ผู้เขียน หัวข้อ: คนไทยขับรถอะไร define ชนชั้นได้จริงไหม?  (อ่าน 4251 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
รถเยอรมัน สามล้าน ห้าล้าน
ชนชั้นสูง ชนชั้นต่ำ

คนไทย ขับรถอะไร define ชนชั้นได้ จริงไหม?

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: คนไทยขับรถอะไร define ชนชั้นได้จริงไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2024, 19:46:45 »
เอาจริงๆแบบไม่ดราม่า
ถ้าชนชั้นหมายถึงเงิน/ฐานะ มันก็ได้ประมาณนึงครับ คือรถแพงจะซื้อได้ก็ต้องมีเงินประมาณนึง ถึงจะผ่อนก็เถอะ รถราคา3 ล้าน 5 ล้าน ต้องดาวเท่าไร่ ผ่อนเดือนละเท่าไหร่ รายได้ต้องเท่าไร่?
แต่ประเด็นคือ ไม่ใช้คนที่ซื้อได้ทุกคนจะเลือกซื้อมันครับ อาจ assume ได้ว่า รถแพงเจ้าของต้องมีเงิน
แต่ไม่ใช่ว่าคนขับรถที่ราคาถูกไม่ได้มีเงิน

เอาจริงๆเท่าที่สังเกตุหลายๆคนรอบตัวผม น่าจะกลุ่มรายได้กลางๆไปถึงสูงๆ ราคารถบอกอะไรไม่ค่อยได้ครับ
จะเป็นสภาพรถมากกว่าที่พอจะบอกได้ คือ รถไม่โทรม เสียก็ซ่อม บุบก็เคลม รถ 15 ปี สีสวย แอร์เย็น

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: คนไทยขับรถอะไร define ชนชั้นได้จริงไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2024, 19:54:39 »
รวยแบบไม่รู้จะเอาเงินจะไปเก็บไว้ไหน อยู่ชนชั้นไหนเหรอครับ

มีญาติและคนรู้จักหลายคนเลยที่รวยแบบที่ว่า แต่ขับรถธรรมดา บางคน วันทำงาน ใช้บริโอขับไปเบิกเงินที่ธนาคารก็มี

ส่วนตัวก็ไม่ค่อยกล้าเดาคนจากการใช้รถ
เว้นแต่พวกไฮโซที่อยู่ในวงสังคมที่ออกสื่อ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2024, 20:31:51 »
แบ่งชนชั้นได้จริง    ในคลิปทดสอบ ใน ยูทูป

สังคมทุกวันนี้ ขับรถแพงดูดี

ขับรถถูก ปกติ

แต่ก็ไม่เสมอ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2024, 20:38:54 »
ถ้าไป พาราก่อนบ่อยๆ ลองสังเกตุช่องจอดรถของบัตรต่างๆ โดยเฉพาะช่องจอด Scarlet Diamond ครับ รถที่จอดโซนนี้มีแต่รถบ้านๆ ทั่วไปหลายคันเลย

คนจอด Scarlet Diamond ส่วนใหญ่รวยกว่าคนจอดช่อง super car อีกครับ

บางคนขับ super car มาจอด แต่ใช้จ่ายในห้างจริงๆกี่บาทกัน ... ส่วนคนถือบัตร Scarlet Diamond เค้าคนจ่ายจริง ช๊อปจริง ไม่ได้ขับรถหรูมาแอ๊ค

มีคนรวยจริงๆที่เค้าไม่อวดเยอะแยะนะผมว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2024, 20:46:23 โดย apinui »

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2024, 22:43:33 »
ขับรถอะไร คง define ยาก   ลูกค้าคนนึง รวยชิบ มี ferrari porsche แต่ใช้ CRV ehev rs ประจำวัน

เอาเป็นว่า คนไทย โรงจอดรถมีรถอะไร define ชนชั้นได้จริงไหม คงตอบว่า น่าจะจริง

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2024, 23:40:13 »
อาจจะไม่ได้เสมอไปครับ

บางคันรวยมากๆ แต่ไม่ได้ชอบขับรถแพงๆ ใช้รถที่ตรงกับความต้องการก็พอ

บางคน รถที่ขับอยู่ อาจจะไม่ใช่รถที่เราเป็นเจ้าของครับ อย่างเช่นพวก รถประจำตำแหน่ง รถบริษัท เป็นต้น

อะไรประมาณนี้ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 00:19:08 »
อยากมองแบบไหน ก็ได้คำตอบแบบนั้น

ไม่รู้นะ สำหรับผมๆมองแล้ว คิดบ้าง แล้วก้อผ่านไป ลืมๆไป ไม่ได้มีผลอะไรกับเรา

เขารวยจริง ไม่จริง ก้อไม่ได้แบ่งเราใช้ หรือขอเรา รู้ไปก้อหนักสมองเปล่าๆ

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 08:23:23 »
ถ้ารูดซื้อสดมาเลย ก็บอกได้ระดับนึงครับ
ถ้าจะดูฐานะดูไลฟ์สไตล์ง่ายกว่า
บิน FC BC แทบทุกเดือน
ใส่แบรนด์เนม ซื้อแบรนด์เนมปีละ 2-3 ล้าน
กินอาหารเดือนละ 2-3 แสน
(ตอนนี้ คาเฟ่หลุยส์มีดินเนอร์มื้อละแสน จองกันข้ามเดือน)
ลองเข้ากลุ่มแลกไมล์ในเฟส คนพวกนี้เยอะครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 10:44:34 »
อาจจะในสายตาของคนทั่วไปครับ แต่ในไทยและหลายๆประเทศผมว่าคนซื้อรถเพื่อเป็นตัวบ่งบอกฐานะของตัวเองครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 11:18:22 »
ได้อยู่แล้วครับ คนขับรถหรู ราคาแพงไม่ใช่ว่าซื้อมาแล้วจบ ยังมีค่าบำรุงรักษาและประกันแต่ละปีอีก

ส่วนคนมีเงินเยอะไม่ขับรถแพงก็ไม่ได้ความว่าจะมีรถคันเดียว แต่ทีนี้เราไม่ได้ไปเห็นความเป็นอยู่เค้า ที่บ้านอาจจะมีคันอื่นอีกหลายคันก็ได้ และส่วนใหญ่จะไปตกกับลูกหลานครับ คือรุ่นบุกเบิกใช้รถอะไรก็ได้ แต่ลูกหลานจะใช้รถหรูก็ไม่ห้าม บางบ้านอากงขับกระบะหริอเก๋งเล็กๆเพราะเค้าชินแบบนั้น แต่มีคนขับรถขับAlphardรับส่งหลานไปโรงเรียนก็มี

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 11:30:53 »
มองแบบภาพรวม กว้างๆ ไม่ได้เจาะจงรายบุคคล

มันก็บ่งบอกได้ในระดับนึงครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 11:38:52 »
ไม่ใช่เฉพาะคนไทย สำหรับคนทั้งโลก ... ทุกสินค้าและบริการ มันสะท้อนค่านิยมและความสามารถในการใช้จ่ายทั้งนั้น อันนี้คือหัวใจของ "การตลาด" เลย

ซึ่งค่านิยมและความสามารถในการใช้จ่ายมันสัมพันธ์กับ "ชนชั้น" อยู่พอควร แม้จะไม่ใช่ทั้งหมด แต่ก็มากพอที่จะ generalized ได้อยู่บ้าง

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 13:06:54 »
รถเยอรมัน สามล้าน ห้าล้าน
ชนชั้นสูง ชนชั้นต่ำ

คนไทย ขับรถอะไร define ชนชั้นได้ จริงไหม?

บ่งบอกฐานะได้ระดับหนึ่งครับ  ถ้ามีเงินซื้อรถราคาสามล้านถึงห้าล้านบาทได้  รายได้ส่วนใหญ่จะเกินเดือนละแสนบาท

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 14:10:01 »
ยุคนี้ 2024 แล้ว
ชนชั้นสูงขับรถน้ำมัน
ชนชั้นต่ำขับรถ EV!!!!!

เพราะ รถ EV ที่มาขายในไทย ส่วนใหญ่เฉลี่ยอยู่ที่ 8 แสนบาท ฉะนั้น EV ส่วนใหญ่ เหมาะกับ ชนชั้น….ต่ำ!
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 14:15:07 »
และอีกอย่างหนึ่ง ดูจากเกียร์และ Paddle Shift

ชนชั้นสูงขับรถที่มีเกียร์ Auto พร้อม +/- หรือ เกียร์ Auto ที่มี Paddle Shift
ชนชั้นต่ำขับรถที่มีเกียร์ธรรมดาหรือเกียร์ Auto โบราณที่ไม่มี +/- (แต่มีโหมด O/D)

ถ้าหากอนาคต 10 ปีข้างหน้า ถ้าไทยมีแต่ EV อย่างเดียว ก็ช่วยให้ชนชั้นสูงกับชนชั้นต่ำอยู่ในชนชั้นเดียวกันได้
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 15:05:52 »
ถ้ารถแพง บอกได้ระดับนึงครับ ว่ามีตังแน่ๆ  เพราะไม่มีตังไม่มีทางซื้อรถแพงได้  ถึงมันจะมีวิธีบลา ๆ ที่ทำให้ซื้อรถแพงได้ก็เถอะ แต่ยังไงก็ต้องมีตังระดับนึง

แต่รถถูกหรือ รถเก่า เค้าอาจจะมีตัง แต่ขับรถถูก หรือไม่มีตังจริง ๆ ก็ได้ครับ

คนมีตังที่ขับรถถูกหลายคนคือ ชีวิตประจำวันใช้รถทั่วไป เพราะไม่อยากเด่น แต่เวลาจำเป็น หรืออยากใช้ ก็เอารถแพงออกไปใช้  หรือไม่ก็ใช้รถแพงมาเยอะจนเบื่อ เสียดายเงินที่เสียไป เอาไว้ไปทำสิ่งที่ชอบจริง ๆ ดีกว่า   นานาจิตตังครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 15:40:00 »
รถแพง “ป้ายแดง“ ก็ถือว่าบ่งบอกฐานะได้นะ ซื้อได้ต้องรายได้สูง รายได้หลายทาง ธุรกิจมีสภาพคล่องสูง/มีกำไรเยอะ

ที่ผมเห็นมากับตัว คนนั้นจะมีบ้านใหญ่ๆ ซื้อที่ดินเพิ่มตลอด สร้างธุรกิจที่ 2-3 ลูกเรียน ตปท / Inter ก่อนจะซื้อรถแพง

ส่วนรถราคาไม่เกิน 2 ล้านเดายากครับ อยู่ที่ life style

-คนที่ขับ Fortuner ป้ายแดง คนนึงทำธุรกิจกำไรสุทธิ ปีละ 10 กว่าล้าน อีกคน พนง บริษัท เงินเดือน 30,000 กว่า
-คนออก Civic RS เงินเดือน 20,000 กว่า กู้สหกรณ์มาดาวน์ ผ่อนเดือนละหมื่นนิดๆ สู้มากๆ  :'(

ปล. เพิ่งรู้ในสังคมทำงานโรงงาน ขับ civic ถือว่ามีฐานะดีกว่าคนขับ city / mazda 2 (ในเชิงอวดรวย) ต้องซื้อรถแพง คนอื่นจะได้มองว่าเรารวย/มีแฟนรวย  ;D (ทั้งที่รายได้ไม่เยอะ) >> อันนี้ถือว่า define ชนนั้นไหมนะ?
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 18:58:19 »

เพราะ รถ EV ที่มาขายในไทย ส่วนใหญ่เฉลี่ยอยู่ที่ 8 แสนบาท ฉะนั้น EV ส่วนใหญ่ เหมาะกับ ชนชั้น….ต่ำ!

อันนี้ที่พิมมาคือผ่านการคิดมาแล้วใช่ไหมครับ 😅

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 18:59:54 »
ผมว่าใช้คำว่ารายได้มาก รายได้น้อยดีกว่านะครับ

ชั้นสูง-ชั้นต่ำ ไว้ใช้กับนิสัยดีกว่าเนอะ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 22:16:10 »

ภรรยาของเจ้าของโรงงานทำไหมไทยแห่งหนึ่งมูลค่าพันล้านขับ Ora Good Cat ไปช้อปปิ้ง​

ผมนี่จำกัดความไม่ถูกเลย 555
และอีกอย่างหนึ่ง ดูจากเกียร์และ Paddle Shift

ชนชั้นสูงขับรถที่มีเกียร์ Auto พร้อม +/- หรือ เกียร์ Auto ที่มี Paddle Shift
ชนชั้นต่ำขับรถที่มีเกียร์ธรรมดาหรือเกียร์ Auto โบราณที่ไม่มี +/- (แต่มีโหมด O/D)

ถ้าหากอนาคต 10 ปีข้างหน้า ถ้าไทยมีแต่ EV อย่างเดียว ก็ช่วยให้ชนชั้นสูงกับชนชั้นต่ำอยู่ในชนชั้นเดียวกันได้
แล้วบางทีผมก็เห็นคนที่คุณเรียกว่าชนชั้นต่ำไขว่คว้าแย่งรถเกียร์ธรรมดา​คันละ 10-20ล้านกัน

ผมผู้ซึ่งใช้รถที่มี paddle shift คันละ 7แสนที่คุณเรียกว่สชนชั้นสูงได้แต่มองตาปริบๆ

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 28, 2024, 23:07:12 »
แค่ขับรถเข้าห้างก็ชี้ชัดได้แล้วครับ หรือลองไปตามโรงแรมหรูๆ ดู

คุณขับรถญี่ปุ่นธรรมดา รปภ. เฉย

คุณขับรถยุโรปรุ่นใหม่ รปภ. จะกระตือรือร้นระดับนึง

คุณขับรถแพงๆ เช่น พอร์ช เฟอร์รารี่ รปภ. นี่ เปิดกรวยทันที จอดหน้าประตู

ไปห้างก็มีโซน Super car

รถเนี้ยตัวแบ่งชนชั้นอย่างดีเลยครับ

แต่บางคนก็บ้านเล็กนิดเดียว แต่รถแพง บางคนบ้านใหญ่ แต่รถไม่แพง

ของแบบนี้บางทีแล้วแต่คนชอบ

แต่ผมยังไม่เจอใครที่มีศักยภาพทางการเงินเพียงพอจะซื้อรถหรูแล้วไม่ซื้อเลยครับ

ไอที่ไม่ขับอ่ะ อาจจะมึ วันธรรมดาใช้ Nissan nv แต่โรงรถในบ้านนี่ พอร์ช แลมโบ เล็กซัสแอลเอส 🤣

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 07:18:32 »
บอกได้บางส่วน
คนเงินเดือน 5 หมื่น จะขับแลมโบ มันก็คงไม่ใช่
คนมีเงินเก็บ 50 ล้าน จะให้ขับวีออสรุ่นเก่าสนิมผุมันก็ไม่ถูก

แต่คนเงินเดือน 5 หมื่นขับ BM 320 มือ 2 มันก็ได้
หรือเค้าจะขับ City ป้ายแดงมันก็ได้

คนที่ผมรู้จักตอนนี้มีเงินน่าจะทะลุ 200 ล้านแล้ว
คนหนึ่งชอบเล่นรถมือ 2 รถใช้ประจำคือ แคมรี่รุ่น 2018 และ X5
รถครอบครัวคือ อัลพาร์ท (มือ2 ทุกคัน)

อีกคน ชอบเล่นรถมากๆ
มี Lexus , BM ซีรีย์ 7
แต่คันที่ขับบ่อยสุดคือ  Raptor
ออกเทสล่ามาขับเล่น
ตอนนี้จอง 911 รอรถอยู่

มันวัดได้ระดับหนึ่งแต่ไม่ทั้งหมด
เช่น คนรู้จักอยู่บ้านเก่าๆหลังคาสังกะสีไม่ยอมทำใหม่ เพราะเสียดายเงิน
แต่ใน บช. มีเงินหลายล้านเลย

กับอีกคนซื้อบ้าน 4 ล้าน
แต่เงินใน บช. ไม่เคยมีเกิน 5หมื่น

มันอยู่ที่ว่าใครให้ความสำคัญกับอะไร

ออฟไลน์ nmd

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 07:36:18 »
กระทู้แบบนี้นึกว่าอ่าน pantip

ออฟไลน์ joextreme

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 07:55:58 »
ก็เป็นจริงได้ส่วนนึง ขับรถ แพงๆ Luxury คันละ 5 ล้าน 10 ล้าน มันก็บอกได้ว่า มีเงิน แต่ไม่ได้หมายความว่าคนมีเงินจะใช้รถแพง คนที่ใช้รถแพงคือ
1.คนที่ชอบรถ
2.คนอยากอวดอยากใช้รถเป็นตัวบอกฐานะ
3. คนที่เข้าใจว่ารถแพงมันย่อมดีกว่ารถถูกอยากได้รถสมรถนะดีปลอดภัยเพิ่มขึ้น
4. คนที่ตังเหลือๆจะซื้อรถก็คงไม่ซื้อรถถูก
แต่ทั้งหลายทั้งปวงที่แน่ๆคือถ้าจะซื้อรถแพง มันต้องมีเงิน

คนซื้อรถถูกคือ
1.แน่นอนคนที่ไม่สามารถซื้อรถแพงได้แม้ว่าอยากจะได้
2.คนที่รู้คุณค่าเงิน เอาเงินไปใช้ในสิ่งที่มากกว่ารถ
3.มีฐานะอยู่แล้วใช้รถอะไรก็ไม่ได้หนักหัวชาวบ้าน
4.สภาพแวดล้อมไม่เอื้ออำนวยให้ใช้รถแพง
มันก็อีกคนใช้รถถูก ไม่ได้หมายความว่าจะจน

แบ่งชนชั้นโดยรถ เป็นการมองของคนที่มองอะไรตื้นๆ อาจใช้เหมือนเป็น KPI ตัวนึงได้ แต่ไม่ใช่ตัวตัดสิน อยากรู้ ให้ไปดูเงินในธนาคารกับหลักทรัพย์ที่มี อันนั้นชัดเจนกว่า
แต่ ถ้ามีรถแพงๆหลายๆคันอันนั้นก็แสดงได้ว่ามีทรัพย์สินเยอะ (แต่หนี้สินยังไม่เห็น)
แล้วแต่มุมมองของแต่ละคน ที่เจอมาคนรวยจริงมักจะไม่ค่อยแคร์สายตาชาวบ้าน ทำตามที่ใจชอบมากกว่า

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 08:03:44 »
การขับรถดีๆ มันอาจจะดูดีในสายตาคนอื่น
แต่อย่าลืมนะครับว่าการซื้อรถแพง ทำให้เราจนลง แต่บริษัทรถรวยขึ้น

คำตอบจริงๆ ผมคิดว่า
มันขึ้นกับว่าคนๆ นั้นให้ priority กับเรื่องอะไร
ที่ผมเข้ามาตอบเพราะพึ่งให้คำตอบกับชีวิต ตกผลึกเรื่องนี้ไปและตัดสินใจใช้รถคันเดิม
ถ้าบางคนชอบรถมากๆ หรือให้ความสำคัญกับภาพลักษณ์ มากกว่าเรื่องอื่น เค้าก็ซื้อรถที่ให้คำตอบแบบนั้น 
แต่บางคนให้ความสำคัญกับเรื่องการบริหารการเงิน เป้าหมายชีวิต ความมั่นคงของครอบครัว  รวมถึงพอร์ตการลงทุนมากกว่า ก็ใช้รถที่คุ้มค่าในสายตาของเค้า แค่นั้นเอง
จึงเป็นที่มาตามความเห็นบนๆ ว่า บางคนมีเงินเยอะ มีอำนาจเยอะ แต่ไม่ให้ความสำคัญกับเรื่องนี้ ก็ใช้รถธรรมดาทั่วๆไป

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 08:30:49 »
ตอนเด็กๆก็คิดว่าแบบนั้น
จนมาเจอคนเงินเก็บหลายสิบล้าน ขับรถ20ปี เพราะมองว่า แค่เดินทาง ขับจาก A ไป B ไปไกลๆก็นั่งเครื่อง เช่ารถพร้อมคนขับเอา
เจอคนเงินเก็บพันล้าน ธุรกิจจะหมื่นล้าน ขับ รถตู้หัวจรวด กับ โซลูน่าหยดน้ำ ในชีวิตประจำวัน เบนซ์เคยมี แต่บอกค่าซ่อมแพง เข็ด แต่ลูกน้อง เบนซ์ บีเอ็มตัวใหม่ทุกคน
เลยไม่กล้าตัดสินคนจากรถอีกเลยนับแต่นั้น

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 08:55:05 »
มันเป็นเรื่องจริงแบบไหน ใครกล้าปฏิเสธเหรอครับ

คนไทยส่วนใหญ่คิดแบบนั้นอยู่แล้ว

ต่อให้ชอบรถยุโรปแพงๆ ถ้าไม่มีเงินซื้อ ก็ได้แค่ชอบ ก็เท่านั้นครับ

แต่มีหลายคนที่รู้จัก มีตัง ซื้อรถธรรมดาๆ ใช้งานทุกวัน ก็มีครับ

สุดท้าย มันอยู่ที่ตัวบุคคลด้วยส่วนหนึ่ง แต่ค่านิยมในหมู่รวม ก็ตามที่เข้าใจ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 09:08:55 »
คนไม่รู้จักกัน  หรือเจอบนถนน ขับรถยุโรปมากับ ญี่ปุ่นคันเล็กๆ  คนขับยุโรปก็ดูรวยกว่าอยู่แล้ว

ส่วนชีวิตจริงมีพันล้านขับกระบะเก่าๆ  อันนั้นอีกเรื่องครับ

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 29, 2024, 09:43:28 »

อยากดังใช้ไหมครับ ดังแล้วนะ Gunter / Ultraeye ตอบอะไรก็ได้ที่ขอเรียกร้องความสนใจไว้เป็นพอ