ผู้เขียน หัวข้อ: AMG C43 มือสองตามเว็บมีเพียบเลย มันมีปัญหาอะไรเหรอครับ?  (อ่าน 9217 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
AMG C43 เคยเป็นรถที่สร้างกระแสฮือฮาได้มากเลยเมื่อสัก 2 ปีที่แล้ว

วันก่อนผมขับตามมันไม่ทัน บ้านนอกขนาดนี้ยังมีวิ่ง ผมก็ทึ่งนิด ๆ ครับ

เลยกลับมานั่งกดหาราคามือสอง แล้วก็แปลกใจว่าราคาหลากหลายมาก

ตั้งแต่ 2 - 3 ล้าน และมีให้เลือกเยอะแยะ

อยากทราบว่ามันมีปัญหาอะไรครับ

Search กระทู้เก่า ก็เจอเรื่องกินน้ำมันดุ

เรื่องช่วงล่างที่หลายคนไม่ชอบ

แล้วมันมีอะไรอีกหรือเปล่าครับ

ค่าบำรุงรักษาแพงเหรอครับ?

ใครที่ใช้อยู่ หรือเคยใช้และได้ขายไปแล้ว  ;D ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
แรงจริงครับ ผมเจอแถวชุมพร มาสุราษ GLC C43 กระชากหาย ทุกช่องเลยครับ

ออฟไลน์ basterias

ผมคาดว่าราคาร่วงเพราะสองเหตุผลครับ

อย่างแรกคือตัวเฟซลิฟท์ประกอบไทยได้แรงม้าเพิ่มเป็น 390 hp

อย่างที่สองคือการปรับราคาและส่วนลดของป้ายแดง มีช่วงนึงลดที 3-4 แสนออกรถใหม่จริงแค่ 3 ล้านปลายครับ รถปลายโฉมอีก ผมเองเพิ่งถอยมาก็ใจแป้วตอนเห็น audi tt rs ถ้าเปิดตัวเร็วกว่านี้คงไปลองเครื่อง I5 น่าจะสนุกกว่า

ปล.ช่วงล่างแข็งจริงเห็นคนไปจัด Kw has ซะเยอะ เรื่องกินน้ำมันดุเรื่องปกติครับ กดคันเร่งแล้วพุ่งเอาๆมันสนุกกดบ่อยๆก็กินหนักตามตัวครับ

Edit ฝากรีวิวไว้ เดี๋ยวปลายปีเอาไปอัพโบแล้วจะมาอัพเดทครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=74848.msg1346162#new
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2020, 17:44:50 โดย basterias »
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

Seadog

ถ้าจำได้จะมีอยู่ช่วงนึงที่ c coupe ขึ้นรถสไลด์เป็นข่าวบ่อยมาก ไม่ว่าจะเป็นรถบ้าน รถดารา แต่หลังๆ มานี่ก็ไม่เห็นแล้วนะ

ออฟไลน์ IS2000

กินจุกินยางกับช่วงล่างติดแข็งครับ ผมเห็นขายกันไปซื้อรถที่ออกแนวใช้งานง่ายกว่าอยู่หลายคันแต่ถ้ามาจากรถสปอร์ตนี่ C43 ถือเป็นรถที่ใช้งานประจำวันได้ดีมากและขับสนุกพอสมควรเลย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
ถ้าจำได้จะมีอยู่ช่วงนึงที่ c coupe ขึ้นรถสไลด์เป็นข่าวบ่อยมาก ไม่ว่าจะเป็นรถบ้าน รถดารา แต่หลังๆ มานี่ก็ไม่เห็นแล้วนะ

อันนั้นตัว c200 ที่มี Mild hybrid ครับ ผมใช้ 43 มา ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ InBkk

รถสปอร์ตเครื่องแรงๆ ช่วงล่างแข็งๆ ถ้าไม่ใช่คนใจรักจริง หรือคุ้นเคยกับรถแนวนี้เป็นทุนเดิม พอใช้ไปสักพักก็จะเริ่มรู้สึก “เหนื่อย” และ “เบื่อ”

เคสผมไม่รู้คล้ายกันไหม ผมเคยใช้ tts mk2 แรกๆ ก็ชอบมาก ฟินมาก ไม่เคยใช้รถอะไรขับมันส์ขนาดนี้มาก่อน แต่พอใช้ไปเรื่อยๆ เริ่มรู้สึกไม่สะดวกในการใช้งาน พอถึงจุดที่ตัองขายรถในบ้าน 1 คัน มันจึงกลายเป็นรถที่ไม่ได้ไปต่อ แม้จะพึ่งซื้อมาได้แค่ปีเศษๆ

สันนิษฐานว่า ลูกค้าที่ซื้อ C43 จำนวนไม่น้อย อาจจะไม่ใช่ Car guy ที่คุ้นเคยกับรถสปอร์ตแนวดิบๆ มาก่อน พอใช้ไปเรื่อยๆ ก็อาจเกิดอาการดังกล่าว

ออฟไลน์ dht_tubes

รถสปอร์ตเครื่องแรงๆ ช่วงล่างแข็งๆ ถ้าไม่ใช่คนใจรักจริง หรือคุ้นเคยกับรถแนวนี้เป็นทุนเดิม พอใช้ไปสักพักก็จะเริ่มรู้สึก “เหนื่อย” และ “เบื่อ”

เคสผมไม่รู้คล้ายกันไหม ผมเคยใช้ tts mk2 แรกๆ ก็ชอบมาก ฟินมาก ไม่เคยใช้รถอะไรขับมันส์ขนาดนี้มาก่อน แต่พอใช้ไปเรื่อยๆ เริ่มรู้สึกไม่สะดวกในการใช้งาน พอถึงจุดที่ตัองขายรถในบ้าน 1 คัน มันจึงกลายเป็นรถที่ไม่ได้ไปต่อ แม้จะพึ่งซื้อมาได้แค่ปีเศษๆ

สันนิษฐานว่า ลูกค้าที่ซื้อ C43 จำนวนไม่น้อย อาจจะไม่ใช่ Car guy ที่คุ้นเคยกับรถสปอร์ตแนวดิบๆ มาก่อน พอใช้ไปเรื่อยๆ ก็อาจเกิดอาการดังกล่าว

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

C43 บางคนซื้อมาเพราะมันท๊อปสุด ขับสนุกเร่งมัน

.. แต่ไม่ได้คิดว่าวันที่เหนื่อย ๆ รถติด ขับกลับบ้านเย็นจนมืด ไม่ถึงบ้านซักที เมื่อย ...

บางคนเลยเก็บเป็น weekend car ครับ ขับทุกวันเอาคันนั่งสบาย ๆ ไป

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
มีรุ่นพี่ที่ขายไปบอกในสนามเลี้ยวไม่ค่อยเข้าครับ วิ่ง track ไม่ดีแกเลยขายไป

ออฟไลน์ TeslaX

หลายคนขยับไปเล่น porsche

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
ปัญหายังไม่เจอนะครับ เพื่อนสนิทใช้อยู่ออกมาพร้อมกัน แต่เพื่อนปล่อยเพราะ ธุรกิจไปไม่ไหวครับ ตัดขายก่อนเอาเงินมาจ่ายเงินเดือนลูกน้อง

ออฟไลน์ panjap

อย่างที่ข้างบนบอก facelift ออกมา ราคาเท่ากัน แถมแรงกว่า ตัวก่อน face เลยราคาดิ่งเหวไป

ส่วนความแรง ถ้าจะว่ากันจริงๆ ตอนนี้ c300e แรงเกือบเท่า ด้วยราคาแค่ 2.7 ล้าน ช่วงล่างไม่ดีเท่า แต่ กินน้อยกว่า วิ่งเกือบพอๆ กัน ก็ทำให้หลายคน เปลี่ยนใจไปซื้อได้

ออฟไลน์ Tien.W

ส่องๆอยู่เหมือนกัน เห็นราคาแล้วน้ำลายหก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมอยากลองขับสัก 1 วันจังเลย

อยากรู้ว่ามันเป็นรถบ้านที่แรงมาก

หรือมันเป็นรถซิ่งแรง ๆ กันแน่

ถ้าได้ลอง ผมก็จะตอบตัวเองได้ว่าควรซื้อดีหรือไม่ครับ  ::)

ออฟไลน์ gorilla

ผมก็เล็งๆไว้อยู่ครับ

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

ออฟไลน์ basterias

อย่างที่ข้างบนบอก facelift ออกมา ราคาเท่ากัน แถมแรงกว่า ตัวก่อน face เลยราคาดิ่งเหวไป

ส่วนความแรง ถ้าจะว่ากันจริงๆ ตอนนี้ c300e แรงเกือบเท่า ด้วยราคาแค่ 2.7 ล้าน ช่วงล่างไม่ดีเท่า แต่ กินน้อยกว่า วิ่งเกือบพอๆ กัน ก็ทำให้หลายคน เปลี่ยนใจไปซื้อได้

c300e จูนต่อไม่มันส์ครับ อีกอย่างรถถ่านถึง 0-100 และ 80-120 ตัวเลขดูดีแต่เลยย่าน 120 ไปสู้ C43 ไม่ได้เลยครับ ลองดูเลข 0-200 ของเว็บนอกดูก็ได้ครับ  8)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ O_o"

ได้ขับสมใจอยากแล้ว ก็ปล่อยขาย ไปต่อรุ่นอื่นแทน

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
มันเป็นรถสำหรับซิ่งครับ ไม่เหมาะกับขับในเมือง ถ้าซื้ือมาใช้ในเมืองรถติดๆอาจผิดหวัง

บางคนคิดว่าเป็นรุ่นท็อปของC coupe แต่อยากจะบอกว่ามันไม่ใช่เลย คนละเรื่องกัน

ข้อเสียที่เห็นๆของC43 คือกินยางครับ

ความคิดที่อยากจะขาย(แต่ไม่ได้ขาย) คือ ค่าประกันแพงโคตรๆครับ

กับถ้าต่อwarranty ปีที่ 4-5 นี่สองแสนอับ เห็นแล้วอยากจะขายเลย

ออฟไลน์ paulmoderndog

Z4 นี่ ไม่ถึงเดือนก็เป็นมือ2ละ หนักกว่าอีก

ออฟไลน์ raygun

Z4 นี่ ไม่ถึงเดือนก็เป็นมือ2ละ หนักกว่าอีก

Z4 มันเป็นรถเฉพาะกลุ่มมากๆครับ
soft top roadster นี่ไม่ใช่ว่าทุกคนจะชอบ
มันต้องใจรักมากจริงๆ พวกอยากลองซื้อมาแป๊บเดียวก็ถอดใจครับ
เพราะมันใช้งานยาก จอดที่ไหนก็ต้องระวัง

ออฟไลน์ SM.

รถแรงๆ พวกนี้ ส่วนมากช่วงล่างแข็งครับ ถ้าไม่ใจรักจริงๆ ทนไม่ไหวครับ มันไม่สบายเลย

ออฟไลน์ Sleepy Boy

เห็นสาวๆบางคนอยากได้ พอขับแล้วไม่ถูกจริต ก็ขายครับ เหมือนหลายท่านด้านบนบอกไว้ หมดความอยาก ขายทิ้งดีกว่า เศรษฐกิจไม่ดีด้วย รถไม่ใช่ลิมิเต็ด เก็บไปราคายิ่งร่วง

jaesz

เอาจริง ๆ หลายคนที่ผมเคยคุยด้วยที่ขายC43และรถแรง ๆ ทิ้งไป

เพราะเขาอยากได้รถดีไซน์ที่มันแตกต่างมากกว่า รถที่หน้าตาเหมือนรถธรรมดาแต่ทำแรงนะครับ

หนีไปรถไม่แรงแต่มีดีไซน์ภายนอกหน้าสนใจกว่าก็มีเยอะ