ผู้เขียน หัวข้อ: Photoshop Fantasia I : ศึกชิงจ้าวแห่งการแต่งรถ  (อ่าน 8664 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Photoshop Fantasia I : ศึกชิงจ้าวแห่งการแต่งรถ
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 12:16:57 »
Photoshop Fantasia season I งานประชันฝืมือโฟโต้ช้อป

งานประกวดผลงานโฟโต้ช็อปซีซั่น 1 ประจำบอร์ด HLM จัดขึ้นเพื่อสร้างไอเดียในการแต่งรถ และส่งเสริมฝืมือโฟโต้ช็อป

โดยการแต่งรูปรถ ไม่ได้ทำขึ้นเพียงสวยๆอย่างเดียว แต่เราเน้นสามารถไปใช้งานได้จริงด้วย

ครั้งนี้เราจะกำหนดโจทย์ให้ผู้เข้าประกวดแต่งภาพเข้าประกวดครับ โดยโจทย์ประจำซีซั่นนี้ คือ

*** แต่ง Isuzu Vertex ให้ดูสปอร์ต ***

โดยมีข้อแม้ว่า

1. ต้องใช้ภาพต้นฉบับเท่านั้น
2. แต่งแล้วต้องใช้งานได้จริง
3. จะต้องใช้เงินแต่งไม่เกิน 10,000 บาท
4. คงเอกลักษณ์เดิมของอีซูซุไว้ให้มากที่สุด

วิธีส่งงาน

1. เมื่อแต่งรูปเสร็จแล้ว ให้อัพลงเว็บฝากรูป แล้วส่งลิ้งค์มายังหลังไมค์ของผมเท่านั้น ห้ามโพสต์ลงกระทู้นี้ เพื่อป้องกันการลอกไอเดียกัน

เกณฑ์การตัดสิน เน้นที่ความถูกต้องตามโจทย์ที่กำหนด ส่วนความเนียนเป็นเรื่องรองครับ

เปิดรับผลงานตั้งแต่วันนี้ จนถึงสิ้นเดือนนี้นะครับ มีเวลาราวๆ 15 วัน

**ของรางวัลมี 1 รางวัล เป็นการ์ดรีดเดอร์จาก Isuzu D-max Super Platinum ซึ่งทำโดย Apacer เป็นโลหะทั้งแท่ง อยู่ในกล่องกันกระแทกอย่างดี**

ถ้าพร้อมแล้วก็เชิญพบกับภาพต้นฉบับเลยครับ (ภาพจากเว็บ thai2hand)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2011, 14:39:47 โดย Chariot »

Chariot

Re: Photoshop Fantasia I : ศึกชิงจ้าวแห่งการแต่งรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 14:36:24 »
อ้อ ลืมบอกไปว่า เมื่อส่งงานมา กรุณาระบุด้วยว่า แต่งอะไรไปบ้างด้วยนะครับ

เช่น ใส่ล้อ AMG ขอบ 20 นิ้ว ราคา 500 บาท, ทำสีขาวมุก 800 บาท, สเกิร์ตเคฟล่าร์ 600 บาท เป็นต้น  ;)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: Photoshop Fantasia I : ศึกชิงจ้าวแห่งการแต่งรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 15:42:50 »
ถ้าวาดขึ้นมาเองทั้งชิ้นจะทำยังไงละครับ - -"
H.

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 16:33:05 »
อุปส์...งบจำกัดสุดๆ
My impression is Impreza

Chariot

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 17:16:24 »
ถ้าวาดใหม่ขึ้นมาเอง ผมก็อิงราคาร้านไฟเบอร์ครับ

ซึ่งอ้างอิงราคาชุดแต่งจากตาโต ค้นดูในเน็ท เห็นมีชุดกันชนและสเกิร์ตไฟเบอร์รอบคันอยู่ราวๆ 6500 ถ้ารวททำสีด้วยก็ราวๆ 8000 บาทครับ

นี่คิดราคาแบบถูกสุดๆ แล้วนะครับ เพราะถ้าวาดเองเป็นทรงใหม่ ก็ต้องมีค่าทำแม่พิมพ์ด้วย แต่ผมไม่คิดในกรณีนี้

อ้อ.. ถ้าใครจะ DIY ก็อธิบายมาด้วยนะครับ เช่น เอากระดาษทำเปเปอร์มาเช่ หล่อสปอยเลอร์ เป็นต้น  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2011, 17:18:28 โดย Chariot »

keanetona

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 17:23:50 »
ตายละ ทำไปแล้วครึ่งนึง เพิ่งมาอ่านว่า ต้องใช้ได้จริง .....

conan_murder

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 17:25:27 »
ส่งผลงานไปแล้วครับ  ;D

ไม่ได้หวังรางวัลครับ เพราะผมเคยได้ไปแล้ว ต้องแบ่งให้คนอื่นบ้าง  ;)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 17:30:37 »
จอดตรงข้อ 2 และ 3 ละครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 18:30:35 »
จอดตรงข้อ 2 และ 3 ละครับ

จอด กระทันหัน ด้วยคนครับ

แต่จะลองๆดูแค่ราคไม่แน่ใจอะคับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 03:42:08 »
ผมว่าโจทย์ยากไปหน่อยอะ แต่งได้ไม่เยอะ

คราวหน้าขอเป็น "ใช้งานได้จริง" เหมือนเดิม
แต่ขอ "งบไม่จำกัด" น่าจะมีคนเล่นกันเยอะกว่านะครับ

Chariot

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 10:07:12 »
เพราะการพัฒนารถยนต์ล้วนทำอยู่บน 3 ข้อจำกัดหลักคือ ความสวยงาม ประโยชน์ใช้สอย และต้นทุน

ดังนั้นการแต่งรถก็น่าจะอยู่บนพื้นฐานนี้เช่นกัน จริงๆ แล้วจะกำหนดที่ 3หมื่น แต่เราเน้นไอเดียในการ DIY ด้วยจึงลดต้นทุนลงอีกหน่อยครับ

สำหรับใครที่เคยได้รางวัลแล้ว อยากร่วมสนุกก็ได้นะครับ ไม่ได้ห้ามแต่อย่างใด

ออฟไลน์ taunum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 10:38:58 »
ผมส่งภาพร่วมสนุกให้แล้วนะครับ ทาง email คุณ Chariot
ภายใต้ข้อกำหนด ทั้งหมด

ปล. ชอบครับกิจกรรมเพิ่มทักษะ ถ้ามีเวลาจะร่วมสนุกด้วยครับ  :D

ออฟไลน์ Sae_SD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 18:08:50 »
แต่นี้มันคือ photoshop นะครับพี่ ราคาอะมันแล้วแต่บางร้าน บางร้านก็ทำแพง บางร้านก็ทำถูก

ออฟไลน์ nopper

• สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 18:19:07 »
เช็ค PM ครับ ;D
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 20:48:42 »
เพราะการพัฒนารถยนต์ล้วนทำอยู่บน 3 ข้อจำกัดหลักคือ ความสวยงาม ประโยชน์ใช้สอย และต้นทุน

ดังนั้นการแต่งรถก็น่าจะอยู่บนพื้นฐานนี้เช่นกัน จริงๆ แล้วจะกำหนดที่ 3หมื่น แต่เราเน้นไอเดียในการ DIY ด้วยจึงลดต้นทุนลงอีกหน่อยครับ

สำหรับใครที่เคยได้รางวัลแล้ว อยากร่วมสนุกก็ได้นะครับ ไม่ได้ห้ามแต่อย่างใด

ตามความคิดผมนะ

การแต่งรูปเนี่ย มันน่าจะเน้น idea ในการแต่งมากกว่า จะเน้น idea ในการทำ DIY นะครับ

แถมการจำกัดงบ มันอาจจะสร้างความได้เปรียบเสียเปรียบได้
บางคนบอกซื้อไอ้นี่มา 1000 บางคนบอกซื้อได้แค่ 100
บางคนบอกเอาไอ้นี่ไปทำสี 1000 บางคนบอก จ้างเฮียแถวบ้าน รู้จักกัน ทำสีให้ 500
การจำกัดงบมันจึงน่าจะเหมาะกับการแต่งรถจริงๆมากกว่า photoshop

ผมว่าแข่ง photoshop point มันน่าจะอยู่ที่ "แต่งให้สวย, ตามโจทย์ และใช้งานได้จริง"
การจำกัดงบ มันจะเป็นการจำกัด idea ไปด้วย

ยังไงก็เป็นแค่ความคิดเห็นของผมนะครับ
ถ้าคราวหน้าได้ซัก 30-50k น่าจะเวิร์ค  ;D

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 22:11:56 »
หมื่นเดียว ได้แค่ค่าสาดสีคุณภาพกากๆ

ไม่ก็ล้อแม็กไต้หวัน2-3วง

เขี้ยวเจรงๆบริษัทนี้ เง้อออ
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

ออฟไลน์ Sae_SD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 16:02:12 »
เราก็ติดสติกเกอร์ ว่า รถแนวสปอตร์ ไม่น่าเกิน 20 บาท

Chariot

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 23:10:51 »
เอารูปของรางวัลมาให้ดูครับ  ;)

การ์ดรีดเดอร์จาก Apacer ปั๊มตรา Isuzu D-Max Super Titanium อ่านได้ทุกการ์ดแม้กระทั้ง MicroSD หรือ M2 โดยไม่ผ่านตัวแปลงใดๆ

Chariot

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 01:08:05 »
เหลืออีก 5 วันแล้วนะครับ มีคนส่งมาแล้วหลายรูปเลย

ปิดรับงานวันที่ 31 แล้วจะนำภาพออกมาให้ทุกท่านได้โหวตกันหลังจากนั้นด้วยนะครับ

คะแนนโหวตจากทางบ้านจะมีส่วน 30% ในการตัดสินของผมด้วยครับ