ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านที่ใช้ยาง sport  (อ่าน 5407 ครั้ง)

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
ถามท่านที่ใช้ยาง sport
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:48:59 »
สอบถามหน่อยครับว่ายี่ห้อที่นิยมๆกันมีรุ่นไหนบ้าง แต่ละตัวข้อดี-ข้อเสียเป็นยังไงบ้าง แล้วราคาประมาณเท่าไร่

ตอนนี้ที่ดูๆไว้ก็มี
RE 11
RE 002
S001
GR 90

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 12:32:49 โดย PJ" »

ออฟไลน์ neung23

Re: ถามท่านที่ใช้ยาง sort
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 12:09:15 »
ตระกูล RE แก้มแข็งมาก ยางเสียงดัง ไม่หอน แต่ดัง ถ้าวิ่งถนนแบบวิภาวดีก็เงียบ แต่เจอวิภาวดีแบบหน้าดอนเมืองนี่ดังได้ใจ

เกาะถนนระดับโอเครับได้
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
Re: ถามท่านที่ใช้ยาง sport
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 12:57:00 »
ผมใช้ re002 อยู่ เสียงดังได้ใจมากครับ ยิ่งถนนแย่ๆหน้าดอนเมือง วิภาวดี เสียงดังสุดยอด
แต่ถ้าขับตอนฝนตก ถนนลื่นๆ เสียงจะเงียบมากและรีดน้ำได้ดีมาก ทำให้ขับได้สบายไร้กังวล

กะว่าถ้าจะเปลี่ยนยางจะเปลี่ยนเป็น pilot sport 3
เพราะรีวิวต่างประทเศบอกว่าเสียงเงียบกว่าเยอะ แต่ประสิทธิภาพไม่ได้ลดลงเลยครับ

ลองอ่านดูที่ลิ้งนี้นะครับ
http://www.tyrereviews.co.uk/Tyre-Type/Passenger-Car-Summer-Max-Performance-Tyres/

ออฟไลน์ kenichi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 13:10:22 »
เดิม ผมใช้ BS RE001 ครับ ปัจจุบัน ใช้ MC PS3 Size 195/50 r15 ใส่กับ Vios' 06 เล่าใ้ห้ฟังดังนี้ครับ

BS RE001
       ข้อดี -- หนึบ เกาะ ถนน มากถึงมากที่สุด โดยเฉพาะ เวลาเข้าโค้งยาว ๆ นิ่ง มั่นใจสุด ๆ
       ข้อเสีย --1.ด้วยความที่เนื้อยางค่อนข้างแข็ง มันจึงไม่ค่อยซับแรงกระเทือนของพื้นถนนที่ไม่ค่อยเรียบ ตรงกันข้าม
                       มันส่งความรู้สึกมายังพวงมาลัยค่อนข้างชัดเลย จนทำให้บางครั้งรู้สึกว่าพวงมาลัยไม่นิ่ง ทั้งที่ช่วงล่างก็
                       ปกติดี (แต่อาจสึกหรอบ้างตามอายุการใช้งาน)
                     2.การเกาะถนนเปียกอยู่ในระดับดี แต่สู้ PS 3 ไม่ได้
                     3.ราคาครับ แพงมาก สามปีที่แล้ว ผมได้มาเส้นละ 3600 พอมาเป็น RE002 ราคาก็โดดไปเกือบ 4000
                        นี่แหละเหตุผลที่ทำให้ผมโบกมือบ้ายบายไปคบกับ PS3
              ส่วน RE002 เห็นว่าพัฒนาจาก RE001 ค่อนข้างมากแล้ว แต่ยังไม่เคยลองครับ

MC PS3
        ข้อดี -- 1. ความนุ่มสบาย ในระดับที่ยาง Sport จะให้ได้ เนื้อยางสามารถซับแรงกระเทือนได้ดี (ผมรู้สึกว่าพวงมาลัยนิ่ง
                   กว่าตอนใช้ RE001 พอสมควร) โดยรวมแล้วขับสบายกว่า RE001
                   2. การเกาะถนนเปียกดีมาก ให้ความรู้สึกมั่นใจ อย่างไรก็ดียังมีอาการเหินน้ำบ้าง แต่ก็น้อยกว่า RE001 ละกัน
                   3. ราคาสมเหตุสมผล ผมเปลี่ยนเมื่อต้นปี ได้ราคา 3400
         ข้อเสีย แน่นอนเกาะถนนสู้ RE001 ไม่ได้ แต่ก็เฉพาะเวลาเข้าโค้งหนัก ๆ เท่านั้น ในทางตรง เอาอยู่แน่นอน

ส่วนเรื่องเสียง ผมไม่ค่อยใส่ใจอยู่แล้วเพราะใช้ยาง Sport ก็ต้องทำใจ แต่ถ้าถามความรู้สึกแล้ว ผมว่า PS3 เงียบกว่านิดหน่อย
        สรุป ผม Happy กับ PS3 มากกว่า เหมาะกับการใช้งานทั่วไปในราคาที่รับได้ ส่วน RE ผมว่าแพงไปและเหมาะกับรถแต่งช่วงล่างแต่งซิ่งมากกว่า ครับ  ปล.แต่ผมก็ยังแอบชอบความมันส์เวลาเล่นโค้ง กับ RE อยู่นะ อิอิ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 13:12:48 »
GR90มานไม่sportนะครับ
เคยใช้re001 toyot1r ถ้าไม่ได้ขับเร็วมากมายผมว่าเหมือนๆกัน จะต่างจากยางcomfortตอนขับเร็วๆ
ถ้าตอนนี้ให้ผมเลือกใช้ในชีวิตปกติขอไปยางcomfortดีก่าครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 14:21:47 »
ผมใช้ GR-90 กับ S001 ครับ ใส่ในรถคันเดียวกัน ช่วงล่างแต่งเหมือนกัน แต่ผลลัพธ์เหมือนคนละโลกจริงๆๆ ยางสปอร์ตแบบพรีเมี่ยม มันจะไม่ดังโวยวาย แต่ก็จะไม่เงียบสนิทแบบยางคอมฟอร์ท   เรื่องการเกาะถนน ทั้งทางตรง และทางโค้ง สุดๆไปเลยครับ ต้องลองๆ !!!!

ออฟไลน์ suarez_7

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 15:36:50 »
gr90 มันไม่ใช้ยางสปอทนะครับ น่าจะเป็นยางคอมฟอทมากกว่านะครับ เพราะใช้อยู่ ส่วนตัวอื่นๆไม่เคยลอง เพราะเน้นนุ่มเงียบครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 16:14:58 »
อยากให้หลายท่านช่วยแชร์มากเลยฮะ พอดีสนใจยางอยู่เช่นกัน อยากจะรู้แค่ว่า พวก yoko toyo micheline bridestone ตัวไหนคุ้มค่าตัวกว่า เน้นวิ่งดีดังชั่งมัน ใช้กับอัลติส 2011  ขออนุญาต เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับที่มาอาศัยกระทุ้ไม่อยากตั้งใหม่ให้รก

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 16:26:49 »
ผมใช้ S001 อยู่ครับ

- เสียงดังแต่ไม่ดังมากในถนนคอนกรีต และจะดังเท่าๆกันแม้จะใช้มานานแล้วก็ตาม เวลาวิ่งทางราดยางเีรียบๆ เงียบมากๆ
                           - วิ่งทางตรงที่ความเร็วสูง รู้สึกว่า มันนิ่งมากขึ้นเรื่อยๆตามความเร็วด้วยซ้ำ ยิ่งเร็วยิ่งนิ่ง (แต่ขาสั่น)
                           - ทางโค้ง แก้มไม่มีย้วย ที่ย้วยและยุบมาจากช่วงล่างเป็นหลัก
                           - การรีดน้ำดีมาก ผมให้ดีกว่ายางสปอร์ทในยี้ห้อเดียวกันกว่าปรมาณ 30% แอ่งเล็กๆไม่เคยปัด ไม่สบัด
                           - การเบรค เบรคสั้นกว่ารุ่นอื่น ในยี้ห้อเดียวกัน ผมรู้สีกได้ ประมาณ 20 %

:D

ออฟไลน์ PJ"

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 16:39:04 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

แล้วส่วนใหญ่ใส่ยางขนาดไหนกันบ้างครับ

แต่อยากทราบร้านและ ราคา ด้วยครับว่าประมาณเส้นละเท่าไร่

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 16:46:17 »
อยากให้หลายท่านช่วยแชร์มากเลยฮะ พอดีสนใจยางอยู่เช่นกัน อยากจะรู้แค่ว่า พวก yoko toyo micheline bridestone ตัวไหนคุ้มค่าตัวกว่า เน้นวิ่งดีดังชั่งมัน ใช้กับอัลติส 2011  ขออนุญาต เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับที่มาอาศัยกระทุ้ไม่อยากตั้งใหม่ให้รก

งบไม่จำกัด แนะนำ Goodyear asymmetric 2 ครับ

ออฟไลน์ Schantanakom

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 17:31:06 »

งบไม่จำกัด แนะนำ Goodyear asymmetric 2 ครับ

แนะนำเหมือนกันครับ...ผมว่าจะเปลี่ยนจาก s001 เป็น asymmetric 2

Vorsprung Durch Technik

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:03:43 »
ถ้า BS แนะนำ ติวานนท์ครับเจ้าใหญ่ ราคาจะถูก แต่สำหรับผม BS แพงเวอร์ไปครับ

Yoko ร้านนี้ก็มี ตัว dB Sport ครับ พอๆกับ RE11 ครับ แต่ถูกกว่า

ML PS3 กึ่งสปอร์ท ไม่ดังมาก ราคาสมเหตุสมผล

แต่ GR90 ไม่ใช้ยางสปอร์ทน่ะครับ

แล้วไม่เห็นบอกขนาดยางให้ทราบด้วยล่ะครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:51:17 »

ไม่ใช่งบ ไม่จำกัดนะฮะ - -"  เสียงดังชั่งมัน ผมทนได้ :D  แล้วที่แนะนำมา ไซส์ 17 นี้แพงมั้ยหรอครับ กำลังเล็งแม๊กใหม่แล้ว กำตังมาแล้ว ;D

ออฟไลน์ PJ"

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:24:34 »
แหะๆลืมบอกขนาดดูไว้ๆระหว่าง 16-18ครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 16:10:40 »
เดิม ผมใช้ BS RE001 ครับ ปัจจุบัน ใช้ MC PS3 Size 195/50 r15 ใส่กับ Vios' 06 เล่าใ้ห้ฟังดังนี้ครับ

BS RE001
       ข้อดี -- หนึบ เกาะ ถนน มากถึงมากที่สุด โดยเฉพาะ เวลาเข้าโค้งยาว ๆ นิ่ง มั่นใจสุด ๆ
       ข้อเสีย --1.ด้วยความที่เนื้อยางค่อนข้างแข็ง มันจึงไม่ค่อยซับแรงกระเทือนของพื้นถนนที่ไม่ค่อยเรียบ ตรงกันข้าม
                       มันส่งความรู้สึกมายังพวงมาลัยค่อนข้างชัดเลย จนทำให้บางครั้งรู้สึกว่าพวงมาลัยไม่นิ่ง ทั้งที่ช่วงล่างก็
                       ปกติดี (แต่อาจสึกหรอบ้างตามอายุการใช้งาน)
                     2.การเกาะถนนเปียกอยู่ในระดับดี แต่สู้ PS 3 ไม่ได้
                     3.ราคาครับ แพงมาก สามปีที่แล้ว ผมได้มาเส้นละ 3600 พอมาเป็น RE002 ราคาก็โดดไปเกือบ 4000
                        นี่แหละเหตุผลที่ทำให้ผมโบกมือบ้ายบายไปคบกับ PS3
              ส่วน RE002 เห็นว่าพัฒนาจาก RE001 ค่อนข้างมากแล้ว แต่ยังไม่เคยลองครับ

MC PS3
        ข้อดี -- 1. ความนุ่มสบาย ในระดับที่ยาง Sport จะให้ได้ เนื้อยางสามารถซับแรงกระเทือนได้ดี (ผมรู้สึกว่าพวงมาลัยนิ่ง
                   กว่าตอนใช้ RE001 พอสมควร) โดยรวมแล้วขับสบายกว่า RE001
                   2. การเกาะถนนเปียกดีมาก ให้ความรู้สึกมั่นใจ อย่างไรก็ดียังมีอาการเหินน้ำบ้าง แต่ก็น้อยกว่า RE001 ละกัน
                   3. ราคาสมเหตุสมผล ผมเปลี่ยนเมื่อต้นปี ได้ราคา 3400
         ข้อเสีย แน่นอนเกาะถนนสู้ RE001 ไม่ได้ แต่ก็เฉพาะเวลาเข้าโค้งหนัก ๆ เท่านั้น ในทางตรง เอาอยู่แน่นอน

ส่วนเรื่องเสียง ผมไม่ค่อยใส่ใจอยู่แล้วเพราะใช้ยาง Sport ก็ต้องทำใจ แต่ถ้าถามความรู้สึกแล้ว ผมว่า PS3 เงียบกว่านิดหน่อย
        สรุป ผม Happy กับ PS3 มากกว่า เหมาะกับการใช้งานทั่วไปในราคาที่รับได้ ส่วน RE ผมว่าแพงไปและเหมาะกับรถแต่งช่วงล่างแต่งซิ่งมากกว่า ครับ  ปล.แต่ผมก็ยังแอบชอบความมันส์เวลาเล่นโค้ง กับ RE อยู่นะ อิอิ
เยี่ยมเลยครับกำลังจะเปลี่ยนยางพอดี..