ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Mazda CX5 ใหม่ ถึงโฆษณาตัวเองว่าดีดังรถยุโรปและเรียกตัวเองว่า premium SUV  (อ่าน 13394 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
ไม่เอาดราม่านะครับ

คือผมฟังโฆษณา Mazda CX5 ทางวิทยุ ได้ยินคร่าวๆ คือ
Mazda CX5 เป็นรถดี สไตล์และฟิลลิ่งรถยุโรป  แล้วปิดท้ายเรียกตัวเองว่า premium SUV

แบบนี้ทั้ง CRV, XTrail คราวหน้าถ้าหันมาโฆษณาว่ารถตัวเองเป็น premium SUV เหมือนกัน  แบบนี้มันจะได้อะไรครับ  ผู้บริโภคไม่งงกันไปหมดเหรอ  นี่ไม่นับ Honda City ที่โฆษณาว่าตัวเองเป็น sport sedan นะ  (คือมัน sport ตรงไหน)

ถ้าใช้ตรรกะว่าไม่ผิด เพราะเป็นคำอธิบาย ไม่ใช่ตัวเลข spec ใดๆ  แบบนี้ถ้าวันข้างหน้า eco car ในไทย เกิดเรียกตัวเองว่า sport ecocar หรือ premium ecocar  แบบนี้ก็ต้องปล่อยไป  เพราะเป็นสิทธิ์ของค่ายรถที่จะเรียกรถตัวเองว่าอะไรก็ได้เหรอครับ

ผมสงสัยว่าไม่มีหน่วยงานใดๆ ควบคุมการโฆษณาสื่อเลยเหรอครับ
เพราะ segment แบรนด์รถ ก็แบ่งแยกชัดเจนว่า Mazda ไม่ใช่รถ premium

การโฆษณาแบบนี้เหมาะสมเหรอ  มันจะดูเหมือนกับการหลอกลวงผู้บริโภคเช่นเรื่อง อัตราสิ้นเปลืองของ Mitsubishi ไหม  ที่หลอกมาเป็น 20 ปี  จนสุดท้ายโดนจับได้ว่าปั้นตัวเลขเกินจริงหลายรุ่นมากๆ  จนต้องออกมาขอโทษ (ที่ญี่ปุ่น)

เลยสงสัยว่าหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง น่าจะควบคุมการโฆษณาให้ realistic หน่อย  เพราะนี่แต่ละค่ายในไทย ตอนโฆษณานี่อย่างแจ่ม  พาคนใช้มโนว่าเป็นรถเทพ  แต่พอใช้ๆ ไปมีปัญหา  ทั้งค่ายรถและหน่วยงานของรัฐ กลับไม่คุ้มครองหรือรักษาสิทธิ์ให้ผู้บริโภค  นี่ยังไม่นับวัสดุและ option ที่จะว่าไปแล้ว  เมืองไทยเราก็ได้ low spec กว่าประเทษที่พัฒนาแล้ว  วัสดุsafetyส่วนมากก็ต่ำกว่า  ทั้งๆ ที่คนไทยเราจ่ายภาษีให้รัฐแพง หน่วยงานรัฐ น่าจะยิ่งคุ้มครองผู้บริโภคให้ดีกว่า ณ ปัจจุบันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2017, 13:09:31 โดย bingoman »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Premium SUV ไม่ใช่ศัพท์ทางการครับ เช่นคุณขายรถกะป๊อ คุณจะใช้คำว่า Premium Kapor ก็ไม่มีใครมาฟ้องคุณได้

แม้แต่ Segment ก็ไม่ได้ถูกแบ่งแยกตามกฏหมาย แค่ถูกแบ่งโดยราคา เช่นคุณเอา CX-5 มาขายบอกว่าเป็นโคตร A-segment ตีโป่งก็ยังได้ แน่นอนล่ะลูกค้าอาจจะไม่ชอบใจ แต่ไม่ผิดกฏหมาย

่ส่วนบอกดีเท่ารถยุโรป เค้าก็เคลมได้เพราะรถเค้าก็มีขายในยุโรปจริงๆ เค้าไม่ได้บอกว่า สมรรถนะเทียบเท่า BMW แบบนั้นถึงจะผิดครับ

ออฟไลน์ pjs6306

ออฟไลน์ boy_mubmub

• Jr. Member
  • **
บางทีรถยุโรปก็ไม่ได้ดีเลิศเสมอไปครับ 
ส่วน CX5 เข้าไปภายใน ยังไงมันก็ไม่หรูหราเท่ารถยุโรป2-3ล้าน
อย่าคิดมากเลยครับ  แค่การตลาดเท่านั้นเอง

honda nova
yamaha  teara
honda dream ( คุรุสภา )
honda scoopi-i
suzuki let

ออฟไลน์ rotaryman

ก็แค่โฆษณาล่ะครับ เพื่อให้ภาพลักษณ์ดูดีที่สุดผมว่าเป็นทุกค่ายนะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มี PPV บางยี่ห้อ ยังมีสปอตออกมาว่ามาตัวเองคือ premium SUV เลยครับ มันอยู่ที่จะคิด(จริงหรือป่าวอีกเรื่อง)

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เขามีสิทธิ์ทำ เรามีสิทธิ์ไม่เชื่อ
หากคุณต้องไปทำงานด้านการตลาดให้เขา และได้รับโปรเจกค์นี้มาถูกกดดันต้องสร้างภาพลักษณ์และความมั่นใจให้ลูกค้า
คุณจะเข้าใจ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ O_o"

แสดงว่าโฆษณาได้ผล ทำให้หลายๆคนเชื่อได้ เยี่ยมมากๆครับ

ออฟไลน์ frame@kk

มันกฌแค่่โฆษณาที่ต้องพรีเซนต์ตัวเองให้ดูดีอยู่แล้วครับ ยิ่งพวก บีเอ็ม ออร์ดี้ เบนซ์ หรือแม้กระทั่งนิสสันในยุโรปชอบมีโฆษณาจิกกัดค่ายอื่นหนักกว่าที่จะใช้คำเวอร์ๆอย่างงี้อีก แบบนั้นเห็นแล้วผมก็ชอบดีมีจิกกัดกันบ้าง บัพกันบ้างเป็นสีสัน
ปล.อย่าง mg ในไทยยังพยายามพรีเซนต์ตัวเองว่าอังกฤษจ๋าเลยครับ ก็เป็นเรื่องปกติที่มีให้เห็นในการโฆษณา

ออฟไลน์ mrcna

• **
มันเป็นการตลาดเพราะลูกค้าชอบคำว่า Premium และ Sport

ทีนี้ ถ้ามามองในมุมลูกค้าบ้าง ตีความคำว่า Premium และ Sport อย่างไร
Premium -> สวย หรู ดูแพง (และน่าจะแพงจริง)  ???
Sport -> มีเหลี่ยมคม รวดเร็ว พริ้วไหว เร้าใจ  8)

แต่ถ้า ดูกันจริงๆ ตาม Dictionary
Premium (Adj) -> of exceptional quality or greater value than others of its kind.
Sport (N) -> An activity involving physical exertion and skill in which an individual or team competes against another or others for entertainment
Sport (Adj.) -> relating to, or used in sports or a particular sport

จะเห็นได้ว่า ความหมายที่แท้จริง กับคำที่เอามาใช้ทางการตลาด คนสามารถนำไปตีความได้แตกต่างกัน และอาจจะห่างไกลความจริงมาก ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ (ความทรงจำ/ความเข้าใจ/การยึดโยง) ของแต่ละบุคคล

Mazda CX5 Premium SUV ผมก็ว่าไม่ผิดอะไรนะครับ ถ้าเค้าบอกได้ว่า อะไรที่ดีกว่า คุ้มค่ากว่า ถ้าเทียบกับรถกลุ่มเดียวกัน

มีอยู่คำนึงที่ผมไม่ค่อยเห็นใช้กันสักเท่าไร คือ Luxury (N) : A state of great comfort or elegance, especially when involving great expense. ซึ่งภาษาไทยแปลว่า ฟุ่มเฟือย,ไม่จำเป็น แต่ถ้าคันไหนใช้ ก็ Luxury จริงๆ ครับ  :)

ออฟไลน์ zyber

• Newbie
  • *
มันเป็นการตลาดเพราะลูกค้าชอบคำว่า Premium และ Sport

ทีนี้ ถ้ามามองในมุมลูกค้าบ้าง ตีความคำว่า Premium และ Sport อย่างไร
Premium -> สวย หรู ดูแพง (และน่าจะแพงจริง)  ???
Sport -> มีเหลี่ยมคม รวดเร็ว พริ้วไหว เร้าใจ  8)

แต่ถ้า ดูกันจริงๆ ตาม Dictionary
Premium (Adj) -> of exceptional quality or greater value than others of its kind.
Sport (N) -> An activity involving physical exertion and skill in which an individual or team competes against another or others for entertainment
Sport (Adj.) -> relating to, or used in sports or a particular sport

จะเห็นได้ว่า ความหมายที่แท้จริง กับคำที่เอามาใช้ทางการตลาด คนสามารถนำไปตีความได้แตกต่างกัน และอาจจะห่างไกลความจริงมาก ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ (ความทรงจำ/ความเข้าใจ/การยึดโยง) ของแต่ละบุคคล

Mazda CX5 Premium SUV ผมก็ว่าไม่ผิดอะไรนะครับ ถ้าเค้าบอกได้ว่า อะไรที่ดีกว่า คุ้มค่ากว่า ถ้าเทียบกับรถกลุ่มเดียวกัน

มีอยู่คำนึงที่ผมไม่ค่อยเห็นใช้กันสักเท่าไร คือ Luxury (N) : A state of great comfort or elegance, especially when involving great expense. ซึ่งภาษาไทยแปลว่า ฟุ่มเฟือย,ไม่จำเป็น แต่ถ้าคันไหนใช้ ก็ Luxury จริงๆ ครับ  :)

ออฟไลน์ seeker

อยากรู้นิยามของจขกทหน่อยครับ
Premium คืออะไร ต้องรถแบบไหนถึงจะใช้คำนี้
Sport คืออะไร ต้องเป็นรถแบบไหน

ส่วนค่าไอเสียก็อย่าเอามาปนกันครับ มันคนละเรื่องเลย

ปล
คุยจิมมี่ยังบอกเลยว่า new cx-5 ขับดีกว่า bmw x-1 อีกนะครับ

ออฟไลน์ SEAHAWK

• Newbie
  • *
  มันก็เป็นเรื่องของการตลาด ที่จะสร้างจุดเด่นให้ product กระมังครับ  ยังเคยได้ยินกระบะยี่ห้อนึง โฆษณารถตัวเองว่าเป็น "นวัตรกรรมเปิดโลก" ก็ยังเคยมี

ออฟไลน์ Staples

ผมว่าคุณอย่าใส่ใจคำโฆษณาเลย มันก็พูดให้ขายได้หนะ ขนาด Slyphy มันยังบอกว่ารถมันสปอร์ตเลย ทั้งๆ ที่มันเป็นสไคล์รถหรูชัดๆ

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
ผมว่าเจ้าของกระทู้นะครับที่ดราม่าเอง บ้านเราก็มีให้เห็นอยู่บ่อยๆ ทั้งค่ายที่ขายกระบะโดดๆ และขายแบบครอบครุม ยิ่งโฆษณากระบะนะครับ หลายๆค่าย กระโดดตีลังกามั่ง พลิกหงายท้องมั่ง กระโดดข้ามเหวมั่ง วิ่งฝ่าพายุมั่ง พวกนี้ร้ายแรงกว่าคำพูดโฆษณามากกว่าอีกครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ zeriw009

ดูอย่างโฆษณาด้านบนของเจ้าของกระทู้สิครับ

"ขีดสุด แห่งนวัตกรรมเปลี่ยนโลก"
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
เดี๋ยวนี้คำว่า premium มันเอามาใช้กันง่ายๆเกลื่อนๆมาก ไม่เว้นกระทั่งพวกของกิน มันเป็นคำที่เอาไว้เพิ่มมูลค่าหรืออัพราคาสินค้าแบบไม่ต้องลงทุนอะไร hrv ยัง premium crossover swift ยังเท่ sport ใจถึงเลย 555
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ ps000000

เอาน่า แบ่งยอดขายกันไป

ออฟไลน์ fishfinger

CRV ขับบนดวงจันทร์แบบนี้ต้องคิดว่ารถเทพไปขับได้ถึงดวงจันทร์หรือเปล่า
City เอานับบินมาขับ upclass ทำให้ดูหรูหรา ดู premium หรือเปล่า
Toyota เห็นกี่รุ่นก็ บอกว่า Sport (Sport ตรงไหน)
รถยุโรป Entry class บางรุ่น วัสดุยังแย่กว่ารถญี่ปุ่นเลยครับ
ปล. Mazda นี่ตลอดจริงๆ  ;) ทำไมไม่ยกตัวอย่างยี่ห้ออื่นที่โฆษณาเหมือนกันบ้าง

ออฟไลน์ meeuwarn

อาหารน้องม๋าที่บ้านเกรด  Super premium 8)

ออฟไลน์ zyber

• Newbie
  • *
ผมว่าเจ้าของกระทู้นะครับที่ดราม่าเอง บ้านเราก็มีให้เห็นอยู่บ่อยๆ ทั้งค่ายที่ขายกระบะโดดๆ และขายแบบครอบครุม ยิ่งโฆษณากระบะนะครับ หลายๆค่าย กระโดดตีลังกามั่ง พลิกหงายท้องมั่ง กระโดดข้ามเหวมั่ง วิ่งฝ่าพายุมั่ง พวกนี้ร้ายแรงกว่าคำพูดโฆษณามากกว่าอีกครับ
ตอนแรกจะพิมพ์ประโยคแรกแบบนี้แล้วเหมือนกัน
เพราะหัวกระทู้มันฟ้อง

ออฟไลน์ koko86

ในแง่ ความคุ้มค่า หรือvaluable ของการขับขับขี่อย่างเดียว
ถ้าปิดตา แล้วให้ขับในที่โล่งๆ ผมว่ามีหลายคนให้คะแนน mazdaมากกว่ารถยุโรป
สมัยนี้มันไม่เหมือนสมัย ก่อน ที่มีแต่รถจ้าวตลาดไม่กี่ยี่ห้อ แล้ว ความแตกต่าง  ก็ ต่างจากรถยุโรปชัดเจน

แต่เดี๋ยวนี้ปมว่ามันไม่ใช่

โดยส่วนตัว วันไหนเอาmazda3ของแฟนมาใช้ทีไร วันนั้น เผลอขับเร็วทุกที เพราะมันขับสนุก ขับดีจริงๆ มีความเป็นe39 อยู่นิดๆ มีความเป็น86 หน่อยๆ สำหรับผม ผมว่าการขับขี่ ของมันpremium นะ ราคานี้โครตคุ้ม

ออฟไลน์ Denn

• Newbie
  • *
ต้องใช้วิจารณญาณใยการรับชม รับฟัง (จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อ)

ออฟไลน์ bravo

โฆษณาที่เกินจริง มีมานานมากแล้วครับ

ผงซักฟอก นี่แหละเห็นชัดที่สุด ซักผ้าได้ขาวเว่อร์ ซื้อมาใช้ ไม่เป็นตามโฆษณาทุกยี่ห้อ

น้ำมันเครื่อง โมเลกุลอัจฉริยะ นี่ก็นะ มันอัจฉริยะตรงไหนครับ ;D

ออฟไลน์ mothsan

มันก็ขับดีขึ้น วัสดุภายในสมกับเป็นรถล้านกลางๆมากขึ้น แต่มันก็ยังไม่ถึงกับพรีเมียมขนาดนั้น

ส่วนเรื่องขับขี่ ผมว่ามันก็มีความใกล้เคียง X1 แต่ก็ยังไม่ถึงกับเทียบเท่านะครับ
พูดง่าย ราคารถยุโรปที่แพงกว่า 50% การขับขี่วัสดุ มันก็ไม่ได้ดีกว่าถึง 50 % ตามราคาครับ ถ้าเน้นความคุ้มค่าก็ต้องรถ ญป

แต่คนบางตนเค้าต้องการอะไรที่มันมากกว่าความคุ้มค่านะสิครับ

(แต่ราคาอะไหล่ CX5 นี้ ขอบอกว่าพรีเมียมจริงๆ ครับ เผลอๆ ราคาแรงกว่ารถยุโรปอีก ผมเลยพับโครงการ CX5 ไปก่อน)

ออฟไลน์ kitikkit

• Newbie
  • *
ก็แค่คำโฆษณา จะไปซีเรียสทำไม

ออฟไลน์ bookish1

• **
ขนาดโฟกัสยังไม่ใช่รถเลยครับ  ::)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

Premiun SUV ด้วย ตามด้วย premium ราคาอะไหล่ ราคาค่าแรงด้วย แบบนี้ยอมรับเลยว่า ของเขา PREMIUM จริงๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ก้อควรจะมีหน่วยงานกำกับ..

ซึ่งส่วนหนึ่งก็ขายได้จากการโฆษณาเกินจริงไป.

ส่วนท่านเข้าของกระทุ้พอจะแยกได้ไงครับ
ชาวบ้าน ตจว. อาจจะรู้สึกดีกับรถญี่ปุ่นที่โฆษณาว่ารถหรู

ส่วนเราๆท่านๆเลือกก้อดูองค์ประกอบมากกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

Premiun SUV ด้วย ตามด้วย preminm ราคาอะไหล่ ราคาค่าแรงด้วย แบบนี้ยอมรับเลยว่า ของเขา PREMIUM จริงๆ