ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 7046 ครั้ง)

ออฟไลน์ ACE

• Jr. Member
  • **
สอบถามผู้รู้หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 09:34:13 »
ทำไมขับรถในเมือง(รถติด)ถึงกินน้ำมันมากกว่า ขับรถออกต่างจังหวัดทางไกลครับ
-ทั้งๆที่ขับในเมืองเดินรอบIdleแทบจะตลอดทาง
-แต่ทางไกลใช้รอบRPMที่สูงกว่ากลับมีตัวเลขกินน้ำมันที่น้อยกว่า
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
2015 Porsche Cayman (Flat-6 2.7 NA)
2006 Mercedes-benz SLK200 (I4 1.8 Supercharge)
2014 Mercedes-benz E250CDI (I4 2.1 Turbo Diesel)
2015 BMW Activehybrid 3 (L6 3.0 Turbo Hybrid)
2013 Audi Q7 (V6 3.0 Turbo Diesel)
2022 Mercedes-benz C43 (V6 3.0 Turbo)

ออฟไลน์ jeafish

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามผู้รู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 09:51:55 »
ไม่ได้เรียนสายช่างเครื่องยนต์ใดๆมานะครับ ขออนุญาตแสดงความเห็นจากความมโน + ประสบการณ์ที่ขับรถมานิดนึงละกันนะครับ
-การซดน้ำมัน จะมีสูงเมื่อมีการเร่งรอบ เร่งเครื่องยนต์ เช่น การออกตัว การเร่งแซง การเบิ้ลเครื่อง
-ดังนั้นการออกตัวในการขับรถในเมือง ติดๆ ขยับๆ ทำให้ต้องเร่งเครื่องออกตัว ตั้งแต่เกียร์ 1,2 ทำให้กินน้ำมันมากขึ้น
-การขับขี่ที่ใช้รอบคงที่ ไม่มีการเร่งเครื่องยนต์ให้รอบสูงขึ้น หรือการใช้เกียร์สูง เพื่อให้รอบเครื่องลดต่ำลง เป็นการขับที่กินน้ำมันน้อยลงได้
-ดังนั้นการขับในระยะทางไกล ในความเร็ว และรอบเครื่องที่ค่อนข้างคงที่ เป็นการขับที่ประหยัดน้ำมันกว่า
-ปกติขับทางไกล ถ้าขับความเร็วคงที่สัก 100-120 ผมก็สังเกตว่า รอบเครื่องก็ไม่ได้สูงนะครับ ก็อยู่ทีราวๆ พันกว่าๆ -2+ พันรอบ แต่บางทีขยับออกตัวเร็วๆแรงๆตอนรถติดในเกียร์ต่ำ รอบเครื่องตีไปเกือบ 3 พันรอบ ก็มี
-แต่ถ้าขับทางไกล แต่มีการเร่งแซง ขยับปาดไปๆมาๆ โดยใช้แรงเร่งเครื่องยนต์สลับกับการขับลดความเร็วลง เป็นการขับที่ทำให้กินน้ำมันมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2019, 09:53:49 โดย jeafish »

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 09:58:54 »
เพราะมันไม่มีการกระจัดเลยครับ
พูดง่ายๆคือเหมือนเผาน้ำมันทิ้งนั่นแหละ

การที่ทำให้เครื่องคงที่ในรอบเดินเบานั้นใช้พลังงานพอสมควรเลยนะครับ
ลองนึกดูคร่าวๆ ว่าเราเข็นรถใช้แรงขนาดไหน เครื่องยนต์รอบเดินเบาก็ใช้พลังงานพอๆกัน แต่เติมคันเร่งโดยโปรแกรมลิ้นผีเสื้อไปหน่อยเท่านั้นเอง
นอกจากน้ำมันแล้ว รอบเดินเบา ใช้ทั้ง ออกซิเจน และยังปล่อย มลพิษต่างๆออกมาด้วย ทั้ง co2 nox pm2.5 ในเมืองใหญ่ๆ มลพิษพวกนี้จึงเยอะมากๆ

ครั้นจะดับก็ดับไม่ได้เพราะ คอมเพรสเซอร์แอร์ทำงานตลอด เพราะเมืองไทยเป็นเมืองร้อน

รถไฮบริดจึงเข้ามาแก้ปัญหาตรงนี้บางส่วน คือ เวลรถติดเครื่องยนต์ก็ดับไป ลดการปล่อยมลพิษ และประหยัดน้ำมันมากๆเวลาวิ่งในเมือง

ยกตัวอย่าง
alphard hybrid วิ่งทางไกล 12 กม/ลิตร วิ่งในเมือง 10 กม/ลิตร
S500e ทางไกล 11 โลลิตร ในเมือง 9โล/ลิตร
hybrid ในเมืองกินกว่าประมาณ20%
520d ทางไกล 19 โลลิตร ในเมือง 13โลลิตร
สันดาปธรรมดาในเมืองกินกว่าประมาณ50%
จะเห็นว่าเป็นสัดส่วนที่ต่างกันพอสมควรถ้าเทียบระหว่าง รถสันดาปธรรมดา กับ hybridครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2019, 10:02:14 โดย koko86 »

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 10:01:32 »
ก็หน่วยวัดอัตราการกินน้ำมันเป็น กิโลเมตรต่อลิตรนิครับ ขับทางไกลมันไปได้ไกลกว่ามันก็เลยกินน้อยกว่า

แต่ถ้า!!!!! ในรถมีตัววัด อัตราการกินน้ำมันเป็น ชั่วโมงต่อลิตร แบบนั้นรอบเดินเบาหรือรอบต่ำ ใน 1 ชมก็กินน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 10:27:04 »
ปั่นจักรยานได้ไหมครับ

ลองปั่นแล้วหยุดซัก 20 รอบสิครับ
เอาจักรยานแม่บ้านนะครับ ห้ามใช้จักรยานเกียร์

เมื่อเทียบกับปั่นเรื่อยๆ คงความเร็วไว้ตลอด
แล้วดูว่าใครเหนื่อยกว่ากัน

ออฟไลน์ Man-Mini

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 10:56:25 »
การที่จะทำให้เร็วเพิ่มขึ้น มันใช้พลังงานมากว่า(ยิ่งจาก0เลยก็จะใช้พลังมากกว่าอีก) ความเร็วคงที่ครับ ลองไปต่างจังหวัดแบบบซิ่งๆสิครับ เร่งแซง เบรก เร่งอีก แล้วจะรู้มันกินขนาดไหน ในเมือง จอด-ออกตัวบ่อยๆ มันก็กินกว่าถ้าเทียบกับวิ่งความเร็วคงที่ ถึงมีเทคโนโลยีไฮบริดมาช่วยตรงนี้ครับ รถไฮบริดที่ใช้ในเมืองถึงประหยัดได้แบบน่าตกใจ แต่เมื่อเทียบกับรถเบนซินวิ่งยาวๆคงที่ก็ประหยัดกว่าไม่ได้มากเท่าไร

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 11:56:26 »
หน่วยการบริโภค กี่กิโลต่อลิตร
คุณเคยเจอไหมครับ ที่ 1 ชม วิ่งได้ 1 กิโล

ตัวแปรมันอยู่ที่ระยะทางที่วิ่งได้ไงครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 12:01:49 »
ตอบง่ายๆ ก็คือการวิ่งในเมืองมันมีพลังงานเหลือทิ้งไปค่อนข้างเยอะคับ เพราะรถไม่ค่อยได้ใช้ความเร็ว

เช่น ขับรถที่ความเร็ว 30 กม./ชม. กับใช้ความเร็ว 80 กม.ชม. ใช้แรงจากเครื่องใกล้เคียงกัน ใช้น้ำมันใกล้เคียงกัน
แต่ขับไปชั่วโมงนึงกับได้ระยะทางต่างกันตั้ง 50 กม. แน่ะ

พลังงานที่เหลือทิ้งจากการขับรถติดๆในเมือง มันเลยมีคนพยายามจะแก้โดยการการออกแบบรถเป็นระบบ hybrid ไฟฟ้าขึ้นมาแทน
พอรถวิ่งด้วยความเร็วคงที่ก็เก็บพลังงานส่วนหนึ่งเป็นไฟฟ้าไว้ แล้วเอามาใช้ช่วงที่รถวิ่งช้าๆติดๆได้

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 12:29:58 »
แล้วถ้าจอดรถนิ่งๆ 1ชม
กับวิ่งทางไกล ความเร็วนิ่งๆ สัก 60-90km/ชม. เป็นเวลา 1 ชม. เท่ากันหละครับ

วิ่งยังไงก็กินน้ำมันกว่าวิ่งใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 12:41:50 »
ก็หน่วยวัดอัตราการกินน้ำมันเป็น กิโลเมตรต่อลิตรนิครับ ขับทางไกลมันไปได้ไกลกว่ามันก็เลยกินน้อยกว่า

แต่ถ้า!!!!! ในรถมีตัววัด อัตราการกินน้ำมันเป็น ชั่วโมงต่อลิตร แบบนั้นรอบเดินเบาหรือรอบต่ำ ใน 1 ชมก็กินน้อยกว่าครับ

ตามด้านบนเลยครับ  ;)
จะได้คำตอบว่ารถอยู่นิ่งๆกับวิ่งอันไหนกินน้ำมันกว่า

แต่ถ้าในเรื่องความเร็ว อีกตัวนึงคืออัตราทดเกียร์
เครื่องยนต์หมุน 1 รอบ ล้อหมุน 1 รอบ
ทดเกียร์เพิ่ม เครื่องยนต์หมุน 1 รอบ ล้อหมุนไป 5 รอบ
รอบเครื่องเท่ากันแต่ไปได้ไกลกว่า ผลออกมาก็ประหยัดกว่า
พวกรถฝรั่งถึงจัดกันไป 9 speed 10 speed ทดชิดรอบไม่ตก ปลายไหลๆ

จากสองคำตอบนี้ก็น่าจะเห็นภาพแล้วหล่ะครับ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2019, 12:44:46 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 13:29:37 »
รถพอลอยลำไปแล้ว ไม่ต้องเค้นกำลังมากเท่า ขับๆ หยุดๆ ครับ

ให้เห็นภาพง่ายๆ เช่น คุณเข็นรถที่จอดสนิท ต้องใช้แรงดันรถมากกว่า แต่ถ้าล้อเริ่มหมุนแล้วจะไม่ต้องใช้แรงเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 14:43:18 »
คุณใช้นิยามอะไรตีความคำว่าประหยัดครับ  มีหน่วยเป็นอะไร

Liter/min

Km/liter

จะได้เข้าใจให้ตรงกัน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 19:20:56 »
เครื่องยนต์  จะมีตำแหน่งที่ประหยัดน้ำมันมากที่สุด  คือ  "แรงบิดสูงสุดในรอบที่ต่ำสุด"

ดังนั้นคุณต้องหาตำแหน่งแรงบิดสูงสุดของรถคุณในคู่มือก่อน   แล้วจะได้ตำแหน่งประหยัดที่สุด

อีกอย่าง  การฉุดลากจากรถหยุดนิ่งให้เคลื่อนตัวออกไป  ใช้พลังงานสูงกว่าวิ่งแบบคงที่มากมายครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 19:24:06 »
ก็หน่วยความประหยัดมันเป็น กม./ลิตร ไง

แล้วขับเร็วๆ  อัตราทดเกียร์มันต่ำ  รอบเครื่องน้อย  ล้อหมุนมาก

พอรถติด เครื่องหมุนมาก ล้อหมุนน้อย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 20:04:20 »
เรื่องนี้ต้องสังเกตุดูพวกรถที่มีน้ำหนักเยอะๆ ยิ่งพวกเกียร์ mt จะเห็นชัดมาก
คือขับในเมืองน้ำมันลดเร็วมาก เพราะกว่าจะเร่ง กว่าจะออกตัว ซ้ำไปซ้ำมาหลายครั้งมาก ใช้ "แรงฉุดลาก" ทั้งนั้น ไม่มี "แรงลอยตัว" เข้ามาช่วย
แต่ถ้าขับทางไกลแบบชิลๆไม่ตะบี้ตะบัน ใช้รอบเครื่องน้อยๆ บวกกับ "แรงลอยตัว" ที่มีเข้ามาช่วยให้รถเคลื่อนไปข้างหน้า แบบนี้ใช้น้ำมันได้ไกลกว่าครับ

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 21:24:37 »
รถยนต์ จะเปลืองพลังงาน หลักๆ
- ตอนออกตัวจากจอดนิ่ง ออกวิ่ง
- ตอนเพิ่มความเร็ว
- ตอนเร่งแซงรถคันอื่น

ฉนั้น ยิ่งตอนยังวิ่งช้า แล้วเร่งให้เร็วขึ้น จะยิ่งกินน้ำมัน
เพราะ เราวัดอัตรากินน้ำมันเป็น กม/ลิตร ... ตอนยังวิ่งช้าๆ เลข กม. มันก็เพิ่มในอัตราช้าๆ

รถจะประหยัดน้ำมันที่สุด ตอนวิ่งความเร็วคงที่ ราวๆ 80-90 กม/ลิตร เข้าเกียร์สุดท้าย (รอบเครื่องต่ำสุด)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 23:55:51 »
ปั่นจักรยานได้ไหมครับ

ลองปั่นแล้วหยุดซัก 20 รอบสิครับ
เอาจักรยานแม่บ้านนะครับ ห้ามใช้จักรยานเกียร์

เมื่อเทียบกับปั่นเรื่อยๆ คงความเร็วไว้ตลอด
แล้วดูว่าใครเหนื่อยกว่ากัน

เห็นภาพเลยครับ ปั่นๆเบรคๆ เหนื่อยมาก
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2019, 07:48:45 »
เพราะวัดเป็นกิโลเมตรต่อลิตรครับ  :-\ จอดนิ่งๆมันก็เผาน้ำมันนะ แต่ไม่ได้ระยะทางสักนิดเลย

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 18:25:27 »
เราวัดเป็นกิโลต่อลิตรเลยได้น้อยครับ ถ้าวัดเป็นชั่วโมงต่อลิตร ขับนอกเมืองกินกว่า
แต่รถผมจะแปลกเวลาเดินทางไกลครับ ขับ80-90 กินกว่า100-110 ลองหลายทีแล้ว