ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 All new mazda3 สวยบาดใจดูดีเหลือเกิน ท่านจะซื้อหรือไม่ซื้อ เพราะอะไรครับ?  (อ่าน 12484 ครั้ง)

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
ณ ตอนนี้ไม่มีเครื่องแรงให้เลือกครับ

ออฟไลน์ Threx

• Jr. Member
  • **
ซื้อครับ สั่งไปแล้ว

แต่ก็ยอมรับว่ากล้าซื้อเพราะถ้ารถเป็นอะไรต้องรอซ่อม ก็ยังสามารถยืมรถคันอื่นที่บ้านมาไช้ก่อนได้

ถ้าไม่มีคันอื่นยืมไช้เลย ผมคงไป HRV/CHR ครับ

ออฟไลน์ PREM

ชอบนะครับ และส่วนตัวใช้ CX-5 2.5 ตัวแรก ไม่มีอะไรหนักใจ คุณภาพพอใช้ได้ยกเว้นการประกอบจากมาเลย์ ซึ่งรถประกอบไทยดีกว่าแน่ๆ

แต่ถ้าจะให้ซื้อจริงคงหนักใจเพราะเครื่องไม่แรงเลย
2.0 ลิตร NA ไม่พอจริงๆ สำหรับผม ส่วน Sky-X ดูผลการทดสอบต่างชาติแล้วก็ไม่ได้แรงขนาดนั้น Civic ก็เกร่อแล้วไม่อยากได้ คงไปซื้อรถที่แรงกว่าแต่เป็นมือสองแทน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ถ้าไม่เอาเครื่องที่แรงกว่านี้มาก็ไม่ซื้อ​ ขับสนุกแค่ไหน​ โดน​ RS, FK สวน, ดันตูด, กลั่นแกล้ง​ คงเริ่มไม่สนุก
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
ผมเกือบจะซื้อแล้ว แต่ดันไปเจอ CX-30 ที่ยกสูง นั่งสบายกว่า ตอบโจทย์มากกว่า

ที่บ้านน้องใช้ 3 2018 ตัวเก่าก็ ok ไม่จุกจิก เข้าศูนย์ตามปกติ  อยากลองใช้ mazda ดูก็คงเป็น cx-30

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
ไม่ซื้อเพราะใช้รุ่นที่แล้วไม่ประทับใจบางอย่าง แล้วก็อายุเริ่มจะเกินรถประเภทนี้แล้ว

ถ้าซื้อจะซื้อรถนั่งสบาย ถ้าอยากได้ขับสปอร์ทจะซื้อรถ sport แยกอีกคันครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Threx

• **
ผมเกือบจะซื้อแล้ว แต่ดันไปเจอ CX-30 ที่ยกสูง นั่งสบายกว่า ตอบโจทย์มากกว่า

ผมตรงข้ามครับ 55

ตอนแรกเล็ง CX30 ไว้แล้วตอนต้นปี แต่ดูท่าทางแล้วกว่าจะมาไทยอาจจะครึ่งหลังของปีหน้านู่นเลย แถมตอนแรกนึกว่าราคาจะไล่ๆกับ CX3 แต่พอเห็นราคาเปิดตัวเมืองนอกนี่เกือบเท่ากับ CX5 ซึ่งก็เกินงบผม เลยหันมาดู Mz3 แทนครับ

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

ณ เวลานี้ C Segment ล้านนิดๆ ผมคง altis hybrid high ไม่มองอย่างอื่นเลยครับ แม้ว่าจะเสียดายที่มันไม่มี around view monitor 360 ก็ตาม แต่คิดว่า เค้ามีกล้องรอบคันอยู่แล้ว ร้านนอกน่าสามารถอัพเกรดได้ในอนาคต

ออฟไลน์ boatkiss

• **
ซื้อครับ มันหล่อมาก

ออฟไลน์ anakkal

ยังไม่ซื้อครับ แต่ยังอยู่ในตัวเลือกรอดูไมเนอร์อีกที่ตอนนี้เหลือ 2 รุ่นรือ altis กับ mazda3 ส่วนซีวิคจากที่ได้ใช้งานของแฟนแล้วเคยพาพ่อกับแม่ไปเที่ยวต่างจังหวัดแล้วไม่ชอบบอกว่าข้างหลังกว้างก็จริงแต่เวลานั่งลุกออกจากรถลำบากมากเลยตัดทิ้งออกไปจึงเหลือแต่2ตัว

ออฟไลน์ AirborneTH

เห็นตัวจริงละสวยดี แต่ถึงถ้ามีตังค์ก็ไม่ซื้อครับ ติดใจกับไฮบริดมากกว่าความสวย

ออฟไลน์ Mp4_007

ไม่ซื้อ 3แน่นอน ถ้าให้เลือ c segment ตอนนี้ ตัด mazda3 ออกตัวแรกเลย เพราะ
1. มันไม่ได้สวยว้าวเลยสำหรับผม เฉย มองกว่ามันไม่ค่อยต่างจากตัวเก่าเท่าไหร่  แถมงกไฟเดไล ซึ่งไม่น่างก เพราะตัวเก่าก็ยังให้มาเลย ต้องจ่าย 1.2ล้านถึงจะได้
2.พออ่านรีวิว ของพี่แพนแล้วยิ่งมันใจว่า คิดถูกที่จะตัด 3 ออกจากตัวเลือก  " มันสนุก แต่ไม่สบาย" นี่เลย สนุกแต่ไม่แรง แล้วก็ไม่สบายออกแข็งไป 
3.ราคาแพงไป เทียบกับความแรงแล้ว อืม สวยความหรูหราผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ cruise control ก็ไม่ใช่ stop&go ในขณะที่คู่แข่งมี
4.แคบสุด 

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่ซื้อครับ ไม่ตรงความต้องการ ถึงจะสวยแต่สำหรับรถผมเน้นใช้งานไม่ได้ซื้อมาดูเล่นเป็นเครื่องประดับครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

Mazda 3 ผมชอบโฉมแรกที่ออกมามาก ปัจจุบันก็ยังดูสวยอยู่ รุ่นปัจจุบันก็ดูสวยขึ้นจากรุ่นที่แล้วนิดหน่อย แต่อยากรอดู เครื่อง Sky -X ก่อนมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จะไม่ซื้อเพราะฮอนด้าดันมีFKนี่แหละ ชอบดีไซน์กับอัตราเร่ง ถึงจะเกลียดเกียร์ก็เถอะ
3ไม่ใช่ไม่สวยนะ สวยแต่ไม่ถึงขั้นบาดใจอะไรขนาดนั้น ก็มีกลิ่นรุ่นเดิมเยอะอยู่

ออฟไลน์ Kendow

ไม่ซื้อครับ เพราะชอบ CX30 มากกว่า

ถ้าเป็นเก๋ง อาจเอา Altis 1.8HV High หรือ Civic FK MC
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ nicsjerry

ตั้งแต่ไปลอง Cx5 เลิกคบรถเตี้ย  ตั้งใจแนวแน่มา1ปีแล้ว ว่า จะซื้อ Cx30 แน่ๆ

ออฟไลน์ Sakutaro

ผมมองว่าพี่มีฐานะพอสมควรและไม่ใช่รถคนแรก คงไม่ได้มองความประหยัดอยู่แล้ว จากโจทย์นี้
1.ถ้าพี่ชอบขับรถ ชอบควบคุมทุกอารมณ์การขับขี่ อยากได้รถกลมกล่อมทุกอย่างจากโรงงาน เลือก 3
2.ถ้าพี่ชอบรถที่เร่งได้เร็ว การควบคุบกลางๆ แต่แต่งเพิ่มได้ ไป ซีวิค rs
3.จากกระทู้ก่อน พี่มี camry hv อยู่แล้ว อยากได้แค่รถเล็กลง ดังนั้นถ้าเป็นผม จะไม่เอาอัลติสอีก
ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ รถที่กลมกล่อมจากโรงงาน กับรถที่แต่งเพิ่ม ยังไงก็ไม่เหมือนกันครับ
ปรับนู่น จูนนี่ แต่บางอย่างก็จะขาดไป เหมือนเราปรับเลเวลเกมส์สมัยก่อน m3นี่สำหรับผม มองว่าเกินพอ
ด้วยอายุและวัย คงไม่ได้ไปหวด 180+ แล้ว ซิวิค rs เสียอย่างเดียวที่เลือกไม่ลงคือเกียร์ CVT อันนี้
ทำให้อรรถรสการขับขี่หายไปอย่างสิ้นเชิง รถที่ขับสนุก ไม่ได้มีแค่อัตราเร่ง มันหลายองค์ประกอบเกียวโยงกัน
เลือกเอารถที่ตรงความต้องการของเราดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MEiNut

• Newbie
  • *
ยังไม่ซื้อครับ งบล้านนิดๆตอนนี้ผมไป FK MC จบกว่า
แต่ไปดูและทดลองขับ ยอมรับ MZ3 สวยมากครับ :-[

ออฟไลน์ burst

ไม่ซื้อเพราะผมว่าความสวยมันน้อยลง
เหลี่ยมสันมัดกล้ามของบอดี้มันหดหายไป
Interior ก็คล้ายๆเดิม แต่ทำให้มันดู simplified กว่าเดิม อันนี้เฉยๆไม่ติไม่ชม

ส่วนคุณภาพผลิตภัณฑ์และการแก้ไขปัญหา
คาดว่าคงยังเหมือนเดิม
รถที่ได้สิทธิทางภาษี E85 แต่กลับบอกลูกค้าว่าให้หลีกเลี่ยงการเติม E85 มันงี่เง่ามากๆ
ปั๊มติ๊กพังกระจายเหมือนไม่ได้ทำ R&D มา

มันกลบคุณภาพการขับไปหมดเลย
จะซื้อเป็นรถคันที่สองก็ไม่รู้จะใช้เหตุผลอะไรในเมื่อรถมันก็คือรถบ้านๆคันนึงที่ช่วงล่างดีกว่ารถบ้านทั่วไปแต่ไม่ได้เด่นขนาดจะซื้อเอาไว้ขับมันๆวันหยุด แบบนั้นไปซื้อ mx-5 ดีกว่า
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ Red Bicycle

ผมมองว่าพี่มีฐานะพอสมควรและไม่ใช่รถคนแรก คงไม่ได้มองความประหยัดอยู่แล้ว จากโจทย์นี้
1.ถ้าพี่ชอบขับรถ ชอบควบคุมทุกอารมณ์การขับขี่ อยากได้รถกลมกล่อมทุกอย่างจากโรงงาน เลือก 3
2.ถ้าพี่ชอบรถที่เร่งได้เร็ว การควบคุบกลางๆ แต่แต่งเพิ่มได้ ไป ซีวิค rs
3.จากกระทู้ก่อน พี่มี camry hv อยู่แล้ว อยากได้แค่รถเล็กลง ดังนั้นถ้าเป็นผม จะไม่เอาอัลติสอีก
ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ รถที่กลมกล่อมจากโรงงาน กับรถที่แต่งเพิ่ม ยังไงก็ไม่เหมือนกันครับ
ปรับนู่น จูนนี่ แต่บางอย่างก็จะขาดไป เหมือนเราปรับเลเวลเกมส์สมัยก่อน m3นี่สำหรับผม มองว่าเกินพอ
ด้วยอายุและวัย คงไม่ได้ไปหวด 180+ แล้ว ซิวิค rs เสียอย่างเดียวที่เลือกไม่ลงคือเกียร์ CVT อันนี้
ทำให้อรรถรสการขับขี่หายไปอย่างสิ้นเชิง รถที่ขับสนุก ไม่ได้มีแค่อัตราเร่ง มันหลายองค์ประกอบเกียวโยงกัน
เลือกเอารถที่ตรงความต้องการของเราดีกว่าครับ

:) :) ครับผม คิดเหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

สำหรับผมขอผ่านครับ
การขับขี่ มันก็ดีจริง แต่เรื่องพื้นที่ ผมสูง 186 ไม่ว่านั่งหน้าหรือหลังก็รู้สึกไม่สบาย คิดว่าถ้าซื้อแล้วยังไงคนนั่งหลังก็ไม่สบาย
ถ้าอยากขับสนุกไปหา รถสองประตูมือสอง มาขับดีกว่า