ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการเคลือบสีรถครับ  (อ่าน 4584 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ขอคำแนะนำการเคลือบสีรถครับ
« เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 13:22:26 »
เป็นรถใหม่ครับ ว่าจะเอาไปล้างแล้วก็เคลือบสีรถ กรณีนี้ไม่ต้องขัดสีใช่มั้ยครับ

ไม่มีเวลาทำเองครับ ว่าจะเข้าคาร์แคร์ โซนลาดพร้าวหรือเลียบทางด่วนรามอินทรามีร้านไหนแนะนำบ้างครับ ยังไม่รู้เลยว่าใช้ wax ตัวไหนดีว่าจะลอง  wolfgang deep gloss paint sealant ที่หลายๆท่านแนะนำในกระทู้ก่อนหน้าครับเพราะเห็นว่าฝุ่นไม่ค่อยเกาะ ต้องหาซื้อเองหรือที่ร้านไหนมีรบกวนด้วยครับ

ไม่เคยใส่ใจเรื่องพวกนี้เลยครับ คันก่อนหน้าเข้าร้านล้างรถใกล้บ้าน ลง wax หรือเปล่าก็ไม่รู้ ครั้งละ 300 อะครับ เป็นล้างและดูดฝุ่นในรถ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
Re: ขอคำแนะนำการเคลือบสีรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 13:55:26 »
ร้านล้างรถแถวเลียบทางด่วน ผมแนะนำ ร้าน 111 plus carcare ครับ น้านอยู่ซอยโยธินพัฒนา 3 ติดกับซุปตาร์ทชาบูครับ ผมใช้บริการอยู่ประจำครับ ล้างรถสะอาดและละเอียดดี แต่ใช้เวลาต่อคันค่อนข้างนาน ปกติเวลาผมไปล้างรถก็เกือบชั่วโมงครึ่งครับ ถ้าเคลือบสีด้วยก็ 2 ชั่วโมง++ ครับ

ส่วนน้ำยาเคลือบสีรถ ร้านนี้ไม่มีของ Wolfgang ครับ ลองปรึกษาทางร้านได้เลยว่าอยากได้แบบไหนครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Barracuda

Re: ขอคำแนะนำการเคลือบสีรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 14:26:17 »
Wash Avenue ตีนสะพานฝั่งตรงข้ามศาลรัชดาครับ มี woftgang ครับ  แต่คนเยอะนะครับรอนานอาจจะต้องทิ้งรถไว้

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 14:32:18 »
Wash Avenue ตีนสะพานฝั่งตรงข้ามศาลรัชดาครับ มี woftgang ครับ  แต่คนเยอะนะครับรอนานอาจจะต้องทิ้งรถไว้
  ร้านนั้นเคลือบสีแบบราคาถูกครับ  ไม่ค่อยขัดสีเท่าไร เคลือบลงไปเลย  ถ้าเป็นรถใหม่ยังไม่ค่อยมีคราบน้ำก็ไม่มีปัญหา  แต่รถใช้มานานๆแล้วไม่ค่อยดีเท่าไร

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 14:33:51 »
    ถ้ามีเวลาว่างไปที่นี่เลย ดีแน่  http://www.chemicalguysthailand.com/

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 15:02:47 »
สำหรับการลงแว๊กซ์ทั่วไปไม่จำเป็นต้องขัดสีก่อนครับ ล้างสะอาดแล้วก็เคลือบแวกซ์ไปได้เลย

แต่ปกติถ้าเราใช้รถมานานแล้วมีคราบสกปรกติดฝั่งอยู่ในชั้นแล๊คเกอร์สีรถหรือมีคราบด่างรอบน้ำ ก็มักจะมีการขัดสีก่อนเพื่อให้สีรถกลับมาใสเหมือนใหม่และปรับสภาพผิวรถ เพื่อให้ได้ผลลัพธ์ที่ดีที่สุด
การขัดสีถ้าแบบเบาๆจะมีตั้งแต่ลูบดินน้ำมัน ลงยารองพื้นแว๊กซ์ ลงแวกซ์ แล้วก็ลงตัวเคลือบแวกซ์ซ้ำ

ถ้าขัดหนักหน่อย แบบที่ลบรอยด่างคราบน้ำและรบรอยขนแมวก็อาจจะต้องลงยาขัดสีด้วย แต่ชั้นแล๊คเกอร์สีรถจะบางลงบ้างต้องทำใจไว้นิดหน่อยนะครับ

สำหรับตัว wolfgang DGPS เกรดจะดีกว่าพวก Maguire Ultimate นิดนึง คือเคลือบแล้วจะทนกว่าหน่อย และฝุ่นเกาะน้อยกว่าแต่ก็ยังมีฝุ่นอยู่ดีนะ (ลงแว๊กแล้วรอเซตตัวอีก 8-12 ชม.จึงจะอยู่ตัวเต็มที่ ระหว่างรอพยายามอย่าขับไปโดนน้ำครับ)
ถ้าจะเอาดีกว่านี้อีกนิด ลองมองพวก Chemical Guy หรือไม่ก็ไปเล่นตัว Wolfgang Fuzion แพงกว่ากันอีกหน่อยนึงครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 15:11:54 »
    ถ้ามีเวลาว่างไปที่นี่เลย ดีแน่  http://www.chemicalguysthailand.com/

Chemical guy ส่วนมากจะออกแนว เยิ้มนะครับ ส่วนตัวผมไม่ชอบถ้าเทียบกับ Wolfgang แล้วไม่ดีเท่าครับ ลองเข้าไปดูใน thaiwashercarclub

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 16:55:41 »
ผมคิดว่าเข้าร้านไหนก็ได้ครับ ครั้งแรกก็ลองสุ่มดูเอาที่เราสะดวก ซื้อ Wax ไปเองจะค่าใช้จ่ายถูกลง
ครั้งแรกแนะนำว่า ยืนดูทุกขั้นตอนไปเลยครับ คอยคุมคนงานด้วยตัวเอง อย่าไปแคร์เฝ้าไปเลย 2 ชม.
ร้านส่วนมาก บริการแย่ หัวหน้างานไม่ใส่ใจ มีหน้าที่เดินเก็บตัง กับเลื่อนรถอย่างเดียว ปล่อยเด็กๆ ต่างด้าว ทำผิดทำถูก

W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 19:31:33 »
รถใหม่ แนะนำ ขัดเลยครับ สีมาไม่เรียบ เป็นผิวเปลือกส้มครับ

ถ้าจอดทิ้งไว้นานจะมีคราบน้ำแห้งติด ห้ามเครือบ้ด็ดขาดครับ

ขัดเสร็จค่อย clean แล้วเครือบซับ 1 รอบครับ อีก 2 วันมาล้าง

ลงดินน้ำมัน แบ้วเครือบอีกรอบนึงครับ สีจะสวยมากๆ

แนะนำ AG ครับ ล้างสี ขวดแดง เครือบแล้วแต่สีรถ ขวดทองหรือดำ

หรืองบถึง ไป HD ทนๆครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 02:36:33 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

ขออีกนิดครับ ถ้าผมจะซื้อน้ำยาเก็บไว้เองแล้วไปที่ร้านให้เค้าทำให้จะโอเคมั้ยครับ กลัวว่าแต่ละที่เค้าใช้น้ำยาต่างชนิดกันแล้วพอเราเอาของที่เราพกมาไปให้เค้าจะไม่รับเพราะกลัวพนักงานใช้ไม่ถูก

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 02:56:18 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

ขออีกนิดครับ ถ้าผมจะซื้อน้ำยาเก็บไว้เองแล้วไปที่ร้านให้เค้าทำให้จะโอเคมั้ยครับ กลัวว่าแต่ละที่เค้าใช้น้ำยาต่างชนิดกันแล้วพอเราเอาของที่เราพกมาไปให้เค้าจะไม่รับเพราะกลัวพนักงานใช้ไม่ถูก
   เขาทำให้  แต่เขาจะคิดราคาปกตินะครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 10:36:42 »
รถใหม่เท่าที่เห็นกัน ไม่ขัดสี นะครับ

ที่น่าทำสำหรับรถใหม่ ก็มี
1. ลูบดินน้ำมัน 
2. คลีนเนอร์
3. wax

ครั้งแรกๆอาจจะให้ร้านเขาทำอย่างที่ 1. / 2. / 3. อย่างละ 2 รอบก็ดีครับ ต่อไปเดือนนึงก็ทำแบบเดิมเหลือแค่ 1. / 2. / 3. อย่างละครั้ง ก็เพียงพอแล้วครับ

ส่วนถ้าขยันก็ 2. / 3. อาทิตย์หรือสองอาทิตย์ ก็ยิ่งดีขึ้นไปครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN