ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไป Motor expo ได้ลองนั่ง Prius กับ Cruze มา  (อ่าน 6265 ครั้ง)

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
วันนี้ไป Motor expo ได้ลองนั่ง Prius กับ Cruze มา
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 17:24:29 »
ทำไมรู้สึก Prius มันใหญ่กว่าเยอะเลยครับ พื้นที่ด้านหลังเหลือที่วางขาเยอะมาก
แต่ Cruze จะแคบกว่า แต่การตกแต่งห้องโดยสาร Cruze สวยกว่า

ได้ลองนั่ง Golf Gti นั่งหลัง 3 คนแล้วอึดอัดมาก

BMW 320d นั่งแล้วสบายกว่า Golf

Lexus Ct200h ที่นั่งด้านหลังเข้าไปนั่งแล้วเตี้ยมาก ผมสูง 170 ซม. ยังอึดอัด

ไปๆมาๆ สงสัยได้กลับมาซื้อ Prius ละมั้ง แต่ขอรอตัวไมเนอร์เชนท์ก่อนดีกว่า
ออปชั่นคราวนี้ ไม่โดนเลย

เพิ่มเติม วันนี้ได้ลองขับ Teana 2.5 Sport ของเพื่อนขนาดใช้มาเกือบ 50000 โลแล้วยังสภาพดีอยู่เลย
การเก็บเสียง อาการสะเทือน อัตราเร่ง วัสดุในห้องโดยสาร ผมว่าดีทีเดียว
เป็นรถที่ไม่ควรมองข้ามเลยครับ ถ้าใครหารถ Segment นี้อยู่

ออฟไลน์ Sman

Re: วันนี้ไป Motor expo ได้ลองนั่ง Prius กับ Cruze มา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 18:40:52 »
เห็นตรงข้ามกันเลยครับ

ผมว่าพรีอุส มันเล็กกว่า ครูซน่ะ โดยเฉพาะเฮดรูม นี่มันเตี้ยได้ใจจริงๆ

ออฟไลน์ Valkilrey

Re: วันนี้ไป Motor expo ได้ลองนั่ง Prius กับ Cruze มา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 18:50:55 »
คนแต่ละคน ยังมองรูปภาพๆเดียวกัน และได้ความเห็นที่ไม่เหมือนกันเลยครับ

แต่สำหรับผม จากที่ได้ลองนั่ง เห็นว่า Cruze กว้างและนั่งสบายกว่า Prius นะ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 21:28:58 »
คนแต่ละคน ยังมองรูปภาพๆเดียวกัน และได้ความเห็นที่ไม่เหมือนกันเลยครับ

แต่สำหรับผม จากที่ได้ลองนั่ง เห็นว่า Cruze กว้างและนั่งสบายกว่า Prius นะ

+1 ครับ ๆ 

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 22:34:03 »
นั้นละครับ ผมถึงงงว่าทำไมมันถึงกว้างกว่า
เพราะฐานล้อของ Cruze มันก็ยาวกว่า
แต่พอผมลองไปนั่งพร้อมกัน 3 คน ทุกคนบอก Prius นั่งสบาย แล้วก็กว้างกว่า
กำลังคิดว่าเป็นเพราะ Prius ทำพื้นห้องโดยสารด้านหลังเรียบเสมอกัน
มันเลยดูสบายกว่าหรือเปล่า
เออ ว่าแต่ตรงด้านขวาของที่นั่งด้านหลัง มันเหมือนมีช่องดูดอากาศอยู่
มันเอาไว้ดูดแอร์เข้าไปที่ตัวแบตหรือครับ
ส่วนที่ Head room ผมว่ามันก็ไม่เตี้ยมากจนอึดอัดนะครับ

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 22:43:29 »
ผมไปนั่ง Cruze แต่กลับรู้สึกว่า City นั่งสบายกว่า คงเป็นเพราะ headroom ที่เตี้ยทำให้ดูอึดอัด

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 23:52:57 »
Lexus CT200h ผมว่าที่อึดอัด น่าเป็นเป็นเพราะการใช้สีดำในการตแแต่งหรือเปล่า?
แต่ก็จริงนะ ขนาด IS250 ยังค่อนข้างจะเป็นแบบนั้นเลย

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 01:01:58 »
Lexus CT200h คนที่เข้าไปดูเค้ามีการเช็คความต้องการด้วยว่าต้องการรถออกมาแบบไหนด้วย

ขออย่างเดียวให้เครื่องมันแรงซัก200ม้าได้ป่าว ประหยัดขอแค่ 16-20 กม./ล. พอ ไม่ต้องถึง 25 กม./ล.

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 07:23:27 »
นั้นละครับ ผมถึงงงว่าทำไมมันถึงกว้างกว่า
เพราะฐานล้อของ Cruze มันก็ยาวกว่า
แต่พอผมลองไปนั่งพร้อมกัน 3 คน ทุกคนบอก Prius นั่งสบาย แล้วก็กว้างกว่า
กำลังคิดว่าเป็นเพราะ Prius ทำพื้นห้องโดยสารด้านหลังเรียบเสมอกัน
เออ ว่าแต่ตรงด้านขวาของที่นั่งด้านหลัง มันเหมือนมีช่องดูดอากาศอยู่
มันเอาไว้ดูดแอร์เข้าไปที่ตัวแบตหรือครับ
ส่วนที่ Head room ผมว่ามันก็ไม่เตี้ยมากจนอึดอัดนะครับ

ผมสูง 180 นั่งด้านหน้าพรีอุส ปรับระดับขับสบาย ยกมือขึ้นวางบนศีรษะถึงเพดานรถได้ 5 นิ้วมือ

ส่วนด้านหลังตำแหน่งหลังคนขับ ยกมือขึ้นเหลือ 3 นิ้วมือ เตี้ยหรือเปล่าไม่รู้ วัดเอาแบบนี้เลย แต่ผมรู้สึกว่าเตี้ย และอึดอัด พอลองไปขับ ก้รู้เลยว่าไม่ตอบโจทย์ เลยออกไปจองแคปแทน

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 09:16:21 »
ผมว่านั่งแล้วโปร่งโล่งสบายทั้งคู่ ในแบบที่ควรจะเป็นสำหรับคลาส C car นะครับ

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 10:27:01 »
แล้วแต่คนชอบหละกันครับ ลองไปนั่ง บ่อย ๆ ครับ แต่ถ้าอยากให้แน่ๆไปเลย

ผมใช้วิธีนั่งคันนึงเสร็จรีบไปนั่งอีกคันทันทีครับผม
..

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 10:36:24 »

ผมสูง 180 นั่งด้านหน้าพรีอุส ปรับระดับขับสบาย ยกมือขึ้นวางบนศีรษะถึงเพดานรถได้ 5 นิ้วมือ

ส่วนด้านหลังตำแหน่งหลังคนขับ ยกมือขึ้นเหลือ 3 นิ้วมือ เตี้ยหรือเปล่าไม่รู้ วัดเอาแบบนี้เลย แต่ผมรู้สึกว่าเตี้ย และอึดอัด พอลองไปขับ ก้รู้เลยว่าไม่ตอบโจทย์ เลยออกไปจองแคปแทน

อย่างนี้ถ้าได้ลอง CT200h แล้วผมว่านั่งไม่ได้เลยครับ
ขนาดผมสูงแค่ 170 นั่งแล้วยังรู้สึกเหมือนหัวจะติดหลังคา
ผมว่าออกแบบไม่ค่อยดีนะครับ ขายฝรั่งไซล์ใหญ่ๆ ไม่ได้เลยครับ
อีกอย่างเครื่องก็ไม่ได้แรง ส่วนตัวผมรู้สึกมันคือ Prius ใส่ทักซิโด้

ออฟไลน์ GeneralAK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 13:57:50 »
ไม่รู้เหมือนผมหรือเปล่านะ ตอนผมไปลอง prius คันที่ผมเข้าไปนั่ง เค้าดันเบาะหน้าขึ้นไปเยอะมาก ไปลองด้านหน้าแล้วนั่งชิดพวงมาลัยหน่อย ไม่ค่อยสบายตัว พอมาลองนั่งด้านหลัง ดูพื้นที่ขาเหลือเยอะกว่าครูซจริง แต่ก็น่าจะเป็นเพราะเค้าเลื่อนเบาะหน้าขึ้นไปด้วยครับ

แต่ภาพโดยรวม ผมไม่ถูกใจกับภายในพรีอุสอย่างมาก มัน look cheap มากๆ โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับราคารถ ถ้าเอาประหยัดน้ำมัน ผมคงเลือก altis cng

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 11:20:51 »
พริอุสมีที่เหลือเฟือจนน่าแปลกครับ แต่คงยังบอกไม่ได้ว่านั่งสบาย

Lexus CT200h คนที่เข้าไปดูเค้ามีการเช็คความต้องการด้วยว่าต้องการรถออกมาแบบไหนด้วย

ขออย่างเดียวให้เครื่องมันแรงซัก200ม้าได้ป่าว ประหยัดขอแค่ 16-20 กม./ล. พอ ไม่ต้องถึง 25 กม./ล.
ความแรงมันก็ควรมีมากกว่านี้ล่ะครับ แต่มันคงสวนทางกับนโยบายเขา