ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 All new mazda3 สวยบาดใจดูดีเหลือเกิน ท่านจะซื้อหรือไม่ซื้อ เพราะอะไรครับ?  (อ่าน 12384 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) อย่างที่ทราบครับ. Mazda3 สวยจริง ดู. Premium
ดูดีที่สุดใน class เวลาไปสัมผัสแล้วมันดูเป็นรถญี่ปุ่นบ้านๆ
ที่ดูดีจังเลย
 :) วัสดุต่างภายใน มันดูปราณีตจริงๆครับเมื่อเทียบ
กับ.  Class ของมัน แล้วสีภายนอกก็มีเม็ดสีที่สวยอะครับ
การเก็บเสีบงรบกวนก็ดีขึ้นมาก เครื่องเสียงก็เยี่ยม
  :( ผมกำลังดู  Altis hybrid high อยู่ ลังเลเลยครับ
ต้องกลับมาตั้งหลักก่อน เคยใช้แต่พีโต ไม่ค่อยกังวลอะไร
ตามสภาพครับ แต่  mazda นี่เป็นอะไรที่ไม่คุ้นเคยครับ
อยากได้แต่ก็แอบกังวลครับ
 :) 555 ผมนี่งกเหมือนกันนะครับ
อยากได้ mazda แต่อยากการดูแลแบบ Toyota ครับ
555 ตื่นๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2019, 08:43:19 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member
ถ้าเอาแค่ตัวรถ ผมก็ชอบครับ ดูดี ภายในหรูหรามาก ยกเว้นหน้าจอที่มันไปแปะบนคอนโซลแถมมีโค้งๆมาบัง ตรงนี้ที่ติดนิดนึง นอกน้นดีมาก Option ภายในไม่ต่างกับ D-seg เลยครับ เผลอๆดีกว่าด้วยซ้ำ อันนี้เกินหน้าเกินตา C-seg เพื่อนๆมากมาย

แต่สิ่งที่ทำให้ผมหยุดคิดจะซื้อคือคุณภาพรถ และการบริการครับ ศ.เท่าเดิม แต่รถขายมากขึ้น อะหลั่ยแพง ค่าแรงแพง (เหมือน MB ที่รถขายได้เยอะมากกกก แต่ ศ เท่าเดิม) บ่าสุดเพิ่งเห็ฯในเพจนึง M2 ออกรถได้ 6 วัน ขึ้นยานแม่แล้ว

ดังนั้นถ้าจะซื้อ และไม่รีบ ผมจะรอดูสัก 3 เดือนก่อนว่ามันมีปัญหาอะไรมั่งไหม ตอนนั้นค่อยตัดสินใจ

ส่วน ALtis คุณภาพ บริการ ศ. อะหลั่ย การขับขี่ดีหมดครับ ยกเว้นความสวยงาม 5555+

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมไม่ซื้อครับ อายุเริ่มมาก สนใจเรื่องการขับขี่น้อยลง

ความสวยงามไม่มีผลกับการใช้งาน ถ้ามองแล้วต้องจ่ายเพิ่มจากอัลติสแสนนึงผมไม่เอา

เป็นผมเลือก Altis ให้มันขับให้สบายๆ ดีกว่าครับ ขับในเมืองก็ ACC นอกเมืองก็ ACC มีความสุขกว่าการนั่งมองคอนโซลสวยๆ เยอะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่ซื้อครับ ถ้าเอาทนทานวางใจได้ผมไปอัลติส แต่ถ้าเอาสวยถูกใจผมไปซีวิคครับ มาสด้าสามก็สวยครับแต่ยังไม่โดนใจยิ่งเรื่องค่าใช้จ่ายในการดูแลและข่าวคาวของศูนย์บริการโดยเฉพาะเรื่องฟ้องลูกค้าก็ยิ่งไม่สนใจเข้าไปอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sudlor_gang

สวยครับ  แต่ให้ซื้อไม่เอา รถมีปัญหาแทนที่จะ recall มาแก้ไข ปล่อยผ่านให้รถไปเสียกลางถนน ( อันตรายจะโดนสอยท้ายมากๆ ) ค่อยกลับมาเปลี่ยน ความรับผิดชอบของค่ายนี้ไม่ไหว

xpander ก็เริ่ม recall ปั้มติ๊กละ

ถ้าจะเล่น c segment คงขอเลือก altis ครับ ขับง่ายๆทนๆ  สวยไม่มากแต่คบได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2019, 09:08:38 โดย sudlor_gang »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ไม่มี stop&go นี่ก็ยังไม่สุด เพราะมาเลเซียเค้ามีนะ ผมว่ามันจัดออปชั่นแปลกๆไป แต่ถ้ารถดีจริง ศูนย์ดีจริง การตลาดดี คุณภาพดี จะยอมทิ้ง Altis แล้วมาเล็งเลย แต่ที่เห็นๆกันในตอนนี้ คือผมไป Altis แน่นอนครับ สำหรับผม สวยแต่รูปแต่จูบไม่หอมครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ซื้อเพราะมันสวย วัสดุดูดี ขับสนุก ไม่ห่วงเรื่องศูนย์บริการ ราคาซ่อมบำรุง หรือ ดีเฟค
ถ้าซื้อเป็นรถคันที่ 2 จะโอเค เพราะเราจะไม่ใช้ขับประจำแน่นอน

จะไม่ซื้อเพราะแคบครับ  8)

ออฟไลน์ frame@kk

ด้วยความที่มี ตัวปี 2015 sp อยู่แล้วตอนนี้ต้องเอามาวิ่งงานออกต่างจังหวัดทุกวันๆ วิ่งเยอะมาก
ตอนนี้รู้สึกว่าอยากเปลี่ยนเป็น Altis หรือ CHR หรือไม่ก็ Camry ไปเลยแล้ววิ่งยาวๆไปเลย ถึง mazda 3 จะเป็นรถที่ดีมาก และชอบมากๆด้วย
คันเก่าที่ใช้วิ่งงานเป็นวีออสเห็บหมา จนเอาไปให้แฟนใช้ อยากให้พัง ยังไงก็ไม่ยอมพัง

แต่ถ้าโจทย์คือรถที่ให้แฟนใช้ สลับกับผมใช้ตอนสุดสัปดาห์เวลาผมอยู่บ้าน อันนี้เอาแน่ๆ ตัวใหม่ เพราะผมก็ชอบ ผบ.ก็ชอบ
พ่อกะแม่ผมได้ไปลองนั่งแล้วก็บอกว่าสวยขึ้นเยอะ นั่งตัวเก่าก็ไม่มีปัญหาเรื่องว่าแคบอะไร แต่ติดเรื่องโจทย์มันยังไม่เข้ากับรถเท่าไหร่

ออฟไลน์ sukhontha

ผมไม่ซื้อป้ายแดงมา10 ปี พอดี  และตั้งใจจะไม่ซื้อป้ายแดงอีก  ดังนั้นไม่ซื้อ

รถมือสองสวย ๆ ถูกยังกับ....มีเยอะแยะครับ

ยกเว้นรถไฟฟ้า...คิดใหม่อีกทีครับ

ออฟไลน์ pjs6306

รอมาจนวันเปิดตัว.. รถสวยมากแต่พอเข้าออกลุกนั่งลำบากเลยรอดูตัวใหม่ครับ

ออฟไลน์ Buffy

ไม่ซื้อครับ   ความสวยตัวนี้ ไม่ค่อยถูกจริตผมเท่าไร

ออฟไลน์ recycleman

ถ้าย้อนกลับไปสมัยยังเรียนมหาลัยให้เลือกก็คงจะเลือกแบบไม่ลังเล

แต่พอโตแล้ว มีครอบครัวมีลูกแล้ว บอกตามตรงว่าคันนี้ไม่ได้อยู่ในตัวเลือกเลยครับ

ออฟไลน์ Magl

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
ไม่ซื้อ เพราะเหมือนความสุขที่ฉาบฉวย ชั่วครู่
ชีวิตต้องการความสบายในห้องโดยสารบ้าง กระจกต้องโปร่ง
นั่งหลังต้องนั่งได้ มีครอบครัวแล้ว ต้องคิดครบทุกด้าน ถึงจะชอบความแรง ขับดีสุด แต่ก็ยังไม่สามารถเอามาเป็นข้อสรุปในการซื้อได้สำหรับผม

ย้อนเวลากลับไปถ้าโสด ตัวคนเดียวไม่ต้องคิดอะไรซื้อแน่นอน

ออฟไลน์ leowynn

• Newbie
  • *
เหตุผลเดียวที่จะไม่ซื้อของผมคือความกังวลใจ ไม่สบายใจ เวลาใช้งานครับ
อย่างที่บ้านผมมี mazda 2 sky-d โฉมแรกของคุณแม่ ทั้งที่ไม่เจอปัญหาอะไรเลย แต่ใช้รถแต่ละวันก็ไม่ได้มีความสบายใจเลย เพราะมันไม่ใช่ปัญหาที่มีแนวโน้มที่จะสามารถแก้ไขได้ จะเกิดขึ้นกับเราเมื่อไรก็ไม่ทราบได้ ความรู้สึกตรงนี้มันกลบทุกสิ่งดีๆของรถมาสด้าไปหมด รวมถึงความภาคภูมิใจในตัวรถด้วย

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
ผมซื้อครับ ผมชอบใช้รถอินดี้ ไม่ชอบใช้เจ้าตลาด

ออฟไลน์ GOBBS

ณ ตอนนี้ ไม่ซื้อ(เพราะรถผมยังใช้ได้)
mazda ควรรอสักปีครึ่งแล้วค่อยซื้อครับ...จากคนเจ็บมาก่อน 555 option+ราคาส่วนลดที่น่าซื้อจะมาตอนนั้น
ศูนย์กับการแก้ปัญหา นิสัยดีขึ้น แต่อีกหลายปีแสงที่จะดีเท่าเจ้าตลาดครับ
แต่ถ้าให้เลือก C seg ตอนนี้ ผมเอา 3 5ประตูตัวล่างนี่ละนะ ยอมเซ็งกับงานบริการหน่อย จากการขับ 2 อยู่ก็พอใจมากอยู่นะ(เฉพาะการขับ+ภายในนะ)
เพราะ....มันเป็นเจ้าเดียวที่มี HB ซีวิคก็มีรุ่นโบ ผมว่าแพงไปแล้วผมไม่ได้ใช้พลังจุดนั้นเลย และ 3 สวยถูกใจกว่ามาก
ตัวล่างได้ล้อ 16 แก้มหนา น่าจะพอลดแรงสะเทือนไปได้ประมาณนึง ถึงจะเสียความคม แต่ตอนนี้ผมขับ 2 ล้อ 16อยู่มันก็น่าพอใจนะ
แต่ถ้าอัลตีสมีแวกอนมา จะเกมพลิกทันทีครับ คะแนนประโยชน์ใช้สอยจะมาถล่มคะแนนความสวยจนชนะได้นะ
หรือซีวิค 1.8 HB มีมาเล่น หรือทำราคาตัวโบลง ก็จะน่าคิดขึ้นมาทันที
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Arnan_td

ถ้าเอาแค่ตัวรถ ผมก็ชอบครับ ดูดี ภายในหรูหรามาก ยกเว้นหน้าจอที่มันไปแปะบนคอนโซลแถมมีโค้งๆมาบัง ตรงนี้ที่ติดนิดนึง นอกน้นดีมาก Option ภายในไม่ต่างกับ D-seg เลยครับ เผลอๆดีกว่าด้วยซ้ำ อันนี้เกินหน้าเกินตา C-seg เพื่อนๆมากมาย

แต่สิ่งที่ทำให้ผมหยุดคิดจะซื้อคือคุณภาพรถ และการบริการครับ ศ.เท่าเดิม แต่รถขายมากขึ้น อะหลั่ยแพง ค่าแรงแพง (เหมือน MB ที่รถขายได้เยอะมากกกก แต่ ศ เท่าเดิม) บ่าสุดเพิ่งเห็ฯในเพจนึง M2 ออกรถได้ 6 วัน ขึ้นยานแม่แล้ว

ดังนั้นถ้าจะซื้อ และไม่รีบ ผมจะรอดูสัก 3 เดือนก่อนว่ามันมีปัญหาอะไรมั่งไหม ตอนนั้นค่อยตัดสินใจ

ส่วน ALtis คุณภาพ บริการ ศ. อะหลั่ย การขับขี่ดีหมดครับ ยกเว้นความสวยงาม 5555+

ตัว  Comp หรอครับที่ขึ้นยานแม่ ในคลับ Bimmer ไม่เห็นเจอเลยครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

ไม่ซื้อครับ เพราะมันไม่ใช่ sky-x นี่สิ และการจัดวางlayoutภายในมันเหมือนตัวเดิมไปหน่อย เลยไม่ค่อยตื่นเต้น แต่โดยรวมก็สวยขึ้นมากจริง ผมโอเคกับศูนย์ mazda แถวบ้านนะ เพราะเครมง่าย แต่หลังๆรถเริ่มเยอะและ
altis ตัวบ้านเราผมก็ไม่ซื้อครับ เพราะดีไซน์ภายนอกมันดูสูงวัยมากสำหรับผม แต่ถ้าเป็นตัว Hatchback แบบที่ญี่ปุ่นมาละก็ผมซื้อแน่นอนครับ เคยเห็นคันจริงแล้วชอบมาก และรับได้กับพื้นที่ห้องโดยสารตอนหลัง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าไปลองขับมาเฉยๆ ไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้มาก่อน ผมว่าผมจัดนะ ขับดีขึ้นจริง นิ่มจริง เนียนจริง เบรกดีจริง วัสดุข้างในคือดีจริง ออพชั่นตัวท็อปคือครบจริงขาดแค่ MRCC แบบ Stop&Go อย่างเดียวเลย

แต่... พอได้เป็นเจ้าของ Mazda 2 ดีเซล​มาก่อน ผมกลับพบว่า
- เครื่องเฉยมากกกกกกก แบบเฉยๆ เลย ไร้ซึ่งพลังและความเร้าใจใดๆ 2 คือเร็วแหละ แต่เร็วแบบเรื่อยๆ ไม่หวือหวา ขนาดว่าถึงตอนปลายที่จะเป็นช่วงได้สำแดงเดชแล้วก็ยังไหลแบบเดิม 2 ดีเซลบางช่วงในตอนต้นยังดึงกว่าอีกเอาจริงๆ
- คุณ​ภาพรถ จริงๆ มันก็ขึ้นกับแต่ละคันด้วยแหละ คันผมที่เจอมาก็ไม่เบานะ บางอย่างคือไม่สมควรแก่เวลาเลย เช่นเสียงกลอนประตู เสียงคอนโซล เสียงยางรองเบ้าโช๊ค บางทีก็คิดนะว่าอะไหล่บางตัวที่ควรจะทนกว่านี้กลับไม่ทน นี่ยังไม่นับถึง defect ใหญ่ๆ ที่เจอนะ เครื่องสั่นเร่งไม่ขึ้น โอ้ ยิ่งข้อนี้ส่งผลไปยังข้อต่อไปเลย
- บริการหลังการขาย อันนี้เป็นผลต่อจากคุณภาพเลย คุณภาพต่อให้เจอมาแย่แค่ไหนก็ยังมีโอกาสที่จะปิดจ็อบได้ Happy แต่นี่... เจอปัญหา​มาไม่พอ เจอคนแก้ปัญหา​ห่วยอีก ไม่ชำนาญ ไม่เก่ง แถมไม่พยายามอยากจะแก้ให้อีก ที่น่าตกใจมากคือ เข้ามา 3 ที่ รู้สึกได้เหมือนกันหมดเลย และนี่นโยบายแต่ละอย่างของ MST ทั้งปฏิเสธ​ปัญหา​เครื่องสั่นเร่งไม่ขึ้นใน Mazda 2 ดีเซล บอกปัจจัย​ภายนอก อยากให้ลองมานั่งด้วยกันตอนสั่นมากเลย การไม่ให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก่อน 100,000 km แต่ไม่มีการขยายการรับประกัน​เกียร์​เพิ่มเติมจาก 3 ปี 100,000 km ทั้งที่ Mazda 2 เบนซิน 1.3 มีปัญหา​เรื่องนี้กันอยู่ ค่าแรงศูนย์​บริการ​ในเขตกรุงเทพฯ​และ​ปริมณฑล​เฉลี่ย 700 บาท/ชม. แพงเกินไปมากเมื่อเทียบกับฝีมือและงานบริการ หรือเรื่องการรับมือกับเคสน้ำดัน CX-5 ดีเซล และปั๊มติ๊กพังในเบนซิน​หลายๆ รุ่น อันนี้ผมถือว่าทาง MST ค่อนข้างแย่เลยแหละในการรับมือ จะไม่ซื้อมาใช้อีกถ้ายังเป็นอะไรแบบนี้อยู่

3 ข้อที่กล่าวมาก็เป็นเหตุผลเพียงพอครับที่จะบอกในส่วนตัวผมได้ว่า รถขับดีแค่ไหน ก็ซื้อไม่ลงครับ เสียดายเงิน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SM.

เจอ HB บนถนนหนเดียวเอง ดูแปลกๆตาชอบกล

ออฟไลน์ YZA

สมมุติถ้าผมไม่มีรถเลยสักคัน แล้วต้องซื้อ c segment เท่านั้น  ... ผมซื้อครับ

หรือถ้าไม่ติดประเด็นเรื่องที่จอดรถที่บ้านสูงเกินที่รถเก๋งทั่วไปจะขึ้นได้  mazda 3 ก็เป็น choice แรกๆเลย

ออฟไลน์ snif

ไปดูมา ผมค่อนข้างชอบทั้งภายในภายนอกนะ สวยงามมากๆ
แต่ถ้าจะให้ซื้อ คงไม่เอา เพราะด้วยบริการหลังการขาย ที่ยังไม่ค่อยดี ผมคงไปเอา T,H ดีกว่า

ออฟไลน์ O_o"

ซื้อครับ แต่คงเป็นกลุ่มรถกระบะ BT-50 ที่กำลังจะเปิดตัวในปี 2020

เพราะใช้พื้นฐานเดียวกับ isuzu​ d-max​ หมดปัญหา​เรื่องเครื่องยนต์​และอะไหล่​ต่างๆ

และได้งานออกแบบและการขับขี่แบบ mazda​

ออฟไลน์ alpha14

ถ้ายังไม่มีรถใช้ หรือคันที่ใช้อยู่มีปัญหาจุกจิกมากมาย แล้วอยากจะเปลี่ยนรถใหม่ ผมคงเลือกเจ้านี่ครับ ด้วยความที่มันสวยมาก นอกใน ดูดีเหลือเกิน เทียบกับ ซีวิค อัลติส ลงตัวกว่าทุกด้าน แต่มีนไม่เป็นเช่นนั้น ผมยังพอใจในรถคันนี้อยู่.............จบข่าว

ออฟไลน์ Activehybrid

ถ้ากลัวเรื่องทนทานลองดูในYoutube มีสัมภาษผู้ใช้จริง150,000 โลอยู่ เครื่องเกียร์เดียวกัน

ส่วนผมไม่ซื้อ เพราะยังไม่มีตัง

ออฟไลน์ mickey47

ขอ bye bye กับ mazda ไปสักพักใหญ่ๆครับ แต่ปฏิเสธไม่ได้จริงๆว่ามันน่าใช้มากๆ อยากรอดูตัวเครื่อง skyactive-x ว่าจะเป็นยังไง ถ้าใน class เดียวกันผมไปหา altis hybird ตัวเริ่มต้น ไว้มาใช้ขับทำงานไป-กลับ วันละ 60 กิโล

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ผมซื้อครับ ถ้าเป็นรถคันที่ 2 ของบ้าน
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ เต๋า AV

"สวยแต่รูป จูบไม่หอม"

ออฟไลน์ CHANOM

เหตุผลเดียวที่จะไม่ซื้อของผมคือความกังวลใจ ไม่สบายใจ เวลาใช้งานครับ
อย่างที่บ้านผมมี mazda 2 sky-d โฉมแรกของคุณแม่ ทั้งที่ไม่เจอปัญหาอะไรเลย แต่ใช้รถแต่ละวันก็ไม่ได้มีความสบายใจเลย เพราะมันไม่ใช่ปัญหาที่มีแนวโน้มที่จะสามารถแก้ไขได้ จะเกิดขึ้นกับเราเมื่อไรก็ไม่ทราบได้ ความรู้สึกตรงนี้มันกลบทุกสิ่งดีๆของรถมาสด้าไปหมด รวมถึงความภาคภูมิใจในตัวรถด้วย

ส่วนตัวแอบชอบแบรนด์นี้มานานมาก (ตั้งแต่ 3 ตัวแรกขายในไทย) แต่น่าจะไม่กลับไปใช้อีกแล้วด้วยเหตุผลเดียวกับคุณ leowynn เลยค่ะ

เราขาย Mazda 2 Skyactiv-D ของเราทิ้ง เพื่อหนีปัญหาที่อาจเกิดขึ้นกับตัวรถนี้แหละค่ะ น่าเศร้าตรงที่ว่า ผู้ผลิตไม่มีวิธีแก้ไขให้ด้วยซ้ำ
ขับไป กังวลไป ไม่มีความสบายใจในการใช้รถเลย ยอมขายขาดทุนแล้วจบ น่าจะดีกว่าตัวเราเองค่ะ

รวมถึง คุณภาพของการให้บริการหลังการขาย ซึ่งยังไม่สามารถรองรับจำนวนลูกค้าใหม่ที่เพิ่มขึ้นได้ค่ะ ^^"

In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight