ผู้เขียน หัวข้อ: รถในพิกัดใกล้เคียง Avanza ที่จะมาภายในปี2013 นี้มีอะไรบ้างน่ารอไหมครับ  (อ่าน 8463 ครั้ง)

ออฟไลน์ edit1597

• Newbie
  • *
คือผมกำลังอยากได้ 7 ที่นั่ง ในราคาระดับ Avanza เพื่อไว้พาครอบครัวเทียวใกล้ๆ(ไม่เกิน150km) ในช่วงวันหยุดหนะครับ
เบื่อที่ต้องใช้รถ2ตัน หรือทิ้งใครให้ต้องอยู่เฝ้าบ้าน ครับ
เท่าที่ผมเห็นข้อมูลจาก Headlight ก็เห็นว่าจะมี
ertiga มาปีหน้าแต่ยังไม่รู้ออฟชั่น (แอบลุ้นว่าจะจัดเต็มเหมือน swift , เข้ามาแล้วจะมีคลัพที่อบอุ่นเหมือน swift ไหมอะ) หรือเข้ามาประกอบไทยไปเลยก็ดี แต่เห็นว่าที่อินเดียต้นกำเนิดมีแต่เกียรธรรมดา
ขอรบกวนถามชาว Headlight
1. นอกจากนี้จะมีของค่ายอื่นๆอีกไหมครับในระดับราคาใกล้เคียง avanza ที่เป็น 7 ที่นั่ง
2. ertiga น่ารอไหมครับ (ดูจากรูปต่างๆนอกจากเรื่องเกียร ก็จะติดตรงเบาะที่พับได้น้อยรูปแบบ)
3. ประเภทเราไม่นิยมรถประเภท MPV หรือครับ หรือเพราะ designกับราคา มาไม่โดนกันแน่
หากคำถามขอผมเป็นการผิดมารยาทขออภัยด้วยครับ
สุดท้ายผมสงสัยว่าทำไม่ประเทศเราไม่ค่อยได้ใช้รถดีๆในราคาที่คุ้มค่าหรือเหมาะสมหละครับ เห็นหลายๆรุ่น ราคาที่ต่างประเทศน่าสนใจมากก็ไม่เข้า พอพวกเกรมาร์ทนำเข้ามาก็ราคาเวอร์ไปเลย ทั้งที่ประเทศเราระบบขนสงก็ยังไม่ทั่วถึงสักที่ เหลื่อมล้ำกันมากๆเลยครับ  คุณ J!MMY อยู่แถวบางนาน่าจะเคยขึ้นรถ กรุงเทพ-พัทยา อยู่บ้าง หรือท่านที่เคยขึ้นคงจะเข้าใจความรุ้สึกดี

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ไม่รู้น่ะ แต่ผมมองว่า Honda Freed SE ตอนนี้น่าเล่นสุด แพงกว่า Avanza  แสนนึง  ;D

กับรอ Suzuki APV ตัวใหม่ ให้มาเร็วๆ  ;D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
คู่แข่งโดยตรงกับ Toyota Avanza คือ Suzuki Ertiga
ทั้งรูปร่าง การเปิดประตู ลักษณะเบาะนั่ง แอร์แถวสองบนหลังคา
เครื่องเบนซิน 1.4 ซีซี แรงจะน้อยกว่า Avanza ราวๆ 10%

เรื่องสำคัญคือ ชื่อชั้นของยี่ห้อ ที่เกี่ยวข้องกับ อะไหล่,จำนวนศูนย์บริการและราคาขายต่อ

ถ้า..นะ...ถ้านำเข้ามาเป็นเครื่องดีเซลเทอร์โบ 1.3 ซีซี. ที่กินน้ำมันดีเซลประมาณ 20 กม./ลิตร ละก็ Avanza ที่ติดแก๊สอาจคิดมากเลย

ส่วน Freed นั้น ผมคิดว่า
สวยที่สุด หรูที่สุด และแพงที่สุด

มีประตูไฟฟ้า ก็ใช้เพียง 2 ครั้งตลอดการเดินทาง คือ ตอนขึ้นรถ และ ตอนลงรถ
แต่ แอร์ นี่ซิ ต้องใช้ทุกนาทีที่เดินทางกันทีเดียว

ข้อเสียสำคัญอย่างเดียว คือ ไม่มีแอร์สำหรับผู้โดยสารข้างหลัง ซึ่งจำเป็นมาก สำหรับอากาศบ้านเรา
เพราะ กลุ่มคนที่ซื้อรถประเภทนี้ มักจะต้องการขนคนเยอะๆ อยู่แล้ว ถ้าเขาไม่ต้องการขนคนเยอะๆ เขาก็ไม่ซื้อรถประเภทนี้

เวลาไปเที่ยว ก็ไปเที่ยวตอนกลางวัน (คงไม่เที่ยวตอนกลางคืนเป็นหลักมั้ง) ซึ่งแดดบ้านเรา ..โห.. รู้ๆกันอยู่
ถ้าจอดรถกลางแดดไว้เพื่อลงไปทานอาหารกลางวัน
ตอนกลับขึ้นรถ คนที่นั่งตอนหลัง คงขอย้าย มานั่งตัก คนนั่งตอนหน้ากันหมดนั่นแหละ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ jkii3456

• Newbie
  • *
แต่ถ้า Etigra แอบวางเครื่อง 1.2 ผลิตในไทย เข้า eco car นี่ก็แอบเข้าท่าเหมือนกันนะครับ เปิดตลาด eco car apv เลยทีเดียว