ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเห็นอย่างไรถ้าช่างหรือศูนย์บอกว่ารถพังเพราะ e85  (อ่าน 7632 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
เห็นจากกระทู้แนะนำเวปต้องห้าม รถพังเพราะเติมน้ำมัน e85 จากการให้คำตอบของศูนย์และช่าง อ่านแล้วขึ้นจริงๆ แต่เนื้อหาและปัญหาของรถคันนั้นก็ให้มันเกิดและจบในกระทู้นั้นนะครับ ไม่ต้องมาเกี่ยวกับที่นี่

ประเด็นผมคือ นี่ไม่ใช้ปัญหาเคสแรกที่เกิด อย่างที่เห็นกันมาตลอดคือค่ายยุโรปที่ใส่เครื่องอเมริกา พอมีปัญหาขึ้นมาคือโทษน้ำมันไว้ก่อน ทั้งๆที่ใครใช้จริงๆก็รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ช่างรู้ว่าต้องซ่อมยังไง แต่ก็ยังตอบไว้ก่อนว่าเป็นเพราะ e85

หรืออย่างเจ้ารองตลาดเก๋ง รถออกมาใหม่ๆ รถเร่งไม่ขึ้น พอมีคนเข้าไปเชคบอก เพราะไปเติม e85 ทั้งๆที่ความจริงเป็นที่สมองเกียร์

ผมไม่เข้าใจว่าทำไม e85 ถึงกลายเป็นแพะได้ตลอด อะไรๆก็โทษ e85 ไว้ก่อน ตอนนี้แก๊สโซฮอลคงสบายใจไปแล้ว มีคนมารับช่วงต่อ

ถ้าจะมาบอกว่าใช้ e85 แล้วรถพัง ตอนขายรถจะโฆษณาทำไมว่าเติม e85 ได้ แต่พอมีปัญหามาโทษน้ำมันอย่างนี้ถือว่าหลอกลวงผู้บริโภคหรือป่าวครับ

ปล.   รถที่เกิดปัญหาแต่ละรุ่น ตามสเปครองรับน้ำมัน e85 ครับ 

ออฟไลน์ johnlee

แล้วรถคนอื่น รุ่นเดียวกัน ก็คงมีคนเติมอี 85 ใช้บ้าง ทำไมเขาไม่พัง

หึหึ โบ้ยชัดๆ

ช่วงนี้ อะไรๆก็แพะอ่ะนะ แพะกำลังดัง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
พังเพราะ e85 จริงก็ขอให้บริษัทออกเอกสารมาเลยครับระบุว่าพังเพราะ e85 เวลาฟ้องร้องจะได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
งงกับเคสนั้นเหมือนกัน ไม่รู้เขาจัดการกันยังไง

ปัญหาที่เกิด มีคันเดียว ไม่ได้เป็นหลายคันก็แปลว่า มีอะไรที่ผิดปรกติกับรถนั่นแหละ

ไปโบ้ยว่า e85 ทั้งๆที่ คนอื่นเขาก็เติมเหมือนกัน ไม่เห็นจะมีปัญหา

เป็นการตอบที่โง่มากๆ

ออฟไลน์ kez

ถ้าเอกสารถระบุว่าเติม e85 ได้  ต่อให้พังจริง แล้วยังอยู่ในระยะประกัน

ก็ต้องซ่อมให้

ช่างแต่ละตน มีความรู้ไม่เท่ากัน   เรียกหัวหน้าช่าง  หรือ เปลี่ยน 0

ออฟไลน์ Auto

ถ้ารถคันนั้นไม่ได้ระบุให้ใช้น้ำมัน E85  หรือมีการดัดแปลงส่วนนึงส่วนใดไป  สามารถนำเป็นข้ออ้างในการรับประกันได้ทุกกรณีเพราะถือว่าลูกค้าได้ทำผิดเงื่อนไขการรับประกันจากทางบริษัท         

ออฟไลน์ Ex_machina

ผมเคยศึกษาเกี่ยวกับน้ำมัน E85 ในต่างประเทศที่เขาวิจัย
ethanol มันจะจับกับความชื้น หรือน้ำได้ดีกว่าน้ำมันเบนซิล
ในบทความมีกล่าวเกี่ยวกับการปนเปื้อนของน้ำในถังน้ำมันปั๊มด้วย
http://www.popularmechanics.com/cars/alternative-fuel/biofuels/e15-gasoline-damage-engine

ทีนีั้ในเมืองไทยปั๊มน้ำมันมาตรฐานการเก็บบางแห่ง มักจะมีน้ำปนเปื้อนอยู่
ทำให้มีน้ำปนในน้ำมัน เครื่องยนต์เสียหายได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 09:34:31 โดย Ex_machina »

ออฟไลน์ tada

• Full Member
อย่างนั้นก้ออย่าโฆษณาเลยครับว่าเติม E85 ได้ หรือไม่ก้อต้องหมายเหตุ
ให้ชัดเจนไปเลยว่า "เติม e85 ได้ถ้าคุณดวงดี"

ออฟไลน์ armuay

• **
อ่านกระทู้นี้แล้วรู้เลยรถอะไร    นี่ก็ขับไปเสียวไปแบบไม่ต้องเที่ยวผับกันอยู่    ยอมรวมที่พังน่าจะแซงเชฟไปแล้วแบบเงียบๆ

อ่านกระทู้นี้แล้วรู้เลยรถอะไร    นี่ก็ขับไปเสียวไปแบบไม่ต้องเที่ยวผับกันอยู่    ยอมรวมที่พังน่าจะแซงเชฟไปแล้วแบบเงียบๆ
เฉลยได้ไหมว่ารถอะไร รุ่นอะไร  พอดีตกข่าวครับ

ออฟไลน์ johnlee

เฉลยได้ไหมว่ารถอะไร รุ่นอะไร  พอดีตกข่าวครับ

M3  ตัวล่าสุดครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Nyquist

ในคลับพี่โว่ เห็นเรียกรถยกกันรายวันเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
กฎของเว็บเรา ก็คือ ไม่อนุญาตให้เอาเรื่องใดๆ จากเว็บพันทิบ มาโพสต์ที่นี่ครับ....

แต่ถ้าถามผมในกรณีนี้ ผมก็มองว่า ช่าง โบ้ยได้ง่ายเกินไป และไม่ยอมศึกษาข้อเท็จจริงให้ดีเสียก่อน

ผมไม่แปลกใจเลย ที่พวกเขาให้คำตอบกันมาแบบนี้...

คงต้องรอเวลาสักพัก กว่าที่ บริษัทนี้ จะเพิ่มความเชี่ยวชาญในการแก้ปัญหามากกว่าที่เป็นอยู่

ออฟไลน์ supercat

ถ้าเป็นจากน้ำมันจริงๆ ก็น่าจะเอา ethanol sensor มาเสียบให้ดูเลยครับ
ว่าค่ามันจากปั้มนั้นมันได้เท่าไหร่ แล้วปั้มอื่นได้เท่าไหร่

ปล ปัญหานี้ พี่ๆว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ
น้ำมันไม่ดีจริงๆ  
,หรือว่าเป็นที่ระบบของรถ
(เช่น โปรแกรมการเพิ่ม/ลดการจ่ายน้ำมัน E85 ของ ecu , เป็นที่หัวฉีด พอเติม E85 แล้วหัวฉีดจ่ายน้ำมันได้ไม่พอ ,O2 sensor ฯลฯ )

;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 11:22:10 โดย supercat »

อ่านกระทู้นี้แล้วรู้เลยรถอะไร    นี่ก็ขับไปเสียวไปแบบไม่ต้องเที่ยวผับกันอยู่    ยอมรวมที่พังน่าจะแซงเชฟไปแล้วแบบเงียบๆ
เฉลยได้ไหมว่ารถอะไร รุ่นอะไร  พอดีตกข่าวครับ

M3  ตัวล่าสุดครับ
 ขอบคุณครับ    Mazda  เป็นยี่ห้อที่ขึ้นชื่อมานานมากสำหรับศูนย์บริการที่ห่วยยี่ห้อนึงของบ้านเรา มีประวัติร้องเรียนกันเป็นประจำ แถมคอลเซนเตอร์ก็แก้ปัญหาอะไรไม่ได้เลยแต่มีปัญหากับลูกค้าแทน   จนลูกค้าเก่าเข็ดขยาดยี่ห้อนี้กันไปเยอะไม่มีใครอยากหวนกลับมาใช้รถยี่ห้อนี้อีก  ช่างศูนย์ก็วิเคราะห์งานไม่เก่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 11:25:21 โดย Auto »

ออฟไลน์ wanarat7777

บ้านเราตัวแปรของคำว่า คุณภาพ มันเยอะครับ ไล่ตั้งแต่ถ้าคิดให้เติม e85 เกิดจากการพูดว่า พอเติมได้จากบริษัทผู้ผลิต ทำเพื่อให้ได้ยอดที่มากขึ้นจากผู้ซื้อ ไล่มาถึงการผลิตที่ไม่ดี sub ทำอุปกรณ์ที่วัสดุไม่ได้คุณภาพตามที่บริษัทสั่ง มาจนถึง บริษัทน้ำมันที่ทำออกมาเราก็รู้ๆอยู่ว่า ptt น้ำมันเป็นยังไง โดนด่ากี่รอบเค้าก็ไม่สำนึก ต่อมาก็ปั้มที่จัดจำหน่าย เก็บมาน้ำเข้าบ้าง ชื้นบ้าง แค่ส่วนนี้ก็ทำให้ E85 ที่หลายค่ายบอกว่ามันใช้ได้ กลายเป็นใช้ไม่ได้ สำหรับบางคันแล้วครับ เพราะไม่รู้ว่าจะเจอแจ๊คพอตในส่วนไหนเหมือนกัน

ออฟไลน์ jan_e39

เคยไปลอง test drive เจ้าตัวที่ว่านี้เหมือนกัน

เซลล์ทั้งสองที่ ก็บอกผมว่าไม่แนะนำให้เติม E85 ให้เติมแค่ E20 จะได้ไม่มีปัญหา เพราะอะไรไม่ได้บอกเหตุผล ผมฟังแล้วก็งงงง อ้าวแล้วไม spec บอกเติมได้ เซลล์บอก จำเป็นเติมได้แต่อย่าเติมทุกถัง โดยไม่สลับเติม E20 ลงไปบ้าง 

เพราะจริงๆคนที่เค้าซื้อ ผมว่าการที่รถคุณเติมไอ้เจ้า E85 ได้นี่มันเป็นสาเหตุหลักๆที่เค้าเลือกซื้อรถคุณเลยนะครับ พอใช้จริงแล้วมีปัญหา ดันโบ้ยว่าเป็นเพราะ E85 ซะงั้น 

ออฟไลน์ armuay

• **
อ่านกระทู้นี้แล้วรู้เลยรถอะไร    นี่ก็ขับไปเสียวไปแบบไม่ต้องเที่ยวผับกันอยู่    ยอมรวมที่พังน่าจะแซงเชฟไปแล้วแบบเงียบๆ
เฉลยได้ไหมว่ารถอะไร รุ่นอะไร  พอดีตกข่าวครับ

M3  ตัวล่าสุดครับ
 ขอบคุณครับ    Mazda  เป็นยี่ห้อที่ขึ้นชื่อมานานมากสำหรับศูนย์บริการที่ห่วยยี่ห้อนึงของบ้านเรา มีประวัติร้องเรียนกันเป็นประจำ แถมคอลเซนเตอร์ก็แก้ปัญหาอะไรไม่ได้เลยแต่มีปัญหากับลูกค้าแทน   จนลูกค้าเก่าเข็ดขยาดยี่ห้อนี้กันไปเยอะไม่มีใครอยากหวนกลับมาใช้รถยี่ห้อนี้อีก  ช่างศูนย์ก็วิเคราะห์งานไม่เก่ง

ช่างย้ายมาจาก volvo หรือเปล่าครับ ตอบเหมือนกันเป๊ะ   

ในvolvo s60 v60 2011-2014  1600cc  กำลังเป็นกระแสใช้รถยก ใกล้แซงหรือแซง ครูสไปแล้วนะครับ 

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

ออฟไลน์ Ponthakorn

แล้วยี่ห้ออื่นเป็นเหมือนกันหรือเปล่าถ้าเป็นเหมือนกันก็แสดงว่าน้ำมันไม่ดีแต่ถ้าเป็นเฉพาะยี้ห้อก็แสดงว่าเป็นที่รถ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
เคยไปลอง test drive เจ้าตัวที่ว่านี้เหมือนกัน

เซลล์ทั้งสองที่ ก็บอกผมว่าไม่แนะนำให้เติม E85 ให้เติมแค่ E20 จะได้ไม่มีปัญหา เพราะอะไรไม่ได้บอกเหตุผล ผมฟังแล้วก็งงงง อ้าวแล้วไม spec บอกเติมได้ เซลล์บอก จำเป็นเติมได้แต่อย่าเติมทุกถัง โดยไม่สลับเติม E20 ลงไปบ้าง 

เพราะจริงๆคนที่เค้าซื้อ ผมว่าการที่รถคุณเติมไอ้เจ้า E85 ได้นี่มันเป็นสาเหตุหลักๆที่เค้าเลือกซื้อรถคุณเลยนะครับ พอใช้จริงแล้วมีปัญหา ดันโบ้ยว่าเป็นเพราะ E85 ซะงั้น 
ถ้าไม่แนะนำให้เติมe85และจะโฆษณาว่าเติมได้ทำ..... อะไร  ???
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าไม่จบง่ายๆแน่ๆครับ ดูมาสด้าโบ้ยกันไปโบ้ยกันมา

อาการคล้ายกับ fiesta ที่ขับๆอยู่ 120 แล้วความเร็วตกลงแบบกระชากเลย อันตรายโคตรๆครับบอกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 22:41:34 โดย JOSE` M. »

ออฟไลน์ mazeraty

แล้วเจ้า FB ผมจะรอดมั้ยนี่  :D :D :D :D

ผมว่าคงโบ้ยใส่มากกว่านะ ช่างไม่รู้จะโทษอะไร เหมือนช่วงแก๊สโซฮอลออกใหม่ๆไง อะไรก็เสียก็แก๊สโซฮอล ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Noomza

• **
ถ้ามองที่คุณภาพน้ำมัน  E85 มันก็อาจจะไปเจอในส่วนที่เกรดต่ำ  เเต่ค่ายอื่นเค้าก็เติมเหมือนกันนิน่า

ในอีกกรณี ตัวเครื่องเองอาจจะไม่ได้เหมาะกับ E85 เเต่ที่ มีโปรโมท e85  เพื่อการตลาดไม่ทราบได้ (โดยมีการปรับปรุงให้ใช้ e85 ภายหลัง)

ถ้าเป็นกันเยอะๆ จริงๆ  โดยเฉพาะ e85  ก็น่ามาจากความผิดปกติของ ECU  ที่ผิดปกติ  รวมทั้งเครื่องที่มีกำลังอัดที่สูงกว่าทั่วไป เป็นเรื่องยุ่งยากที่ต้องเเก้ไข้   หากจะต้องเรียกกลับเพื่อเเก้ไข  หวยเลยไปออกที่ e85 

ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่านะ     E85  ค่ายอื่นใช้กับเครื่องปกติ 
แต่ E85  ดันเอามาใช้กับเครื่อง Direct ของ M3   น่าจะมีตัวเดียวหรือเปล่า ที่ใช้แบบนี้ เลยเกิดปัยหา

ออฟไลน์ Alcatraz

ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่านะ     E85  ค่ายอื่นใช้กับเครื่องปกติ 
แต่ E85  ดันเอามาใช้กับเครื่อง Direct ของ M3   น่าจะมีตัวเดียวหรือเปล่า ที่ใช้แบบนี้ เลยเกิดปัยหา

มี volvo กับ bentley ที่เป็นฉีดตรงแล้วใช้ e85 ได้

volvo มีปัญหา ส่วน bentley ยังไม่เคยได้ยิน

ออฟไลน์ Volta

แต่เรื่องของเรื่องคือการแก้ไขปัญหาที่ไม่เต็มที่ ไม่จริงใจ โบ้ยไปโบ้ยกันมา
พอลูกค้าไม่พอใจ มันเลยกลายเป็นไฟไหม้ฟาง ปัญหาถูกแชร์กันต่อๆไปในเฟสเยอะมาก
คนที่จะซื้อมาสด้าก็ต้องลังเลใจ สูญเสียโอกาสในการขายไป

กลับกันถ้ามาสด้ามีความตั้งใจ. รับเรื่องไว้ เร่งตามงาน ลงทุนเคลมกล่อง ecuให้
ลูกค้าก็รู้สึกวางใจว่าไม่ทอดทิ้งเวลามีปัญหา

การบริการหลังการขายก็เหมือนมีแฟนนั่นล่ะครับ ถ้าแฟนรัก ดูแลเอาใจใส่
ไม่ทิ้งกันยามลำบาก เราก็พร้อมจงรักภักดีกับแฟนคนเดียว

แต่ถ้าแฟนเทคแคร์ไม่ดี ไม่เอาใจใส่ แถมทิ้งกันยามลำบาก
ใครเขาจะไปเชื่อใจ. หรือจะฝากชีวิตไว้คงทำไม่ลง

ปล.แฟนผมได้อ่านเรื่องราวของเคสนี้ที่ถูกแชร์ต่อๆกันมาในเฟส
ทำไห้เธอกังวลกับมาสด้าพอสมควร.
Cx5 ที่ผมเป่าหูเธอว่าดีอย่างนู้น ดีอย่างนี้ ต้องเสียคะแนนให้กับ crv ไปพอสมควรทีเดียว  ;D ;D ;D

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ pee1818

EX ผมเติม E85 ตลอดและเต็มแต่ของบางจากลูกลอยไม่เคยเป็นอะไร
ฉุกเฉินหาบางจากไม่ได้ลอง ปตท.ไปถังวิ่งได้สองวันเซอร์วิสรีเควสเลยครับ
ลูกลอยพัง และหลังจากเปลี่ยนลูกลอยใหม่เติมบางจากก็ไม่ทนเหมือนลูกที่ติดรถมา
ในคลับอีเอ็กส่วนมากเติมบางจากครับ ถ้าอยากแรงเติม E85 ของเพียว

มี volvo กับ bentley ที่เป็นฉีดตรงแล้วใช้ e85 ได้

volvo มีปัญหา ส่วน bentley ยังไม่เคยได้ยิน
แสงดว่ามันไม่ค่อยรับกับ E85  สำหรับเครื่อง Direct   
ถ้า bentley   อันนี้มันเป็นรถที่ต่างระดับเกินไปเพราะไม่ใช่รถแบบ Mass  เทคโนโลยีสูงกว่ามาก  ก็เลยไม่อยากเปรียบเทียบ    แสดงว่ารถพวกนี้ไม่เหมาะสำหรับ E85   จริง ๆ