ผู้เขียน หัวข้อ: ของดีในbt50pro ที่เพิ่งรู้  (อ่าน 9348 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
ของดีในbt50pro ที่เพิ่งรู้
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 12:37:36 »
ซื้อรถมา3ปีครึ่งเพิ่งรู้ว่ามีระบบ เตือน เมื่อเปิดไฟเลี้ยวไว้นานๆ ตอนแรกก้องง ว่าขับรถอยู่ดี เสียงเตือนดังๆในรถมันคืออะไรนะ ไฟโชว์ก้อไม่มี ก้อเลยไปสังเกตุเห็นว่าเราเปิดไฟเลี้ยวค้างไว้นี่หว่า แต่ไม่รู้เปิดไว้ตั้งแต่เมื่อไหร่ พอกดปิดไฟเลี้ยว เสียงเตือนหยุดดังทันที เลยคิดว่า เออ ก้อดีนะ ระบบแบบนี้ ไม่รู้รถกระบะยี่ห้ออื่นๆมีมั้ย ลองแชร์กันดูคับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
Re: ของดีในbt50pro ที่เพิ่งรู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 12:46:34 »
เข้าใจมาตลอดว่ารถรุ่นใหม่หลังๆนี้ ไฟเลี้ยวดับเองเมื่อคืนพวงมาลัยนะ
รอผู้รุ้ท่านอื่น
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ johnlee

Re: ของดีในbt50pro ที่เพิ่งรู้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 12:49:46 »
เข้าใจมาตลอดว่ารถรุ่นใหม่หลังๆนี้ ไฟเลี้ยวดับเองเมื่อคืนพวงมาลัยนะ

น่าจะเลี้ยวโค้งกว้าง พวงมาลัยเลยหมุนไม่ถึงล้อค พอคืนพวงมาลัยก้านไฟเลี้ยวเลยไม่เด้งคืนไงครับ

แต่ผมจะได้ยินตลอดนะ หรือไม่ก็มองจอไมล์เป็นระยะๆ ก็จะรู้ว่าไฟเลี้ยวไม่เด้ง

หรือมองก้านไฟเลี้ยวก็รู้ว่ามันผิดตำแหน่ง

ถ้าขับรถไม่มองถนนอย่างเดียว ไฟเลี้ยวไม่มีทางค้างได้นานครับ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 12:55:09 »

น่าจะเลี้ยวโค้งกว้าง พวงมาลัยเลยหมุนไม่ถึงล้อค พอคืนพวงมาลัยก้านไฟเลี้ยวเลยไม่เด้งคืนไงครับ

แต่ผมจะได้ยินตลอดนะ หรือไม่ก็มองจอไมล์เป็นระยะๆ ก็จะรู้ว่าไฟเลี้ยวไม่เด้ง

หรือมองก้านไฟเลี้ยวก็รู้ว่ามันผิดตำแหน่ง

ถ้าขับรถไม่มองถนนอย่างเดียว ไฟเลี้ยวไม่มีทางค้างได้นานครับ อิอิ
ปกติ ผมก้อไม่เคยลืมนะเรื่องไฟเลี้ยว มันจะดีดกลับเอง แต่เมื่อวานตอนขับรถผมเปิดเพลง และคุยกับแฟนจนเพลิน ไม่ได้สังเกตุอะไรเลย จนมีเสียงเตือนดังมานี่แระครับ ขับรถมา3ปีครึ่งเพิ่งรู้

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 13:38:54 »
ปรกติเวลาเปิดไฟเลี้ยว มันก้อมีเสียงติ๊ก ต่อก ดังอยู่เเล้วนี่ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 13:43:19 »
ปรกติเวลาเปิดไฟเลี้ยว มันก้อมีเสียงติ๊ก ต่อก ดังอยู่เเล้วนี่ครับ
ใช่ครับมีเสียง แต่ผมเปิดเพลงเลยไม่ได้ยินครับ

ออฟไลน์ Jo_Jungko

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 13:50:54 »
ดราก้อน อาย ผม ดังทั้งเสียงและมีไฟกระพริบ แต่ถ้าเลี้ยวไม่มาก เหมือนเราหมุนหักพวงมาลัยไปหน่อยเดียวแล้วคืนกลับมันจะไม่กลับครับ มันก็จะติดอยู่แบบนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 14:22:51 »

เสยงติ๊กต๊อก มีอยู่แล้วครับ (แต่ไม่ดังนัก)  .... รุ่นนี้ ถ้าเปิดไฟเลี้ยวคาไว้นาน จะมีเสียงเตือนอีกแบบครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 14:27:25 »
ใช่ครับมีเสียง แต่ผมเปิดเพลงเลยไม่ได้ยินครับ

มองจอไมล์บ้างนะ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 14:48:33 »

มองจอไมล์บ้างนะ อิอิ
ยอมรับว่าคุยกับแฟนจนเพลินคับ ลืมดู เปิดเพลงด้วย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 15:31:45 »
เสียงร้องเตือนยังไงครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 16:03:53 »
แปลกใจว่าทำไมไม่ดีดกลับ สงสัยเลี้ยวไม่มาก

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 16:13:53 »
แปลกใจว่าทำไมไม่ดีดกลับ สงสัยเลี้ยวไม่มาก
ปกติมันก้อกลับเองนะครับ ผมไม่แน่ใจว่ามือผมไปโดนเองป่าว เพราะคุยกับแฟนเพลินจริงๆ หลังจากที่ผมยูเทิร์นแล้ว ก้อไม่ได้เลี้ยวไหนอีกเลย ตรงมาอีกหลายกิโลมากๆ กว่าเสียงเตือนมันจะดัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 16:15:18 »
เสียงร้องเตือนยังไงครับ
เป็นเสียงแจ้่งเตือน ดังตื๊ดๆ ตลอดเวลาเลยครับ จนผมปิดไฟเลี้ยว มันถึงจะหยุดดัง

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 16:26:24 »
ใช้bt50pro รุ่นย่อยอะไรอยู่หรือคับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 16:31:16 »
ใช้bt50pro รุ่นย่อยอะไรอยู่หรือคับ
ผมใช้ตัว 4ประตู ยกสูง เกียร์ธรรมดา ปี2012 ตอนออก ราคา 781000 มีถุงลมหั้ยแค่1ใบ ฝั่งคนขับครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 18:20:21 »
รุ่นนี้เสียงไฟเลี้ยวค่อนข้างจะเบากว่ารุ่นอื่นๆครับ

ออฟไลน์ pongsadja

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 20:04:34 »
ซื้อรถมา3ปีครึ่งเพิ่งรู้ว่ามีระบบ เตือน เมื่อเปิดไฟเลี้ยวไว้นานๆ ตอนแรกก้องง ว่าขับรถอยู่ดี เสียงเตือนดังๆในรถมันคืออะไรนะ ไฟโชว์ก้อไม่มี ก้อเลยไปสังเกตุเห็นว่าเราเปิดไฟเลี้ยวค้างไว้นี่หว่า แต่ไม่รู้เปิดไว้ตั้งแต่เมื่อไหร่ พอกดปิดไฟเลี้ยว เสียงเตือนหยุดดังทันที เลยคิดว่า เออ ก้อดีนะ ระบบแบบนี้ ไม่รู้รถกระบะยี่ห้ออื่นๆมีมั้ย ลองแชร์กันดูคับ
ของผมก็มีนะครับ โคโลราโด้สี่ประตูครับ มีเตือนเหมือนกันครับผม อิอิ
กรณีลืมคือเปิดตอนอยู่ทางตรงแบบว่าจะเลี้ยวแล้วเปิดนานเกินโดยที่ไม่ปิดมันจะเตือนครับ แต่ถ้าหากเปิดแล้วหมุนพวงมาลัยก็ดีดกลับปกติครับ

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 20:42:53 »
เปิดไว้เกิน 4 กม. มันจะเตือนครับ เรนเจอร์ก็เช่นกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 21:10:56 »
อ้าว ไม่ได้ยินเสียงไฟเลี้ยวหรอครับ
ดังมานานจนมันมีเสียงเตือน ฮาๆ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 21:38:11 »
อ้าว ไม่ได้ยินเสียงไฟเลี้ยวหรอครับ
เปิดเพลงคับ คุยกับแฟนด้วย ไม่ได้ยินเลย

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 22:01:57 »
มีงี้ด้วย
One Day.

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 23:15:34 »
มีครับ

มันดังติ้งๆๆ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 01:31:34 »
คนลืมปรับไฟเลี้ยวกลับแปลกตรงไหนครับ?

บางทีแค่เปิดไฟเลี้ยวแล้วเปลี่ยนเลนมันก็ไม่ดีดกลับให้ในกรณีที่ค่อยๆ ซึมออก
หรือบางท่านเปิดไฟเลี้ยวเพื่อจะเปลี่ยนเลน แต่เปลี่ยนไม่ได้ ก็เลยช่างมันลืมปิดก็มี
รถหลายๆ รุ่นสมัยนี้ไฟเลี้ยวเบามากยิ่งรถบางรุ่นสามารถเร่ง-เบา เสียงไฟเลี้ยวได้เลย

ผมเห็นเกือบทุกวันเลยคนลืมปิดไฟเลี้ยวเนี่ย ซึ่งเป็นตั้งแต่รถคันละ หลักแสน จนถึงหลักล้าน
ซึ่งระบบนี้ถือว่าดีมากๆ เพราะหลายครั้งขับตามรถลืมปิดไฟเลี้ยวแล้ว งง ว่าตกลงจะเอาไงแน่
จะเข้าไม่เข้า จะเลี้ยวไม่เลี้ยว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 06:11:18 »
ใน Ranger + Everest เสียงกระพริบไฟเลี้ยวมันดังเบาลงได้ด้วยนะครับ เช่น ถอย แล้วเซ็นเซอร์เตือน หรือ Cross traffic เตือน มันจะหรี่วิทยุ และก็เสียงเตือนไฟเลี้ยวจนเบามาก อ้อ อีกอย่างคือมันเบาแอร์ให้ด้วยไม่ให้เป่าแรง  กับอีกกรณีคือ ไม่คาดเข็มขัดนิรภัย เสียงไฟเลี้ยวจะเบาจนไม่มีเสียงถ้าเสียงให้เตือนคาดเข็มขัดดัง

กรณี BT50 ถ้าอยากฟังเสียงเตือนแบบเปิดไฟเลี้ยวค้างคือวิ่งไปช้าๆ แล้วเปิดประตูน่าจะเสียงเดียวกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2016, 06:12:54 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 09:11:56 »
เสียงเตือนไฟเลี้ยว เสียงจะดังเหมือนเสียงไม่คาดเข็มขัด ครับ เสียงเตือนเหล่านี้ จะเตื่อนที่
1.รถวิ่ง แล้วปิดประตูไม่สนิท
2.รถวิ่งอยู่แล้วประตูถูกเปิดจากด้านใน
3.(เฉพาะรุ่นเกียร์ AT ) ถ้าเราใส่เกียร์ N  แล้วเปิดประตูคนขับ
4.ไม่คาดเข็มขัดนิรภัย(ตั้งปิดได้)
5.เตือนระดับน้ำมัน ทุกๆ 10 กิโลที่ Rang ลดคือเริ่มต้นดังที่ rang เหลือ 80 ลงไป

และยังมีระบบเซฟตี้อื่นๆ ในรถที่ซ่อนอยู่อีกเพียบครับ เช่น
1.ถ้าเราเปิดไฟในรถทิ้งไว้ แล้วลืมปิด มันจะติดอยู่ประมาณ 20 นาที ไฟในรถจะดับเอง(โดยที่เราปิดประตูทุกบานแล้ว ถ้าแง้มประตูไว้จะไม่ดับ) โดยไม่ต้องกังวลว่าแบ็ตจะหมด
2.วิทยุรถ สามารถเปิดแบบไม่ต้องใช้ กุญแจไขได้ 1 ช.ม.  ป้องกันแบ็ตหมด
3.ถ้าเราจอดรถข้างทางเพื่อซื้อของ ในเวลากลางคืน เราสามารถเปิดไฟหรี่ด้านหน้า และไฟท้ายได้ ด้วยการยกไฟเลี้ยวข้างไดข้างนึง(ยกข้างไหนไฟติดข้างนั้นและต้องดับเครื่องยนต์) เพื่อเป็นสัญญาณไฟ โดยที่ไม่ต้องเปิดสวิทไฟใหญ่ เพื่อเป็นสัญญาณให้กับรถที่ขับไปมา ช่วยในการประหยัดแบ็ตรถยนต์
4.สามารถตั้งล๊อตประตูทั้ง 4 บาน แบบ ออโต้ หรือ ไม่ออโต้ ก็ได้ 

ใครใช้ BT50 PRO อยู่ ได้ลองใช้กันมั้งยัง ...

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 09:57:17 »
เสียงเตือนไฟเลี้ยว เสียงจะดังเหมือนเสียงไม่คาดเข็มขัด ครับ เสียงเตือนเหล่านี้ จะเตื่อนที่
2.รถวิ่งอยู่แล้วประตูถูกเปิดจากด้านใน
3.(เฉพาะรุ่นเกียร์ AT ) ถ้าเราใส่เกียร์ N  แล้วเปิดประตูคนขับ
4.ไม่คาดเข็มขัดนิรภัย(ตั้งปิดได้)
5.เตือนระดับน้ำมัน ทุกๆ 10 กิโลที่ Rang ลดคือเริ่มต้นดังที่ rang เหลือ 80 ลงไป

และยังมีระบบเซฟตี้อื่นๆ ในรถที่ซ่อนอยู่อีกเพียบครับ เช่น
1.ถ้าเราเปิดไฟในรถทิ้งไว้ แล้วลืมปิด มันจะติดอยู่ประมาณ 20 นาที ไฟในรถจะดับเอง(โดยที่เราปิดประตูทุกบานแล้ว ถ้าแง้มประตูไว้จะไม่ดับ) โดยไม่ต้องกังวลว่าแบ็ตจะหมด
2.วิทยุรถ สามารถเปิดแบบไม่ต้องใช้ กุญแจไขได้ 1 ช.ม.  ป้องกันแบ็ตหมด
3.ถ้าเราจอดรถข้างทางเพื่อซื้อของ ในเวลากลางคืน เราสามารถเปิดไฟหรี่ด้านหน้า และไฟท้ายได้ ด้วยการยกไฟเลี้ยวข้างไดข้างนึง(ยกข้างไหนไฟติดข้างนั้นและต้องดับเครื่องยนต์) เพื่อเป็นสัญญาณไฟ โดยที่ไม่ต้องเปิดสวิทไฟใหญ่ เพื่อเป็นสัญญาณให้กับรถที่ขับไปมา ช่วยในการประหยัดแบ็ตรถยนต์
4.สามารถตั้งล๊อตประตูทั้ง 4 บาน แบบ ออโต้ หรือ ไม่ออโต้ ก็ได้ 

ใครใช้ BT50 PRO อยู่ ได้ลองใช้กันมั้งยัง ...
แจ่มเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 12:02:02 »
นอกจากนี้ยังมีฟังก์ชั่นตรวจจับคนในรถด้วยนะครับ ว่าลืมเด็กไหมไรงี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 17:24:28 »
เปิดเพลงคับ คุยกับแฟนด้วย ไม่ได้ยินเลย

ความหวานมันบังหูไม่ให้ได้ยิน
 ::) ::) ::)

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 22:46:49 »

ผมก็เจอมาหมดแล้วเหมือนกันคับ ผมใช้2.2atอยู่ ยังมีอีกคับ ลองเปิดหน้าต่างทิ้งแล้วกดล็อคประตู จากด้านนอกแล้วยื่นมือเข้าไปในรถ สัญญาณกันขโมยก็ดังคับ อีกอย่างก็ ดึงเปิดฝากระโปงหน้ารถ แล้วออกมานอกรถแล้วกดล็อคประตู แล้วเราก็ไปเปิดฝากระโปงขึ้น สัญญาณกันขโมยก็ดัง