ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมแท็กซี่กับรถตู้ถึงต้องจอดแช่ป้ายรถเมล์ครับ รถมันติดดดด  (อ่าน 5112 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
ตามหัวกระทู้เลยครับ เส้นที่ผมกลับบ้านทุกวันนี่ ติดมากกกก ทั้งๆที่มันเป็นป้ายรถเมล์ แต่มีแท็กซี่จอดเป็นแถวเลนแรก เลนสองเป็นรถตู้ ทีนี้รถเมล์ทำไงละครับ เลนสามสิ และถนนมีสี่เลน ติดกันยาวววว ป้ายรถเมล์ติดกับแยก ผมจะเลี้ยวซ้ายกลายเป็นว่า ต้องอยู่เลนสามมาแซงพวกท่าน แล้วค่อยๆกระพริบๆเข้าซ้ายเดื่อเลี้ยวทุกครั้ง เสี่ยงทุกวันนนนน เป็นทุกที่นะครับตามป้ายรถเมล์ใหญ่ตามชุมชนหรือป้ายตามห้างสรรพสินค้า

ผมอยากทราบว่านี่ผมเข้าใจผิดหรือเปล่าครับในกรณีนี้ ป้ายรถเมล์ แท็กซี่และรถตู้จอดแช่กัน
ป้ายหรือจุดจอดแท็กซี่รู้สึกว่าก็มีนะครับ แต่ไม่จอดกัน ละเวลาจะออกเปลี่ยนเลนกันนี่ถนนเป็นของข้า ไฟเลี้ยวไม่มี เฉี่ยวชนมานี่ ตีหน้าเศร้าอีก เห้อออ

แวะมาระบายครับ ขับรถกลับบ้านทุกวันเจอทุกวัน แล้วทางการก็ว่าแก้ปัญหารถติดๆๆๆ ผมว่าถ้าแก้จุดนี้ได้นี่ รถหายติดสบายยยย แถบแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ดครับ 5555

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
เค้ามีการ์ด "คนทำมาหากิน" ครับ😎😎😎
~~

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
เค้ามีการ์ด "คนทำมาหากิน" ครับ😎😎😎

แบบนี้ต้องเป็น หงาดการ์ด "คนเxี้ย" สิครับ

ขำๆนะครับ  ;D ;D
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
ตามนั้นครับ
บีบแตรก็ทำเป็นหนวก  :)

ออฟไลน์ BigCat

ประชากรที่เพิ่มขึ้น

สวนกับจิตสำนึกในการเคารพกฎที่ลดลง

ก็ทำให้เกิดปัญหาสังคมเป็นเงาตามตัวครับ
"บางครั้ง ตัวผมเองก็มักง่าย จอดเอาสะดวกแปบๆให้คนลงร้านกินข้าวรถข้างหลังก็ติดยาว"

ผมว่าเรารู้อยู่แก่ใจแหละครับว่าอะไรควร/ไม่ควร แต่ขึ้นกับจะทำ/ไม่ทำมากกว่า
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Untouchable

ถ้าเกิดมีการชนแล้วพวกนั้นเป็นฝ่ายผิดมักพูดว่า "ขอผมเถอะผมต้องทำมาหากินจะเอาเงินที่ไหนจ่ายพี่" แต่ถ้าพวกนั้นถูกมันจะเรียกร้องคุณอย่างถึงที่สุด

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
นี่ก็ทำมาหากินฮะ จะสายแล้ว เขาจะไล่ออก  :'(

ออฟไลน์ mrcna

• **
เท่าที่ได้รับรู้ จากข้อมูล และประสบการณ์นะครับ
1. ทำไมต้องจอดแช่ป้าย เพราะ ต่อคิวรอรับผู้โดยสาร (โดยจะมีการจัดการคิว โดยคนบางกลุ่ม... เสียเงินเข้าสังกัดด้วยครับ)
2. ทำไมคิวยาว แล้วยังต่ออีก เพราะ ไม่มีคนไล่ครับ หรือ คนที่มีไม่ไล่ครับ
3. เคยมีช่วงนึงที่ จนท. กวดขัน ห้ามรับผู้โดยสาร บริเวณป้ายรถเมล์, รถ taxi ที่ทำถูกต้องก็จะขับเลยป้ายรถเมล์ไปสักหน่อย สัก 10-20 เมตร แล้วก็จอดรอต่อกันไปข้างหน้า
    + สิ่งที่คาดหวัง เมื่อไม่มี taxi จอดบริเวณป้ายรถเมล์ รถเมล์ก็ไม่ต้องวิ่งเลน 2 ก็จะช่วยการจราจรได้   
    - สิ่งที่เกิดขึ้น ลูกค้า ลงรถ/รถเมล์/สะพานลอย ก็ยืนรอที่ป้ายนั่นแหละ ไม่ค่อยยอมเดินมาขึ้นรถสักเท่าไร รถ taxi ที่ไม่ทำตาม ก็ตีเนียนเข้าไปรับเฉยเลย (อันนี้ ได้รับคำตัดพ้อ จากปาก Taxi เองเลยครับ)

ออฟไลน์ meeuwarn

มีคนจำพวกนึงที่วินัยระดับเดียวกับ แมลงสาป
วัว ควาย เวลาล้อมคอกให้มันเดิน มันยังเดินตามคอก
คนพวกนี้ล้มคอกให้มัน มันยังไม่เดินเลย

แก้ไม่ได้ครับ มันได้มาโดย DNA จาก พ่อ แม่

ที่กลับรถ มีล้อมคอกให้เรียง1 กลับรถ คน(แมงสาป) บางตัวมันจะแหวกคอก มาแซงคิวกลับรถ คิดว่าฉลาด? ในรถมีเด็กด้วยโตมาก็เหมือน พ่อ แม่ มัน

คอสะพานมีเส้นว่าห้ามเข้า คน(แมงสาป) บางตัวก็มาแทรกคิว คนพวกนี้จะถ่ายทอดDNA ห่วยๆไร้วินัยที่ได้จากพ่อแม่ ให้ลูกมันรุ่นถัดไป

ถนนทำมาดีๆมีสองข้างให้วิ่งชิดซ้าย คน(แมงสาป)บางตัวพวกDNA ชั้นต่ำ ทั้งสองล้อและสี่ล้อ วิ่งสวนเลน สองล้อมักจะมีลูกซ้อนมาด้วย สี่ล้อลูกนั่งหลัง คนพวกนี้นอกจากห่วยระดับ DNA แล้วยังเป็นตัวอย่างเลวๆให้ลูกด้วย

Taxi รถตู้ จอดแช่ มันไม่เปลืองเชื้อเพลิง ส่วนใหญ่ ก็เครือญาติกัน ทำอาชีพนี้ พวกมากลากไป

ไม่ต้องโทษ โรงเรียน หรือ ครู นะครับ
DNA เดียวกับครู? เด็กห้องนึงตั้งหลายสิบคนต่อครูหนึ่งคน
เด็กมันจะเป็นยังไงขึ้นกับ พ่อ แม่ ครับ

สรุป ช่างมันครับแก้ไม่ได้ เจอพวกนี้ให้คิดว่ามันมาจากDNA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2017, 14:38:13 โดย meeuwarn »

• **
ผมว่าทันต้องเริ่มจากตัวเราเองหมดทุกอย่างเลยครับ ถ้าแท็กซี่เลยป้ายรถเมล์ไปจอด ผู้ใช้บริการแท็กซี่ก็ต้องยอมที่จะเดินไปแท็กซี่ ส่วนแท็กซี่ที่ตามมาทีหลังก็ต้องยอมไปต่อในจุดที่ถูกต้อง โดยไม่ฉวยรับผู้โดยสารในป้ายรถเมล์สะก่อน

เห้ออออ

จิตสำนึกตัวเองนี่แหละครับตัวยากเลยย

• **
มันเริ่มจาก Dna ถูกต้องเลยครับ เวลามีลูกหรือเด็กอยู่ในรถ เราควรจะทำในสิ่งที่ถูกต้อง ให้เด็กเห็น เมื่อวันต่อๆไปเด็กโตขึ้น เด็กก็จะจำตามแบบเรา สมัยก่อนตอนเด็กผมนั่งรถกับคุณพ่อ ทุกครั้งที่แกจอดรถตามห้างหรือ ในที่สาธารณะ แกจะเล็งจนจอดตรง ไม่คร่อมช่องหรือล้ำเส้นคันอื่น เพื่อแบ่งที่ให้คนอื่นเค้าจอดง่ายๆ หรือคิดง่ายๆก็คือคันอื่นจะได้ไม่เฉี่ยวเราอะแหละครับ

สมัยนี้ผมเห็นคนจอดรถในห้างกันนี่ ถอยเก่งมากครับทีเดียวเลย แต่การจอดนี่นะ สุดจะบรรยายเอียงหัวไปหาช่องข้างๆ ล้อไม่ตรง บางคันนี้หนักเลยครับ จอดซ้อนคันทับช่องจอดที่ว่าง555555 หรือว่าการจอดเข้าข่องมันยากก กันหว่า ผมว่าการจอดเข้าช่องเนี่ยะมันง่ายกว่าจอดซ้อนคันให้ตรงอีกนะครับ ไอเรานี่เล็งแล้วเล็งอีกเวลาซ้อนคัน 5555

ออฟไลน์ Devil13

ไม่มีใครจับ ไม่เสียค่าปรับ ทำได้ฟรีสไตล์
ถ้ามีตำรวจยืน ก็ไม่จอด ก็แค่นั้นชิวๆ

เบื่อแต่ก็ทำอะไรไม่ได้ คนที่มีอำนาจทำได้ก็ไม่ทำ(ห่าอะไรเลย)

ออฟไลน์ bravo

ตามนั้นครับ
ตามนั้นครับ
บีบแตรก็ทำเป็นหนวก  :)

ถ้าจอดอยู่คันเดียว จะทำหูหนวก
แต่ถ้าอยู่กันเยอะ จะออกแนว กร่าง ครับ

ออฟไลน์ Krongbun

ล่าสุดลองไปดูโลตัสพระรามสองครับ

- แถวในรถกรป๋องกับสองแถว
- ถัดมารถตู้ รถ Taxi
- ถัดมารถเมล
- ถัดมาตรูไงจะใครหล่ะ ติดสิครับ

ถนนข้างในมีสามเลนน้ะครับ คิดดูว่าแน่นขนาดไหน
วันไหนมีตำรวจโอ๊ยโล่งแท้ๆ เป็กทุกที่ - -ปวดตรับ

ออฟไลน์ JeansZ

ตรงฟิวเจอร์พาร์ครังสิต มีช่องสำหรับจอดรถแท็กซี่ แต่ปัญหาคือ แท็กซี่แท็กซี่รอคิวกันเข้าจนยาวเหยียด ทำให้รถติด
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ ps000000

ถ้ารถรับจ้างนอกถิ่นไปรับคนแถวนั้นมีตีกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

วินที่จอด มีคนคุม ต้องจ่ายคุณที่คุณก็รู้ว่าใคร ถือเตารีด พวกนี้ที่จอดน่าสงสาร ทำให้คนอื่นรถติด เพราะเห็นแก่ตัว มีแต่คนคอยสาปแช่ง ชีวิตก็ไม่เจริญ ปัญหามีเข้ามาตลอด เพราะคอยเอาเปรียบคนอื่น ทำอะไรก็ไม่ขึ้น ได้แต่ขับรถแบบนี้ จนเหนื่อยตาย เงินเก็บก็ไม่มี เพราะต้องมีเหตุให้เก็บเงินไม่ได้ อายุก็สั้นเพราะไปเอาเปรียบคนอื่น เห็นแก่ตัว โกงเส้นทางถนนคนอื่น เลยเป็นกรรมให้ตัดรอนอายุตนเองลง

ออฟไลน์ koko86

ไม่มีใครไปจับ หรือตามจับไม่หวัดไม่ไหว
น่าติดกล้องวงจรปิด ส่งใบสั่ง อายัดทะเบียนไปเลย
ทีขับเร็วยังถ่ายทะเบียนได้ นี่จอดนิ่งๆ น่าจะถ่ายง่ายกว่าอีก

ออฟไลน์ h22a

นี่ก็ทำมาหากินฮะ จะสายแล้ว เขาจะไล่ออก  :'(

จริงครับ ทุกคนก็ทำมาหากินทั้งนั้น แต่หลายคนเค้าไม่ได้ทำให้คนอื่นเดือดร้อน  ;)

ออฟไลน์ SM.

คนทำมาหากิน คนหาเช้ากินค่ำ เห็นใจกันหน่อย ...... เป็นแบบนี้ไงครับ เลยเดือดร้อนคนใช้ถนนกันไปหมด

จริงๆมีมากกว่านั้นนะครับ คือพวกจอดรอคนที่ BTS / MRT นี่ก็ทำรถติดเหมือนกัน

ออฟไลน์ paisith1977

• Newbie
  • *
มีคนจำพวกนึงที่วินัยระดับเดียวกับ แมลงสาป
วัว ควาย เวลาล้อมคอกให้มันเดิน มันยังเดินตามคอก
คนพวกนี้ล้มคอกให้มัน มันยังไม่เดินเลย

แก้ไม่ได้ครับ มันได้มาโดย DNA จาก พ่อ แม่

ที่กลับรถ มีล้อมคอกให้เรียง1 กลับรถ คน(แมงสาป) บางตัวมันจะแหวกคอก มาแซงคิวกลับรถ คิดว่าฉลาด? ในรถมีเด็กด้วยโตมาก็เหมือน พ่อ แม่ มัน

คอสะพานมีเส้นว่าห้ามเข้า คน(แมงสาป) บางตัวก็มาแทรกคิว คนพวกนี้จะถ่ายทอดDNA ห่วยๆไร้วินัยที่ได้จากพ่อแม่ ให้ลูกมันรุ่นถัดไป

ถนนทำมาดีๆมีสองข้างให้วิ่งชิดซ้าย คน(แมงสาป)บางตัวพวกDNA ชั้นต่ำ ทั้งสองล้อและสี่ล้อ วิ่งสวนเลน สองล้อมักจะมีลูกซ้อนมาด้วย สี่ล้อลูกนั่งหลัง คนพวกนี้นอกจากห่วยระดับ DNA แล้วยังเป็นตัวอย่างเลวๆให้ลูกด้วย

Taxi รถตู้ จอดแช่ มันไม่เปลืองเชื้อเพลิง ส่วนใหญ่ ก็เครือญาติกัน ทำอาชีพนี้ พวกมากลากไป

ไม่ต้องโทษ โรงเรียน หรือ ครู นะครับ
DNA เดียวกับครู? เด็กห้องนึงตั้งหลายสิบคนต่อครูหนึ่งคน
เด็กมันจะเป็นยังไงขึ้นกับ พ่อ แม่ ครับ

สรุป ช่างมันครับแก้ไม่ได้ เจอพวกนี้ให้คิดว่ามันมาจากDNA

เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ   
Subaru Impreza WRX 2010
BMW K1300S 2011

ออฟไลน์ Polonium

อ่านดูได้อารมณ์หน้า BTS หมอชิตมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ holahola66

เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ
เห็นด้วยอย่างสูง ผมเบื่อที่ต้องอยู่ร่วมโลกกับสวะพวกนี้จริงๆ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ neutrino

ถ้าคุณใช้รถแก๊ส NGV และเติมแก๊สจะเจอคนพวกนี้มาก จะรู้ว่าคุณภาพคนพวกนี้ต่ำมากๆๆๆๆ บางคันเติมเสร็จ มันก็รู้ว่ามีคันอื่นๆต่อท้าย มันยังละล้าละลังนั่งบนรถตั้งนาน ไม่สตาร์ทรถสักที จนคันหลังต้องบีบแตร มีหันมาทำตาเคืองๆอีก ต่ำทรามมากๆๆ สงสัยอยู่เหมือนกันสาเหตุไรจึงมีคนพวกนี้เยอะมากๆบนท้องถนน

ออฟไลน์ basst

• **
ใกล้ๆตรงนั้นเลนขวามีที่กลับรถอีก ติดยาวๆเลย

• **
ใกล้ๆตรงนั้นเลนขวามีที่กลับรถอีก ติดยาวๆเลย

เอ๊ เหมือนจะเป็นสถานที่เดียวกับผมเลยครับ555555