอกยังไม่เสร็จ นี่ก็กำลังรออยู่ จะ 2 เดือนละ รอนานมาก แต่ของผมไม่เคยเข้าซักครั้งก็ยังใช้ดี
ติดที่ศูนย์จริงๆยี่ห้อนี้

ออฟไลน์ NeoZeLon

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 20:31:39 »
จากที่คนรอบข้างใช้ซัมซุงมา "ค้าง"  บ่อยมากครับ ต่อให้เป็น S4 , Note3 แล้วยิ่ง S4 mini ไม่น่ารอดครับ (เพื่อนที่ใช้ S4 ขายทิ้งครบทุกคนแล้วครับ)
ถ้าอยากให้ Android ลองดู nexus 5 หรือ 4 ครับ แต่ส่วนตัวผม แนะนำ iPohne 4S ครับ หรือถ้าไม่รังเกียจวัสดุพลาสติกก็ iPhone 5C ทางค่าย True ที่หั่นราคาลงมาที่หมื่นกลางๆ
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 22:23:30 »
แนะนำเพิ่มเงิน อีกนิดเอา  S4   ดีกว่านะครับ
ปล.ส่วนตัวใช้  nokia lumia 720  ครับ อิอิ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 23:11:03 »
จากที่คนรอบข้างใช้ซัมซุงมา "ค้าง"  บ่อยมากครับ ต่อให้เป็น S4 , Note3 แล้วยิ่ง S4 mini ไม่น่ารอดครับ (เพื่อนที่ใช้ S4 ขายทิ้งครบทุกคนแล้วครับ)
ถ้าอยากให้ Android ลองดู nexus 5 หรือ 4 ครับ แต่ส่วนตัวผม แนะนำ iPohne 4S ครับ หรือถ้าไม่รังเกียจวัสดุพลาสติกก็ iPhone 5C ทางค่าย True ที่หั่นราคาลงมาที่หมื่นกลางๆ
หมื่นกลางๆจริงนะ แต่ติดสัญญาทาสเดือนละเกือบพันเป็นเวลาเกินปีนะครับ อิอิ (ถ้าชอบเล่น 3G+โทรหนักๆ ก็น่าจัดนะ)
แต่  5C ดีกว่า 5 อยู่ 2 อย่าง กล้องหน้าชัดกว่า กับแบตทนกว่านิดนึง พลาสติกหลังใส่เคสก็ไม่รู้ละ  ;D

ปล. ผมใช้ 5 อยู่ iOS7 สูบแบตมาก ต้องการให้ไป 5S ใช่มั๊ย!!!?!!?! ฝันไปเถอะ 55
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 23:18:51 »
ใช้ iPhone 4s มีปีกว่าๆ ยังไม่ up ios7

ยอมรับว่า นี่คือมือถือที่ดีที่สุดที่เคยเจอมาจริงๆ

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อที่เค้าว่ากันว่านี่อาจเป็น iPhone ที่ดีที่สุดรุ่นสุดท้าย  :(
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 23:30:49 »
ผมแนะนำเป็นnexusเลยครับ จะ4หรือ5ก็ได้แล้วแต่กำลังทรัพย์ เพราะ4ตอนนี้ก็ลื่นๆสบายอยู่แล้ว แต่5กล้องดีกว่ากันจนรู้สึกได้ ถ้าไม่ได้เน้นกล้องก็4ก็พอครับ ราคาเหลือไม่ถึงหมื่นแล้วครับ

ขอบคุณทุกคนมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ  สอบนิดหนึง แล้วไอโพนมือสองนี้สภาพดีๆร้านดีๆ ผมควรไปดูที่ไหน เพราะไม่รู้แหล่งเลย แล้วไอโพนนี่ส่วนใหญ่ถ้าจะโหลดอะไรมาเล่น มันต้องเสียเงินมั้ยครับ  เห็นมีคนบอกว่าไอโฟนโหลดต้องเสียเงิน ส่วนซัมซุงโหลดฟรี เข้าใจว่าโหลดฟรีบางอย่าง แต่อันไหนมันจะคุ้มกว่ากันครับ

แอพเดียวกันถ้าไอโฟนเสีย แอนดรอยก็เสียครับ แต่แค่แอพฟรีก็ใช้สบายๆแล้วครับ แต่ผมว่าแอพไอโฟนจะน่าใช้กว่านิดๆในแอพเดียวกัน
ใช้ iPhone 4s มีปีกว่าๆ ยังไม่ up ios7

ยอมรับว่า นี่คือมือถือที่ดีที่สุดที่เคยเจอมาจริงๆ

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อที่เค้าว่ากันว่านี่อาจเป็น iPhone ที่ดีที่สุดรุ่นสุดท้าย  :(

ผมว่าดีสุดต้อง4s ios5ครับ เพราะพอเป็นios6++ มันก็เริ่มแย่ขึ้นเรื่อยๆ 5s ก็ไม่รอด :'(

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 23:41:51 »

อย่าได้ริ อัปเป็น ios 7  เชียวหละอืดอย่าบอกใครจริงๆนะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 23:58:46 »
จริงๆ งบนี้ถ้าหา Nexus 4 มือ 1 ศูนย์ไทยก็น่าจะพอได้นะครับ Pure android แรง เสถียร
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 00:22:15 »
ตอนนี้มอง
samsung Galaxy S3 ราคาประมาณ 12000-13000
samsung Galaxy S4 mini              13000-14000

ที่สนใจซํมซุงเพราะว่าเห็นราคาเริ่มถูกดี ไอโฟนก็อยากได้ครับ แต่ราคาแพงไปถึงจะทำงานเก็บเงินได้ แต่มันก็เกินตัวไปครับ แต่ก็อยากมีของดีๆเอาไว้ถ่ายรูป อัพเฟส เล่นเกมอะไรต่างๆได้  เลยสนใจ 2 ตัวนี้ไม่รู้วันมันต่างกันยังไง
ไม่สนใจเรื่องตกรุ่นนะครับ แค่ต้องการเอามาใช่ประโยชน์ เอาเครื่องศุนย์นะครับ หรือมีใครพออัพเดท ราคาได้บ้าง แล้วซื้อที่ไหนดีได้ราคาถูก ปัจจุบันใช้BB เก่าๆครับมันเริ่มจะพังแล้ว  เครือคาย DTAC  ครับ

ถ้ามีแค่ 2 ตัวเลือก กดไปที่ S4 mini ครับ

ถ้าเอาราคามาเล่น ผมแนะนำ  Nexus5 เกินงบไปนิด แต่ เครื่องDTAC ผ่อน 0%10เดือนพร้อมโปรนะครับ, Oppo Find way S (กล้องหน้า5ล้าน 2ซิม), Oppo Find 5 16GB  ครับ แต่ดูแล้วชอบเครื่องเล็กไป Nexus5 เลยครับ ถ้ารอได้ Samsung Grand2 กำลังมาครับ  หรือ ลงไปหา Moto G อัพเป็น 4.4.2 แล้วนะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 09:01:17 »
4S ก็สนนะครับ แต่เครื่องหายากครับ เข้าไปในเว็บก็ไม่มีแล้ว ร้านใหญ่ๆมาบุญครอง ก็บอกเครื่องหมดชั่วคราว
ขอยคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 09:20:15 »
เข้า พี่กรู หา ไอโฟน5มือสอง ครับ  สองสามเว็บแรกนั่นแหละครับ
หาคนที่นัดเจอตามสถานที่ที่สะดวก ตามห้าง หรือ BTS MRT
ส่วนที่ซื้อทางไปรษณีย์ หรือเครื่องต่างจังหวัด ห้ามเด็ดขาดครับ
ต่อได้อีก เพราะจัดมาสองเครื่องแล้ว ตัวเอง+น้อง

ออฟไลน์ CX55

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 10:50:33 »
แนะนำ LUMIA 925 ราคาลงมาอยู่ในงบแล้ว คุ้มค่าฟุดๆ (เป็น windows phone นะครับ)

ออฟไลน์ Tongnismo

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 12:35:49 »

" แล้วไอโพนมือสองนี้สภาพดีๆร้านดีๆ ผมควรไปดูที่ไหน เพราะไม่รู้แหล่งเลย "
- ดูตามแหล่งทั่วไปนี่ละคับ เช็คเครื่องดีๆ พยายามหาเครื่องศูนย์ ไม่ใช่เพื่อซ่อม แต่ใช้เครื่องศูนย์แล้วเวลาอัพมันจะได้ไม่ติดล๊อค

" แล้วไอโพนนี่ส่วนใหญ่ถ้าจะโหลดอะไรมาเล่น มันต้องเสียเงินมั้ยครับ "
- app มันจะมี ทั้งเสียตัง ทั้งโหลดฟรี ทั้งเสียตังแต่ให้โหลดฟรีเป็นบางวัน ผมใช้ 4s มาอีก1เดือนจะครบ2ปีแล้ว ไม่เคยซื้อแอพเลย(น่าเกียดไปป่ะเนี่ย55)
 แอพในไอโฟนมันมีเยอะอยู่คับ เลือกโหลดได้เรื่อยๆ ตัวไหนเสียตัง ก็รอมันโหลดฟรี แค่นั้นละคับ หรือจะซื้อ ก็ซื้อกิ๊ฟการ์ดมาโหลดคับถ้าขี้เกียจรอ

ปล. ผมใช้ 4s มาตั้งแต่เดือนกุมภา ปี55 จนนี่ มกรา 57แล้ว ไม่เคยเข้าศูนย์ ไม่เคยเปลี่ยนแบต (แต่แบตเสื่อมแล้ว เสื่อมหลังหมดประกันได้ 2เดือน เจ็บใจมาก)
ส่วนตัวผมว่า 4s นี่ใช้คุ้มนะคับ เครื่องเสถียรมากพอสมควร อัพ ios7 แล้วแต่ยังใช้ได้ปกติไม่ค้าง ไม่เหมือน i4 อัพแล้วเจ๊งเลยเครื่องโหลดหนัก

เวลาไปเลือกซื้อเครื่องมือสอง ให้ดู
-โมเดลนะคับ ว่าเป็นของศูนย์ไหม
-แล้วก็ดู ความสว่างหน้าจอ ให้เร่งความสว่างสูงสุดแล้วดูเม็ดสี เอียงไปเอียงมาดูว่ามันเท่ากันไหม จอเหลืองไหม (ถ้าเครื่องเป็นios7 ให้ลากนิ้วดึงขึ้นมาได้เลย)
-ให้ดูจุดยึด แล้วการประกอบว่า แนบสนิทไหม ถ้าไม่สนิทก็จบหาเครื่องใหม่ แล้วก็ดูน๊อต น๊อตต้องเป็น 5แฉก แต่4แฉกก็มีแต่อย่าเอาเลยหา5แฉกดีกว่า
-แล้วก็ดูการใช้งานใช้งานทั่วไปทุกอย่าง ดูให้นานที่สุด ให้ดูการรับwifi ด้วยนะคับ
-สุดท้ายไม่ท้ายสุด ให้ดูแถบความชื้น 4s จะมีในรูหูฟัง กับที่ ตูดชาร์ตแบต i5 จะอยู่ในช่องถาดซิม สีของแถบต้องขาวล้วนๆห้ามมีสีอมชมภู หรือสีอื่น

สงสัยไรถามได้อีกคับ เอาให้ชัว แนะนำได้ตามความรู้ที่มีอันน้อยนิดคับ แฮะๆ

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• You'll never walk alone
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 17:07:21 »
Note 2 ตอนนี้ 15000 นะครับ

ผมว่า น่าใช้กว่าทั้งสองตัว เร็วและเสถียรดี
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 18:32:58 »
ราคานี้ผมแนะนำเพิ่มเงินอีกนิดซ์้อ nexus 5เลยครับ เป็นเพียววนิลลาเร็วแน่ๆนอนครับ
เพียววนิลลาคืออะไร ก็คือซอร์ฟแวร์แอนดรอยด์เดิมๆที่ไม่มีการปรับแต่งหน้าตาให้เปลี่ยนไปตามยี่ห้อครับ

ซัมซุงนี่ผมพูดเลยใครจะด่าก็ช่าง UI มันห่วยครับ

แต่ว่าถ้าจะเล่นแอนดรอยผมว่าขยันเข้าXDAบ่อยๆอ่านวิธีปรับแต่งเครื่อง โมเครื่อง เก่งแล้วแทบไม่ต้องง้อศูนย์ครับ
ผมก็ใช้Sonyเครื่องหิ้วครับเพราะซื้อเครื่องศูนย์มาผมก็ทำประกันหมดตั้งแต่วันแรก

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 20:23:54 »
HTC ONE  ล็อตใหม่ กล้องไม่ม่วงแล้วครับ ใช้งานดีครับ  ได้รางวัลเยอะแยะเลยครับ ใช้จริงผมก็ชอบนะ เสียงดีมาก

หรือ ลองมองตัว one mini 12900 dtac ผมว่าก็ไม่เลวนะครับ กล้องไม่ม่วงด้วยครับ  อยากให้ลองมองๆยี่ห้ออื่นแทน samsung ครับ  ;D

Nexus ก็น่าสนครับ

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 21:09:26 »
ถ้าจะเอา Samsung Galaxy S3/S4 mini ผมว่ากัดฟังยอมทนแอฟกากของพวก Lumia หรือ ไม่ก็ซื้อ iPhone 4/4S/5S ดีกว่า 5กับ 5C ไม่ว่าไม่ค่อยคุ้มแล้วถ้าคิดเรื่องราคา
หรือไม่ถ้าจะเล่น Samsung จริง Note 3 Snapdragon800 เท่านั้นครับ
ปล.ผมใช้ iphone 5 ios 7 Jail เรียบร้อย เล่นมาหมดทุกระบบ ]ล่าสุดเล่น Lumia 1520 ของพี่รับสัญญาณดีกว่า iPhone มากกกกกกกกก ทั้ง Wifi 3g 4g
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 23:00:09 »

" แล้วไอโพนมือสองนี้สภาพดีๆร้านดีๆ ผมควรไปดูที่ไหน เพราะไม่รู้แหล่งเลย "
- ดูตามแหล่งทั่วไปนี่ละคับ เช็คเครื่องดีๆ พยายามหาเครื่องศูนย์ ไม่ใช่เพื่อซ่อม แต่ใช้เครื่องศูนย์แล้วเวลาอัพมันจะได้ไม่ติดล๊อค

" แล้วไอโพนนี่ส่วนใหญ่ถ้าจะโหลดอะไรมาเล่น มันต้องเสียเงินมั้ยครับ "
- app มันจะมี ทั้งเสียตัง ทั้งโหลดฟรี ทั้งเสียตังแต่ให้โหลดฟรีเป็นบางวัน ผมใช้ 4s มาอีก1เดือนจะครบ2ปีแล้ว ไม่เคยซื้อแอพเลย(น่าเกียดไปป่ะเนี่ย55)
 แอพในไอโฟนมันมีเยอะอยู่คับ เลือกโหลดได้เรื่อยๆ ตัวไหนเสียตัง ก็รอมันโหลดฟรี แค่นั้นละคับ หรือจะซื้อ ก็ซื้อกิ๊ฟการ์ดมาโหลดคับถ้าขี้เกียจรอ

ปล. ผมใช้ 4s มาตั้งแต่เดือนกุมภา ปี55 จนนี่ มกรา 57แล้ว ไม่เคยเข้าศูนย์ ไม่เคยเปลี่ยนแบต (แต่แบตเสื่อมแล้ว เสื่อมหลังหมดประกันได้ 2เดือน เจ็บใจมาก)
ส่วนตัวผมว่า 4s นี่ใช้คุ้มนะคับ เครื่องเสถียรมากพอสมควร อัพ ios7 แล้วแต่ยังใช้ได้ปกติไม่ค้าง ไม่เหมือน i4 อัพแล้วเจ๊งเลยเครื่องโหลดหนัก

เวลาไปเลือกซื้อเครื่องมือสอง ให้ดู
-โมเดลนะคับ ว่าเป็นของศูนย์ไหม
-แล้วก็ดู ความสว่างหน้าจอ ให้เร่งความสว่างสูงสุดแล้วดูเม็ดสี เอียงไปเอียงมาดูว่ามันเท่ากันไหม จอเหลืองไหม (ถ้าเครื่องเป็นios7 ให้ลากนิ้วดึงขึ้นมาได้เลย)
-ให้ดูจุดยึด แล้วการประกอบว่า แนบสนิทไหม ถ้าไม่สนิทก็จบหาเครื่องใหม่ แล้วก็ดูน๊อต น๊อตต้องเป็น 5แฉก แต่4แฉกก็มีแต่อย่าเอาเลยหา5แฉกดีกว่า
-แล้วก็ดูการใช้งานใช้งานทั่วไปทุกอย่าง ดูให้นานที่สุด ให้ดูการรับwifi ด้วยนะคับ
-สุดท้ายไม่ท้ายสุด ให้ดูแถบความชื้น 4s จะมีในรูหูฟัง กับที่ ตูดชาร์ตแบต i5 จะอยู่ในช่องถาดซิม สีของแถบต้องขาวล้วนๆห้ามมีสีอมชมภู หรือสีอื่น

สงสัยไรถามได้อีกคับ เอาให้ชัว แนะนำได้ตามความรู้ที่มีอันน้อยนิดคับ แฮะๆ

แถบวัดความชื้น ผมลองเอา 4s ผมหงายตูดมองตรงๆ ไม่เห็นมีอะไรขาวๆเลยครับ
หรือว่าต้องมองมุมอื่น?
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011