ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเสียงคนจอง A-Class แล้วหน่อยครับ จะได้รถกันรึยัง ผมคาใจจัง  (อ่าน 7157 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonoboon

• Newbie
  • *
 ;D กระทู้แรกของผมหลังซุ่มอ่านอยู่นาน

เดิมผมใช้ e90 ครับ อายุ6ปีละ
ว่าจะเปลี่ยนสร้างหนี้สินให่้ตัวเองหน่อย

แฟนบอกว่าอยากให้ย้ายค่าย ถ้าไม่ย้าย คงไม่พ้น F30 แน่นอน เพราะรู้สึกว่าคุ้มเงินจริงๆ
พอจะย้ายค่าย  เอาที่มันนิยมหน่อยคงไม่พ้น MB แน่แท้ และแฟนชอบเป็นทุน เนื่องจากต้องเดินทางด้วยกัน ต้องเอาใจคนนั่งครับ
ไม่อยากฟังเค้าบ่นตลอดเวย์ (เคยไปเอา March มาขับในเมือง ผลคือขายทิ้งไปละเพราะทนเค้าบ่นไม่ไหว ฮ่าฮ่า)

ปลายปีที่แล้ว ยังไม่เห็น CLA และ New E Class ผมเลยไปจอง  A-250 มาช่วงงาน
สั่ง option อีกหน่อย เพิ่มอีก 90,000
เห็นราคาแล้วได้แต่ถามตัวเอง อีกนิดก้อ F30 แล้วนาาา
ตัวรถก้อไม่ได้เห็นดูจากรูป จากเวปเอา แล้วก้อจองไปเลย

ตอนหลังเห็น CLA ใจก้อโลเล แต่กว่าจะมาก้ออีกเป็นปี ผมอยากซื้อรถแล้ว อารมณ์คันๆยังไงก้อต้องจัดสักคัน ชีวิตไม่มีหนี้แล้วเอื่อยๆ
งานล่าสุดได้เจอ  E300 เข้าไป อยากได้ระบบ แต่ไม่ชอบลุคกับตกแต่งภายใน

หลังจากไปงานรอบล่าสุด
" ทางเซลล์แจ้งแล้วว่ารถผมได้เดือน มิย นี้แล้วครับ มีกำหนดการมาแล้ว"

ค่อนข้างดีใจที่จะได้รถเร็ว
ตอนนี้ผมคาใจนิดหน่อย เพราะคุณแฟนไปดูในงานแล้วบ่นว่า A250 เล็ก ตกแต่งภายในดูไม่แพง นั่งแล้วอึดอัดกลัวนั่งนานไม่สบาย(ก้อมันอารมณ์าปอร์ตนี่ค้าาบบ เค้ากังวลนั่งยาวๆเมื่อย)  กับท้ายไม่สวย(อันนี้เห็นด้วยนิดๆ)   ยังบ่นว่ารถขนาดพอๆกับ Jazz ด้วยนะ ช้ำจริงๆ (ไม่จริ๊งงงง)
ท่าทางเค้าอยากได้ E300 แต่เค้าบอกว่า ถ้าผมไม่ชอบลุคก้อไม่เอาก้อได้  (ผมไมชอบทั้งนอกและในของ  E300 ยกเว้นตัว AMG ที่ผมว่าเกินงบไป)
ผมเองก้ออยากรู้ว่า Hybrid ของ E300 ใช้ได้ดีจริงๆไหมครับ

การใช้งาน ผมออกนอกเมืองบ่อย ออกทีวิ่งยาวเกิน100km
แฟนผมคาใจเรือง A250 สามารถออกนอกเมือง ได้ปลอดภัยสู้ e90 คันเก่าผมไหมครับ
เค้าว่า เครื่องแรงกว่า แต่ขนาดเล็กลง ไม่น่าจะปลอดภัย ช่วงล่างจะดีเหมือน MB อื่นๆหรือไม่
และนั่งยาวๆ เบาะแบบนี้ มันจะเมื่อยไหม ทัศนวิศัยดีไหมเพราะเบาะสูง
การใช้น้ำมันเปลืองหรือเป่า?
ใครพอจะออกความเห็นช่วยผมได้มั่ง จะเอาไปคุยให้แฟนสบายใจ ไม่งั้นตอนออกมาก้อคงโดนบ่น แล้วต้องขายอีก

ถ้าไม่ได้ซื้อก้อต้องรีบขายจองแล้วไปเอารุ่นอื่น มีแนะนำไหมครับ งบไม่เกิน 3.5ล้าน
แต่ผมชอบอารมณ์สปอร์ทของ A ตัวนี้นะ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านและตอบทุกท่านครับ

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
ถ้าตามความเห็นผมงบถึงก็ไป e300 เลยครับ
อันนี้น่าจะหายห่วงทุกเรื่อง ขับไปซักปีค่อยเอามาแต่งยังไม่สาย
เพราะพื้นฐานมันสวยอยู่แล้ว

แต่ถ้าถามว่า a250 ออกต่างจังหวัดได้ไหม ขอบอกว่าเหลือๆครับ
เครื่องสองร้อยกว่าม้า ไม่น่าห่วง ช่วงล่างก็ amg สบายๆครับ

เรื่องเบาะก็เหมือนกัน
มันเหมือนจะนั่งไม่สบาย แต่ผมไปลองนั่งมาทั้ง volvo v40
bmw f30 ผมว่าเบาะ a class นั่งสบายสุด (เบาะหน้านะครับ)
เพราะรู้สึกว่าเบาะหน้ามันจะใหญ่ที่สุดแล้วใหญ่กว่า f30 อีก

แต่ส่วนตัวผมเชียร์ a250 ครับ ดูไม่แก่ดี

ออฟไลน์ Vage

• Jr. Member
  • **
ผมว่า ส่วนใหญ่ในประเทศไม่มีใครเคยลอง A Class จริงๆสักคน เลยให้คำตอบไม่ได้แบบเต็มปาก

แต่ถ้าเป็น A Class ตัวเก่า เคยนั่งของเพื่อน วัสดุจะคนละเกรดกับรุ่น C Class ขึ้นไปนะครับ แล้วก็ภายในเล็ก นั่งนานๆไม่สบาย เหมาะกับ การเป็น City Car มากกว่า

(ต่างประเทศก็ใช้รุ่นนี้เป็น City Car)

ความนุ่มนวล คงคนละเรื่องกับ E-Class นะครับ  ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

อ่านคำถามอยู่สองสามรอบ

ผมขอเสนอว่า

ให้แฟนตัดสินใจครับ ซื้อรถพรีเมี่ยมครั้งนึง เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา เงินที่หายไปซื้ออีโคคาร์มาขับได้เลย

ไม่คุ้มครับ ถ้าหลักๆ คือต้องนึกถึงแฟนเราก่อน
ควรจะให้เค้าเลือกเลยครับ

แล้วอะไรที่ดีๆ มันจะตามมาเองในที่สุด........................

ออฟไลน์ Monn

อ่านแล้วแอบงงด้วยคน แต่ประมาณว่า แฟนน่าจะเป็นคนเลือกละนะ ไม่น่าใช่คุณ 555

หาก e90 อยู่ จะไป MB ผมว่าต้อง C หละ หากคุณไป A ผมว่ามันจะเล็กลงไหม (แต่เทียบกะ jazz นี่ ใจร้ายจัง อิอิ)

เป็นผม เอา F30 328i  จบเลยทีเดียว  หรือหากอยากเอาใหญ่ๆ ขับสบายๆ 520i หรือ 520d ก็ได้ ขยับงบนิดเดียวเอง ผมว่าตอบโจทย์ดีกว่าไหม และเห็นว่าวิ่งไกลด้วย 100km เอารถใหญ่หน่อย น่าจะนั่งสบายกว่า (สำหรับแฟน) ผมว่าคนขับไรก็ได้ แต่คนนั่ง ชอบนั่งรถกว้างๆ หน่อย เชื่อเหอะ ไม่งั้นต้องมาขายทิ้ง เซ็งป่าวๆ 

ปล. ไป march จาก E90 ไม่แปลกใจที่ต้องขายทิ้งครับ อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ gizmo

• Newbie
  • *
มาตอบสั้นๆตามหัวข้อกระทู้ละกัน คือของผมเมื่อ 3อาทิตย์ที่แล้ว salesแจ้งว่าจะได้รถไม่เร็วกว่า พ.ค.
เป็น A250 จองตั้งแต่หลังงานเปิดตัว2วัน ก่อนงานmotor expoครับ

ตอนจองผมยังไม่เห็นรถจริงๆเลย อารมณ์ล้วนๆ ที่showroom (ราช ..) ยังแทบไม่มีข้อมูลอะไรให้เลย optionมาแจ้งเพิ่มหลังจากนั้น ได้รายละเอียดจากเพื่อนๆในHLMเป็นหลัก
เห็นว่าตอนนี้ในงานมีให้ลองขับนิครับ พาแฟนไปนั่งซะรอบสองรอบ อาจจะติดใจ

ออฟไลน์ scotch_fillet

ผมว่าต้อง E แล้วล่ะ
แม้ว่า A250 จะขับสนุก นั่งสบาย แต่หูอาจชาเมื่อเดินทางด้วยกัน
อาการเริ่มต้นคือ ...

"เค้าบอกตะเองแล้วววววววว"

"นี้น่ะ... ถ้าตอนนีั้นตะเองไปซื้อ ... "

ที่ตามมาน่าจะเดาได้ครับ :P

ออฟไลน์ mike77

• **
ผมได้พูดคุยกับเซลในงาน motor show ครั้งนี้ ได้ข้อมูลมาดังนี้
- เปิดจอง CLA แล้วนะคับ เขาจะเขียนไปว่าจอง C แต่ระบุว่าลูกค้าจะเปลี่ยนเป็นตัว CLA ซึ่งเซลบอกว่าราคาไม่เกิน 3mb ครับและรับรถประมาณเดือน 8 คับ
ส่วนตัวรอ CLA อยู่เหมือนกัน แต่ไม่ได้จองครับ อยากเห็นรถก่อน
- New e class เพิ่งรู้ว่า ตัว e200 ไม่ได้ไฟแบบตัว y คว่ำนะครับ เป็น ฮาโลเจน, แต่เปลี่ยนได้เพิ่ม 2 แสน ใครอยากได้ไฟแบบใหม่ ต้องข่ายสัก 3.7mb ขึ้นไปครับถึงจะหล่อ
- F30 320i standard มีจริงครับ เปิดจองในงาน ราคา 2.25Mb แต่เซลล์ถามก่อนเลย รู้มาจากใหน

****ถ้าใครมีข้อมูลอะไรมาแชร์กันบ้างนะคับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมว่าไป ME แล้วไปลอง A ที่คุณแฟนอยากได้ จะได้เปลี่ยนใจทันอยู่

แต่ CLA มันก็A ต่อตูด นั่งหน้าคงเหมือนกัน แต่หลังอาจมีหัวโน

ออฟไลน์ ole_win_ter

• Newbie
  • *
ผมก็เปลี่ยนจองจากA class เป็น CLAเรียบร้อยแล้วครับ ตอนจองก็ไม่เคยเห็นรถ
ไปวันงานนี่เปิดท้ายดู รถเข็นลูกใส่ไม่ได้ครับ แล้วดูconcept style coupeขนาดก็ดูใหญ่กว่าA classพอควรนะครับหรือผมคิดไปเองไม่รู้

จะเปิดตัวพคนี้ครับรับรถไตรมาส3 แต่ออปชั่นต่างๆไม่รู้เลยครับ จองเพราะอารมณ์ล้วนด้วยคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2013, 18:34:43 โดย ole_win_ter »

ออฟไลน์ KIAT

• Full Member
ไม่เคยเห็น แต่จองด้วยคนครับ จองแบบงงๆ มีใครสนใจรับต่อมั้ยครับ หลังไมค์มาได้นะครับ  ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ถ้าจะเอาใจคนนั่งอ่ะผมว่า a250 ไม่ค่อยเหมาะครับ เพราะ สื่อต่างประเทศบอกว่า รถเนี่ยขับสนุกจิงๆ แต่ก็แข็งเกินไปด้วย  แข็งเกินความจำเป็นด้วยซ้ำ  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมก็ยังไม่แน่ใจว่ามันจะแข็งขนาดไหน เพราะความพอใจของคนมันไม่เท่ากันทุกคน อ่ะ ครับ บางคนอาจว่าแข็งบางคนอาจบอกว่าแน่นดี อย่างผมกะพ่อผม พ่อผมยืม GTI ไปลองดูก็บอกว่ากระด้าวมาก เค้าบอกว่า E60 เค้าแน่นกำลังดี แต่เท่าที่ผมขับรถผมบ่อยๆ GTI ผม แน่นกำลังดี แต่ E60 กลับรู้สึกย้วย  ??? เพราะฉะนั้น ลองพาคุณเธอไปนั่งดูก่อนครับ แล้วบอกเลยว่าคุณเธอชอบประมาณไหน ไม่เช่นนั้นจะโดนแบบผม พอขับผ่าน scirocco ทีไรจะโดนเหน็บว่า เห็นมั้ย scirocco สวยกว่าตั้งเยอะ บอกแล้วให้เอา scirocco ไม่เชื่อ พอฟังบ่อยก็สูญเสียความมั่นใจเหมือนกันนะครับ คนอื่นไม่ว่า แต่สำหรับแฟนนี่มันมีผลพอสมควร

ปล.พูดแล้ว เด๋วรอ scirocco ใหม่มาแล้วเทรินให้แมร่งเลย บ่นอยากได้ดีนัก

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
ใจผมชอบ e facelift มากกว่า a  แต่เงินในกระเป๋า บอก a พอแว้ว 555
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ LaTeX

ผมเคยเห็นนอกโชว์รูมแล้วนะครับ จอดอยู่ที่วัดปากน้ำสุพรรณฯ
ตัว A250ครับ มองไกลๆในลานจอดสงสัยว่า AหรือM2 ต้องถอยหลังไปดูสรุปว่าเป็นA250สีน้ำเงิน งามมากครับ ;D

ออฟไลน์ panjap

A มันขับล้อหน้า
E มันขับล้อหลัง และใหญ่กว่า มาก

ผมว่า สองคันนี้ เทียบกันแล้ว E ขับแล้วมั่นคงกว่ามาก แบบไม่ต้องลอง A เลย

ออฟไลน์ Pisces

• **
วันนี้พึ่งเห็นของจริง ป้ายแดง วิ่งที่ราชพฤกษ์ครับ
ไฟหน้าพอไหว มี DRL แต่ตูดไม่สวยอย่างแรงครับ
ถ้าอยากได้ใหญ่หน่อยไม่ลองดู b class เหรอครับ

ออฟไลน์ gizmo

• Newbie
  • *
ถ้าจะพูดเรื่องนั่งสบาย E คือตัวเลือกเหนือ Aแน่นอน ไม่ต้องสืบ

กรณีของผม มั่นใจว่าA250 ดีกว่าเดิมในทุกด้านแน่ เพราะจะเอามาแทนCooper S Clubman
กระเทือนน้อยกว่าเดิมแน่ เข้าออกง่ายกว่าแน่(เดิม2ประตูกว่า) อัตราเร่งก็เช่นเดียวกัน(7 วิกว่า กับ 6กว่า)
ที่จะต้องเสียสละ เท่าที่เห็นก็เรื่องขับสนุก และพื้นที่เก็บของท้ายรถ
เลยตัดสินใจได้ง่ายขึ้นนิสครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่รักคันเก่านะครับ ลูกโตขึ้นแล้ว ทำให้โจทย์เปลี่ยนไป

คงต้องถามใจตัวเอง (แต่ถามแฟนด้วยนะ) ว่าจริงๆเราต้องการอะไร

ออฟไลน์ golfhahahoho

• **
ผมใช้ B อยู่ครับ โดยรวม ใช้มา6 เดือน ประหยัดและเครื่องแรงมาก เรื่องความปลอดภัย ไม่แพ้ ขับหลังแน่นอนครับเอาไป เหนือ รอบ ใหญ่ๆ มาแล้ว ขึ้น ม่อนแจ่ม นี้ ตามโค้ง นี้ แรงบิดมาไม่ต้องลุ้น เลยครับ  ดีตรงที่รถมันนำเข้าทั้งคัน ครับ วัสดุ โดยรวมผมว่าดีกว่า ตัว C ปัจจุบัน ครับ าำหรับ A พึ่งจองไป ในงาน ME นีแหละครับ ให้แฟน ขับ ตอน แรกก็จะไป V40 แต่ พอแฟนไปดู ก็เอา A เลยครับ รูปแบบมัน sport กว่า อีกอย่าง ผมขับ B ซึ่งใหญ่อยู่แล้ว ก้เลยเอา A แบบไม่ลังเล เครื่อง 122 แรงเหลือๆ ครับ เดียวไปติดกล่อง Plug and play เอาครับ

ออฟไลน์ Parinceo

A ผมว่านั่งไม่สบาย ทั้งขนาด และ รูปทรงหลังคาที่ลาดลงมาทำให้รถแคบลงไปอีกครับ
ถ้าขับ ผมขับได้คนเดียว และอีกคนนั่งข้างครับเพราะปรับเบาะแบบผมนั่งแล้ว คนนั่งหลังอึดอัดมากครับ (ผม182ซม.)
วัสดุมาอีแบบเดียวกับ X1 เลย พลาสติกหลายชิ้นนี่ก๊องแก๊งพอตัว คนละเกรดกับ C class จริงๆครับ

ถ้าโจทย์เป็น MB จริงๆ เอา C250 ครับ ถึงใกล้จะตกรุ่นแล้ว แต่ก็อีกซัก 1-2ปีแหละน่า นั่งพอได้ สบายกว่า A ทั้งหน้าและหลัง
ถ้าเงินถึงก็ E200 หรือ E300 ตัวใหม่ไปเลย รับรองว่าคุณคนนั่งข้างๆต้องนั่งสบาย เลิกบ่นแน่นอน

ถ้าเอาอะไรก็ได้ในงบ ผมจบที่ 520d ตัวก่อนไมเนอร์ ตอนนี้เห็นลดกันอยู่ แสน สองแสน 3.69 เหลือ 3.49 พอดีงบเลยครับ
อันนี้นั่งสบาย ขับหลัง รถใหญ่กว่า น่าจะให้ความมันใจในความเร็วสูงมากกว่าครับ

ปล. A หน้าสวย แต่ตูดขี้เหร่ครับ 1 series ก็มาแนวเดียวกัน Audi สวยกว่าหน่อย แต่คลาสนี้ไม่ปลื้มไฟท้ายซักรุ่น  :-\
ซีรีย์ 1 ผมว่าแคบกว่า A class อีก รุ่นต่อไปน่าจะดีกว่านี้

ออฟไลน์ Blur

กังวลความปลอดภัยก็น่าจะใหญ่ขึ้น ไม่ดู F10 ละครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาใจคนนั่ง

F30 ตอบโจทย์ได้นะครับ ตัวนี้ไม่แข็ง ดิบ เถื่อนแบบ e90 ออกแนวสุนทรีย์ขึ้น

แต่ถ้าจะเอาค่ายตราดาวเพราะ ผบ ชอบเป็นทุนเดิมแล้วเทียบคลาสเท่าe90 เป็นผมรอ w205 ครับ

ไม่ก็โดดไป E Facelift ครับ หรู ทันสมัยกว่าเดิมอีกแฮะ สวยมากๆครับ ผมหล่ะยิ่งชอบเลย

ออฟไลน์ Bond007

ถ้าจะเอาใจคนนั่งอ่ะผมว่า a250 ไม่ค่อยเหมาะครับ เพราะ สื่อต่างประเทศบอกว่า รถเนี่ยขับสนุกจิงๆ แต่ก็แข็งเกินไปด้วย  แข็งเกินความจำเป็นด้วยซ้ำ  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมก็ยังไม่แน่ใจว่ามันจะแข็งขนาดไหน เพราะความพอใจของคนมันไม่เท่ากันทุกคน อ่ะ ครับ บางคนอาจว่าแข็งบางคนอาจบอกว่าแน่นดี อย่างผมกะพ่อผม พ่อผมยืม GTI ไปลองดูก็บอกว่ากระด้าวมาก เค้าบอกว่า E60 เค้าแน่นกำลังดี แต่เท่าที่ผมขับรถผมบ่อยๆ GTI ผม แน่นกำลังดี แต่ E60 กลับรู้สึกย้วย  ??? เพราะฉะนั้น ลองพาคุณเธอไปนั่งดูก่อนครับ แล้วบอกเลยว่าคุณเธอชอบประมาณไหน ไม่เช่นนั้นจะโดนแบบผม พอขับผ่าน scirocco ทีไรจะโดนเหน็บว่า เห็นมั้ย scirocco สวยกว่าตั้งเยอะ บอกแล้วให้เอา scirocco ไม่เชื่อ พอฟังบ่อยก็สูญเสียความมั่นใจเหมือนกันนะครับ คนอื่นไม่ว่า แต่สำหรับแฟนนี่มันมีผลพอสมควร

ปล.พูดแล้ว เด๋วรอ scirocco ใหม่มาแล้วเทรินให้แมร่งเลย บ่นอยากได้ดีนัก

โดนใจๆ

• Newbie
  • *
ขนาดภายในห้องโดยสาย A250 ใหญ่กว่า Jazz มากไหมครับ
แฟนบอกว่าเท่ากัน ไม่มีหลักฐานไปแจงครับ  >:(

ออฟไลน์ ssongsetwut

• Newbie
  • *
วันนี้ผมเห็นคุณลุงกับคุณป้าที่อังกฤษ ขับ A250 สีน้ำเงินเงาวับมาแต่ไกล สวยมากกกก ครับ  :o
พอมาถึงใกล้ๆ ทั้งคู่ในดูอายุ เหลือแค่ 20 ต้นๆเลย  8)

• Newbie
  • *
วันนี้ผมเห็นคุณลุงกับคุณป้าที่อังกฤษ ขับ A250 สีน้ำเงินเงาวับมาแต่ไกล สวยมากกกก ครับ  :o
พอมาถึงใกล้ๆ ทั้งคู่ในดูอายุ เหลือแค่ 20 ต้นๆเลย  8)

ผมอายุ 20 จะเหลือเท่าไหร่เนี่ยครับ 555