ผู้เขียน หัวข้อ: ++ สมรรถะของยาง Yoko dB Spec เป็นยังไงบ้างครับ ขอความเห็นด้วยครับ ++  (อ่าน 2556 ครั้ง)

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
*** บอกก่อนว่ายางชุดนี้จะไปใส่ในรถใช้งานทุกวัน ไม่ซิ่ง แต่มีขับเร็วบ้างบางครั้งครับ ***

*** รถที่จะใส่ยางนี้เป็น Jazz GE เกียร์ Auto นะครับ ***

อยากจะเปลี่ยนยางครับ อยากได้ยางที่เน้นนุ่ม เงียบ เป็นหลัก ใช้งานทั่วไป ซึ่งทั้งหมดนี้ผมค่อนข้างมั่นใจว่าไม่ผิดหวังแน่นอนกับ dB Spec แต่ที่ผมยังไม่มั่นใจคือเรื่องสมรรถนะ เพราะมันเป็นยางที่เน้นใส่รถใช้งานทั่วไปเป็นหลัก เลยอยากถามคนที่พอมีข้อมูลหรือใช้อยู่ว่าสมรรถนะมันเป็นยังไงบ้างครับ? เพียงพอมั้ยสำหรับการที่จะขับเร็วในบางครั้งทั้งทางตรงและในโค้ง? (เห็นว่าชื่อยางเต็มๆของรุ่นนี้มีคำว่า Advan นำหน้าด้วย ไม่รู้มันจะมีความเป็น AD08 ติดมาด้วยรึเปล่า อิอิ)

จริงๆตอนแรกคิดหนักมาก เพราะราคาในไซส์ที่ผมเล็งไว้ (195/55/15) มันเท่าๆกับ RE002 ยอดนิยมเลย จริงๆแล้วชอบเหมือนกัน แต่คิดว่าเสียงดังแน่นอน ไม่น่าตรงกับจุดประสงค์การใช้งานของผมเท่าไหร่ แต่ข้อดีของ RE002 คือดอกยางลายซิ่งดี แก้มยางก็ดูซิ่ง เห็นแล้วชอบเลย เกาะถนนบนทางแห้งน่าจะดีกว่า dB Spec...

ก็ประมาณนี้ครับ ยังไงใครมีข้อมูลผมขอรบกวนด้วย หรือมีรุ่นอะไรอื่นๆแนะนำอีกก็บอกได้เลยครับ ขอบคุณมากๆครับ

dB Spec

ออฟไลน์ tp09

ใช้อยู่ครับแต่เป็น 235/40/18 หน้า 265/35/18 หลังครับใส่ใน Benz E280
ผมว่าเป็นยางที่ดีมาก นุ่มมากแล้วเงียบด้วย ใช้มาสองปีดอกก็ยังเต็ม
เกาะถนนดีทั้งถนนแห้งและเปียก แต่ถ้าเจอน้ำขังมีร่อนหน่อยครับ
แต่เป็นยางที่ผมใช้แล้วชอบมากครับ ชอบมากกว่ายางหลายยี่ห้อที่เคยใช้มา
แต่ยางนี้ก็เน้น นุ่ม เงียบ นะครับคงจะเอามาจิกโค้ง หรือซิ่งแบบ AD08
คงสู้ไม่ได้แน่นอน AD08 ก็ต้องแลกมาด้วยความแข็งและเสียงดัง

*** บอกก่อนว่ายางชุดนี้จะไปใส่ในรถใช้งานทุกวัน ไม่ซิ่ง แต่มีขับเร็วบ้างบางครั้งครับ ***

ถ้าเน้นแบบนี้ผมว่าคุณเลือกไม่ผิด ใส่ ADVAN dB ได้เลยครับ

ออฟไลน์ yoyoland

ตามการใช้งานของคุณ ใช้ดีครับ  ใช้มา 3 ชุดแล้วชอบครับ เป็น premium comfort ที่ดีตัวนึงครับ

ออฟไลน์ paphonsan

• Jr. Member
  • **
ถ้าตามจุดประสงค์ที่คุณว่า ใส่ไปเถอะครับ สมรรถนะดีจริงๆผมใช้อยู่ เข้าโค้งแบบไม่กลัวเลย วิ่งความเร็วสูงผมใช้บ้าง ให้ความมั่นใจได้มากเลยทีเดียว เวลาหักหลบสิ่งกีดขวางหรือหลุดเป็นอะไรที่สบายๆสำหรับยางตัวนี้ครับ ของผมใส่กับ Civic FB อยู่ ไซด์ 215/45 R17  แต่มีแจ๊สที่บ้านใส่ Earth-1อยู่ก็ไม่น่าเกลียดนะครับ ถ้าอยากประหยัดลองมอง Earth-1 แทนได้ครับเพราะสมรรถนะบนถนนแห้งก็ต่างกันไม่มากจากที่สัมผัสมานะครับ แต่ถ้าเรื่องความเงียบต้องยอมdBเลยครัถ้างบถึงจัด dBไปเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
db V551 พัตนาจาก db V501 ตัวเดิม

V501 ผมใช้ 205/45R17 ใสี MZ3 ใช้ดีพอควร แต่ได้ประมาณ 4 หมื่น ก็หมด

ตัวแรกนิ่ม เงียบ รีดน้ำพอได้ เกาะกลางๆ

V551 205/50R16 ตอนแรกใส่ Jazz GE ใช้ไป หมื่นโล ก็เปลี่ยนไปใส่ Freed

เนื้อยางนิ่ม ลายคล้ายๆเดิม เกาะกลางๆ เสียงขึ้นอยู่กับพื้นถนนจริงๆ

ลาดยาง จะเงียบนิ่ม นิ่ง แต่ราดยางบางตัวเสียงดังมาก กลับถนนปูน

เนื้อยางไปเร็วกว่า PS3 ที่ซื้อใกล้ๆกัน และเงียบกว่ากับลาดยางตัวเก่าๆ

สรุป ผม Ok กับ PS3 มากกว่า V551 ถ้าเอายางเงียบ ผมจะมอง Primacy มากกว่า

หรือขยับไป GR90 ยางจะทนกว่า และเกาะกว่า แต่เสียงขึ้นอยู่กับพื้นถนนจริงๆ น่ะ

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ