ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นเกี่ยวกับรถยนต์สำหรับอาชีพเซลล์ต่างจังหวัดครับ  (อ่าน 6505 ครั้ง)

ออฟไลน์ l7lElE

• Newbie
  • *
  • 520D Msport
เงื่อนไข
-งบประมาณ ประหยัดที่สุด คุ้มค่าที่สุด เพิ่งเริ่มทำงานไม่อยากเป็นหนี้ยาวครับ ไม่อยากให้เกิน 7  แสน คงจะอยู่ในกลุ่ม b segment
-รถที่ขับทางไกลแล้วสบายยยไม่เหนื่อยหรือเมื่อย ที่สุดของกลุ่ม
-รถต้องวิ่งเดือนละราวๆ 4000 กว่าโล ต่อเดือน
-ซื้อมาต้องติดแก๊สทันที

คำถามที่อยากถาม
-ควรซื้อมือหนึ่งหรือสองดีคับ
-vios คงจะเป็นคำตอบของใครหลายคนสินะครับ แต่ผมก็มีโอกาสได้ขับมันในช่วงหนึ่ง (รถแฟน) ผมว่ามันก็ดีใช้ได้ในระดับหนึ่ง แต่ผมก็ยังอยากเปิดใจ มองหาตัวเลือกอื่นๆ เลยอยากจะขอฟังความเห็น จากหลายๆท่านในที่นี้ ด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ถ้าเป็นผม ผมจะเลือก city CNG ดีกว่า

อันนี้ก็แล้วแต่นะครับ

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
ผมว่ารอ New vios 2013 ออกก่อนดีกว่าคับ

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
ผมใช้เดือนละ5000โล วิ่งกทม ตจว อาชีพเดียวกัน

วิ่งไกลเยอะๆอยากเชียร์พวก C. or D. มากกว่า อุ่นใจกว่า ปลอดภัยกว่า

หามือสองสักไม่เกินหาปีมาติดแก๊สเอา เลียร์. L. มากกว่า เพราะวิ่งไกล ไม่ต้องเสียเวลารอเติมนาน

ใช้สักสามสี่ปี ขายเลย. ซื้อมือสองมา ขายต่อ เจ็ยตัวไม่มากเท่าไร

ผมมองว่า ชีวิตอยู่ในรถนานๆเลือกเอาที่สบายๆปลอดภัยดีกว่า

ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 12:42:44 โดย prysakol »

ออฟไลน์ YenChar

ซิตี้ + LPG ครับ

สมรรถนะดี อัตราเร่งไม่ดรอปลง(LPG จูนดีๆ วิ่งดีไม่ต่างกันน้ำมันเลย)
ช่วงล่างโอเค เกาะกำลังดี แต่ไม่แข็งมากไป
ความทนทาน อะไหล่เยอะ ศูนย์ดี เข้าอู่นอกง่ายๆ ช่างทำเป็น

ถ้าไม่อยากใช้วีออส (วีออส เปลี่ยนโช๊ค 1 ชุด เกาะไม่แพ้รถช่วงล่างดีๆ)
ซิตี้ เหมาะมากๆครับ

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
กระบะ สีประตูครับ มาสด้า BT Ford ranger Izusu Dmax Mitsu triton

ออฟไลน์ HYDE--

ผมว่า city cng เหมาะมากครับ ดีทุกอย่าง ยกเว้น หาปั้มยาก ขับไกลๆ ผมว่าสบายใช้ได้เลย
กว้างแทบจะที่สุด อัตราเร่งดี ปลายไหล ช่วงล่างใช้ได้

แต่ถ้าเป็นคนมีความรู้เรื่องรถสักหน่อย เล่นมือสองก้ดีครับ เพราะจะได้ไม่เสียดายรถใหม่
แถมอาจได้รถใหญ่กว่า สมรรถนะดีกว่าป้ายแดงด้วยครับ
Accord g7 2.4
พวกรถ c segment ตัวทอป ที่พึ่งตกรุ่น เช่น civic fd mazda 3 ford focus น่าจะอยุ่ในงบ เผื่อค่าซ่อมไว้หน่อย
Fortuner 2.7 อาจจะเกินงบหน่อยนึง แต่รับรองการใช้งานหนักๆได้ดีมากๆ ทนแก้สสุดๆ ลุยได้ บรรทุกได้ แต่กระด้างหน่อย

ออฟไลน์ AMG GT

รอ vios 2013  ดีกว่านะครับ  ไม่ก็  city ตัวท๊อป+lpg  ครับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

Toyota Altis หน้าแบน ปี 2008-2012

ติด LPG ได้เครื่องยนต์ 1.6 , 1.8 รุ่น top ก็ 2.0

รูปร่าง หน้า-หลังยาว  ขับทางไกลดีกว่ารถสั้นๆ

ซ่อมง่าย อะไหล่แท้ ก๊อปแท้ OEM

ไปลองของเพื่อนมาครับ....แอร์หนาวมาก >.<
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ Oldsmobile

• **
แนะนำรถรุ่นเก่าแต่คุ้มค่าครับ
C-Segment ไม่เกิน 7 แสน ติด CNG เรียบร้อยแล้ว

Mitsu Lancer CNG ป้ายแดง

http://www.mitsubishi-motors.co.th/th/Lancer-1.6GLX/Price-Spec

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช้รถเยอะนะครับ เชียร์มือ2 ครับ ดูแลดีๆหน่อย

ซื้อมือ1 มาวิ่งแบบนี้ แถมติดแก๊สเสียดายครับ แต่ถ้าไม่เสียดายก็จัดไปเลย

ส่วนจะเลือกอะไรนั้นสุดแล้วแต่ครับ เยอะแยะมากมายเลย

ออฟไลน์ simcity

แนะนำเป็น C -segment มือสองสภาพใหม่ๆครับ อาจจะเป็น Altis 1.8

รถซัก 1-2 ปี วิ่งประมาณ 2-3หมื่นกิโล ในงบ 7 แสน

แล้วติดแก๊สใช้ยาวๆเลย

ออฟไลน์ Cleaner

• **
คิดว่าอัลติสหน้าหมูดูจะเหมาะสมที่สุดแล้วนะเพราะ ตจว. จะพอหาอะไหล่ได้บ้าง เป็นรถที่มีกำลังดี ขนาดพอเหมาะ วัสดุดูๆแล้วจะดีกว่ารุ่นหลังอีกนะ ที่สำคัญติดแก็สได้คล่องมือช่างทุกราย

ถ้าเป็นรถใหม่อย่าง VIOS ที่แม้จะมีรถวิ่งเยอะขนาดไหน สำหรับ ตจว. แล้วยังไม่ค่อยมีคนสต๊อคอะไหล่รอไว้ครบๆหรอกครับ เพราะมันยังใหม่การสึกหรอตามอายุยังไม่มาก พวกร้านอะไหล่ยังไม่สั่งเข้ามาเก็บไว้ จะสั่งไว้ก็ต่อเมื่อมีลูกค้ามาสั่งกับร้านเป็นรายการไป กับ CITY ยิ่งไม่ค่อยมีอะไหล่เก็บเลย เพราะส่วนใหญ่รถพวกนี้จะเข้าอู่ประกันเกือบทั้งหมด ประกันจะจัดหาอะไหล่เองไม่ต้องวิ่งหา เลยไม่ได้วิ่งหาตามร้านอะไหล่เท่าไร

และพวกอะไหล่เทียบ ก็มีให้กันครบๆ

แต่ตัวอัลติสหน้าหมูมันเริ่มถึงเวลาเสื่อมอายุแล้ว (ไม่ใช่กรณีชนมาต้องเปลี่ยนนะครับ)

พอลูกค้าเริ่มถามหาอะไหล่เยอะ > ร้านอะไหล่ก็เริ่มสต๊อคอะไหล่เก็บ > เกิดพังขึ้นมากลางทางเข้าอู่ซ่อม > อู่หาอะไหล่ง่าย อาจจะไม่ต้องรอนานข้ามคืนก็ซ่อมเสร็จ

ออฟไลน์ RATTAPON

• **
ใช้งานมากเดินทางตจว.บ่อย ผมว่าเก๋ง C -segment ตอบโจทย์ดีกว่า ในงบไม่เกิน7แสน ติดแก้สแล้วทนตัวเลือกก็มีโตโยต้าครับ  ;)
งบเท่ากันไม่ดูกะบะแค็ป ไว้ใช้งานหรือครับดีเซลวิ่งต่างจังหวัด ประหยัดอยู่ครับ แถมไม่ต้องไปติดแก้ส รถใหม่ประกัน3ปีหรือแสนโลอยู่ครบครับ เผื่อเป็นทางเลือกครับ ;D

ออฟไลน์ diow_1991

อยากให้รอ Vios ใหม่ออกมาก่อน ถึงแม้จะเครื่องเดิม เกียร์เดิม แต่ก็ได้บอดี้ใหม่ วิ่งได้ยาวๆไม่ตกรุ่น

ออฟไลน์ Hahaha

• **
เพิ่มเงินอีกไม่กี่หมื่นซื้ออัลติสเถอะครับ เดินทางต่างจังหวัดบ่อยๆ ซื้อมาติดแก๊สlpgเอา cngไม่แนะนำเลยวิ่งได้น้อยแถมหาปั๊มเติมยากกกครับ ถ้าซื้อมาติดแก๊สอัลติสเข้าท่าที่สุดและ

ออฟไลน์ kendo393

• **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
ผมอายุ41 ขับตจว.ดูเซลทุกเดือน  อยากบอกเพิ่มว่า รถต้องใหญ่หน่อยนั่งต้องสบาย ผมใช้แคปติว่าติดL และชุดDVD มีความสุขในการขับตจว.มาก

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมอายุ41 ขับตจว.ดูเซลทุกเดือน  อยากบอกเพิ่มว่า รถต้องใหญ่หน่อยนั่งต้องสบาย ผมใช้แคปติว่าติดL และชุดDVD มีความสุขในการขับตจว.มาก

มาสนับสนุนครับ แฟนเคยวิ่ง เดือนล่ะ 5000 โล เป็นอย่างต่ำ

แนะนำ Civic FB 1.8 ตัวกลาง กำลังดีครับ ขับสบายติดแก้สง่ายประหยัด

ส่วน Altis ก็ไม่ต่าง แต่จะร่วนๆ กว่าเท่านั้น ขับแล้วมันเสียว

ส่วนพวก Vios City ถ้าขับใกล้ ๆ ก็พอได้ แต่ถ้าวิ่งยาวๆ เกิน 200 กม. ก็ผ่านไปครับ