ผู้เขียน หัวข้อ: พฤติกรรมการการเปลี่ยนรถใหม่ เปลี่ยนกันบ่อยไหมครับ ??  (อ่าน 10114 ครั้ง)

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
หลังจากเรียนจบมา ผมทำงานมา 9 ปีแล้ว ในช่วงเก้าปีเปลี่ยนรถมาจะครบ 5 คันปีนี้ (ป้ายแดงx3 & มือสองx2) ตกเฉลี่ยคันละ 21-22 เดือน หรือประมาณเกือบๆสองปีต่อคัน
คือสาเหตุที่อยากสอบถามเพื่อนๆสมาชิกก็เพราะว่าตัวเองชอบโดนทักเสมอว่าเปลี่ยนรถเร็ว ใช้ไม่คุ้ม ขาดทุน บลาๆๆๆจากคนรอบข้างเป็นประจำ :'( เลยอยากรู้ว่าคนอื่นๆชาว ​HLM ทำเหมือนกันรึเปล่า แล้วแบบผมนี้ถือว่าแปลกไหมกรณีเป็นมนุษเงินเดือนธรรมดาๆ แต่มีใจรัก เบื่อเร็ว และไม่คิดว่าการจ่ายสำหรับปัจจัยที่3 นี้เป็นการสุญเสียเปล่า >:(
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมก็โดนครับ แต่ผมก็ต้องบอกเขาว่าผมเปลี่ยนเพราะชีวิตผมเปลี่ยน

ถ้าชีวิตผมไม่เปลี่ยน ก็คงไม่เปลี่ยนรถบ่อยล่ะครับ

ผมมีรถคันแรก เป็น Primera ปี 97 แต่ซื้อมือสองมาปี 2000 จนตอนนี้ 2014 ผมเปลี่ยนรถไปทั้งหมด 9 คันครับ

แต่ถุกคัน ผมใช้คันล่ะ แสนโล ขึ้นทั้งหมดน่ะครับ มีมากสุดคือ 2 แสนปลาย ครับ และคันที่นานสุดคือ 7 ปีครับ

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
ผมก็เปลี่ยนบ่อยมากเหมือนกันครับ ภายใน 5 ปีนี้มีดั้งนี้

1 กลุ่มรถคันเล็ก proton gen2 ไป pajero jr

2 กลุ่มรถหรู benz w210 ไป clk 209 ไป slk r172 ไป bmw e92

3 กลุ่มรถซิ่ง boxster 986 ไป 997 carrera ไป lambo lp560-4

4 รถของภรรยา crv g3 ไป bmw x3 ไป c200 cgi

ผมก็เปลี่ยนบ่อยมากเหมือนกันครับ ภายใน 5 ปีนี้มีดั้งนี้

1 กลุ่มรถคันเล็ก proton gen2 ไป pajero jr

2 กลุ่มรถหรู benz w210 ไป clk 209 ไป slk r172 ไป bmw e92

3 กลุ่มรถซิ่ง boxster 986 ไป 997 carrera ไป lambo lp560-4

4 รถของภรรยา crv g3 ไป bmw x3 ไป c200 cgi

:o ไม่ธรรมดาเลยนะครับ 12 คันใน 5 ปี +555
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ผมก็โดนครับ แต่ผมก็ต้องบอกเขาว่าผมเปลี่ยนเพราะชีวิตผมเปลี่ยน

ถ้าชีวิตผมไม่เปลี่ยน ก็คงไม่เปลี่ยนรถบ่อยล่ะครับ

ผมมีรถคันแรก เป็น Primera ปี 97 แต่ซื้อมือสองมาปี 2000 จนตอนนี้ 2014 ผมเปลี่ยนรถไปทั้งหมด 9 คันครับ

แต่ถุกคัน ผมใช้คันล่ะ แสนโล ขึ้นทั้งหมดน่ะครับ มีมากสุดคือ 2 แสนปลาย ครับ และคันที่นานสุดคือ 7 ปีครับ

ผมก็ 100,000 โล +/-  ยกเว้น W140 อยู่กันเราสั้นหน่อยเพราะซ่อมไม่ไหว         Nissan Primera สมั้ยนั้นหล่อมากครับรุ่นนี้

ออฟไลน์ MaiSki

5ปีเปลี่ยนเป็นเรื่องปกติครับ สำหรับคนไม่เดือดร้อนค่าใช้จ่ายนะ

ออฟไลน์ Monn

ผมตั้งแต่ ปี 2000 ที่เริ่มซื้อรถเอง

รถผม honda accord G5 --> civic ตาโต --> accord G7 -->accord G8 --> กำลังจะ BMW F30

รถแฟน honda civic เตารีด --> civic ตาโต (คนละคันกับผม) --> civic FD --> crv G3  --> F30 (ที่ผมกำลังจะได้มาใช้แทน) --> กำลังจะไป BMW x1

ทุกคันจากน้ำพักน้ำแรง จากความชอบ แต่ทุกคันก็แสนโลขึ้นนะ  crv มากสุด 150000

ของผมใช้รถ แต่งทุกคัน ของแฟน เดิมๆ ทุกคัน  ตามความชอบครับ

ผมว่าไม่แปลก หากเราไหว และมีความชอบของเราครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แง่ม โดนมาเหมือนกัน

คันแรกมือสองเปอร์โยต์ 90 ใช้สองปี คันที่สองสามห่วง 95 ใช้อีก 2 ปี คันที่สามอัลติส 04 ใช้ 2 ปี  คันปัจจุบันฟอร์จูนปี 07 เพิ่งใช้สองเดือนน่าจะเกิน 4 ปีละนะ คันต่อไปคงใกล้้ายแดงมาเรื่อยๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ AMG GT

ไม่แปลกหรอกครับ ถ้ามันไม่ทำให้เราเดิอดร้อน  มีเงินซื้อมีผ่อนไม่ขัดสนก็โอเคแล้วครับ  แต่ถ้าเปลี่ยนบ่อยๆแล้วไม่ค่อยจะมีเงินนี้แปลกนะ  เพราะทำให้ตัวเองลำบาก555

ออฟไลน์ gundam126

ของผมตั้งแต่ทำงานหาเงินเองก็ไม่เปลี่ยนครับ ซื้อคันใหม่มาอย่างเดียวครับ เพราะคันเก่าก็ยังใช้ได้เรื่อยๆ แต่ผมมีแค่ซิตี้ ยาริส ฟอร์จูนเนอร์ แคมรี่ แอคคอร์ด ทุกคันเก่าหมด ใช้มาหลายปีแล้วทั้งนั้น

ของผมตั้งแต่ทำงานหาเงินเองก็ไม่เปลี่ยนครับ ซื้อคันใหม่มาอย่างเดียวครับ เพราะคันเก่าก็ยังใช้ได้เรื่อยๆ แต่ผมมีแค่ซิตี้ ยาริส ฟอร์จูนเนอร์ แคมรี่ แอคคอร์ด ทุกคันเก่าหมด ใช้มาหลายปีแล้วทั้งนั้น

เก็บแบบนี้ซ่อมเยอะไหมครับ

ก็ซ่อมตามสภาพครับ อะไรเสียก็ซ่อม ถ้าเสียไม่เยอะก็ไม่ซ่อม ที่สำคัญขอแค่หาอู่ที่ไว้ใจได้ เรื่องจบครับ ส่วนซิตี้เพิ่งซื้อมา2ปี ยางขอบประตูเสีย ยังไม่ได้ไปซ่อมเลยครับ มันมีแค่ถ้าขับเร็ว(เกิน140ขึ้นไป) รถจะมีเสียงวี๊ดๆ ก็ขับช้าๆแทน  ส่วนแอคคอร์ดก็มีแอร์เหม็นง่าย ยาริสใช้มาประมาณ5เดือน แคมรี่เพิ่งเปลี่ยนยางกับโช๊คและใบปัดน้ำฝน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 16:27:22 โดย gundam126 »

ก็ซ่อมตามสภาพครับ อะไรเสียก็ซ่อม ถ้าเสียไม่เยอะก็ไม่ซ่อม ที่สำคัญขอแค่หาอู่ที่ไว้ใจได้ เรื่องจบครับ ส่วนซิตี้เพิ่งซื้อมา2ปี ยางขอบหน้าต่างเสีย ยังไม่ได้ไปซ่อมเลยครับ มันมีแค่ถ้าขับเร็ว(เกิน140ขึ้นไป) รถจะมีเสียงวี๊ดๆ ก็ขับช้าๆแทน  ส่วนแอคคอร์ดก็มีแอร์เหม็นง่าย ยาริสใช้มาประมาณ5เดือน แคมรี่เพิ่งเปลี่ยนยางกับโช๊คและใบปัดน้ำฝน

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้รถยาวครับไม่เคยเปลี่ยน สมัยก่อนเปลี่ยนบ่อยเพราะเอาไปมิดแบบเละตุ้มเป๊ะครับ ถ้าปกติผมไม่เปลี่ยนรถบ่อยครับ

เพราะการทำรถเก่าขึ้นมาคันนึงผมว่าต้นทุนสูงมาก ทุ่มเทสูงมาก กว่าจะหาของได้ จะขายเลยทำไม่ลงครับเลยใช้ยาวๆครับ

ออฟไลน์ FireBird

• Jr. Member
  • **
ถ้ารถไม่มีปัญหาอะไรเปลี่ยนทุกๆ7ปีครับ

ออฟไลน์ tfirst01

ไม่แปลกครับ ขึ้นกับความชอบส่วนตัวและกำลังทรัพย์
แต่ก็ต้องยอมรับว่าการเปลี่ยนรถบ่อยๆนั้นใช้ค่าใช้จ่ายสูงกว่าใช้คันเดียวยาวๆแน่ครับ

ออฟไลน์ YZA

สำหรับผม คันก่อนๆเป็นมรดกตกทอด  ผมใช้ต่ออีกประมาณ 2-3 ปีครับ
ส่วนคันปัจจุบันซื้อเอง  ใช้มา 4 ปีแล้ว  
จะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อคันเดิมไม่ตอบโจทย์การใช้งาน  แบบต้องย้ายที่งานไปอยู่ในเมือง  ครอบครัวใหญ่ขึ้นอะไรแบบนี้

ออฟไลน์ thdeann

จนถึงอายุ 40 ในปัจจุบัน เริ่มขับตอน 17
มีรถในครอบครองเพียง 3 คันครับ
คือ Lancer กล่องไม้ขีด รับต่อจากพ่อ > Corolla สามห่วง > Civic Dimension  อายุอานามก็ 10 ปี พอดี
และมีรถประจำตำแหน่งคือ Vigo อายุสามปี

ผมชอบรถยนต์ แต่พยายามมองรถยนต์เป็นของฟุ่มเฟือย
และว่าเป็นสินค้าที่คนไทยไม่สามารถคิดผลิตเองได้

แน่นอนฐานะผมตอนนี้ผมสามารถซื้อรถที่ดีกว่านี้ได้ แต่ผมคิดว่าชีวิตผมไม่ได้ต้องการอะไรดีขนาดนั้น
เช่นเดียวกับการใช้จ่ายทั่วๆไป
จะว่างกไหม ก็คงไม่ใช่ เพราะผมก็เลี้ยงดูปูเสื่อลูกน้องเป็นอย่างดี
เพียงแต่ผมค่อนข้างมีมุมมองที่จะไม่ใช้ของนอก
หากจำเป็นต้องใช้ ก็จะใช้รุ่นต่ำๆ
มือถือผมก็ I Mobile IQ6 (แต่แอบมี Note 8 อิอิ)

อย่างไรก็ดีผมไม่มีปัญหากับคนอื่นที่ซื้อรถดีๆมาขับนะครับ
เพราะผมชอบยนตรกรรม ผมยินดีที่คนอื่นซื้อมา ผมก็จะขอนั่งด้วยความสุข
เพราะว่าเป็นสิ่งที่สร้างสรรจากความคิดมนุษย์ เป็นนวตกรรม
โดยเฉพาะ Exotic car อย่างเจ้า Fer หรือ Lam

ที่ผมทำแบบนี้ผมมองว่าเป็นการพัฒนาตนของผมเอง
ให้มีชีวิตง่ายๆ มีวัตถุน้อยๆ ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ตัวผม มีรถ 2 คัน
คันแรกใช้ตอนเรียนกับตอนเริ่มทำงาน accord ปี 87เป็นรถมรดก ใช้ราวๆ 4 ปีครับ
คันที่ 2 ใช้มา 7 ปีนิดๆแล้ว Jazz gd ตอนแรกตั้งใจว่าจะเปลี่ยน เมื่อ 2 ปีที่แล้ว แต่พอมีนโยบายรถคันแรก เลยซื้อ City เพิ่มอีกคัน คันนี้ให้แฟนใช้

ตอนนี้ก็คันๆ อยากได้รถใหม่ แต่พอเริ่มวางแผนจะมีลูกเลยชลอไว้ก่อนดีกว่าครับ
ผมมองว่ารถถ้ายังใช้ได้ก็ใช้ไปก่อน ชีวิตเรามีอะไรมากกว่ารถ
ฝช้รถเก่าๆ แต่ได้เที่ยวทุกเดือน ได้นอนรีสอร์ทดีๆ หาอาหารอร่อยๆกินดีกว่าครับ

ออฟไลน์ csamabat

ตั้งกะขับรถตอน อายุ 16 จนตอนนี้ 24 ผมเปลี่ยนมา 11 คันครับ   ใน 8ปี  
บางทีก็เบื่อครับ...หรือคุ้มแล้ว ก็เลยขาย  ผมซื้อมือสอง ซื้อสด ใช้รถเยอะ ประมาณปีนึง หรือปีกว่าเต้มที่ ก็ขาย ราคาไม่ตกเลยครับ บางคันได้กำไรด้วย

เช่น 3 ห่วง ผมใช้ ปีกว่า  ขับไป 1.6 แสนโล ตอนขายได้ราคาถูกกว่าตอนซื้อมา 1หมื่น  ;D
หรือ e30 ซื้อมา แสนต้น ขับไป2ปี ขายไปแสนปลาย  

ส่วนมากถ้าจะขายผมจะคำนวนค่าซ่อมบำรุง กับระยะทางที่ใช้ ว่าคุ้มแล้วหรือยังราคารถกำลังจะลงไหม ผมก็จะรีบขายครับ

แต่ตอนนี้ตลาดรถเปลี่ยนไป รถใหม่ถูกขึ้น ดอกถูก รถมือสอง ดอกแพง ผมหันมาเล่นรถใหม่ละครับ ใช้ให้นานนิดนึง  เพราะรถมือสองตอนีน้ปล่อยออกยาก
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ HYDE--

เปลี่ยนทุก 2 ปี ผมว่า บ่อยอยู่นะครับ ถ้าแบบนี้ ซื้อมือสอง น่าจะคุ้มกว่า ขาดทุนน้อยกว่า ครับ

บ้านผม เปลี่ยนรถทุก 3-7 ปี แล้วแต่คัน ก็ถือว่า กลางๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณผู้อ่านเว็บฉาน.........

แต่ละคน น่ากลัวนะเนี่ย!

ของผม เปลี่ยนรถใหม่ ทุกๆ 1-2 สัปดาห์ ครับ
แต่ไม่ใช่รถของตัวเองเลยสักคัน

แฮ่!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมอยากเปลี่ยนบ่อยๆ นะครับ แบบ ซื้อรถราคา 3-4 แสน พอครบแสนโลก็ขายทิ้ง อะไรพวกนี้ครับ(ถ้าราคาไม่ตกมากด้วยนะครับ จึงจะทำได้)

ออฟไลน์ Ongszaa

ของผม ตั้งแต่เรียน ม.4 ตอนนี้ ปี 4
ปกติบ้านผมใช้รถ ประมาณ 5 ปี แต่ก็มีบางคันเกินบ้าง รถก็ไล่ไปเรื่อย ตามความอาวุโส อายุเยอะก็ขับรถดีขึ้นเรื่อยๆ

คันแรก  Nissan Sunny neo almera 1.8 คันนี้ทุกคนในบ้านขับหมด เป็นรถฝึกขับ บาดแผลทั้งคัน ชนซ่อมเยอะสุด แต่ไม่เคยชนหนัก ขายแล้ว
คันที่สอง Nissan Tiida 1.6g คันนี้เริ่มโตแล้ว จัดแต่งหมด ท่อหัวยันท้าย กรอง โช๊ค ค้ำ รถซิ่งเลยก็ว่าได้ แต่งแต่ภายใน ภายนอกเดิมๆ ขายแล้ว
คันที่สาม Nissan Teana J32 2.5xv คันนี้ขับเครื่องเดิมๆ เลย มีแค่กรองK&N โช๊คKYB SR กระบอกฟ้า ชุดแต่ง Ativus เอาไว้เป็นรถสำรองแทน
คันล่าสุด สมบัติของคุณพ่อที่ล่วงลับ BMW E60 LCI 525i คันนี้ยังไงก็ไม่ขายแน่นอน เก็บไว้เป็นของดูต่างหน้า เป็น BMW คันแรกของบ้าน

คันต่อไปต้องรออีก 2 ปีแน่นอน เพราะ โกวต้าเต็มแล้ว ^ ^
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ sahaphap

• Newbie
  • *
    • Sahaphap.com
6 ปีไม่มีเปลี่ยนครับ เล็งๆ อยู่เหมือนกัน คงได้เวลาล่ะ

ออฟไลน์ Activehybrid

ถ้ารายได้หักค่าใช้จ่ายเหลือเดือนละเกินหนึ่งแสน ก็เหมาะสมแล้วครับ ไม่ถือว่าแปลก

ผมชอบรถมาก เห็นรุ่นใหม่ๆก็น้ำลายหกตลอด แต่อยากเอาทุนไว้สร้างตัว ให้รายได้เยอะกว่านี้ จะได้ซื้อได้ทีละสิบคันแบบไม่เดือดร้อน 555 คงแก่ก่อนพอดี(ก็คนมันชอบแทบจะทุกรุ่นอะ)

ปัจจุบันใช้แค่สามคันก็ยังผ่อนกันต่อไป แต่ผมจะเลือกรุ่นที่ไม่แพงมากครับ ไม่ให้เกินล้าน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ค่อยบ่อยครับ

Innova >> Fortuner

Accord G8 >>>> ???

ออฟไลน์ V221

สมัยก่อนเปลี่ยนบ่อยมากครับ เอาเฉพาะรถประจำตำแหน่งตัวเองตั้งแต่ปี1986นู่น เริ่มตั้งแต่Lancerกล่องไม้ขีด แล้วมาเป็นNissan Stanza FX Hatchback 1.6 (มีใครรู้จักกันไหมบ้างเนี่ย?) แล้วก็ ดBMW 316 คาร์บูไฟฟ้า 4ประตู E30 ประกอบในรุ่นแรก และ Honda Accord 2.0 LX ทั้ง4คันเปลี่ยนภายใน5ปี พอปี91 ก็ซื้อ BMW 316I E30 เครื่องฝาดำหัวฉีดตัวสุดท้าย ปี92มาซื้อ SAAB 9000CS 2.3 Hatchback ปี93ซื้อ Benz 280E เครื่องทวิน24วาล์ว W124 ประกอบในก่อนFacelift หลังจากนี้ก็ใช้ยาวมา7ปีถึงค่อยเปลี่ยนเป็น Benz S280 ตัวสั้น W140 ในปี2000 ถัดมาอีก4ปีเปลี่ยนเป็น Benz S280 ตัวสั้น W220 หลังจากนั้นอีก4ปีก็เปลี่ยนเป็น Benz S320CDI ตัวยาว W221 และอีก4ปีถัดมาก็เป็น Audi A8 3.0TDI Quattro ตัวยาว D4 คันปัจจุบันครับ
อยากเปลี่ยนรถบ่อยๆเหมือนคุณJIMMYเหมือนกัน ไม่จำเจดี น่าอิจฉาจัง ได้ลองรถทุกรูปแบบตั้งแต่คันเล็กๆไปจนถึงSuper Car ด้วย สุดยอดครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ poon japan

• Jr. Member
  • **
ทำงานมา 12 ปี เปลี่ยนมา 3 คัน
ปี 45 จบใหม่รถมรดก โตโยต้า 12 วาล์ว 1.3 สีขาว ใช้ 3 ปี จนตอนนี้ยังเก็บไว้อยู่เลยสุดที่รักของบ้าน
ปี 48 พอมีอันจะกิน+แต่งงานใหม่ ซิตี้ ZX สีบรอนส์ ใช้ 8 ปี ซื้อ 6.5 แสน ขายไปปี 56ได้ 2.8 แสน ก็พอได้กับราคา
ปี 56 มีลูก 2 คน เลยต้องเปลี่ยน ก็ซิลฟีใหญ่ดี + โปร 0% เลยตัดสินใจเปลี่ยน
ถ้าชีวิตไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงในชีวิตก็ใช้ไม่น่าจะต่ำกว่า 7 ปี เพราะไม่นิยมเปลี่ยนบ่อย รู้สึกเปลืองโดยใช่เหตุ

ขอดราม่าหน่อย แบบว่าคนรู้จักท่านนึงของเราใช้เปลี่ยนทุก 5 ปีไม่เกินนี้ ตอนนี้ใช้แคปติว่าอยู่ เจอกันก็พูดทำนองว่า "เฮ้ยแกฐานะระดับนี้ ครอบครัวใหญ่ขนาดนี้ทำไมใช้รถแค่นี้อ่ะ ไม่สมฐานะเลย  สำหรับเค้าเปลี่ยนทุก 5 ปี ต้องคันใหญ่ ขับสบาย นั่งสบาย ปลอดภัย"
เราก็ว่า " เออมีแค่นี้ก็ใช้แค่นี้แหละ เพียงพอแล้ว" ไม่อยากจะบอก ไม่ชอบเป็นหนี้แบบมรึงงงง  เข้าใจมั้ย  แมร่งเช่ารถขับเดือนละ 2 หมื่น ยังไม่รู้ตัวอีก
สรุป  นอยเล็กน้อย จบ

ออฟไลน์ flybigbear

แล้วแต่มุมมองของแต่ละคน

ส่วนตัวผม ขอแค่ซื้อรถดีๆๆขับ เพื่อความปลอดภัยในชีวิตบ้างนะครับ เมื่อถึงเวลาก็ควรจะปล่อยรถและเปลี่ยนรถคันใหม่

แต่ก็มีบางคันที่ต้องเก็บเอาไว้ เพื่อเอาไว้ใช้ไปไหนมาไหนใกล้ๆๆระยะไม่เกิน 30 กิโลเมตร ส่วนใหญ่จะเล่นรถกระบะ 4 ประตู 4*4
ตอนนี้กำลังจะหา SUV สักคันเอาไว้ขับเข้ากรุงเทพฯ รถเก่งวิ่งถนนช่วงที่พังแล้วสงสารรถอะ