ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์นั่ง Tesla และตลาดรถไฟฟ้าในNL  (อ่าน 8859 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
มีโอกาสได้ไปAMS อย่างที่รู้กันว่าทางNLเค้าต้องการเปลี่ยนรถนั่งทั้งหมดเป็นรถไฟฟ้าภายในปี 202xนั้น

เลยได้มีโอกาสลองนั่ง Tesla ครับ ที่สนามบินschipholมีเยอะมาก รร.ผมอยู่ห่างจากสนามบินพอตัว เลยได้โอกาสนั่งยาวๆหน่อยครับ

หลังจากเดินเมาในAMS แล้วกลับมาที่สนามบิน ก็เล็งTesla Sก่อนเลย เพราะไม่คิดว่าที่ไทยจะมีโอกาสได้สัมผัส...

พอจะขึ้นปุ๊บ งง เปิดประตูยังไง ซักพักมันถึงมีมือจับเด้งออกมาเพื่อให้เปิดประตู

พอเข้าไป ผมบอกคนขับก่อนเลยว่า อยากลองนั่งTesla ช่วยโชว์หน่อยได้ไหม คนขับเหมือนเข้าทาง บอกจะจัดให้

ตอนออกรถแล้ว ก็ถามคนขับประมาณว่า รัฐบาลที่นี่มีแผนยังไง ถึงคนใช้คนhybrid / ไฟฟ้า100% เยอะมากๆ

คนขับแจ้งว่า สิทธิประโยชน์สำหรับคนใช้รถไฟฟ้านั้นมีเยอะมากเช่น ภาษีรถ0% และภาษีต่อปีนั้นต่ำมากๆๆๆเทียบกับรถธรรมดาๆ

แถมที่พ่วงชาร์จไฟฟ้าในตัวเมืองด้านในนั้น ล็อคที่เฉพาะให้รถไฟฟ้าเท่านั้น (ยิ่งในตัวเมืองAMSนั้น หาที่จอดยากมากๆ รถไฟฟ้าก็สบายไป)

ที่สำคัญ แท่นชาร์จนั้นมีเยอะมากๆๆๆๆๆ เยอะจนแบบ เฮ่ย แล้วไทยอ่ะ ไม่คิดจะทำอะไรเลยเหรอ?

ราคารถคันนี้ 84,000 EURO ขับไปแล้ว 300,xxx km. เคยเปลี่ยนมอเตอร์ไฟฟ้าไปเพียงครั้งเดียว!

คนขับบอกสิทธิประโยชน์ให้ฟังอีกเพียบ แต่เมาเลยจำไม่ค่อยได้ จำได้แค่นี้ครับ

ตัวรถเองผมมองว่าไม่ได้หรูหราอะไรเลย ไม่ใช่ luxury car เข้าไปในรถแล้วผิดกับที่คิดเยอะเลยครับ

การประกอบก็โอเคไม่ได้หรูหราแบบค่ายเยอรมัน การเก็บเสียงก็งั้นๆ หรืออาจจะเพราะไม่ได้ยินเสียงเครื่องรึเปล่าก็ไม่แน่ใจ

เพราะ100กว่าก็เสียงลม+ยางเริ่มมาแล้ว

พูดง่ายๆคือรถมันก็ธรรมดาๆ แต่มันคือไฟฟ้า100% และแรง!

มาพูดถึงอัตราเร่งกันบ้าง คนขับเค้าจัด insane mode ให้ทันที โดยมีเริ่มจาก 0-100 // 80-140

0-100 คือมันไวมาก!!!!!!!!!!! ไม่ได้จับเวลา แต่มันขึ้นเร็วมากจนแบบ เฮ่ย 100แบ้ววววว น่าจะไม่ถึง5วิด้วยซ้ำจากความรู้สึก

ส่วน 80-140 ก็ไวมากๆเช่นกัน ประมาณ5วิ ราวๆนั้น ได้ลองmodeธรรมดาด้วย คือมันก็เร็วมากๆเหมือนกันครับ

พอเข้าใจเลยว่าในyoutube คนที่กรี๊ดกร๊าดเพราะอะไร มันหลังติดเบาะแบบคนละฟิลเครื่องยนต์ธรรมดาครับ ดึงรวดเดียว อธิบายไม่ถูก

ที่ชอบมากๆคือ ไม่มีเสียงเครื่องยนต์ มีแต่เสียง วื้ดดดด กับเสียงลมแล้วล้อเท่านั้น แล้วมันดึงแบบ ทีเดียวจบตามสไตล์รถไฟฟ้า ไม่มีเกียร์คือเจ๋งมาก

ข้อเสียที่ผมพอมองไว้คือ ถ้าถอนคันเร่งเมื่อไหร่ ความเร็วมันจะลดทันที เหมือนโดนหน่วง ถ้าขับเองคงต้องทำความคุ้นเคยตรงนี้อีกเยอะ

ก็ประมาณนี้ครับสำหรับ Tesla S

สำหรับ NLเองผมว่าเค้าเอาจริงเรื่องรถไฟฟ้ามาก ผมเพิ่งไปNLมาไม่ไม่กี่ปีก่อนหน้านี้ เรื่องรถไฟฟ้าได้รับการตอบรับ และเปลี่ยนตลาดรถไปเยอะมาก

รถhybrid ก็เยอะมากเช่นกัน yaris รถเล็กตามสไตล์ยุโรปก็ยัด hybrid มาให้เกือบทุกรุ่น

โดยเฉพาะแท็กซี่ตามเมืองอื่นๆ prius เพียบ แท่นชาร์จโดยเฉพาะในAMS มีเยอะมากจนงง Tesla วิ่งเต็มบ้านเต็มเมือง

กลับมามองที่ไทย คนใช้ยี้hybrid / EV ก็หมด ถ้ารัฐบาลเราจริงจังเรื่องตรงนี้ก็คงจะดีไม่น้อย (ฝันต่อไป)  :-X

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
Re: แชร์ประสบการณ์นั่ง Tesla และตลาดรถไฟฟ้าในNL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 11:35:38 »
 ;) Thailand dream city  :P

ออฟไลน์ Megalodon

Re: แชร์ประสบการณ์นั่ง Tesla และตลาดรถไฟฟ้าในNL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 11:39:51 »
โอวว ขอบคุณมากเลยครับ อยากให้มาทำตลาดในไทยในราคาเอื้อมถึงได้
รุ่นเล็กๆแบบ i3 ก็น่าจะดี
เอามาโดยตลาดสีเทายังรู้สึกแพงมาก และไม่มั่นใจในการบำรุงรักษา แหะๆ  :-X

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 11:44:12 »
มันหน่วงเพราะรีชาร์จกลับป่าวคับ สามแสนโลเปลี่ยนมอเตอร์ แต่แบตไม่เปลี่ยนเหรอ ค่ามอเตอร์กับแบตเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 11:54:55 »
โอวว ขอบคุณมากเลยครับ อยากให้มาทำตลาดในไทยในราคาเอื้อมถึงได้
เอามาโดยตลาดสีเทายังรู้สึกแพงมาก และไม่มั่นใจในการบำรุงรักษา แหะๆ  :-X

i3เยอะมากครับ ตามแท่นชาร์จมีรุ่นแปลกๆให้เห็นเพียบเลยครับ

มันหน่วงเพราะรีชาร์จกลับป่าวคับ สามแสนโลเปลี่ยนมอเตอร์ แต่แบตไม่เปลี่ยนเหรอ ค่ามอเตอร์กับแบตเท่าไหร่ครับ

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับเรื่องหน่วง แต่มันหน่วงแบบรู้สึกได้เยอะเลยครับ แบบวูบๆ

คนขับแจ้งว่าเคยเปลี่ยนแค่มอเตอร์ครับ แบตเตอรี่ไม่ได้พูดถึงครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 11:59:09 »
เยี่ยมเลย

Tesla I3 หน้าตาแบบนี้ ใช่ไหมครับ?
สวย เท่ห์ดีครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:10:28 »
ขอบคุณครับที่มาเล่าสู่กันฟัง
ผมก็อยากลองนั้งเหมือนกัััน  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:17:35 »
ที่ฮ่องกงก็เยอะครับ 20%upเลยก็ว่าได้มองไปทางไหนก็เจอ เยอะกว่ารถญี่ปุ่นอีก  เห็นมีทั้งรุ่นห้าประตูด้วย สวยมีเสน่ห์มองคอแทบหักเลย

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:21:30 »
บทความคุณน่าอ่านมาก จากประสบการณ์จริง

ขอบคุณครับ

ปล  อยากสัมผัสหลังติดเบาะ 0-100 ใน 5 วิ ดูเหมือนกัน

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:31:08 »

i3เยอะมากครับ ตามแท่นชาร์จมีรุ่นแปลกๆให้เห็นเพียบเลยครับ

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับเรื่องหน่วง แต่มันหน่วงแบบรู้สึกได้เยอะเลยครับ แบบวูบๆ

คนขับแจ้งว่าเคยเปลี่ยนแค่มอเตอร์ครับ แบตเตอรี่ไม่ได้พูดถึงครับ

รถtesla เมื่อถอนคันเร่งจะ กลายเป็นเบรค automaicทันที พร้อม ชาร์ตไฟเข้าแบต

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:42:54 »
อยากสัมผัสความแรงดึงหลังติดเบาะ  :-*

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:44:05 »
น่าจะช่วยเรื่องมลพิษเยอะนะครับ เจ้ารถไฟฟ้าเนี่ย..

ส่วนเมืองไทยรอต่อไป.... คงอีกนาน เพราะยังมีบางกลุ่มนิยม"ควันสวย"อยู่  :-* :-* :-*
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:44:40 »
ขอบคุณมากคร้าบบบบ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ pizadsura

• Newbie
  • *
    • เนื้อเพลง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:55:40 »
สุดยอด อยากลองนั่งบ้างเลย บ้านเราอีกกี่สิบปีจะได้ขับ จะได้ใช้กันแบบจริงจังน้อ  :)

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:57:59 »
อิจฉาาาาครับ

ส่วนที่ยกคันเร่งแล้วตื้อหัวทิ่มเลย
เปิด Creep แล้ว หัวจะไม่ทิ่มครับ
แต่ regen แทบไม่มีเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 15:02:18 »
มันหน่วงเพราะมันเบรคครับ เบรคและส่งไฟเข้ากลับแบตเตอรี่ เพื่อประหยัดไฟ
จริงๆ ทาง Tesla บอกว่า รถเขาไม่จำเป็นต้องมีแป้นเเบรคก็ได้ แป้นเบรคเขาเรียกเบรคฉุกเฉินแทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2017, 18:15:36 โดย prai »

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 15:03:50 »
ส่วนตัว  ผมคิด(เดา)ว่าเมืองไทย ก็มีความหวังอยู่นะครับ  อีกไม่นานอาจมีข่าวดี

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 15:32:41 »
ไทย น่าจะยากที่จะขายขับในราคาถูกๆ ทั้งๆที่เป็นรถไฟฟ้า เพราะเดี๋ยวพวกโรงงานผลิต เจ๊ง

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 17:31:03 »
กำลังคอยให้ตัวแทนจำหน่ายลงเล่นตลาดไทยอย่างจริงจัง
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 17:38:26 »
ตอนนั้นที่จะมาเปิดตัวในงาน Motor Show แล้วไม่มา
ตอนนี้ก็เงียบไปเลย มีใครมีข่าวคราวบ้างไหมครับ ว่าจะมาขายหรือเปล่า

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 17:39:20 »
รู้สึกเรื่องเบรคหน่วงแค่ไหนเราปรับแต่งได้ บางคนชอบมีแป้นเดียวยกคันเร่งแล้วเบรคไปในตัว
ผมชอบตรงมันปรับแต่งอะไรได้เยอะแค่ปรับซอฟต์แวร์
ปล.รัฐก็เหมือนจะสนับสนุนรถ EV แต่ยังไม่เต็มที่ คงเพราะสถานีชาร์จเรายังไม่พร้อมแบบเค้า

ออฟไลน์ gotodo45

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 20:23:20 »
ผมเดาว่าความรู้สึกตอนเร่งน่าจะเหมือนรถไฟฟ้า แต่ไม่รู้ใช้หลักการเดียวกันไหมนะ
ว่าแต่ที่เนเธอร์แลนด์ให้ขับได้ถึง 140 เลยเหรอครับ หรือแค่เร่งแป๊ปเดียวแล้วถอน

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 20:27:30 »
สงสัยว่าถ้า Tesla จะมาภูมิภาคนี้จริง จะมาตั้งโรงงานผลิตที่ประเทศไหน
ประเทศเราตอนนี้ย่ำแย่สุดๆ
ถ้าจะบอกว่านำเข้า CBU มันก็คงมีแต่ชนชั้นบนที่ได้ใช้

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 20:40:50 »
 ขอบคุณครับ  แต่  ราคามันเกินที่ผมจะเอื้อมถึง   คงได้แต่นั่งดู

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 20:46:05 »
ไทยยังขาดวิสัยทัศน์ครับ ภาษี จุดชาร์จ การส่งเสริมสนับสนุนยังแทบไม่มี

จริงๆควรทำแบบนี้
- ยกเว้นภาษีนำเข้ารถ Full EV ถ้ากลัวบริษัทรถและผู้ผลิตพาร์ทปรับตัวไม่ทัน ก็อนุมัติให้ยี่ห้อละ1รุ่น สมรรถนะต้องดี ถ้าวิ่งอืดๆแบบ eco car ไม่ให้ผ่าน
- ทำจุดชาร์จกระจายทั่วประเทศ ค่าชาร์จไฟตัดผ่านบัตรเครดิต
- เรื่องกลัวไฟไม่พอในอนาคต รฟฟ นิวเคลียร์ต้องเกิดโดยเร็ว เวนคืนที่ 2000-3000 ไร่ กั้นเขต gun zone ทหารคุมพื้นที่ 24 ชั่วโมง

เร็วๆนี้รู้กัน จะได้ทำหรือไม่ได้ทำ (วันก่อนเพิ่งประชุมกับกระทรวงพลังงานมา)

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 20:59:17 »
ขอถามแบบโง่ๆเลยครับ ams , nl คือตัวย่อของประเทศหรือเมืองอะไรครับ

RequiemPE

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 21:12:01 »
ขอถามแบบโง่ๆเลยครับ ams , nl คือตัวย่อของประเทศหรือเมืองอะไรครับ
อัมสเตอรดัม เนเธอร์แลนท์ครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 21:32:15 »
แค่ถ่านหินยังประท้วงไม่เลิก นิวเคลียร์ไม่ต้องคิด รัฐก็ส่วนนึง แต่คนไทยกันเองนี่แหละตัวดี แค่ให้ไฟฟ้าพอใช้ในอนาคตยังยาก
ปล.ต่างประเทศเค้ามีไฟพอได้ไง ทั้งที่สิ่งแวดล้อมก็ดี แต่คนไทยชอบระแวงกัน ไม่ไว้ใจรัฐ ทำอะไรก็กลัวว่าไม่มีการควบคุมดีพอ กลัวแต่จะเกิดปัญหาตามมา กลายเป็นวิตกจริต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2017, 21:35:01 โดย Jacob »

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 21:44:50 »
น่าจะช่วยเรื่องมลพิษเยอะนะครับ เจ้ารถไฟฟ้าเนี่ย..

ส่วนเมืองไทยรอต่อไป.... คงอีกนาน เพราะยังมีบางกลุ่มนิยม"ควันสวย"อยู่  :-* :-* :-*

ไล่อ่านมาเรื่อยๆ สะดุดข้อความนี้นี่ฮาเลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 21:54:52 »
ขอบคุณที่มาแชร์ครับ  :D