ผู้เขียน หัวข้อ: ความไม่สะดวกของรถEv  (อ่าน 6890 ครั้ง)

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
ความไม่สะดวกของรถEv
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 12:58:34 »
เห็นที่ชาร์จหลายๆแห่ง(แทบทุกแห่ง) ไม่มีหลังคาคลุมกันแดด กันฝนเลย แล้วต้องไปก้มๆเงยๆอยู่หน้าจอนานๆ กว่าจะได้ชาร์จ ชาร์จทีก็นานมาก ถ้าฝนตกนี่ทำไงครับ อยากถามผู้ใช้ ดูมันน่าจะลำบาก แล้วทำไมปั๊มเขาไม่ทำหลังคามาให้ซักหน่อยครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
Re: ความไม่สะดวกของรถEv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 13:00:00 »
ผมว่าเดี๋ยวก็มีครับ ตอนนี้คงเน้นสร้างตัว station ไป ที่เหลือค่อยตามมา
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Championship

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 13:09:12 »
คนไม่เคยใช้ ก็จะบอกว่าลำบากครับ
ส่วนตัวคนใช้จริง ไม่เคยบ่น

ผมใช้รถไฟฟ้าอยู่ สถานีชาร์จ ไม่มีร่ม กลัวทำไม ก็ปกติจอดชาร์จถ้าไม่ได้ไปซื้อของ ก็นั่งเปิดยูทูป ดูหนังรอในรถ ได้สบายๆ
รถมันสามารถจอดชาร์จไปด้วย และอยู่ในรถ(และสตาร์ท) ด้วยได้นะครับเผื่อไม่รู้

ส่วนระยะเวลารอชาร์จ ไม่ได้นานอย่างที่คิด ถ้าไม่เคยใช้จะรู้สึกนาน แต่สำหรับคนปรับตัวได้แล้ว(เช่นผม) ถือว่าเหมาะสมกับชีวิตแล้วครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 13:10:34 »
เห็นคนชาร์จไม่ไปรอร้านอาหารก็นั่งเล่นในรถนะครับ  ไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่

มีหลังคาก็ดี  แต่ก็ต้องใช้พื้นที่เพิ่มอีกหน่อย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 13:23:54 »
รถไฟฟ้านี่เอาจริง คนใช้ที่ผมเจอนี่ไม่มีใครบ่นซักคน ใช้วิ่ง กทม-ตจว แบบ 600-700 โลทั้งนั้นเลย และทุกคนตอนนี้คือแบบเหมือนจะคิดถูกมากที่ขายรถน้ำมันทิ้งไป แล้วมาออกไฟฟ้าล้วน

หลังคามันมีก็ดีครับ แต่ไม่มีก็ไม่เป็นไร ชาร์จฟรีมีก็ดีคนก็แย่งกันบ้าง แต่ถ้าชาร์จเสียเงินนี่โล่งตลอด เทศกาลก็โล่ง ไม่มีแย่งกันแบบที่คิดๆหรอกครับถ้าเสียเงิน

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 13:48:41 »
หึหึ คนใช้รถไฟฟ้าไม่บ่น เพราะ "ทำใจ" มาแล้วไงครับ ว่าถ้า "เลือก" จะลำบาก ก็ต้องทำใจ เหมือนคนขี่ Bigbike ไปเที่ยวทั่วไทย ไม่เห็ฯมีใครบ่น ร้อน เหม็นควัน เมื่อยตูด เพราะพวกเขา "ทำใจ" แล้วว่า ตรูขี่ bigbike ไม่ใช่นั่งรถยนต์

และไอ้ด้วยความที่ "ทำใจ" มาแล้วเนี่ยแหลฃ่ะ มันเลย "ดูเหมือน" ไม่ลไบาก แต่ถ้าจะให้เทียบรถน้ำมันจริงๆ เอาแบบไม่ Bias ไม่อวยรถไฟฟ้าบ้าบอ บอกเลยว่ามันก็ "ลำบาก" ครับ
- ทำไมตรูต้องนั่งรอการเติมไฟ จะบอกว่าแค่ครึ่ง ชม หรือ 50 นาทีก็เหอะ มันทำให้การเดินทางเสียเวลามากๆ รถน้ำมันแวะเติม 10 นาทีไป ไม่หนสี่แปดอะไรทั้งนั้น แต่รถไฟฟ้านี่รอกันนาน ถึงจะบอกว่าตอนรอก็ไปช้อปปิ้งสิ...บางทีมันก็ไม่ต้องชข้อปปิ้งไหม กะอีแค่เติมพลังงานเข้าร เพื่อไปต่อ บางทีก็ต้องทำเวลา
- ทำไมตรูต้องนั่งเล่นโทสับเปิดแอร์รอในรถเป็นขั่วโมงเพื่อรอชาร์จไฟ ถามตรงๆ มันโอเคเหรอกับการ "นั่งรอเฉยๆ" เพื่อเติมพลังงานรถ แทนที่จะได้เดินทางได้อีกไกลเลยนะนั่น รถน้ำมันก็เติม 5 นาที ไปแล้ว ไปถึงที่หายค่อยนั่งเล่นโทรศัพท์ก็ได้ไหม หรือถ้าอยากนั่งเล่นโทสับวิววดีๆ ก็ขับไปหาที่วิวดีๆ เจ๋งๆ เล่นโทสับดีกว่ามานั่งรอที่แท่นชาร์จใช่หรือไม่ ตอบแบบไม่ Bias หน่อยครับ
- นี่ยัไม่นับรวมเรื่องรถน้ำมันมาจอดคา หรือรถไฟฟ้าที่รอคิวเติมนะครับ

ไม่ได้แอนตี้รถไฟฟ้าครับ อนาคตคงหามาใช้ แต่ ณ เวลานี้ ขอเหอะ มันยังไม่พร้อมกับการใช้งานบ้านเรา คนที่ใช้ส่วนใหญ่ก็คันที่ 2 ที่ 3 ของบ้าน ใช้ชิวๆ และที่สำคัญคือต้อง "ทำใจ" แล้วว่าต้องไปนั่งรอ เหมือนขับ Bigbike mี่ก็ต้อง "ทำใจ ร้อน เหม็นควัน" ครับผม

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 15:05:02 »
เดียวอีกหน่อยตัวเลือกเยอะขึ้น ก็เกิดการแข่งขัน คนก็จะเลือกสิ่งที่ชอบที่สุดเองครับ

อย่างทุกวันนี้เติมน้ำมัน คิวเยอะหรือเด็กปั้มน้อยแล้วช้าก็วนไปปั้มอื่น น้ำมันบางปั้มราคาไม่เท่ากันเราก็เลือก ห้องน้ำสะอาดก็เป็นตัวเลือกสำคัญเวลาไปต่างจังหวัด

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 15:43:02 »
คือผมว่าหลายๆคนน่าจะเข้าใจเจ้าของกระทู้ผิดนะครับ เค้าไม่ได้หมายถึงตอนระหว่างรอชาร์จไม่มีที่ร่มให้รอ เค้าหมายถึงว่าถ้าฝนตกหนักๆ กว่าจะดึงสายมาเสียบกว่าจะก้มๆเงยๆกดจอเสร็จเปียกโชกทั้งตัวพอดี ดีไม่ดีโดนไฟดูดตาย น่าจะทำหลังคาคลุมเหมือนลานเติมน้ำมัน

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 16:01:27 »
คือผมว่าหลายๆคนน่าจะเข้าใจเจ้าของกระทู้ผิดนะครับ เค้าไม่ได้หมายถึงตอนระหว่างรอชาร์จไม่มีที่ร่มให้รอ เค้าหมายถึงว่าถ้าฝนตกหนักๆ กว่าจะดึงสายมาเสียบกว่าจะก้มๆเงยๆกดจอเสร็จเปียกโชกทั้งตัวพอดี ดีไม่ดีโดนไฟดูดตาย น่าจะทำหลังคาคลุมเหมือนลานเติมน้ำมัน

ผมก็เข้าใจตามนี้ครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 16:55:31 »
ยังไงมันก็ควรมีหลังคาจริงๆแหละครับ ต่อให้เทสกันน้ำยังไงก็เถอะ

ตอนกลางฝนหยิบหัวชาร์จออกมาอะมันไม่ดูดหรอก แต่น้ำที่หยดลงไปในรู socket อะมันจะก่อปัญหาได้ ช็อตบ้าง ชาร์จไม่เข้าบ้าง ติดๆดับๆบ้าง ขนาดโทรศัพกันน้ำถ้าน้ำขังอยู่ในรูมันเตือนไม่ชาร์จให้นะครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 17:04:14 »
สำหรับประเทศไทย ถ้าทำหลังคาให้ คงไม่ใช่แค่รถ EV ที่มาจอดครับ อาจเกิดปัญหาแย่งที่จอดได้ ขนาดที่จอดรถคนพิการก็เกิดปัญหามาแล้ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 18:21:44 »
เดี๋ยวอีกหน่อยก็จะมีพัฒนาการขึ้นมาเรื่อยๆ ครับ

ช่วงนี้ยุคเปลี่ยนถ่ายมา mass อะไรๆ ก็ยังไม่เข้าที่

เผลอๆ ผมว่าไม่นานนี้ก็จะเป็นปั๊ม EV ล้วนขึ้นมาก็มีได้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 18:27:28 »
อยากซื้อใช้อยู่ครับแต่พอนึกต้องรอรถหลังจองนี่ใจออกทุกที

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 19:03:27 »
เมืองร้อนชื้นฝนชุกยังไงก็คงต้องมี ตอนนี้เจ้าของตู้อาจจะไม่ใช่เจ้าของสถานที่ ค่อยๆว่ากันไปครับ อีกหน่อยก็ตั้งแทนหัวจ่ายน้ำมันในปั๊มนั่นแหละ 8)

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 19:27:10 »
ปั้ม ตจว เห็น ปตท ทำแบบมีหลังคาบ้างแล้วนะครับ

เวลาชาร์จทีเราชาร์จนานถ้าฝนตกก็ไม่ไปดึงอะครับ หรือถ้าจำเป็นจิงๆก็คงต้องกางร่มไป ก็คงไม่สะดวกจริงๆถ้าจุดชาร์จที่ไปมีแต่แบบนั้น

สู้ใช้รถน้ำมันกวักมือเรียกเด็ก น้องๆเต็มถังไม่ได้

เนื่องจาก ev ยังไม่แพร่หลายเนอะ ส่วนใหญ่ก็พื้นที่สร้างน้อย แถมยกระบบที่ใช้กันในต่างประเทศมาเลยไม่ได้มา r&d ให้เข้ากับประเทศตัวอื่นก่อน

ฝนตกปรอยๆ ก็ไม่เท่าไหร่ครับ ถ้าหนักมากผมว่าหลังคาก็เอาไม่อยู่อ่ะ ใช้ ix3 มาได้เกือบ 3 เดือน ไปชาร์จข้างนอกตอนไปเขาใหญ่แค่ทีเดียวเองครับ

ที่เหลือก็ชาร์จตามโรงแรม ชาร์จบ้านตลอด ตอนชาร์จที่ midwinter ฝนก็ตกครับ ไม่หนักมาก แต่เสียบชาร์จละดูหนังในรถ พอฝนปรอยๆ ก็ไปดึงออกไฟไม่ดูดครับ ยังมีชีวิตมาตอบกระทู้

ส่วนก้มเงยหน้าจอนาน ผมว่าไม่อ่ะ ก็กดๆ สแกนเสียบ เสร็จเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 19:54:08 »
ฝนตก แดดออก ก็อยู่ในรถเปิดแอร์ ครับ ไม่ร้อนหรอก

รถน้ำมัน เวลาแวะปั้ม จอดในปั้ม ก็ยังจอดตากแดด เลยครับ

ผมว่า ความไม่สะดวก คือ ที่ชาร์จค่อนข้างน้อย ยิ่งต่างจังหวัด ยิ่งน้อย

แล้วในสังคมคอนโด ติดที่ชาร์จเองก็ไม่ได้ ต้องรอส่วนกลางคอนโด ซึ่งก็ไม่รู้จะมีหรือป่าว เพราะส่วนกลางคือ ของคนทุกคน เขาจะมาเสียสละช่องจอดสำหรับกลุ่ม EV ก็อาจจะโดนด่าได้

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 19:57:12 »
 :-*
+1 ครับ

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 20:11:34 »

จริงครับ ส่วนใหญ่อ่านแบบจับประเด็นไม่ถูก เข้าใจไปคนละเรื่องเลย เจอบ่อยครับแบบนี้

แต่เห็นด้วยนะครับ ทำไมไม่มีหลังคา มันไม่ได้ทำยาก ไม่จำเป็นต้องรอสร้างทีหลัง จริงๆแล้วมันเป็นของจำเป็นที่ควรทำมาพร้อมกับที่ชาร์จไปเลย ผมก็ไม่เข้าใจคนสร้างเหมือนกัน

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2022, 00:08:35 »

เห็นด้วยครับ กระแสไฟแรงสูงด้วยโดนชาร์จทีก็เป็นไก่ย่างได้ครับ

หึหึ คนใช้รถไฟฟ้าไม่บ่น เพราะ "ทำใจ" มาแล้วไงครับ ว่าถ้า "เลือก" จะลำบาก ก็ต้องทำใจ เหมือนคนขี่ Bigbike ไปเที่ยวทั่วไทย ไม่เห็ฯมีใครบ่น ร้อน เหม็นควัน เมื่อยตูด เพราะพวกเขา "ทำใจ" แล้วว่า ตรูขี่ bigbike ไม่ใช่นั่งรถยนต์

และไอ้ด้วยความที่ "ทำใจ" มาแล้วเนี่ยแหลฃ่ะ มันเลย "ดูเหมือน" ไม่ลไบาก แต่ถ้าจะให้เทียบรถน้ำมันจริงๆ เอาแบบไม่ Bias ไม่อวยรถไฟฟ้าบ้าบอ บอกเลยว่ามันก็ "ลำบาก" ครับ
- ทำไมตรูต้องนั่งรอการเติมไฟ จะบอกว่าแค่ครึ่ง ชม หรือ 50 นาทีก็เหอะ มันทำให้การเดินทางเสียเวลามากๆ รถน้ำมันแวะเติม 10 นาทีไป ไม่หนสี่แปดอะไรทั้งนั้น แต่รถไฟฟ้านี่รอกันนาน ถึงจะบอกว่าตอนรอก็ไปช้อปปิ้งสิ...บางทีมันก็ไม่ต้องชข้อปปิ้งไหม กะอีแค่เติมพลังงานเข้าร เพื่อไปต่อ บางทีก็ต้องทำเวลา
- ทำไมตรูต้องนั่งเล่นโทสับเปิดแอร์รอในรถเป็นขั่วโมงเพื่อรอชาร์จไฟ ถามตรงๆ มันโอเคเหรอกับการ "นั่งรอเฉยๆ" เพื่อเติมพลังงานรถ แทนที่จะได้เดินทางได้อีกไกลเลยนะนั่น รถน้ำมันก็เติม 5 นาที ไปแล้ว ไปถึงที่หายค่อยนั่งเล่นโทรศัพท์ก็ได้ไหม หรือถ้าอยากนั่งเล่นโทสับวิววดีๆ ก็ขับไปหาที่วิวดีๆ เจ๋งๆ เล่นโทสับดีกว่ามานั่งรอที่แท่นชาร์จใช่หรือไม่ ตอบแบบไม่ Bias หน่อยครับ
- นี่ยัไม่นับรวมเรื่องรถน้ำมันมาจอดคา หรือรถไฟฟ้าที่รอคิวเติมนะครับ

ไม่ได้แอนตี้รถไฟฟ้าครับ อนาคตคงหามาใช้ แต่ ณ เวลานี้ ขอเหอะ มันยังไม่พร้อมกับการใช้งานบ้านเรา คนที่ใช้ส่วนใหญ่ก็คันที่ 2 ที่ 3 ของบ้าน ใช้ชิวๆ และที่สำคัญคือต้อง "ทำใจ" แล้วว่าต้องไปนั่งรอ เหมือนขับ Bigbike mี่ก็ต้อง "ทำใจ ร้อน เหม็นควัน" ครับผม
พูดถึงผมไม่ได้ไปไหนไกลเกิน320กม.ต่อวันมีอต่work form homeส่วนใหญ่ผมก็อยากได้รถไฟฟ้าอยู่นะครับ แต่ราคารถมันแพงไอ้ที่ขายห้าแสนถึงแปดแสน(ยกเว้นmg ep) มันกรป๋องมากและไม่เสถียรด้วยครับอย่างแมวดีนี่ไปตายกบางสี่แยก over heatบนเขาก็ไม่ไหวครับ. ยิ่งใครอยูคอนโดหรือหอพักยิ่งลำบากครับ ตอนนี้ผใมองว่ามันคือของเล่นคนมีอันจะกินเงินเหลือกินเหลือใช้นะครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2022, 08:28:34 »
ขอบคุณทุกคอมเมนท์ครับ ผมก็เห็นที่ตปท. ก็ไม่ทำหลังคาเหมือนกัน ก็แปลกดีนะ ทั้งๆที่ ตู้จ่ายน้ำมันยังมีหลังคา จะว่าไม่จำเป็นก็ไม่น่าใช่ ถ้าไปคนเดียว ฝนตกหนักมือนึงถือร่ม มือนึงถือโทรศัพท์ แล้วเอามือไหนเสียบสายชาร์จละครับ  บางคนก็อาจจะบอกว่า รอฝนหยุดก่อน ก็อาจจะเสียเวลาอีกนาน  ยิ่งตอนนี้เข้าหน้าฝนแล้ว เป็นห่วงว่าจะมีข่าวร้ายเกิดขึ้นได้  ฝากถึงผู้ประกอบการช่วยคิดถึงตรงนี้ด้วย อนาคตถ้าทุกอย่างพร้อมผมก็คงหนีไม่พ้นที่จะต้องใช้สักคัน ::)

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2022, 09:06:16 »
ดูรีวิวรถไฟฟ้าหลายคน ทั้งนายอาร์ม และคุณตามที่ชาร์จไฟเค้า ก็ไม่มีที่ไหนในโลกมีหลังคานะ ...

คือคิดว่า ถ้าฝนตกก็คงต้องจอดรอ ... เพราะรอชาร์จยังรอได้เลย รอฝนหยุดก็น่าจะรอได้มั้ง

ถ้าบ้านเราจะมีหลังคาให้เชื่อว่าจะเป็นที่แรกในโลกเลยที่ตู้ชาร์จมีหลังคา

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2022, 15:35:10 »

ฝนตกหนักๆ รถก็ห้ามขับ
น้ำมันก้ห้ามเติมนะ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2022, 17:01:49 »
หลายๆประเทศ ฝนไม่ได้เยอะแบบไทยเรานะครับ เลยอาจไม่ทำหลังคา ยิ่งฝั่ง US คิดว่าไม่มีลานจอดที่มีหลังคาเลยนะ
คิดว่าระบบชาร์จเอง น่าจะพอกันน้ำได้อยู๋ แต่ตกแบบพายุเข้า แบบเปิดที่ปัดน้ำฝนแรงสุด ผมเองคงไม่เสี่ยง
ตู้ขาร์จเองถ้าเข้าที่เข้าทางแล้ว พวก interface อาจชินขึ้นนะ แต่คงต้องกางร่มลงไปเอง ทำหลังคามา ก็เพิ่มค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นสำหรับผู้ให้บริการอีก

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2022, 18:22:25 »

ก็จริงแหละครับ  เรื่องเปึยก   แต่เรื่องไฟดูดนี่ยากเลย  เพราะเสียบแล้วกว่าจะปล่อยไฟ  ต้องสั่งจากแอป  จะถอดก็ต้องปิดการจ่ายจากแอปก่อนจึงเป็นไปได้ยากที่จะโดนไฟดูด

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2022, 21:36:31 »
ดูรีวิวรถไฟฟ้าหลายคน ทั้งนายอาร์ม และคุณตามที่ชาร์จไฟเค้า ก็ไม่มีที่ไหนในโลกมีหลังคานะ ...

คือคิดว่า ถ้าฝนตกก็คงต้องจอดรอ ... เพราะรอชาร์จยังรอได้เลย รอฝนหยุดก็น่าจะรอได้มั้ง

ถ้าบ้านเราจะมีหลังคาให้เชื่อว่าจะเป็นที่แรกในโลกเลยที่ตู้ชาร์จมีหลังคา

555555555 ขนาดนั้นเลยหรอครับ ถ้าไทยทำแบบมีหลังคาจะเป็นที่แรกในโลก

จะบอกว่าในไทยบางที่เค้าก็มีหลังคานะครับ

แล้วที่บอกตปท.ไม่มีที่ชาร์จนี่คือแค่ดูตามรีวิวแล้วก็สรุปเอาแบบนั้นเลยหรอครับ
ว่าแต่ เคยไปตปท.มั๊ยครับ? หลายที่เค้าก็มีหลังคากันครับ

แต่ไทยเป็นประเทศร้อนชื้นฝนชุกในหน้าฝน ถัามีหลังคามันก็ดีครับ
จะให้รอฝนหยุดก็คงจะตลกไปหน่อย หัวจ่ายน้ำมันยังมีหลังคาได้เลย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2022, 22:03:56 »

555555555 ขนาดนั้นเลยหรอครับ ถ้าไทยทำแบบมีหลังคาจะเป็นที่แรกในโลก

จะบอกว่าในไทยบางที่เค้าก็มีหลังคานะครับ

แล้วที่บอกตปท.ไม่มีที่ชาร์จนี่คือแค่ดูตามรีวิวแล้วก็สรุปเอาแบบนั้นเลยหรอครับ
ว่าแต่ เคยไปตปท.มั๊ยครับ? หลายที่เค้าก็มีหลังคากันครับ

แต่ไทยเป็นประเทศร้อนชื้นฝนชุกในหน้าฝน ถัามีหลังคามันก็ดีครับ
จะให้รอฝนหยุดก็คงจะตลกไปหน่อย หัวจ่ายน้ำมันยังมีหลังคาได้เลย

ผมก็ไม่เคยไปหรอกครับต่างประเทศน่ะ ... แต่สมัยนี้ youtube เค้าก็มีให้ดูกันรอบโลกมั้งครับ อย่างน้อยๆผมก็เปิด youtubeเป็น และบ้านมี internet ครับ ...

ที่ผมว่ามาแบบนั้น คุณตามจากช่อง Teslabjorn Thai ใน youtube ผมก็ดูแกแทบจะทุกคลิปที่เค้ารีวิวรถ EV ที่เห็นจุดชาร์จในนอร์เวย์ ไม่มีจุดไหนที่มีหลังคาครับ ไม่รู้ว่าเคยดูไหมครับช่องนี้ ..

ส่วนที่อเมริกา ผมก็ดูรีวิวของนายอาร์ม (ไม่ทราบว่ารู้จักนายอาร์มไหม) ซึ่งเค้าก็รีวิวไว้ละเอียด ซึ่งที่เห็นก็ไม่มีหลังคาเช่นกัน ..

ถ้าเคยไปต่างประเทศงั้นบอกหน่อยได้ไหมครับ จุดชาร์จประเทศไหนมีหลังคาครับ ผมไม่รู้จริงๆ ถ้ามีภาพมาอ้างอิงค์ด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2022, 22:15:11 »

ผมก็ไม่เคยไปหรอกครับต่างประเทศน่ะ ... แต่สมัยนี้ youtube เค้าก็มีให้ดูกันรอบโลกมั้งครับ อย่างน้อยๆผมก็เปิด youtubeเป็น และบ้านมี internet ครับ ...

ที่ผมว่ามาแบบนั้น คุณตามจากช่อง Teslabjorn Thai ใน youtube ผมก็ดูแกแทบจะทุกคลิปที่เค้ารีวิวรถ EV ที่เห็นจุดชาร์จในนอร์เวย์ ไม่มีจุดไหนที่มีหลังคาครับ ไม่รู้ว่าเคยดูไหมครับช่องนี้ ..

ส่วนที่อเมริกา ผมก็ดูรีวิวของนายอาร์ม (ไม่ทราบว่ารู้จักนายอาร์มไหม) ซึ่งเค้าก็รีวิวไว้ละเอียด ซึ่งที่เห็นก็ไม่มีหลังคาเช่นกัน ..

ถ้าเคยไปต่างประเทศงั้นบอกหน่อยได้ไหมครับ จุดชาร์จประเทศไหนมีหลังคาครับ ผมไม่รู้จริงๆ ถ้ามีภาพมาอ้างอิงค์ด้วยก็ดีครับ

ไม่ได้อยากจะมีปัญหาด้วยอะนะครับ  แค่จะบอกว่าคุณตามแกก็เคยรีวิวอันนี้  ผมอ่านแล้วจำได้ว่าเคยเห็นเลยไปค้นมาให้ดูแต่ต้องยอมรับครับว่าน้อยมากเมื่อเทียบกับกลางแจ้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2022, 22:17:38 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 00:52:15 »

แปลว่าคลิปนี้คงมาจากต่างดาวสินะครับ (นาทีที่12:08)
https://youtu.be/onf8-ZWNYmo?t=728

ภาพนี้ก็คงถ่ายจากต่างดาวเหมือนกัน
MG นี่เขาสุดยอดไปเลย ขับไปถึงดาวอื่นได้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2022, 01:05:12 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 08:10:19 »
แถวบ้านผม มีหลังคาทุกปั๊มครับ
ตามรูปที่คุณ Left lane driver โพสเลย
พวกมอไชค์เด็กปั๊ม รถยนคนที่ทำงานในปั๊มชอบไปเนียนจอดแช่ตลอด

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 08:17:34 »
ทุกอย่างมีข้อดีข้อเสียแหละ ผมว่าพื้นฐานคนใช้รถไฟฟ้าควรติดตั้ง wall box ที่บ้านนะ คือถ้าแค่เดินทางในเมืองไปกลับเช้าเย็นมันแทบไม่ต้องไปชาร์ทนอกบ้านเลย ยกเว้นฉุกเฉิน