ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เที่ยว เชียงคาน ภูทับเบิก เขาค้อ  (อ่าน 17019 ครั้ง)

ออฟไลน์ tathedarknight

• Full Member
พอดีช่วงวันพ่อมีแพลนจะไปเที่ยวเชียงคาน ภูทับเบิก เขาค้อ ออกเดินทางจาก มหาชัยประมาณ 2 ทุ่มครับ แต่มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเส้นทางว่าควรไปทางไหนดี และอยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับสถานที่น่าสนใจด้วยครับ ไปทั้งหมด 4วัน 3 คืน โดยผมจองที่พักไว้ที่เชียงคานคืนแรก และคืนที่สองทีภูทับเบิก และคืนสุดท้ายที่เขาค้อครับ ใครมีสถานที่น่าสนใจรบกวนแนะนำด้วยครับ อยากไปเที่ยวจะแย่แล้ว ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Makhot

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำ เที่ยว เชียงคาน ภูทับเบิก เขาค้อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:00:04 »
จัดไปครับ เชียงคาน  ตอนเช้าอย่าลืมไปทักทายกับสายหมอก ที่ ภูทอกก่อนนะครับ  ห่างจากเชียงคาน ประมาณ8ก.ม.เอง

มีรถรับจ้างขึ้นไปค่ารถ น่าจะคนละ25บาทมั้ง ผมจำไม่ได้ ท่านก็จะเจอกับวิวแบบนี้ครับ

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำ เที่ยว เชียงคาน ภูทับเบิก เขาค้อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:02:09 »
ช่วงสายๆเข้ามาหาที่พักที่อ.เชียงคานก่อนครับ เป็นบ้านไม้แบบนี้ จอดรถไว้ที่วัด แล้วเดินเอา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:03:34 »
เก็บของอาบน้ำอาบท่าเสร็จแล้ว ไปกินข้าวเที่ยง ที่แก่งคุดคู้ครับ   ส้มตำ-ปลาเผา  แซ่บหลาย  ราคาไม่แพง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:05:00 »
กินข้าวเสร็จ นั่งๆนอนๆ ตอนเย็นๆ มาถ่ายรูปเล่น ดูอาทิตย์ตกดินที่ริมโขงเชียงคานครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:06:52 »
อาทิตย์ลับฟ้าไปแล้ว เดินเล่น ชิวๆที่ถนนคนเดินครับ ร้านค้า สวยๆเพียบเลย  เดินเสร็จ เข้านอน หรือจะไปหาที่ดื่มต่อก็ไม่ว่ากัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:09:45 »
ตื่นมาตอนเช้าเปิดหน้าต่างห้องรับสายหมอกซักหน่อย รอตักบาตรข้าวเหนียว ตอนสายๆ หาอะไรกิน เก็บของ ไปภูทับเบิกต่อเลย

เส้นทางผมไม่รู้นะครับ

เส้นทางขึ้นภูทับเบิก ชันและคดเคี้ยว โปรดใช้ความระมัดระวังอย่างสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:44:39 โดย Makhot »

ออฟไลน์ espnstar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:10:17 »
พอจะแนะนำเส้นทางได้ครับ จากมหาชัยมาน่าจะมาเข้าวงแหวน แล้ววิ่งถนนพหลโยธินผ่านสระบุรี แล้วตรงไปเพชรบูรณ์แล้วก็วิ่งยาวผ่านเพชรบูรณ์(วิ่งง่ายครับถนนดี4เลนตลอด) จากนั้นก็เข้าสู่จ.เลย  จะเป็นภูเขาหน่อยนะครับ ผมคิดว่าเส้นนี้น่าจะดีที่สุดแล้ว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:32:49 »
เน็ตหลุดบ่อยมากครับ   ต่อกันเลยนะครับ ถึงยอดแล้วให้ท่านไปกางเต็นที่ จุดสูงสุดเลยครับ ตรงหอดูดาว วิวสวยสุด 

หาเตา หาอาหารทะเล ไปย่าง แกล้มเบียร์ เย็นๆ สูดอากาศเต็มปอด ดูวิวสวยๆ  วิวแบบนี้ อยู่หน้าเต็นท์แค่เอื้อมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:34:40 »
ตอนเช้าตื่นเช้าๆ ต้มกาแฟร้อนๆคลายหนาว ค่อยๆจิบเบาๆ  ความสุขมันอยู่ตรงนี้แหละ วิวตอนเช้าครับ ไม่ต้องไปไหน นั่งดูอยู่หน้าเต็นท์ท่านเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:43:08 »
สายๆหน่อยเก็บเต็นท์ ไปชมแปลงกะหล่ำ  แล้ววิ่งไปเขาค้อเลยครับ กลับทางเดิม มีป้ายบอกทางไม่ต้องกลัวหลง

แนะนำให้ท่านพักแถวๆ รีสอร์ทตรงศาลาชมวิว โซนแถวนี้วิวสวยสุด จะเห็นอาทิตย์ตก แต่ไม่เห็นอาทิตย์ขึ้น แต่ตอนเช้าเจอกับทะเลหมอกแน่นอน

จะกางเต็นท์ก็ได้ นอนบ้านพักก็ได้ มีให้เลือกมากมาย  ขอให้สนุกกับการท่องเที่ยวนะครับ  เดินทางโดยปลอดภัย

ป.ล. ถ้านท่านเดินทางช่วงวันพ่อ ทั้ง3ที่นี้ ท่านต้องทำใจเตียมพบกับผู้คนมหาศาล รถติดบนเขา รีสอร์ทเต็ม ทำใจใว้บ้างนะครับ 

ผมเคยเจอรถติดบนภูทับเบิกแล้ว2ครั้ง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:48:13 »
ภาพแถมครับ ผมไปภูทับเบิก4ครั้ง ไม่เคยเจอทะเลหมอกเลย ปีนี้ก็จะเที่ยวเหมือนกันกำลังวางแผนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:51:53 »
ภาพนี้ผมถ่ายนานแล้วครับ คาดว่าช่วงวันพ่อ เต็นท์น่าจะเยอะกว่านี้ 2-3เท่า เต็มหมดทั้งภาพแน่นอน

ออฟไลน์ Sgt_Meen

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 18:31:19 »
ภูทับเบิกทางคดเคี้ยวคับ ถ้าไปเขาค้อกับ เชียงคาน ไม่มีปัญหาครับ ทางขึ้นภูทับเบิกจะเป็นทางหล่มเก่า ดีกว่าทางนครไทยเยอะครับ
แต่อาทิตย์ที่แล้วผมไปมา ก็ยังเห็น mazda 3 sedan จอดอยู่ข้าง เกือบตกเขา มีรอบบุบข้างรถอยู่เหมือนกัน
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 18:34:35 »
ระวัง เผื่อใจไว้ เจอะ ตลาดนัดภููทับเบิกด้วยนะครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 19:00:15 »
ยังไงก็ขับรถระวังด้วยนะครับ ขาขึ้นไม่ค่อยห่วง แต่ขาลงอย่าใช้เบรคจนเพลิน(ใช้เกียร์ช่วยเยอะๆเข้าไว้)
ตอนผมไปเบรคไหม้กันหลายคันเพราะพี่เล่นเบรคจากยอดภูยันตีนภู  :o
JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 19:07:18 »
ขอบคุณพี่ Makhot มากๆเลยครับ เซฟเก็บไว้ละ กะจะไปกับที่บ้านเหมือนกันเลยครับ ^^

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 20:52:05 »
เคยไปนอนพักเชียงคาน

นั่งดูสายน้ำโขง เวลาหมุนช้าลงจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 22:29:19 »
เข้ามาดูรูปสวยๆฮะ ...

;D ;D

เคยไปครั้งนึง ช่วงปีใหม่ แย่งกันกิน แย่งกันนอน ไม่มีที่จอดรถ + กางเต็น ลำบากมากมาย..

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 22:50:48 »
ทางคดเคี้ยวขับรถระมัดระวังครับ ที่สำคัญที่สุดคือน้ำมันครับ อย่าประมาทเป็นอันขาดว่าแค่นี้ก็ไปถึง

เเบบนี้เคยเจอมาแล้วครับ ตอนนั้นไปเที่ยวดอย จากตีนดอยขึ้นไปข้างบน 53 กม.เหลือน้ำมันครึ่งถัง

คิดว่ายังไงก็ขึ้นไปถึง น้ำมันเหลือๆ พอไปถึงมันไม่ไม่เป็นอย่างที่คิดสิครับ ทางคดเคี้ยวโคตรๆ หักซ้ายหักขวา

ชันด้วย สุดท้ายขึ้นไปข้างบนขีดแดงเลยครับ แถมขับไปชมวิวตรงนั้นตรงนี้ เกือบลงมาไม่ถึงปั้มน้ำมั้นที่ตีนดอย

ฉะนั้น อย่าประมาทเป็นอันขาดครับ  :D :D :D

ปล.ถ้าจะไปเที่ยวช่วงเทศกาลไม่แนะนำครับ คนเยอะ แย่งกันกิน แย่งกันเที่ยว ควรไปก่อนเทศกาลซักอาทิตย์นึงกำลังดีครับ

คนไม่เยอะ ขับรถสบาย ที่บ้านผมทำแบบนี้ประจำครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 07:18:36 »
พูดถึงเชียงคานเลยลืมบอกทางกันเลย

อยู่มหาชัย ถ้าออก 2ทุ่ม ก็เสียเงินเยอะหน่อยก็ขึ้นด่วนดาวคะนอง ข้ามสะพานแขวน ออกขวา วิ่งไปลงดินแดง ต่อยกระดับโทเวย

ไปลงสุดทางที่รังสิต ออกขวาไปทางสระบรุรี ก็ง่ายดีครับ แค่แพง 45+85

หรือออกจากมหาชัย เลี้ยวซ้ายไปทางบางแค ตรงไปอยุธยา (วงแหวน 9) ไปออกทางไปสระบุรี

ทางนี้ไม่เสียเงิน แต่รถบรรทุกเยอะหน่อย ถนนไม่ดีบางช่วง

และขอให้สนุกกับการเดินทางน่ะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 08:28:25 »
ขอบคุณทุก ๆความเห็นนะครับโดยเฉพาะอย่างยิ่งคุณ MAKHOT ที่นำข้อมูลดี ๆและภาพสวยๆ มาแชร์ให้กับผมและเพื่อน ๆสมาชิกได้เห็นมุมดี ๆของเมืองไทย

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 09:15:18 »
ชอบมาก ๆ ๆ ๆ ขอบคุณครับ
ขออนุญาติเซฟเอาไว้เลยนะครับ
ปีหน้าจะเดินทางตามนี้เลย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 10:44:04 »
เที่ยวให้สนุก เดินทางปลอดภัยครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 10:55:46 »
กลับมาจะเอารูปมาฝากแต่คงไม่สวยเท่าคุณ MAKHOT นะครับ

ออฟไลน์ surachat_pea

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 12:01:46 »
พอดีช่วงวันพ่อมีแพลนจะไปเที่ยวเชียงคาน ภูทับเบิก เขาค้อ ออกเดินทางจาก มหาชัยประมาณ 2 ทุ่มครับ แต่มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเส้นทางว่าควรไปทางไหนดี และอยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับสถานที่น่าสนใจด้วยครับ ไปทั้งหมด 4วัน 3 คืน โดยผมจองที่พักไว้ที่เชียงคานคืนแรก และคืนที่สองทีภูทับเบิก และคืนสุดท้ายที่เขาค้อครับ ใครมีสถานที่น่าสนใจรบกวนแนะนำด้วยครับ อยากไปเที่ยวจะแย่แล้ว ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

เดินทางปลอดภัย  และมีความสุขกับการเดินทางครับ

มหาชัยเหมือนกันครับ   ;D

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 14:01:17 »
ถ้าไปทางเพชรบูรณ์ ทางหลวงหมายเลย 21 ต้องเข้าเขาค้อก่อน แนะนำนอนที่ อนุสาวรีครับ เอาอาหารไปด้วย แล้วลงมามุ่งหน้าไปภูทับเบิก ทางคดเคี้ยว รถต้องสมบูรณ์ ใช้ Engine break ช่วย แล้วถึงจะไป เชียงคาน ถึงจะเหมาะ เส้นเชียงคานเรียบแม่น้ำโขงอย่าไปเพราะทางไม่ดีให้ไปเส้นหลักจะไวกว่า

จากคนเพชรบูรณ์

ออฟไลน์ vileness

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 21:31:46 »
แวะที่ภูทอกตอนหน้าหนาวปี 54 ครับ เจอแบบนี้ไม่อยากลงเลยครับ

ออฟไลน์ vileness

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 21:34:08 »
รูปนี้ตอนตุลาคม 55 ที่วัดบนทับเบิกครับ พระอาทิตย์ขึ้นสวยมาก