ผู้เขียน หัวข้อ: new teana เบาะนั่งแบบปรับได้ 8 ทิศทาง กับ 6 ทิศทางนี่มันปรับยังไงได้บ้างครับ  (อ่าน 9144 ครั้ง)

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
เบาะนั่งแบบปรับได้ 8 ทิศทาง กับ 6 ทิศทาง ต่างกันตรงไหนครับ

8 ทิศทางนี่เพิ่มก้ม-เงยได้ จาก เอนเบาะหน้า-หลัง เลื่อนหน้า-หลัง สูง-ต่ำ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ดันเข่า สูง ต่ำ

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
ตามที่พี่เข้าใจถูกแล้วครับ
คือตัวเบาะนั่ง จะยกขึ้นลงได้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

8 ทิศทางนะครับ

พนักพิงหลัง หน้า หลัง  = 2
เลือน หน้าหลัง = 2
ยกเบาะ (เอียง ) ส่วนก้น ขึ้น ลง = 2
ยกเบาะ (เอียง ) ส่วนหน้า ( ดันเข่า ) ขึ้น ลง = 2
แบบ 8 ทิศทาง สามารถ ยกหน้า และ หลัง พร้อมกันได้ด้วย

สำหรับ 6 ทิศทาง

พนักพิงหลัง เอนหลัง หน้า หลัง  = 2
เลื่อน หน้า หลัง = 2
ยกเบาะ ( ไม่มีแยก หน้าหลัง ) ขึ้น ลง = 2

ออฟไลน์ womensun

• Jr. Member
  • **
แบบ 8 ทิศทาง เหมือนท่าน mamaman ส่วนแบบ 6 ทิศทาง เบาะรองนั่งยกได้แต่ด้านหลัง (ก้น) อย่างเดียว ด้านหน้าที่รองรับขา ยกไม่ได้ค่ะ ฉะนั้นยกทั้งตัวก็ไม่ได้ค่ะ

ออฟไลน์ off_033

ขอบคุณมากครับ  :)

แบบ 8 ทิศทาง เหมือนท่าน mamaman ส่วนแบบ 6 ทิศทาง เบาะรองนั่งยกได้แต่ด้านหลัง (ก้น) อย่างเดียว ด้านหน้าที่รองรับขา ยกไม่ได้ค่ะ ฉะนั้นยกทั้งตัวก็ไม่ได้ค่ะ

ส่วนใหญ่ เบาะไฟฟ้า 8 ทิศทางอยู่แล้วครับ คือ ยก ได้ อิสระ ทั้ง หน้า และ หลัง

ส่วนถ้าไฟฟ้า 6 ทิศทาง จะไม่มี ยกหน้า คือ ตั้ง ชันหัวเข่า
แต่จะยก ด้านหลังแทน

ซึ่ง ก็ ต้องไปดู อีกว่า มัน ยกขึ้น หรือ แค่ ทำมุมเอียง

ถ้า ยกขึ้น ทั้งเบาะ สังเกต ได้จาก พนักพิงหลัง และ ตัว หมอน จะยก ตาม ก้นเรามาด้วย
ถ้า แค่เอียง   พนักพิงหลัง และ ตัว หมอน จะไม่ยกตาม ก้นมา ครับ

เบาะไฟฟ้า 6 ทิศทาง ยกตัวอย่าง ฟอร์ด โฟกัส ใหม่ ครับ
อันนี้ เป็นแบบ ยกทั้งเบาะ คือ ปรับมุม เอียง ด้านหน้าไม่ได้
แต่ ยกสูงขึ้นมาแทน และ ยกทั้งตัวเบาะ เลย พนักพิงหลัง ก็สูงขึ้นตามมาด้วย

ออฟไลน์ womensun

• Jr. Member
  • **

ส่วนใหญ่ เบาะไฟฟ้า 8 ทิศทางอยู่แล้วครับ คือ ยก ได้ อิสระ ทั้ง หน้า และ หลัง

ส่วนถ้าไฟฟ้า 6 ทิศทาง จะไม่มี ยกหน้า คือ ตั้ง ชันหัวเข่า

ซึ่ง ก็ ต้องไปดู อีกว่า มัน ยกขึ้น หรือ แค่ ทำมุมเอียง

ถ้า ยกขึ้น ทั้งเบาะ สังเกต ได้จาก พนักพิงหลัง และ ตัว หมอน จะยก ตาม ก้นเรามาด้วย
ถ้า แค่เอียง   พนักพิงหลัง และ ตัว หมอน จะไม่ยกตาม ก้นมา ครับ

เบาะไฟฟ้า 6 ทิศทาง ยกตัวอย่าง ฟอร์ด โฟกัส ใหม่ ครับ
อันนี้ เป็นแบบ ยกทั้งเบาะ คือ ปรับมุม เอียง ด้านหน้าไม่ได้
แต่ ยกสูงขึ้นมาแทน และ ยกทั้งตัวเบาะ เลย พนักพิงหลัง ก็สูงขึ้นตามมาด้วย

กรณียกตรงก้นพนักพิงกับหมอนรองศีรษะก็ยกตามอยู่แล้วค่ะ เพียงแต่ด้านหน้ามันอยู่กับที่ไม่ได้ยกตามน่ะค่ะ อันนี้เท่าที่ได้ลองกับ ฟอร์จูนเนอร์ และ มิว-เอ็กซ์น่ะค่ะ ตัวฟอร์ด โฟกัสไม่แน่ใจค่ะเพราะไม่ได้ไปลองดูน่ะค่ะ ผิดถูกถือว่าแลกเปลี่ยนข้อมูลน่ะค่ะ  :D

ถ้า แค่เอียง   พนักพิงหลัง และ ตัว หมอน จะไม่ยกตาม ก้นมา ครับ

กรณียกตรงก้นพนักพิงกับหมอนรองศีรษะก็ยกตามอยู่แล้วค่ะ เพียงแต่ด้านหน้ามันอยู่กับที่ไม่ได้ยกตามน่ะค่ะ อันนี้เท่าที่ได้ลองกับ ฟอร์จูนเนอร์ และ มิว-เอ็กซ์น่ะค่ะ ตัวฟอร์ด โฟกัสไม่แน่ใจค่ะเพราะไม่ได้ไปลองดูน่ะค่ะ ผิดถูกถือว่าแลกเปลี่ยนข้อมูลน่ะค่ะ  :D

จริง ๆ มันก็ขยับ ตามกันมานั่นเหลาะครับผม เพราะถ้า Link ด้านหน้าไม่ขยับ ตามหลัง จะกลายเป็นกระดกก้นแทน
ซึ่ง ลักษณะ แบบ นี้ จะเจอได้ ใน พวก Vios ที่ ยกแค่ก้น หน้า นิ่ง และ พนักพิงหลังไม่ได้ขยับขึ้นลงตาม ก้น

อ้อ มี เบาะไฟฟ้า 8 ทิศทาง ไม่แท้ มาบอก
จะเห็นได้ในรุ่น ฟอร์ด เรนเจอรครับ

จริงๆ มันเป็น 6 ทิศทาง + ชันเข่าเอีนงได้

คือ ด้านหน้า มันไม่ใช่ยกขึ้นลง แต่ มันเอียงได้นิดหน่อย ไม่ได้ยก ขึ้น ลงได้ทั้งเบาะครับ

8 ทิศทางโดยมากจะเป็นแบบนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2013, 11:15:22 โดย mamaman »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ตามที่ mamaman ครับ 6 ตำแหน่ง สุดแค่ปรับขึ้น ลง ตำแหน่งที่ 7,8 คือปรับก้ม เงิยครับ

ส่วนดุนหลังไม่นับครับ

ของ BMW จะมีปรับส่วนที่รองนั่งด้านหน้า อีก 2 ตำแหน่ง และบางรุ่น ปรับปีกรับบน กับรับล่างได้ด้วย

ตามที่ mamaman ครับ 6 ตำแหน่ง สุดแค่ปรับขึ้น ลง ตำแหน่งที่ 7,8 คือปรับก้ม เงิยครับ

ส่วนดุนหลังไม่นับครับ

ของ BMW จะมีปรับส่วนที่รองนั่งด้านหน้า อีก 2 ตำแหน่ง และบางรุ่น ปรับปีกรับบน กับรับล่างได้ด้วย

เบน ซ์ กับ BMW มันเยอะ นับไม่ถูกครับ

แต่หลักๆ ก๋ประมาณนี้ เต็มที่ 8 ทิศทาง
Seat position = Seat Way = ทิศทาง = ต่ำแหน่ง = position  = สูง ต่ำ หน้า หลัง พนักพิง

ส่วนที่ไม่นับเป็น ตำแหน่งเบาะคือ

Seat Arrangement  = จัดการ = ปรับความสบาย = Lumbar ( รองกระดูกสันหลัง ) , หัวหมอน พับได้ , Back wing ( ปีกหลัง ) , Cushion wing ( ปีก ก้น ) , ( support ) รองใต้หัวเข่า ยื่นเข้าออก  มากมาย เกินไป 555