ผู้เขียน หัวข้อ: มีใคร คืนรถแล้ว แต่ก็ยังเป็นหนี้ไฟแนนท์อยู่อีกหลักแสนบ้างครับ  (อ่าน 15098 ครั้ง)

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
มีวิธีแก้ไขปัญหากันยังไงบ้างครับ  เท่าที่คุยกับบริษัทที่ปรึกษากฎหมาย เขาบอกว่า 1-2 ปีที่ผ่านมา หนี้ประเภทนี้ มีเยอะมากๆ เป็นพันๆราย และมีแนวโน้มเยอะขึ้นในอนาคต บางรายปล่อยให้ฟ้องศาล กลายเป็นหนี้ก้อนใหญ่เลยก็มี พวกทนายยังบอกว่า คดีฟ้องเช่าซื้อรถยนต์ ตอนนี้มีเยอะ มีงานทำไปอีกหลายปีเลย

ใครมีประสพการณ์ด้านนี้บ้างครับ มีการเจรจาต่อรองหนี้ได้มากน้อยแค่ไหนครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ถ้าไม่ไหวก็ปล่อยครับ ไฟแนนท์น่าจะมีอายุความแค่ 10 ปีนะครับ จากที่เคย
แล้วทำไฟแนนท์ได้ครั้งต่อไป ถามคนต่อไป

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ไม่ไหวจริงๆ ทางออก
1.ขายดาวน์ เปลี่ยนสัญญา
2.ขายดาวน์ ไม่เปลี่ยนสัญญา แต่ต้องกับคนที่ไว้ใจได้ ทำสัญญาเป็นลายลักษณ์อักษรให้ครบถ้วน เอกสารทั้ง2ฝ่ายให้ครบ
ที่อยู่ ที่ทำงาน เบอร์โทรบ้าน มือถือ เมลล์ ไลน์ เอามาให้หมด
3.ส่งรถคืนให้ไฟแนนซ์ เพื่อเอาไปประมูลขาย ยอดที่เหลือ เราก็ประนอมหนี้ คุยตกลงมางแบงค์จะจ่ายอะไรกันยังไง
ถึงสภาวะตอนนี้ คุณก็จะเป็นบุคคลที่ติดบุโรครับ จนกว่าจะผ่อนชำระยอดที่เหลือจนหมด แล้วให้ทางไฟแนนซ์ปรับเครดิตคืนให้เราใหม่
4.ปล่อยให้ยึด แล้วไปขึ้นศาลทำตามกระบวนการตามกฏหมาย อันนี้จะเป็นเป็นคนติดแบล๊คลิสต์และมีโทษทางกฏหมายครับ
5.ฆ่าตัวตาย มี2กรณี 5.1ซื้อประกันคุ้มครองตอนออกรถเพิ่มเข้ามา พอเราตายไปแล้ว จะยกเลิกหนี้ทั้งหมดแล้วมอบกรรมสิทธิ์ให้กับ
คนที่เราได้ระบุเอาไว้เป็นลายลักษณ์อักษรกับทางไฟแนนซ์ 5.2ตายเพื่อหนีหนี้ โดยไม่ได้ซื้อกรมธรรม์เพิ่ม ยอดหนี้ทั้งหมดจะตกอยู่ที่
บุคคลค้ำประกันครับ
6.หนี (ยิ่งกว่าตาย หลับก็ฝันร้าย ขมตาก็ผวาทุกที หนีหัวซุกหัวซุน ชีวิตไม่มีความสุข ทรมานยิ่งกว่าตาย)

เรียงตามลำดับในสิ่งที่ควรทำ ท้ายสุดคือสิ่งที่ไม่ควรทำครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2014, 22:58:32 โดย jomyoot »

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
ไม่ไหวจริงๆ ทางออก
1.ขายดาวน์ เปลี่ยนสัญญา
2.ขายดาวน์ ไม่เปลี่ยนสัญญา แต่ต้องกับคนที่ไว้ใจได้ ทำสัญญาเป็นลายลักษณ์อักษรให้ครบถ้วน เอกสารทั้ง2ฝ่ายให้ครบ
ที่อยู่ ที่ทำงาน เบอร์โทรบ้าน มือถือ เมลล์ ไลน์ เอามาให้หมด
3.ส่งรถคืนให้ไฟแนนซ์ เพื่อเอาไปประมูลขาย ยอดที่เหลือ เราก็ประนอมหนี้ คุยตกลงมางแบงค์จะจ่ายอะไรกันยังไง
ถึงสภาวะตอนนี้ คุณก็จะเป็นบุคคลที่ติดบุโรครับ จนกว่าจะผ่อนชำระยอดที่เหลือจนหมด แล้วให้ทางไฟแนนซ์ปรับเครดิตคืนให้เราใหม่
4.ปล่อยให้ยึด แล้วไปขึ้นศาลทำตามกระบวนการตามกฏหมาย อันนี้จะเป็นเป็นคนติดแบล๊คลิสต์และมีโทษทางกฏหมายครับ
5.ฆ่าตัวตาย มี2กรณี 5.1ซื้อประกันคุ้มครองตอนออกรถเพิ่มเข้ามา พอเราตายไปแล้ว จะยกเลิกหนี้ทั้งหมดแล้วมอบกรรมสิทธิ์ให้กับ
คนที่เราได้ระบุเอาไว้เป็นลายลักษณ์อักษรกับทางไฟแนนซ์ 5.2ตายเพื่อหนีหนี้ โดยไม่ได้ซื้อกรมธรรม์เพิ่ม ยอดหนี้ทั้งหมดจะตกอยู่ที่
บุคคลค้ำประกันครับ
7.หนี
ขายดาวน์เปลี่ยนสัญญาคือทางออกที่ดีที่สุดครับ เจ็บแค่ไหนก็ต้องยอมเพราะ
ถ้าเลือก 3 4  เมื่อโดนฟ้องก็อ่วมมากๆอยู่ดี เพราะไฟแนนซ์เอาไปขายแบบประมูลราคาต่ำมากๆ แบบไม่สนใจราคาขายเพราะส่วนที่ขาดไปก็มาฟ้องให้ลูกหนี้รับผิดเต็มตามสัญญา แถมเรียกค่าขาดประโยชน์ระหว่างที่ผิดนัดอีก

ถ้าเลือก 7 โดนจัดเต็มครับ หากเอารถไปขายทิ้งก็จะโดนฟ้องฉ้อโกงได้ครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ขายดาวน์ครับง่ายดี

ออฟไลน์ mazeraty

กัดฟันผ่อนไปให้ไหวครับไม่งั้นขาดทุนเสียเปรียบทุกทาง...

แต่ถ้าไม่ไหวก็ตามที่หลายๆท่านว่าไว้เลยครับ

ออฟไลน์ pee1818

ลองหาปล่อยให้คนอื่นผ่อนต่อดูครับ  

ออฟไลน์ apinui

แนะนำดังนี้ครับ ...

การเช่าซื้อรถ และถ้าถึงขั้นคืนรถ (ปล่อยยึด) แล้วรอฟ้องเพื่อชำระส่วนต่าง ถ้าจะให้มาถึงจุดนี้ ผมแนะนำว่าอย่าเลยครับ

การที่เราค้างชำระจนถึงขั้นปล่อยยึด ..บอกเลย ความเสียหายจะเกิดกับตัวคุณมากกว่ามูลค่าเงินเยอะครับ

ทั้งชีวิตนี้ คุณไม่สามารถเช่าซื้ออะไรได้อีกเลย ไม่ว่า รถ หรือบ้าน ..... รวมถึงการขอสินเชื่ออื่นๆในการทำธุรกิจด้วย ...

ดังนั้น ถามตัวเองว่า ถ้าไม่ไหว ขายเลยครับ ไม่ต้องเสียดาย ไม่ต้องขายดาวน์ด้วย เพราะไม่มีใครมาดาวน์ต่อหรอกครับ เพราะรถมือ 2 สมัยนี้ ราคามันเละเทะ มาก แถมโปรรถใหม่ก็ดาวน์ต่ำผ่อนนาน โปรดีกว่ามือ 2 เยอะ

ขายแบบให้เค้าไปผ่อนต่อเลย ตัดภาระหนี้ไปครับ ประวัติเราก็ไม่เสีย ในอนาคต ยังสามารถมาซื้อคันใหม่ได้ เมื่อถึงเวลาที่เรามีกำลังพอ ...

แต่ถ้าถึงขั้นฟ้องร้องแล้วจบที่การให้ประนอมหนี้ชำระส่วนต่างแล้ว อันนี้ ต่อลองได้เพียงแค่ จะผ่อน กี่งวด งวดละ เท่าไร แค่นั้นครับ ... และไม่ใช่ว่า ผ่อนหมดจะไม่เสียประวัตินะครับ ยังไงก็เสีย ถ้าถึงขั้นขึ้นศาลประนอมหนี้ เครดิตบูโร มันฟ้อง  ถึงจะหลุดบูโร แต่ประวัติฟ้องประนอมหนี้มันมี ...

ฝากไว้ครับ ค้างชำระบัตรเครดิต หรือผ่อนมือถือผ่อน อะไรล่าช้า พวกนี้ยังพอหลบได้ครับ

ถ้าค้างชำระบ้าน รถ จนถึงขั้นประนอมหนี้ ชีวิตนี้ ถ้าจะขอสินเชื่ออื่นๆในอนาตค แทบเป็นไปไม่ได้เลยนะครับ ...ฝากไว้ครับ คนไทยไม่ค่อยให้ความสำคัญเรื่องนี้กันเท่าไร ...

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ต้องค้างกี่งวดครับถึงจะถึงขั้นนั้น

เพราะช่วงนี้เงินฟืดมาก ผมค้างงวดนึงอยู่เสียค่าทวงถาม

แต่ก็ยังจ่ายได้อยู่แบบค้าง 1-2 งวดเต็มที่

ออฟไลน์ bobsan

ต้องค้างกี่งวดครับถึงจะถึงขั้นนั้น

เพราะช่วงนี้เงินฟืดมาก ผมค้างงวดนึงอยู่เสียค่าทวงถาม

แต่ก็ยังจ่ายได้อยู่แบบค้าง 1-2 งวดเต็มที่
3 งวด ครับไฟแนนซ์บอกเลิกสัญญา แล้วฟ้องได้
แต่เอาจริงๆจะปล่อยให้จน 6 งวด ครับถึงจะเริ่มฟ้อง

ออฟไลน์ apinui

โดยทั่วไป อันนี้แล้วแต่มาตราการของแต่ละแบงค์ต่างกันครับ

บางแบงค์ ไม่ยอมให้ค้างเลย ค้างเดือนนึงก็โทรมาเตือน แต่ไม่ใช่การทวง และก็เก็บค่าล่าช้าไป เป็นเงินไม่กี่ร้อยบาท อันนี้ จะไม่ถึงขั้นเสียประวัติครับ ...

แต่ถ้า ช้า 1 เดือน โทรมาเตือนแล้ว เดือน 2 ก็ยังไม่จ่าย พอ ถึงเดือน 3 ถ้าไม่มีการชำระเข้ามาเลย คือ ค้าง 3 เดือนติด อันนี้จะถึงขั้นทวงถาม และ ส่งหนังสือทวงถามครับ อันนี้ เสียประวัติเป็น ล่าช้า ถ้าเช็คใน บูโร จะขึ้่นสัญลักษณ์ ว่า(สัญลักษณ์หน้าตายังไงผมจำไม่ได้และ) ค้างชำระถึงขั้นติดตามทวงถาม

ดังนั้น ถ้าจ่ายช้า คือ อย่าค้างเกิน 1 เดือนครับ ถ้ามีเงิน จ่าบเบิลไปเลยครับ ในเดือนที่ค้างแล้วประวัติจะไม่เสียครับ ....

ถ้าเราติดประวัติ ล่าช้าจนถึงขั้น ติดตามทวงถาม แต่ถ้าผ่อนรถหมดแล้ว และเราจะซื้อคันใหม่ ถ้าประวัติลักษณะนี้โชว์ คือ ต้องดาวน์มากกว่า 25% มีบุคคลค้ำประกัน

แต่บางสถาบันการเงินจะปฏิเสธทันทีครับ เพราะ ปัจจุบันหนี้เสียของรถยนต์ เยอะมากๆ จนเกินภาระความเสี่ยงของแบงค์ไปแล้ว

ออฟไลน์ Serbiko

• Jr. Member
  • **
ยกให้ฟรีดาวน์ไปเลยครับ รึถ้ายังไม่พอผ่อนล่วงหน้าไป 1-6 เดือนแล้วแต่กำลัง ฟรีดาวน์ ขับฟรีตามที่ผ่อนไปเปลี่ยนสัญญา ก้น่าจะไปเร็วนะครับ
แต่อย่าทำให้ประวัติตัวเองเสียเลยครับ เป็นหนี้ ก็ต้อง รับผิดชอบดีที่สุด
What's next...?

ออฟไลน์ warez

กฏหมายห่วยครับ

จำรถ จำบ้าน ผู้รับจำก็ต้องรับว่าทรัพย์ที่รับจำมา คุ้มกับความเสี่ยงในเงินที่รับจำ

กฏหมายประเทศที่เจริญแล้ว เขาให้ยึดทรัพย์นั้นๆไปก็จบ ห้ามฟ้องร้องอะไรเพิ่มอีก

ประเทศสารขัณฑ์นี่แหละครับ ออกกฏหมายเอาใจนายทุน