ผู้เขียน หัวข้อ: X Trail Minor2.0V / PajeroSport2WD / SkodaYeti ดีครับผม พอดีจะไปTurnรถอะครับ  (อ่าน 7442 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
พอดีที่บ้านจะเอาเจ้า XC90 คันเก่าไป Turn ละครับ เนื่องจากว่าได้เจ้า Cayenne มาใช้งานสักพักแล้ว
สิ่งที่กำลังต้องการมองหาคือ รถคันที่2ไว้ใช้สำหรับขับระยะไม่ไกลมากรัศมีกระจัดจากบ้านไม่เกิน 100KM  ขับไม่เร็ว ราคาซ่อมไม่แพงมาก ที่สำคัญคือช่วงล่างมั่นคงเชื่อใจได้
เช่น ไปซื้อต้นไม้ที่นครนายก+ราบ11 บ่อยมากๆๆ , พาน้องหมา Golden 2 ตัวไปเดินเล่น ^^" , ไปหาลูกค้าที่สุพรรณบุรีบ้าง

ตอนนี้ราคาเจ้า XC90 T6 2004 คันเก่าได้ราคาจากเต็นท์มา 950,000 บาทอะครับ โดยราคารถที่จะออกไป +ไม่เกิน 2-3แสนบาทครับ   แต่เห็นหลายๆเจ้าบอกว่ารับ Turn รถให้ราคาสูงกว่าเต็นท์รถแน่นอน อันนี้ผมยังไม่ได้สอบถามกับเซลล์เลยละครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆคนใดมีประสบการณ์ในการ Turn รถกับศูนย์บ้างครับผม ขั้นตอนและราคาเป็นเช่นไรบ้างครับ

ตอนนี้เท่าที่ศึกษามานะครับ  มี Choice คือ

1. Nissan X Trail 2.0V 2WD ซึ่งเท่าที่ศึกษาดูเป็นรถที่ช่วงล่างดีทีเดียวคันนึง แม้จะไม่แรงมากมายก็ตาม  ความนิยมอย่างมากในญี่ปุ่น+EU ในหลายๆประเทศ ดูแล้วน่าจะไว้ใจได้
แล้วเป็นรถญี่ปุ่น ซึ่งราคาค่าซ่อมไม่น่าจะแพงมาก 4Star EuroNcap  แต่เสียตรงที่ออกมานานซักพักแล้ว แต่ก็ไม่ใช่ประเด็นเท่าไหร่ครับ

2.Mitsu Pajero Sport 2.5GT 2WD ถือว่าเป็นรถ PPV ซึ่งในความคิดผมคิดว่าน่าจะทนทานต่อการใช้งานดีครับ Options จัดมาเยอะมาก  Diesel ด้วย   แต่ติดอยู่ที่ช่วงล่างที่ผมเองคิดว่ายังไม่ดีพอ(อาจเป็นเพราะมาจากพื้นฐานรถกระบะหรือป่าวนะครับ???)  และวัสดุการประกอบภายในที่ผมคิดว่ายังไม่แน่นเท่า X-Trail

3.Skoda Yeti  ตัว Low Options ผมเองคิดว่าเป็นรถที่ดีมากคันนึง ร่วมถึงใช้ Part ต่างๆร่วมกับ VW คุณภาพภายในที่ไปสัมผัสมาผมว่าดูดีมากในรถระดับนี้  เครื่องยนต์เบนซินที่ประหยัดน้ำมันดี+เกียร์DSG  และเท่าที่ฟังจากReviewต่างชาติ เค้าว่าช่วงล่างคันนี้ดีใช้ได้  5Star EuroNcap + มีESP      ,  ความแปลกใหม่บนท้องถนน แต่มาแย่เอาต้องศูนย์ซ่อมกับราคาอะไหล่ที่ผมเองคิดว่ามันคงแพงแน่ๆเลย???

มีเพื่อนๆท่านใดใช้รถรุ่นดังกล่าวอยู่บ้างครับผมรบกวนขอคำแนะนำทีครับ
ขอบคุณมากๆนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: X Trail Minor2.0V / PajeroSport2WD / SkodaYeti ดีครับผม พอดีจะไปTurnรถอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 23:38:54 »
ความปลอดภัยพื้นฐานได้จากเยตินะครับ

ออฟไลน์ PAN

Re: X Trail Minor2.0V / PajeroSport2WD / SkodaYeti ดีครับผม พอดีจะไปTurnรถอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 23:39:37 »
ผมว่าถ้าจะซื้อรถที่เอาไว้ขนต้นไม้กับน้องหมาตั้ง2ตัว ผมว่า X-trail เหมาะที่สุดครับ เพราะพื้นที่เก็บของด้านหนังนั้นเยอะที่สุดใน3ตัวครับ และก็พื้นที่เก็บของเป็นพลาสติกแข็งด้วย พอเปิดออกมาก็เป็นที่ใส่ของได้อีกเยอะเลย ผมว่าเหมาะที่สุดครับ ถ้าPajero sport เบาะมันพับก็เรียบนะครับแต่มันเรียบไม่100% แล้วก็มันเป็นกำมะหยี่ เปรอะง่ายครับ ทำความสะอาดยากกว่า ส่วนเจ้าYeti ก็ถอดเบาะออกไปได้เลย 555+ แต่ว่าคุณกลัวเรื่องอะไหล่และค่าศูนย์ผมว่าอย่าเล่นเลยครับ มันเป็นภาระเปล่าๆ อาจจะต้องนั่งรอเวลาเข้าศูนย์นาน เวลาจะใช้รถใช้ไม่ได้ ไม่ก็รออะะไหล่นาน อะไรประมาณนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 23:44:47 »
Mitsu Pajero Sport ครับสมบุกสมบันดีๆ เหมาะแก่การใช้แบบหยาบๆได้ดีครับ

แอบชอบ Yeti  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 23:52:18 »
ถ้าเน้นขนต้นไม้ ขนน้องหมา ไม่เน้นอัตราเร่ง

ผมว่า X-Trail น่าสนนะครับ

เพราะถาดรองสัมภาระด้านหลังเป็นพลาสติกแข็ง ถอดออกมาล้างทำความสะอาดได้ด้วย

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 23:53:42 »
จากตัวเลือกเป็นผมก็เอาข้อสองครับ

แต่ถ้าไม่รีบรอ trailblazer ออกมาก่อน แล้วเปรียบเทียบ อาจจะได้ของที่ถูกใจมากขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 00:03:33 »
ขออนุญาติตอบแค่ในส่วนของการเทิร์นรถกับศูนย์นะครับ ก็ไม่แตกต่างกับการที่เราวิ่งเอารถไปขายที่เต๊นท์เองครับ   เพราะเซลล์ก็จะโทรถามบรรดาเต็นท์ที่พวกเขารู้จักหากเต็นท์ไหนสนใจก็ให้วิ่งเข้ามาดูรถของลูกค้าที่ศูนย์เอง และตีราคา  เมื่อตกลงราคาซื้อขายรถมือสองกันได้ลงตัวเสร็จ เจ้าของรถก็ตกลงกันกับเต็นท์เองครับว่าจะให้เค้ามารับรถ จ่ายเงินกันวันไหน   สรุปคือแทบไม่ต่างกัน แค่สบายขึ้นมานิดเดียวที่ไม่ต้องวิ่งตีราคาตามเต็นท์เองครับ  ราคาก็ต่างกันบวกลบนิดหน่อย   ตอบตามที่เคยมีประสบการณ์ทำแบบนี้มาน่ะครับ (ศูนย์ที่ผมเคยทำไม่มีแผนกรถมือสองของตัวเองนะครับ)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 00:23:49 »
แอบเชียร์ X-Trail ครับ ผมว่ารุ่นนี้ไมเนอร์เชนจ์แล้วสวยขึ้นพอสมควร อีกอย่างน่าจะมีพื้นที่ขนของมากสุด แล้วก็พื้นเป็นพลาสติกถอดออกมาล้างได้
แต่ข้อเสียคือออพชั่นที่ควรมีกลับไม่มี ไอ้ที่ไม่จำเป็นเท่าไหร่ดันมี

Yeti ผมว่าก็ดี แต่ในเมื่อมีรถยุโรปคันนึงแล้ว รถอีกคันน่าจะเป็นรถที่ทนทานไม่จุกจิก ซ่อมง่าย ประมาณนี้น่ะครับ นี่คือความคิดผมเองนะ :)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ prasit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 00:56:42 »
Yati เลยครับ part หลายตัวใช้ร่วมกับ vw, audi แหล่งขายอะไหล่อยู่แถวเหม่งจ๋าย ช่วงล่างหนึบกว่าเพื่อน เครื่อง1.2 tubo ประหยัดพอประมาณ กลัวเลอะก็ขอพรมกระดุมเซลล์ได้นิ  แต่เหนือสิ่งอื่นใดไปลองขับก่อนครับ   ;D

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 01:26:37 »
สำหรับผม เรียงลำดับตามความน่าสนใจส่วนตัวครับ

1. PS
2. x-trail (แต่ผมว่าอะไหล่ก็ไม่น่าเย๊อะ เพราะไม่ค่อยมีวิ่งเท่าไหร่ในบ้านเรา)
3. Yeti

แต่ถ้านอกเหนือจากนี้แล้ว ดูจากด้านความต้องการ ขอเพิ่มตัวเลือกนิดนึง กระบะ 4 ประตู ครับ (ใส่หลังคาด้านหลังเพิ่ม จะเอาแบบที่ง่ายต่อการถอดเก็บยิ่งดี)

;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 02:28:09 »
Yeti ตอนนี้ เขามี DAD อะไรสักอย่าง แต่คือ โปรแกรม แบบเดียวกับ BMW BSI
Free maintenance 5 ปี ครับ ยกเว้น ยาง แบ็ตเตอรี ใบปัดน้ำฝน นอกนั้น ใน 5 ปี มีปัญหาอะไร จับเปลี่ยนฟรีหมดครับ

ถ้าจะแบกน้องหมาด้วย X-Trail เป็นพื้นพลาสติก ที่ดูจะทนทาน และทำความสะอาดง่าย
แค่ยกออกมาฉีดน้ำล้าง ก็เรียบร้อย จริงอยู่ แต่เล็บหมานี่ก็น่าปวดหัว...เวลามันขูดลงไปที พลาสติกพังที เครียด
ส่วนอัตราเร่ง แรงสุดในกลุ่ม แต่ สัมผัสจาการขับ เหมือนเร่งไม่ไปเลย

PJS โอเค ในแง่ออพชัน ช่วงล่าง ดีสุดในกลุ่ม SUV ที่สร้างบนพื้นฐานรถกระบะ
แต่ มันยังต้องมีบุคลิกรถกระบะตามมาให้ได้พบอยู่ คิดว่ารับได้ไหมครับ?

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 07:08:57 »
จากประสบการณ์ มีเวลา อยากให้ขายรถเองออกไปก่อน มิเช่นนั้น จะโดนเต้นฟันยับ

ขายมือต่อมือคนที่อยากใช้ด้วยกันดีที่สุดครับ ส่วนตัวเชียร์ Yeti ชอบภายในมากๆ  :P

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 07:45:25 »
ดูจากการใช้งานแล้ว ผมเชียร PJS ครับ

ช่วงล่างหายห่วง

ไม่รู้ว่าขนต้นไม้หนักขนาดไหน
แต่ผมเคยเอา CRV 2.0 ไปขนของย้ายหอกับเพื่อน
เครื่องเบนซิน วิ่งไม่ออกเลย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 08:18:49 »
ตอบในเรื่องของการเทิร์นรถนะครับ

การที่เราไปเทิร์นกับเซลล์ที่ศูนย์
ก้ไม่ต่างอะไรจากการไปขายกับเต๊นท์
เนื่องจากเซลล์ก็ไปดีล กับเต๊นท์นั่นแหละครับ

่เช่น เต๊นท์ให้ราคา 950,000
เซลล์บางคนก็จะบอกว่าได้ 925,000
ส่วนอีก 25,000 เซลล์เก็บไว้เองครับ

แนะนำว่่าลองประกาศขายใน taladrod.com
วิธีการไม่ยุ่งยากเลย  ถ้ารถสภาพดี ตั้งราคาดี
วันเดียวก็ออกเลยครับ
(ผมเคยขาย 2 คัน วันเดียวออกทั้ง 2 คันเลยครับ)

หรือถ้าอยากได้ราคาสูงหน่อย ลองตั้งทิ้งไว้
แล้วเข้าไปเช็คทุกวัน บางทีจะมีคนต่อราคาเราทิ้งไว้
แล้วถ้าเราโอเคก็ขายเลยครับ

ในส่วนเรื่องรถ ผมแนะนำเป็น X-trail ครับ
เห็นว่าขนของ พาน้องหมาไปเดินเล่น
ดูน่าจะเหมาะที่สุด ถ้าไม่ห่วงเรื่อง Option
+ลักษณะการขับขี่เกียร์ CVT ถ้าคนไม่คุ้น
หรือไม่ชอบก็จะหงุดหงิดเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 09:59:14 »
ส่วนตัวแนะนำ x Trail ครับ ปาเจโร่สปอร์ตถ้าพวงมาลัยตัวเดียวกันกับไทรทัน มันหนักพอสมควรครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 10:34:03 »
Skoda Yeti อีก 1 เสียงครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 10:48:12 »
ใจรัก และ รวย มารถหลายคัน ผมคงเลือก Yetti เพราได้เครื่องเล็ก ขับดี หน้าตาไม่สวย

อยากได้รถใช้งาน เครื่อง เกียร์ ขับสบายและแรง ศูนย์ใช้งานแล้วสบายใจ เลือก X-trail

PJS ได้รถไว้ขน แต่ยอดรับกับคำว่ากระบะได้ เลือกเจ้านี้เลย

สำหรับอยากได้ Yetti หรือ X-trail
 ;) ทั้ง 2 คน ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 11:04:46 »
ถ้าคันนี้ เน้นใช้งานอย่างเดียว ผมก็เชียร์ PJS ครับ

เพราะรถที่มีโครงสร้างแบบกระบะ มันก็สมบุกสมบันกว่า crossover อีกนิดนึง เพราะยังไงคุณก็มี crossover (Cayyenne) คันนึงแล้ว

อีกคันซื้อไว่้เผื่อลุยหน่อยก็ดีครับ จะได้มีรถใช้งานได้หลากหลายประเภท

แต่เรื่องขนน้องหมา ผมไม่รู้ครับ รอถามผู้รู้ครับ

Yeti เนี่ย มันมีโปรแกรม Free Maintenance 5 ปี ก็หมายว่า ถ้าคุณใช้รถ 5 ปีแล้วขาย ผมว่าน่าสนใจ แต่ถ้าเกินกว่านั้น ผมก็ว่ายังไม่น่าเล่นนักครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 11:09:47 »
จากการใช้งานที่ต้องขนน้องหมา และ ต้องการรถที่การใช้งานในเมืองส่วนใหญ่ผมมองว่า X-trail น่าจะตอบโจทย์ทั้ง 2 อย่างได้เป็นอย่างดี
ส่วน PJS นั้นใหญ่สุด แต่ ขับในเมืองคงจะรู้สึกใหญ่เหมือนกับ Cayyenne แต่ความคล่องตัวคงสู้ไม่ได้

สุดท้ายตัว Yeti ผมว่าเป็นรถที่ขับดีที่สุดใน 3 คัน แต่พื้นที่ใส่ของ น้องหมาจะไหวไหม อันนี้ต้องลองดูเองครับ และ ระยะยาวเรื่องอะไหล่จะเป็นอย่างไร ต้องชั่งใจดูครับ

สรุปถ้าตามการใช้งานที่บอกมา ผมเลือก X-trail ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 11:19:51 »
ขนน้องหมา ขนต้นไม้ แค่นี้ตอบได้คำเดียวว่า x-trail ครับ

อะไหล่หาไม่ยากครับ ใฃ้รวมกับเทียน่าก็หลายตัว สั่งจากญี่ปุ่นก็ไม่เกิน 1 อาทิตย์ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 12:43:36 »
ขนของ ต้นไม้ น้องหมา วิ่งไปจตว. ช่วงล่างดีพอตัว ผมว่าx-tril ครับ

อะไหล่ใช้จากเพื่อนๆได้ ส่วนอะไหล่ในอนาคตมีจากญี่ปุ่นรองรับอยู่ครับ

ส่วนการขายกับศูนย์ไม่ต่างกับเต็นครับ และสำหรับxc90 ลองหาพวกที่รับvolvo ดูครับ

เขาจะให้ราคาดีกว่าทั่วๆไป

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 12:59:12 »
ถ้าโกลเด้นสองตัวผมว่า PJS นะครับ

ถอดเบาะแถวสามออกไปเลยก็ได้ครับ ถ้าขนของด้วยจริงๆ ถอดเบาะให้หมดเลยก็ได้ครับ ไม่ก็ใส่ dog guard (สั่งทำเลยว่าจะให้มีguardช่วงเบาะสองหรือสาม)

ส่วนตัวใช้ PJS อยู่ ช่วงล่าง+แรงรถ หายห่วงครับ

และเดาว่าPJSน่าจะขนได้เยอะกว่านะครับ พื้นฐานกระบะ+ดีเซล ชอบนัก ขนของเนี่ย

ออฟไลน์ Ro Xtrail

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 23:54:06 »
X-Trail ครับ ผมเปลี่ยนมาใช้ประมาณ 8 เดือนแล้วไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ ขับวันละประมาณ 120 กิโล

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 16:01:22 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ+ความคิดเห็นนะครับผม 
เดี๋ยวผมคงต้องปรึกษากับคุณพ่ออีกทีครับ ^^ 

เหมือนคุณพ่อจะสน X-Trail นะครับ แต่รอๆอาจเป็น Trailblazer ก็ได้ 555+