ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยครับผม PHEV ทั้งคู่  (อ่าน 5297 ครั้ง)

ออฟไลน์ BLUE MSPORT

• Newbie
  • *
ช่วยเลือกหน่อยครับผม PHEV ทั้งคู่
« เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 17:47:39 »
สวัสดีครับทุกท่าน เนื่องจาก ผมต้องการซื้อรถใหม่เพิ่มอีกสักคัน

ตัวเลือกระหว่าง MB E350e Amg  กับ BM 530e M sport
อยากทราบว่าตัวไหนดีกว่ากันครับ

โดยประมาณการขับน่าจะเหลือประมาณ 25000กิโล เพราะสลับใช้กับคันอื่น

ลักษณะการขับ
1.เป็นคนชอบคิกดาวน์ (แต่ไม่รู้ทราบว่า phev จะพังง่ายไหม)
2.เป็นคนขับรถเร็วครับทางไกล 140-180+ ถ้ามีโอกาสและถนนโล่ง
3.ผมสูง185โดยประมาณ(ผมขับ) คนนั่งหลังสูง 175 ขาจะติดกับเบาะของคนขับไหมครับ
4.ถ้าขับไปเที่ยวตจว ต้องกลัวเรื่องยางแตกไหมครับ 2 ตัว นี้ ผมชอบไปแม่ฮ่องสอนและกลัวยางแตกเพราะคันเก่าเคยแตกไปแล้วครับ
5.ผมเป็นคนชอบขับกลางคืนซะส่วนใหญ่ Eกับ5 ตัวไหนไฟพุ่งไกลและสว่างกว่าครับ

6.ปล.ที่เลือก phev เพราะตอนเช้าไปส่งเด็กๆไปโรงเรียนไปกลับ 22 KM กลับมาตอนกลางวันจะได้ชารจ์แบตได้และตอนบ่ายออกไปรับอีก จะคุ้มค่าใช่มั้ยครับ
7.ปีใหม่ มักจะเที่ยว 12 วันโดยประมาณ ขับรวม 5-6000กิโล Phevจะสามารถทนได้ไหมครับ

ผมใช้แบรนด์ไหนก็ได้ครับใจจริงชอบ bm แต่อีก3 คนชอบmb แต่ท้ายสุดอยากเลือกรถที่คิดว่าเหมาะกับการใช้งานผมให้มากที่สุดขอบคุณครับ
2011 TOYOTA ALTIS 1.8G
2015 BMW 528i Msport
2016 TOYOTA REVO 2.8 G 4X4 AT
2018 FORD EVEREST 3.2+4X4
2019 FORD RANGER RAPTOR BI-TURBO

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
Re: ช่วยเลือกหน่อยครับผม PHEV ทั้งคู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 18:51:42 »
ถ้าตัวเทียบมัน PHEV ทั้งคู่งบการดูแลคงตั้งรับไว้แล้ว แบบนี้ผมว่า MB มี option น่าสนใจกว่ามากๆ ขับทางไกลแล้วจะมีความสุขกับ distronic plus และช่วงล่างถุงลม ครับ
ผมใช้ 220d av ตอบได้แต่ภายใน ส่วนที่นั่งตามโจทย์เหลือๆครับ แต่เบาะหลังสั้นอย่างที่หลายๆคนบ่นกัน ที่นั่งที่เหมาะสุดคือต้องนั่งหลังตรงแนบพนักลองดูครับว่ารับได้ไหม

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกหน่อยครับผม PHEV ทั้งคู่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 19:15:57 »
ขอตอบเท่าที่รู้นะครับ

1.ชอบkick down ถ้าจะซิ่งให้เปิดโหมดสปอร์ตแช่ไว้ น่าจะดีกว่าครับ บางครั้งถ้าใช้โหมดeco มันจะกระตุกได้ โดยเฉพาะตอนเครื่องติด หรืออาจจะดีเลย์ได้คือ กดไปสัก1-2วิแล้วแรงค่อยมาบางครั้งเสียจังหวะ แต่ถ้าใช้โหมดสปอร์ต พูดได้คำเดียวว่า"ติดเบาะ"
4. ถ้ากลัวเรื่องยางแตก เลือกmb ตัวที่ไม่ใช่ amg หรือ bm ตัวไม่ใช่m sport (ไม่แน่ใจว่าได้ล้อเล็กกว่าไหม) ได้ขอบยางหนานุ่มโอกาสยางแตกจะยากกว่าครับ
6.คุ้มแน่นอนครับ ไปกลับ ใช้e mode ได้เลย ถ้ารถไม่ติดมากเครื่อแทบไม่ติดเลย  แต่จะต้องขยันชาร์จหน่อย บางครั้งทำบ่อยๆมันจะรู่สึกยุ่งยากเหมือนกัน ถ้ามีคนรถจะดีมากเลย
7. ไหวแน่นอนครับ ชิลๆ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 20:53:21 »

1.ชอบkick down ถ้าจะซิ่งให้เปิดโหมดสปอร์ตแช่ไว้ น่าจะดีกว่าครับ บางครั้งถ้าใช้โหมดeco มันจะกระตุกได้ โดยเฉพาะตอนเครื่องติด หรืออาจจะดีเลย์ได้คือ กดไปสัก1-2วิแล้วแรงค่อยมาบางครั้งเสียจังหวะ แต่ถ้าใช้โหมดสปอร์ต พูดได้คำเดียวว่า"ติดเบาะ"
4. ถ้ากลัวเรื่องยางแตก เลือกmb ตัวที่ไม่ใช่ amg หรือ bm ตัวไม่ใช่m sport (ไม่แน่ใจว่าได้ล้อเล็กกว่าไหม) ได้ขอบยางหนานุ่มโอกาสยางแตกจะยากกว่าครับ
6.คุ้มแน่นอนครับ ไปกลับ ใช้e mode ได้เลย ถ้ารถไม่ติดมากเครื่อแทบไม่ติดเลย  แต่จะต้องขยันชาร์จหน่อย บางครั้งทำบ่อยๆมันจะรู่สึกยุ่งยากเหมือนกัน ถ้ามีคนรถจะดีมากเลย

ถ้าเป็นตัว Luxury ล้อจะเล็กกว่าครับ เป็น 18" ส่วน M sport ก็ 19" ครับ แต่ของเบ๊นไม่แน่ใจ แต่น่าจะเหมือนกันน่ะครับ
รถพวก PHEV จะแบกน้ำหนักมากกว่ารุ่นปกติกว่า 200โล แต่ใช้ล้อชุดเดียวกัน โอกาสที่ล้อดุ้งยางแตกเวลาตกหลุมแรงๆก็จะมากกว่า
ในคันที่เป็นรุ่นเครื่องน้ำมันล้วนๆครับ

เดี๋ยวขออนุญาตตอบเพิ่มเติมน่ะครับ

2.เป็นคนขับรถเร็วครับทางไกล 140-180+ ถ้ามีโอกาสและถนนโล่ง

- ถ้าเน้นแรง ทำ Top speed บ่อยๆ ผมเชียร์ E350e ครับ แรงกว่าทั้งต้นยันปลาย ปลายถึง 250 เลยครับ (530e = 235)
แต่ช่วงล่าง BMW จะมั้นใจได้มากกว่าครับ และซ่อมถูกกว่าช่วงล่างถุงลมของเบ๊นซเยอะครับ (หากอนาคตเสียหลังหมดประกัน)
แต่ถ้าไม่แคร์เรื่องนี้ เอาวิ่งเอาแรงเฉยๆ ผมเชียร์ E350e ครับ ยิ่งเห็นว่าคนที่บ้านชอบมากกว่าด้วย

3.ผมสูง185โดยประมาณ(ผมขับ) คนนั่งหลังสูง 175 ขาจะติดกับเบาะของคนขับไหมครับ

- ผมสูง 176 ครับ เบาะหน้า >>> นั่งสบายทั้งคู่ครับ แต่ 530e มีพื้นที่ช่วงหัวไหล่ (ซ้ายไปขวา) ผมใช้การกางแขนวัดคร่าวๆ
ของ 5 จะกว้างกว่า E อยู่ราวๆ 1-1.5นิ้วครับ

เบาะหลัง >>> ช่วงขา (Leg room) เหลือเฟือทั้งคู่ครับ แต่ของ 530e จะเหลือพื้นที่ leg room มากกว่าเล็กน้อย
และเบาะของ 5 นั่งสบายกว่าของ E ครับ.....โดยรวมทั้งคัน ความสบายในการนั่ง ผมชอบ 5 มากกว่าครับ

ออฟไลน์ poom7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 21:45:38 »
ส่วนตัวเชียร์ BMW 530e M Sport ครับ

เหตุผลคือ คนในกลุ่ม Benz ก็ยังเลือกที่จะเชียร์ BMW กันหมดทั้งกลุ่มครับ  ;D
2013 : Honda City SV
2017 : BMW 320d F30

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 22:08:14 »
ขับทางไกลและซิ่งขนาด 140-180 ผมว่า BMW เถอะครับ

Benz ช่วงหลังๆ เป็นช่วงล่างถุงลมที่ขับแล้วจะไม่ค่อยหนึบครับ  เน้นนุ่มสบาย  ขับเองอาจจะเบื่อได้เพราะบุคลิกไม่ใช่รถซิ่งครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 00:50:54 »
ถ้าตัวเทียบมัน PHEV ทั้งคู่งบการดูแลคงตั้งรับไว้แล้ว แบบนี้ผมว่า MB มี option น่าสนใจกว่ามากๆ ขับทางไกลแล้วจะมีความสุขกับ distronic plus และช่วงล่างถุงลม ครับ
ผมใช้ 220d av ตอบได้แต่ภายใน ส่วนที่นั่งตามโจทย์เหลือๆครับ แต่เบาะหลังสั้นอย่างที่หลายๆคนบ่นกัน ที่นั่งที่เหมาะสุดคือต้องนั่งหลังตรงแนบพนักลองดูครับว่ารับได้ไหม

ได้ครับผมเนื่อง จากเบาะห่วงเรื่องเบาะหลังมากๆ เพราะคนนั่งหลังขายาว 175 อัพกันหมดเกรงว่ามันจะเมื่อยก้นนะสิครับ. ขอบคุณมากนะครับที่แนะนำผม
2019 FORD RANGER RAPTOR BI-TURBO

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 00:51:21 »
1.ไม่ทราบ
2.เท่าที่ลอง airmatic มา ผมรู้สึก body roll ไม่ค่อยธรรมชาติ (เทียบกับ Jaguar)
   ประกอบกับขับความเร็วสูง แนะนำ BMW ดีกว่าครับ
3.สูงเท่ากันเลยครับ ตอบเฉพาะของ E ซึ่งปกติเวลาขับ E ผมจะขับคนเดียว
   ถ้าไปกันเกิน 2 คนจะไม่ใช้คันนี้ แต่เท่าที่สังเกตด้วยสายตาคิดว่าไม่ติดครับ
4.ไม่ทราบว่าปัจจัยที่ทำให้ยางแตกจะเป็นอะไรได้บ้าง ไม่เคยและไม่อยากเจอ
   แต่คิดว่า runflat ช่วยได้อยู่ถ้าไม่ขับเร็วจนเกินไป
5.ไฟ E เป็น LED สว่างดีครับ แต่เจอถนนดำบางเส้นก็ไม่ค่อยโอเค
   ผมกลับชอบไฟแบบ Xenon มากกว่า รู้สึกไม่ขาวโพลนแบบ LED
6.คิดว่าคุ้มครับ
7.ถ้าไม่เจอรถมี defect ล่ะก็ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 00:53:52 »

ได้เลยครับเพราะชอบคิกดาวน์มาก ส่วนเรื่องยางผมว่าตัว ex&lux มันดูอารมณ์ออกแนวหรูไปหน่อยลายแม๊คเลยไม่ค่อยเข้าตาครับ อีกอย่างผมอยากได้ ซันรูฟด้วย
ใช้ครับผมว่า1วันขับไม่เกิน60 กิโลแน่ๆวันธรรมดาเลยไม่อยากได้น้ำมันแล้วครับ เปลี่ยนเป็นphevแทน
ขอบคุณมากนะครับที่ให้คำแนะนำผม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 00:57:22 »

ถ้าเป็นตัว Luxury ล้อจะเล็กกว่าครับ เป็น 18" ส่วน M sport ก็ 19" ครับ แต่ของเบ๊นไม่แน่ใจ แต่น่าจะเหมือนกันน่ะครับ
รถพวก PHEV จะแบกน้ำหนักมากกว่ารุ่นปกติกว่า 200โล แต่ใช้ล้อชุดเดียวกัน โอกาสที่ล้อดุ้งยางแตกเวลาตกหลุมแรงๆก็จะมากกว่า
ในคันที่เป็นรุ่นเครื่องน้ำมันล้วนๆครับ

เดี๋ยวขออนุญาตตอบเพิ่มเติมน่ะครับ

- ถ้าเน้นแรง ทำ Top speed บ่อยๆ ผมเชียร์ E350e ครับ แรงกว่าทั้งต้นยันปลาย ปลายถึง 250 เลยครับ (530e = 235)
แต่ช่วงล่าง BMW จะมั้นใจได้มากกว่าครับ และซ่อมถูกกว่าช่วงล่างถุงลมของเบ๊นซเยอะครับ (หากอนาคตเสียหลังหมดประกัน)
แต่ถ้าไม่แคร์เรื่องนี้ เอาวิ่งเอาแรงเฉยๆ ผมเชียร์ E350e ครับ ยิ่งเห็นว่าคนที่บ้านชอบมากกว่าด้วย

- ผมสูง 176 ครับ เบาะหน้า >>> นั่งสบายทั้งคู่ครับ แต่ 530e มีพื้นที่ช่วงหัวไหล่ (ซ้ายไปขวา) ผมใช้การกางแขนวัดคร่าวๆ
ของ 5 จะกว้างกว่า E อยู่ราวๆ 1-1.5นิ้วครับ

เบาะหลัง >>> ช่วงขา (Leg room) เหลือเฟือทั้งคู่ครับ แต่ของ 530e จะเหลือพื้นที่ leg room มากกว่าเล็กน้อย
และเบาะของ 5 นั่งสบายกว่าของ E ครับ.....โดยรวมทั้งคัน ความสบายในการนั่ง ผมชอบ 5 มากกว่าครับ
โอเคครับขอบคุณมากเลยนะครับ
ว่าแต่ 530e สามารถปลดปลายได้ไหมครับ ประกันจะหมดไหมเอ่ย
เบาะหลังผมกังวลเรื่องหัวของmbนิดหน่อยครับและเห็นว่าเบาะหลังไม่ค่อยสบายเท่าที่ควร
ขอบตุณมากนะครับที่แนะนำผม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 00:58:34 »
ส่วนตัวเชียร์ BMW 530e M Sport ครับ

เหตุผลคือ คนในกลุ่ม Benz ก็ยังเลือกที่จะเชียร์ BMW กันหมดทั้งกลุ่มครับ  ;D

ครับในผมก็ไปทางbm 60 %แล้ว แต่อีกใจยังอยากได้ หลังคาpano เหมือนกัน
ขอบคุณมากนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 01:02:48 »
ขับทางไกลและซิ่งขนาด 140-180 ผมว่า BMW เถอะครับ

Benz ช่วงหลังๆ เป็นช่วงล่างถุงลมที่ขับแล้วจะไม่ค่อยหนึบครับ  เน้นนุ่มสบาย  ขับเองอาจจะเบื่อได้เพราะบุคลิกไม่ใช่รถซิ่งครับ
ครับผมเพราะปกติขึ้นเหนือ กทมเชียงใหม่ ออก5ทุ่ม ตี 5ก็ถึงแล้วคือชอบกดเวลาออกต่างจังหวัดครับ
แต่อีกใจนึงก็กลัวยางจะแตกเพราะแถวกำแพงเพชรถนนไม่ค่อยดีเลย จะไปเล่นตัวกลาง ก็ได้ล้อไม่สวย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 01:06:32 »
1.ไม่ทราบ
2.เท่าที่ลอง airmatic มา ผมรู้สึก body roll ไม่ค่อยธรรมชาติ (เทียบกับ Jaguar)
   ประกอบกับขับความเร็วสูง แนะนำ BMW ดีกว่าครับ
3.สูงเท่ากันเลยครับ ตอบเฉพาะของ E ซึ่งปกติเวลาขับ E ผมจะขับคนเดียว
   ถ้าไปกันเกิน 2 คนจะไม่ใช้คันนี้ แต่เท่าที่สังเกตด้วยสายตาคิดว่าไม่ติดครับ
4.ไม่ทราบว่าปัจจัยที่ทำให้ยางแตกจะเป็นอะไรได้บ้าง ไม่เคยและไม่อยากเจอ
   แต่คิดว่า runflat ช่วยได้อยู่ถ้าไม่ขับเร็วจนเกินไป
5.ไฟ E เป็น LED สว่างดีครับ แต่เจอถนนดำบางเส้นก็ไม่ค่อยโอเค
   ผมกลับชอบไฟแบบ Xenon มากกว่า รู้สึกไม่ขาวโพลนแบบ LED
6.คิดว่าคุ้มครับ
7.ถ้าไม่เจอรถมี defect ล่ะก็ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ
ช่วงล่างmb คงจะนุ่มมากๆ ใช่ไหมครับย้วยด้วยไหมครับ
ครับผม 185ผมกลัวว่าเลื่อนเบาะไปข้างหลังมากๆคนข้างหลังจะยืดขาไม่สบาย
กลัวยางแตกมากครับ เพราะ 528 ผมเคยแตกที่แม่แจ่มทางไปแม่ฮ่องสอน
แต่ถ้าเลือกตัวกลาง ล้อแม๊คไม่ค่อยสวยประกอบกับอยากได้หลังคาด้วยครับ
ถ้าเจอ defect นี่น่ากลัวจริงๆเลยนะครับ
ขอบคุณมากนะครับผม

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 08:48:17 »
ดุแล้วเป็นคนชอบขับรถ เลือกรถที่ขับสนุกดีกว่าครับ BMW ฟินว่าแน่นอน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 11:40:16 »

โอเคครับขอบคุณมากเลยนะครับ
ว่าแต่ 530e สามารถปลดปลายได้ไหมครับ ประกันจะหมดไหมเอ่ย
เบาะหลังผมกังวลเรื่องหัวของmbนิดหน่อยครับและเห็นว่าเบาะหลังไม่ค่อยสบายเท่าที่ควร
ขอบตุณมากนะครับที่แนะนำผม

ไม่แน่ใจครับว่าปลดแล้วจะได้กว่านั้นอีกมั๊ย เพราะตามความเข้าใจผม เมื่อถึงความเร็วที่ 235 ระบบมันจะตัดมอเตอร์ออก
เหลือแต่เครื่องเพียว ซึ่งเครื่องมันก็คือของ 520i 184 แรงม้า ซึ่งทำความเร็วปลายได้ในระดับนั้นพอดี
อันนี้คือตามความเข้าใจผมน่ะครับ อาจไม่ถูกต้อง 100% แต่ของ 350e แรงเครื่องจะมากกว่าครับ เลยไปได้ดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องปลดล็อคแล้วประกันหลุดมั๊ย คือถ้าเค้าตรวจไม่เจอก็ไม่หลุดครับ 555+

ออฟไลน์ Pansak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 12:31:29 »
เป็นผมเลือกBMW ต่อให้มากและได้bsi6ปี