ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นกับ S60 1.6 180turbo หน่อยครับ  (อ่าน 12355 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
ขอความคิดเห็นกับ S60 1.6 180turbo หน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 01:28:54 »
เนื่องจากไม่ว่าจะสอบถามความคิดเห็นเกี่ยวกับรถทีไร ก็จะเจอคนเเนะนำ s60 ทุกที
จึงอยากทราบว่า S60 นั้นดีมากเเละคุ้มมากจริงๆเหรอครับ จากที่เห็นบนท้องถนนคนขับก็ยังมีไม่มาก

อยากจะถาม อารมณ์ SPORT มีไหมครับ ช่วงล่างเทียบกับ TEANA ตัว TOP เเละ CAMRY 2.4   เป็นยังไงบ้างครับ ใครดีกว่า?
ราคาเริ่มต้นอยู่ที่เท่าไหร่?
จะเเสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องอื่นก็ได้ครับ ยินดีรับฟังฮะ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ขอความคิดเห็นกับ S60 1.6 180turbo หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 03:21:49 »
ดีกว่าทุกอย่างครับ ยกเว้นเบาะแข็งไปนิด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YenChar

Re: ขอความคิดเห็นกับ S60 1.6 180turbo หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 07:55:05 »
เน้นขับ หรือเน้นนั่งล่ะครับ
ถ้าเอาไปเปรียบกับ D Segment ญี่ปุ่น (1.4-1.6 ล้าน)
ใหญ่กว่า ดูดีพอๆกัน ในราคาที่เปรียบกันได้(S60 1.8 ล้าน)
บางคนคิดแค่ว่า ราคาสูง รถต้องใหญ่เพราะเค้าคิดเอาใจคนนั่ง
บางคนคิดว่า ราคาสูง รถไม่ต้องใหญ่ก็ได้ เพราะเค้าชอบขับ
เสียดายที่ส่วนต่าง 2 แสนกว่าบาท ทำให้ S60 เสียเปรียบนิดหน่อย

อันดับแรก เลยก่อนเลยครับ ว่าอยากได้รถใหญ่ นุ่มๆแน่นๆ ภายในกว้างขวาง
หรืออยากได้รถขนาดกลาง หนึบๆ ขับสนุกๆ
เพราะผมคิดว่า เครื่องยนต์ ช่วงล่าง ทำเพิ่มได้ แต่ความกว้าง การใช้งาน มันทำเพิ่มไม่ได้ครับ

สิ่งหนึ่งที่คุณ จขกท คิดเหมือนผมคือ S60 เห็นบนถนน น้อยมากกกกกกก
ถ้าคุณซื้อมาขับ ก็หล่อมาก แต่ก็เหงามากเหมือนกัน หุๆ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:31:14 »
แบรนด์ไม่ใช่พิมพ์นิยม ตัวประกอบใน เครื่อง 1.6 เพิ่งเปิดตัวไม่นาน  เลยเห็นบนถนนน้อยมั้งครับ

ถ้ามีความพร้อมด้านการเงิน ยอมรับกับค่าเสื่อมที่มากกว่ารถญี่ปุ่นอยู่เยอะ  s60 ก็น่าสนใจไม่น้อยครับ  สวยจริงๆ ทั้งใน-นอก modern and stylish สุดๆ

เน้นอารมณ์ sport ผมคงไม่ซื้อ camry แน่นอน  ช่วงล่างไม่ไหวกับอารมณ์ sport เลยครับ  ตัวใหม่ก็จะมาแล้วด้วยครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 10:44:40 »
โดยส่วนตัว ไม่เคยใช้ตัวนี้เคยใช้ตัวs60 ตัวเก่า ตัวใหม่ เคยแค่เข้าไปนั่งลอง สั้นๆบอกอะไรมากไม่ได้ เซลล์เอามาให้เทสที่บ้านวันก่อนทีแต่ไม่ได้อยู๋ในลิสจะซื้อ เลยลองสั้นๆงั้นๆไป

ที่แน่ๆเมื่อเทียบกับ teana J32(ใช้อยู่) แล้ว ข้างหลังนั่งสบายกว่า บรรยากาศภายใน พอกันแล้วแต่ รสนิยมว่าชอบสไตล์ไหน
การเก็บเสียง การเก็บอาการช่วงล่าง  teana เน้นนุุ่มนิ่มจนแก่ วอลโว่ ฐานล้อสั้นกว่า ก็ว่องไวกว่า แต่แอบดุกดิกไม่นิ่งเท่า
ข้อสังเกตหนึ่งไม่รู้ว่าเป็นเฉพาะคันหรือเปล่า คือ พวงมาลัยวอลโว่มันหนัก ไม่ใช่หนักแน่นนะแต่มันต้องแรงมากในการหมุน ยิ่งตอนถอยจอดนี่สาวกันเหนื่อย ขณะที่รถค่ายอื่นไม่เป็นเดี๋ยวนี้เน้นเซ็ตกันให้เบาโหยงเลยในเมือง ปัญหานี้ S60 รุ่นเก่าของผมก็เป็นมันหนักเฉพาะที่ความเร็วต่ำๆ ถึงขนาดเปลี่ยนแร็คพาวเวอไปก็ไม่หาย ไม่รู้ว่ารุ่นใหม่วงเลี้ยวยังกว้างมาก อย่างรุ่นเก่ามั้ย

เรื่องการใช้งานจุกจิกหรือไม่ยังบอกไม่ได้หรอกครับรถเพิ่งออกมาไม่ถึงปี รถก็น้อยเคสมันไม่มากพอที่จะมาตัดสินได้
แต่ที่แน่ๆวอลโว่มาพร้อมบำรุงรักษาฟรี ก็สบายไปหลายปีหน่อย teana ต่อให้ไม่มีฟรีค่าบำรุงรักษษก็ไม่แพง ไม่มีอะไรให้ขนหน้าแข้งร่วงง่ายๆถ้าไม่ซวยบรรลัย หรือไปซนอะไรกับมันจนเป็นเรื่อง ที่ใช้มาก็ไม่มีอะไรจุกจิก ศูนย์ถ้าเทียบกับวอลโว่ ศูนย์นิสสันห่วยกว่าครับด้านภาพลักษณ์ความหรูหรา แต่ด้วยตัวรถมันไม่มีอะไรซับซ้อนเลยไม่ต้องการความชำนาญของช่างชั้นสูง เลยไม่มีค่อยปัญหาใหญ่ๆหรือต่อเนื่องรุนแรงตรงนี้ ขณะที่ วอลโว่บริการดี  หรูหรา บราๆๆ แต่ดีแค่เปลือก เพราะช่างห่วย นิสัยเดิมยังไม่เปลียนไปจากสมัยตัวแทนเก่า แถมตัวรถเองมีความเป็นไปได้ที่จะจุกจิกกว่าเมื่อมารวมกับความต้องการใช้ระบบ คอมพิวเตอร์มาคุมการซ่อมเลยยิ่งเละไปใหญ่ ช่างก็อ้างแต่ว่าเครื่องหาไม่เจอ แต่พอเสียก็ตีมึน ตามหาอาการไม่เจอบ่อยๆ พวกเรื่องเครื่องไม่น่าเป็นห่วงเพราะจริงๆแล้ว วอลโว่นี่แหละเซียนเครื่องเทอโบ ริเริ่มการใช้เทอโบมาตั้งหลายสิบปีก่อนชาวบ้านเค้านานแล้ว แถมเครื่องวอลโซ่จะเซ็ตให้ขับง่ายแรงบิดมาเร็ว ลื่นๆ แต่ปลายเหี่ยวหน่อย ที่น่าห่วงคืออุปกรณ์อีเลคโทรนิคพี่ท่านต่างหากที่ชอบรวนแล้วนำพามาซึ่งความปวดหัว ไม่จบไม่สิ้น และวัสดุภายในที่ยังไงก็ต้องมีปัญหา ลอก บวม เหนียว เปื่อย แตก เป็นเอกลักษณ์ของเค้าจริงๆ

จนถึงราคาขายต่อถ้าไม่แคร์ก็อย่าไปสนใช้ไปเรื่อยๆถ้าทนค่าซ่อมบำรุงปีหลังๆไหว ถ้าไม่ไหว ก็รอขายต่อในราคาไม่เกิน เจ็ดแสนเข้าเตนท์ ภายใน ห้าปี

ผมตอบในส่วนที่มีข้อมู,และเปรียบเทียบให้กับ teana ที่ผมเองใช้อยู๋จริงเพื่อให้เห็นตวามต่าง
และอยากบอกว่า คนส่วนใหญ่ในนี้ ก็ไม่ได้เคยใช้ ฉะนั้นคำตอบก็คงได้รับแค่ความคิดเห็นส่วนตัว จากมุมมองภายนอกและราคา ไม่ใช่ประสพการร์จากการใช้จริง คงไม่สามารถเอามาเป็นน้ำหนักอะไรได้มากบางคนบอกชอบแต่ไม่ได้ซื้อด้วยเหตปัจจัยล้านแปด บางคนซื้อด้วยเหตเดียวคือ ชอบ แค่นั้น จบ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 10:56:20 »
เท่าที่เคยขับ S60(ตัวเก่า ของแฟน), Accord G8(ของผม), Camry
ผมคิดว่า S60(เก่า) มันขนาด >= D Segment นะ
แล้วที่สำคัญเบาะของ Volvo นั่งสบายไม่แพ้รถญี่ปุ่น
รวมถึงรถยุโรปอย่าง Benz หรือ BMW แน่นอน
ถ้าไม่เชื่อก็ต้องลองดู อิอิ
ส่วนการขับก็สนุกไม่แพ้ Accord G8 อิอิ แต่พวงมาลัย
มันก็หนักเอาเรื่อง แต่ก็ไม่เป็นปัญหาสำหรับผม

เรื่องข้อเสียจะอยู่ที่ศูนย์บริการกับพวกราคาอะไหล่มากกว่า
ในส่วนของตัวรถถือว่าดีแต่ก็มีพวกจุกจิกนิดหน่อยเมื่อใช้เกิน 5 ปี
อย่างแอร์ หรือวิทยุ มันก็เสียอยู่นั่นแหละ
แล้วกลิ่นในรถมันก็ไม่ค่อยหอมเท่าไหร่ ฮาาาา แต่บางคนอาจจะว่าหอมก็ได้

ถ้าคุณเลือกที่ตัวรถก็คงเลือก S60 ได้ไม่ยาก
แต่ถ้าคุณคำนึงถึงเรื่องศูนย์ การซ่อมบำรุง ราคาขายต่อ
อาจต้องคิดหนักนิดนึง

ปล.เครื่องเสียงของ S60 เสียงดีมากนะคับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2012, 11:05:04 โดย Nyquist »

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 10:59:30 »
ถ้าให้เลือก 3 ตัวนี้คงเลือก s60 ตัว 2 ล้านกว่าแหละครับ ตัวล่างก็ 1.8 ล้าน ผมว่าที่เห็นน้อยน่าจะเพิ่งออกนะครับ ตัวแบนด์ volvo มันเหนือกว่า toyota กับ nissan ต้องเทียบกับ lexus กับ infinity และรถที่เป็นคู่แข่ง volvo จริง ๆ ก็เป็นพวก bmw, benz, audi ส่วนช่วงล่างดีกว่าหรือไม่ ผมก็ไม่ทราบเพราะยังไม่มีโอกาสได้ลองเลยครับ (ในความคิดส่วนตัวรถยุโรป ส่วนมากน่าจะทำได้ดีกว่าครับ ต้องลองดูครับ แต่ถ้าระบบ cruise control กับระบบป้องกันการชน s60 เหนือกว่า ถ้ามีครบคงเป็นตัว 2 ล้าน) และแน่นอนครับว่าขนาดรถมันเล็กกว่า camry, teana เพราะผมแค่ลองเปิดเข้าไปดูครับ แต่ถ้าจะเทียบขนาดรถอย่างเป็นธรรม กับ camry teana ก็คงต้องเอา s 80 มาเทียบ ซึ่งถ้าเทียบกัน s80 camry กับ teana คงเสียเปรียบมากนะครับ โดยสรุปถ้าจะเอาราคามาเทียบอย่างเดียวคงไม่ถูกต้องครับ เช่น golf gti, ct200h, mini มันก็แพงกว่า camry 2.4, teana ตัวท๊อปเสียอีก ทั้งที่ขนาดรถมันเล็กกว่า ถ้าจะเทียบมวยถูกคู่ต้องดู ระดับแบนด์ ขนาดรถ ราคาครับ (พิจารณาควบคู่กันครับ)

ออฟไลน์ Proprietary Trader

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 11:10:47 »
ที่ไม่เห็นในท้องตลาดเพราะรุ่นนี้เพิ่งทำตลาดครับ ในสิทธิภาษีอาเซียนเลยกดราคาได้
ตอนที่นำ S60 ใหม่เข้ามาแรกๆเป็นเครื่องอื่นราคา 2.9 ล้าน

ราคาในเมืองนอกเช่นอังกฤษตัว 180 แรงม้า ราคาประมาณ25000 ปอนด์
ถือว่าเกือบใกล้ๆ กับ entry luxury car อย่าง C class หรือ 3 series

พอราคาเปิดมา 1.89 ล้าน เลยกลายเป็นรถที่คุ้มราคาพอควรในตลาดขณะนี้
ผมก็เคยเล็งๆไว้ แต่ก็กังวลว่าอีกหน่อยคนน่าจะใช้กันเยอะเลยเปลี่ยนใจแล้วครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 11:11:02 »
เทียบกับ J32 Teana ด้วยกัน เพราะใช้อยู่ S60 1.6 s

เอาแค่ไปลองนั่งมา ถ้าดูขนาดมันก็น่าจะรู้ว่า S60 มันเล็กกว่า Teana หน่อยนึง

ภายใน เบาะ S60 จะเล็กกว่าหน่ย กระชับกว่า แต่ยังไม่ได้นั่งนาน แต่เทียน่า นั่งไปเหนือ ไปใต้ สบายๆ ครับไม่เมื่อย หยุดเฉพาะเติมน้ำมัน

วัสดุภายใน ดู แน่นพอๆ กัน แต่สัมพัน แล้ว S60 ดีกว่าหน่อยนึงครับ แต่อุปกรณ์ความปลอดภัยเยอะกว่า ตั่งแต่ตัว B เลยครับ

เบาะหลัง เข้าไปนั่ง เนื้อที่พอๆ กัน แต่ที่ว่าง ตรงเข่า เทียนน่า จะสบายกว่าหน่อยนึง แต่ S60 มีช่วงแอร์มากกว่า ไม่รู้ จะเย็นว่าเทียนน่าไหม

ส่วนแอร์หลังเทียนน่าไม่เย็นเท่าไหร่ เบาะหลัง S60 พับได้ และมีช่วงให้เปิดไปข้างหลัง ดีกว่าเทียน่าที่พับเบาะไม่ได้  

ที่เก็บของจุกจิกในรถ ดู S60 มีมากกว่า และดูดีกว่า รวมทั้งวิทยุ และแอร์ที่ดูดีกว่า  หน้าปัด ดูแพรวกว่าเทียนน่า มีปุ่มปรับอะไรเต็มไปหมด

ที่เก็บของด้านหลัง เทียนน่าใหญ่กว่า หน่อย แต่มีที่รัด ที่พับให้ไม่ปล่อยโล่งๆ อ่อ S60 ไม่มียางอะไหล่ให้ มีแต่ชุดซ่อมยางรัวให้เท่านั้น

ถ้าดู S60 ระหว่า B กับ S แล้ว ถ้ากลัวเรื่องระบบอิเลคโทรนิค เอาแค่ตัว B ก็พอประหยัดไปหลายแสน

การบำรุงรักษา Volvo ฟรี 5 ปี 100,000 โล แต่เข้าเช็คทุก 20,000 โล ( ฉะนั้น ฟรีแค่ 5 ครั้ง)

ส่วน Nissan รับประกันตัวรถ 3 ปี 100,000 โล เข้าเช็คทุก 10,000 โล  ฟรี ค่าแรง 3 ครั้งแรก ที่เหลือจ่ายเอง ตกเข้าศูนย์ ครั้งละ ไม่เกิน 3,000 ครับ

100,000 โล Volvo เข้าเช็ค 5 ครั้ง ฟรี แต่ Nissan เข้า 10 ครั้ง หมดไป 40,000 บาทครับ (รวมแล้ว)

Nissan Teana 2.5 XV (ไม่เนวี ไม่SS) ราคา 1,583,000 + 40,000 ช= 1,623,000 บาท  แต่ถ้าเอา SS Navi 1.7 ล้าน จะเป็น 1.74 ล้าน ครับ

Volvo S60 B 1.899   S 2.149    

ลองเทียบกันดูครับ เพิ่มจาก เทียน่า แค่ 150,000 เอง ครับ ได้ Volvo แล้ว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 11:19:23 »
เท่าที่เคยขับ S60(ตัวเก่า ของแฟน), Accord G8(ของผม), Camry
ผมคิดว่า S60(เก่า) มันขนาด >= D Segment นะ
แล้วที่สำคัญเบาะของ Volvo นั่งสบายไม่แพ้รถญี่ปุ่น
รวมถึงรถยุโรปอย่าง Benz หรือ BMW แน่นอน
ถ้าไม่เชื่อก็ต้องลองดู อิอิ
ส่วนการขับก็สนุกไม่แพ้ Accord G8 อิอิ แต่พวงมาลัย
มันก็หนักเอาเรื่อง แต่ก็ไม่เป็นปัญหาสำหรับผม

เรื่องข้อเสียจะอยู่ที่ศูนย์บริการกับพวกราคาอะไหล่มากกว่า
ในส่วนของตัวรถถือว่าดีแต่ก็มีพวกจุกจิกนิดหน่อยเมื่อใช้เกิน 5 ปี
อย่างแอร์ หรือวิทยุ มันก็เสียอยู่นั่นแหละ
แล้วกลิ่นในรถมันก็ไม่ค่อยหอมเท่าไหร่ ฮาาาา แต่บางคนอาจจะว่าหอมก็ได้

ถ้าคุณเลือกที่ตัวรถก็คงเลือก S60 ได้ไม่ยาก
แต่ถ้าคุณคำนึงถึงเรื่องศูนย์ การซ่อมบำรุง ราคาขายต่อ
อาจต้องคิดหนักนิดนึง

ปล.เครื่องเสียงของ S60 เสียงดีมากนะคับ อิอิ

เห็นด้วยครับ เครื่องเสียงวอลโว่นี่ดีมากๆตั้งแตสมัย S70 เลยเสียงดีแบบไม่ต้องไปทำอะไรมันเลย
ส่วนไอ้เรื่องวิทยุรวนมันเป็นเพราะเค้าออกแบบวิทยุที่ใต้ช่องแอร์แล้วมันเกิดความชื้นลงไปที่เครื่องวิทยุครับ (รถยี่ห้ออื่นก็อยู๋ที่เดียวกันแต่ไม่มีปัญหา) ผมเคยแก้โดยเพิ่มแผ่นพลาสติกฟิล์มบางๆ ปิดด้านบนวิทยุ ก็ช่วยยืดเวลาไปได้หน่อยแล้วมันก็จะเสียอีก ฮาาาาา  จะซื้อให่ของวอลโว่ก็แพงมาก จะไปเปลี่ยนของยี่ห้ออื่นก็ไม่อยากให้เสียหน้าตาคอนโซล ทนใช้วิทยุเพี้ยนๆไป เด๋วเปลี่ยนคลื่นเอง เด๋วดังเด๋วเบา

ด้านหลังวอลโว่ตัวนี้เล็กครับ นั่งแล้วอึดอัดพอตัว(ผมอ้วนด้วย)แต่ยังกว้างกว่า E90  นะครับ แต่ถ้าตัวเล็กๆหน่อยเบาะมันนั่งซัพพอร์ตตัวดีนะครับ ดีกว่าe90 และ  w204 เยอะเลยมันหนานุ่มรับช่วงหลังดีแต่เข่าติด เบาะวอลโว่ดีจริงๆครับ ต้องเอาไปเทียบกับ Series 5 ตัวปรับเบาะได้หรือ lexus เลยในเรื่องการรองรับ ที่ซัพพอร์ตได้พอดีตัว นุ่มกระชับและผิวสัมผัสที่ดี มากๆ

โดยส่วนตัวแล้วผมให้ teana j32 โดยรวมดีกว่า S60 ตัวเก่านะครับ ยกเว้นเรื่อง เบาะ อัตราเร่งและความปลอดภัย

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 11:22:25 »
ผมได้ลองแค่สั้นๆ ผมว่าขับสนุกดีใช้ได้เลยนะครับ

แต่ถ้าถามผมว่าอะไรดี ถ้าคุณมีงบพอ ไม่ใช่รถที่ใช้งานคันเดียว และไม่กลัวค่าซ่อมบำรุงตอนที่พ้นช่วงรับประกัน และราคาขายต่อ
ก็ออก S60 ไปเลยครับ มันแตกต่าง ไม่เกลื่อน
แต่ความรู้สึกต่างก็ไม่ได้ดึงดูดอะไรมากนักเวลาวิ่งบนถนน ลองเทียบกับ Sonata sport ผมว่า Sonata ยังดึงดูดสายตาได้มากกว่า
(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ส่วนห้องโดยสารที่เป็นจุดแข็งของ Volvo ก็ยังดีเหมืนเดิม แต่ภายในของ Teana ผมว่าก็ไม่ได้น้อยหน้ากันซักเท่าไหร่ เผลอๆใหญ่กว่าด้วยซ้ำ ดังนั้นถ้าถ้าจะเซฟตัวเองหน่อยก็หันไปคบ Teana ดีกว่าครับ

ส่วน Camry ซึ่งผมใช้อยู่ ไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่ผมว่า Teana ดีกว่า Camry มันเกลื่อนไป ผมทำงานอยู่บางแสน Camry เกลื่อนพอๆ กับ Vios เลย
ถ้าจะเอาหล่อก็ต้องต้อง Extremo สีขาว แต่ก็เกลื่อนโคตรเลยตอนนี้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 11:43:00 »
ปล.  ถ้าจะหาความ sport  ใน Teana นี่ไม่มีความสปอร์ตตรงไหนเลยครับ
ทั้งเครื่องทั้งเกียร์ช่วงล่าง บรรยากาศ มันทำมาให้คุณลุงขับครับ นุ่มนิ่งเนียนๆ สบายๆ
ต่อให้กระทืบคันเร่งลงไป เกียร์มันก็ทำหน้าที่ให้แบบเดิม ฟิลิ่งเดิม เหมือนขับเรือ หวือออออ หวือออ ไป
ไม่ใช่ไม่แรงนะครับแต่มันไม่มันส์
และช่วงล่างมันไม่เหมาะกับการมุดโดยสิ้นเชิง ออกแนว cruiser

เอาจริงๆรถซีดานบ้านๆที่ว่าสปอร์ตๆ ทั้งหลายทั้งแหล่ในตลาด ที่จะใกล้เคียงฟิลลิ่ง สปอร์ต จริงมันน้อยมากครับ
ส่วนใหญ่แค่คำคุยโฆษณา เพราะตลาดผู้บริโภคมันเหมือนปากว่าตาขยิบ อยากได้สปอร์ตๆแต่ก็จะเอาคันใหญ่ๆ กว้างๆ ไม่กินน้ำมัน ชอบช่วงล่างนุ่มๆสบายๆ มันขัดแย้ง ขืนทำสปอร์ตจ๋าออกมา ขายไม่ออกหรอกครับ ขนาด บีเอ็ม หลังๆบางรุ่นยังลืมกลิ่นอายเดิมๆไปเลยครับ  F10 นี่ผมว่าเอามาติดตราดาวก็เชื่อได้ครับ ทั้งขนาดทั้งบรรยากาศมันเน้นหรูหราภูมิฐานมากกว่าความมันส์

อ้อ มีอีกข้อสำหรับ s60 ตัวนี้ ผมไม่ชอบไฟท้ายมันเลยจริงๆ ไอ้บูมเมอแรงเบี้ยวๆมันไม่สวยเลย ถ้าทำแบบ มาเซราตี ตัวเก่ายังจะดีกว่า ไอ้ติ่งๆแบบนี้มันดูไม่ลงตัวมากๆ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:39:32 »
ผมคงไม่เอาไปเทียบกับ Teana กับ Camry นะครับ
เคยสัมผัสตัว 2.0T ส่วนตัวให้คะแนนเท่ากับ BMW 3 Series E90 นะครับ กินกันไม่ลงจริงๆ
ถ้าเทียบกับ C Class แล้ว ส่วนตัวให้คะแนน S60 และ E90 มากกว่า C Class 1 แต้มครับ

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 13:07:27 »
ราคามันน่าสัมผัสมากครับ รถยุโรปมาด้วยราคาจับต้องได้ตัวท๊อป 2.149 ในขณะที่คู่แข่งเล่นที่เกือบ 3 ล้าน หรือแค่ตัว Business ที่ 1.899 ซึ่งราคาก็ห่างจาก Top ญี่ปุ่นแค่นิดเดียว แต่ได้ Volvo ซึ่งยังไงก็ยังไว้ใจได้ระดับนึงและดูดีอยู่ดี (ข้อดีอีกเรื่องคือตัดกังวลพวกระบบ electronic ทั้งหลายออกไปได้เยอะอยู่ตามที่คุณ NineKlao ว่ามา  ;D)

แต่ S60 นี่หาตามท้องถนนยากจังครับ เคยเจอคันเดียว แถมยังเป็นตัว 2.99 ด้วย ก่อนเปิดตัวตัวมาจากมาเล หลังจากนั้นก็ไม่เจออีกเลย เป็น rare item มากๆ 55+

ลองขับดูครับ ถูกใจรึเปล่า ผมลองดูแล้วทั้ง Teana 2.0 และ Volvo S60 ผมว่า Teana ใหญ่กว่า S60 นิดๆนะครับ Teana นิ่มมาก ส่วน S60 ก็แรงดีครับ แต่ผมว่ากระโตกกระตากอยู่เหมือนกัน ส่วนด้านในผมว่าบรรยากาศและ options ของ S60 งามกว่าครับ  :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 14:04:22 »
เคยไปคุยกับพนักงานขายของวอลโว่ แกบอกว่า S40 จะเล็กกว่า C-segment ครับ ส่วน S60 ใหญ่กว่า และ S80 ก็เท่ากับ D-Segment (จริงๆน่าจะใหญ่กว่าหน่อย? เพราะเป็นรถธงวอลโว่) ดังนั้นเรื่องขนาดที่เกรงว่าจะเล็กก็ไม่ต้องห่วง ส่วนสมรรถนะการขับขี่ต้องลองเองครับ เชื่อว่าจะประทับใจ

ออฟไลน์ delpingero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 14:29:07 »
วันก่อนเห็นอยู่คันแถวตลาดรามอินทรา สวยมากครับ มองเหลียวเลย
ถ้าสำหรับคนไม่ได้ชอบรถ ก็คงยังดูธรรมดาอยู่ครับไม่ได้โดดเด่นมากขนาดนั้น
แต่ว่าถ้าแค่คุณชอบ ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 15:31:39 »
S60 ไม่เคยลองนะครับ ขอลองเทียบ teana200XL ปี2011 กับ volvo S80 2.9 ปี 2001 นะครับ ที่บ้านมีเท่านี้

การเกาะถนนวอลโว่กินขาดครับ ขับเร็วๆรู้สึกรถหนักเกาะมั่นใจกว่า เทียน่าจะออกแนวหวิวๆ เข้าโค้งแรงๆเทียน่ามีโคลงแต่วอลโว่หนึบๆ

อัตราเร่งย่านความเร็งต่ำไม่ต่างกันมากครับ อาจเป็นเพราะเทคโนโลยีต่างกัน 10 ปี แต่หลังจาก 120 km/hr ไปแล้วเทียน่าเร่งไม่ค่อยขึ้นแล้วแต่วอลโว่ยังต่อได้อีกเยอะ

ความสวยงามอันนี้เทียน่าแต่ง ATIVUS ดูแก่พอๆกับ S80 เดิมๆ ทั้งๆที่รถห่างกัน 10 ปี เวลาไปจอดตามห้างหรือโรงแรม ยามจะเปิดที่จอดพิเศษให้วอลโว่มากกว่า  ภายใน เทียน่าดูอบอุ่นดีแต่มันดูโล่งๆโหวงๆ วอลโว่รู้สึกทำได้ดีกว่า ดูแน่นแต่ไม่อึดอัดโปร่งกว้างมาก เบาะเทียน่าปรับมือล้วนๆ วอลโว่ไฟฟ้าคู่หน้า เมม3ตำแหน่ง

เครื่องเสียงต่างกันฟ้ากับเหว ลูกเล่นวอลโว่เยอะกว่ามาก ระบบความปลอดภัยเยอะกว่ามากด้วย ผมชอบเบาะวอลโว่มากกว่านะครับนุ่มสบายดีสีเทาเข้ม เทียน่าออกแนวหนังกึ่งๆพลาสติกแถมเป็นสีเบจด้วยสกปรกง่ายมาก

ค่าซ่อมบำรุงพอกันเพราะผมซ่อมอู่นอกประจำราคาไม่ต่างกันมากนัก เวลาขับในเมืองเทียน่าคล่องตัวกว่ามาก(อนาคตอยากติดแกสแต่เค้าว่าตัวนี้ปัญหาเยอะ) ออกต่างจังหวัดจัดวอลโว่ครับ(ตัวนี้ติด LPG มาห้าปี ยังไม่ค่อยเจอปัญหาครับ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 15:44:11 »
การเกาะถนนวอลโว่กินขาดครับ ขับเร็วๆรู้สึกรถหนักเกาะมั่นใจกว่า เทียน่าจะออกแนวหวิวๆ เข้าโค้งแรงๆเทียน่ามีโคลงแต่วอลโว่หนึบๆ
จำได้ว่าพี่จิมบอกว่า 250 V6 นี่ช่วงล่างดีกว่า E-Class EL อีกนะครับ แต่อาจจะแปลว่า 200XL เซ็ตต่างกันไป หรือ E มาที่โหล่ก็ได้ ส่วนเรื่องเครื่องและความแรงอย่าเทียบดีกว่าครับ ห่างกันเกือบลิตรนึงแน่ะ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 15:58:23 »
เพิ่มเติม จาก Teana ที่ใช้อยู่ ผมใช้แบบปกติแค่ ไม่กี่เดือน (สามหมื่นโล ครึ่งปีได้)

จัดเปลี่ยน ช่วงล่างเป็น TEIN SS กับ ล้อ 19" แทน เลยได้ความกระด้าง หนึบ แน่น เกาะขึ้น

ผมว่าคุ้มและสนุกดี แต่ไม่ประหยัดเท่าไหร่ ปัจจุบันเลย ติดแก้สโดนัส กลับไปใส่ล้อ 17" ยาง dB

แล้วยกด้านหลังขึ้น ปรับให้หนึบเข้ากับถังแก้สที่หนักขึ้น ตอนนี้ขับสนุก และเงียบสบายดีมากครับ

หลังจากใช้มาเกินแสนโล สำหรับเทียน่า ยังไม่มีรายการที่หนักๆ ให้ได้ขนหน้าแข้งร่วง เข้าแสนโลหมดไป ห้าพันกว่า

เพราะ มีทั้งหัวเทียบอิริเดียม น้ำมันเกียร์ CVT น้ำมันเบรค ผ้าเบรคผมเอา Bendix MK แทน ส่วนกรองอากาศผมเป็น K&N อยู่แล้ว

และถอดตู้แอร์ออกล้างทำความสะอาดเพราะมันตัน (ใครคิดว่าล้างแบบไม่ถอดตู้ดี ผมใช้อยู่ ก็ยังต้องถอดตู้ล้างข้างนอกอยู่ดีครับ)

ส่วน Volvo S60 ที่ชอบเพราะเครื่องเล็ก แรง ประหยัดเท่าๆ ชาวบ้านแล้ว และรับประกัน แสนโล ค่อยอุ่นใจหน่อย

แต่ผมรอ V60 ช่วงมอเตอร์โชว์ เมษานี้ มาจะมาจริงหรือเปล่าเท่านั้น แหละครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 01:21:29 »
การเกาะถนน ผมว่า กิน Camry กระจุยแน่นอน ส่วน Teana ก็ถือว่า เกาะถนนดีมาก ขอเดาว่า ดีเกินราคา แต่ก็คงจะสู้ S60 ไม่ได้อยู่ดี
ถ้าผมเทียบจาก S40 ของเพื่อน ซึ่งราคา 1.7 ล้าน ขอบอกว่า มัน แน่น หนึบ สุดๆไปเลยครับ
เคยติดรถมันกลับบ้านบ้างเหมือนกัน ขึ้นทางด่วนเชียงรากกลับบ้านตอน 4-5 ทุ่ม มันแช่ 160-200 ตลอดทาง แบบว่า นิ่งมากๆอะครับ
แสดงว่า S60 ก็ต้องดีพอๆกัน ไม่สิ อาจจะต้องเหนือกว่าด้วยซ้ำ
เรื่องความ sport แน่นอนว่า S60 เหนือกว่า D-segment ทั้งหมดแน่นอน แล้วก็คงจะ ไม่หนีกับ E90

ส่วนตัวผมคิดว่า เหตุที่ S60 ยังไม่ค่อยเห็นวิ่งบนถนนบ้านเรา
1. ตอนที่รุ่น 2.0T ออกขายในราคา 2.99m ผมว่า คงแทบจะขายไม่ออกเลย
2. รุ่น 1.6T ก็พึ่งจะออกมา แล้วมันก็ยังใหม่มาก ไม่รู้ว่าขายออกรึป่าว แต่คิดว่า พึ่งเริ่มส่งมอบไปไม่มากเท่าไหร่หรอก
3. คนก็ยังคงคิดว่า Volvo ซ่อมแพง ราคาตก จุกจิก ซึ่งมันก็อาจจะจริง แต่ไม่ได้แย่อย่างที่เค้าคิด

ถ้าว่ากันเรื่องอัตราเร่ง ขอเดาว่า อาจใกล้เคียงกับ Teana 250XV หรือ ด้อยกว่าไม่มาก แต่น่าจะดีกว่า 200XL แน่นอน