ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเกี่ยวกับการออกรถใหม่ครับ  (อ่าน 5886 ครั้ง)

ออฟไลน์ sixmund35

• Full Member
ปรึกษาเกี่ยวกับการออกรถใหม่ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 22:51:37 »
ผมเพิ่งจบได้ไม่นานครับ ทำงานมีเงินเก็บต่อเดือน 9000-11000 บาท เงินเก็บส่วนตัวประมาณ 150000 ทุกวันนี้ขับ Nissan sentra B13 MT 1.4 ลิตร ที่บ้าน อายุ

เกือบ 20 ปีแล้ว แต่วื่งน้อยมากเพราะพ่อไม่ค่อยขับคันนี้เลย(ประมาณ 80000 โล) ดม LPG ระบบดูด เรียบร้อย แต่ผมเห็นว่าอายุมันแก่มากๆๆแล้ว เลยอยากปรึกษาพี่ๆทุกคน

เท่าที่ผมคิดออกคือ

1. เอาเจ้า B13 ไปวางเครื่องใหม่ ทำช่วงล่าง ละใช้ต่อ มีเงินเมื่อไหร่ค่อยไปออกรถใหม่
2. ออกรถในโครงการรถคันแรก แต่คงต้องกู้ทางบ้านนิดหน่อย เพราะถ้าผ่อนไหว สภาพคล่องคงแทบไม่เหลือ
3. ไม่ต้องทำอะไร เก็บเงินต่ออีกซักพัก ไปออกรถมือสองที่คันใหญ่หน่อยละใช้ยาวๆ

ส่วนตัวผม ผมไม่ค่อยอยากรบกวนเงินพ่อแม่เท่าไหร่ครับ อยากให้เค้าอยู่สบายๆมากกว่า;D แต่อีกใจหนึ่งได้คืนภาษีแสนนึงผมคิดว่าคุ้มมาก เพราะเงินแสนนี่เอาไปทำอะไรได้อีกเยอะเลย

ปล. นี่กระทู้แรกของผมนะครับ ผิดพลาดอะไรขออภัยด้วยคร้าบบ 

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ปรึกษาเกี่ยวกับการออกรถใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 23:05:19 »
จริงๆอยากแนะนำข้อ2 ดีสุดละสำหรับผม
แต่กลัวว่าจะมีปัญหาสภาพคล่องน่ะสิ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mewzabahl

Re: ปรึกษาเกี่ยวกับการออกรถใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 23:09:24 »
เลือกข้อ2    ขายเจ้าNissan sentra ไปดาว eco car รุ่นกลางๆ สัก 450k  มาผ่อนต่อ +ใช้โครงการรถคันแรก    น่าจะผ่อนไหวนะ

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 00:18:23 »
ถ้าไม่แน่จริงอย่าเพิ่งซื้อครับ แนะนำให้ขับคันเดิม เก็บตังไปก่อน

แล้วค่อยซื้อรถที่เราชอบจริงๆ ดีกว่าซื้อเฉพาะกิจครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 02:21:45 »
Eco Car สักรุ่นครับ ไหวแน่นอน ;)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 07:38:55 »
ถ้าคุณยังพอใจกับการขับเจ้า B13 อยู่ผมว่าคุณเก็บเงินอีกหน่อยดีกว่าครับ

อย่างพึ่งเอาไปออกรถใหม่เลย

ดูจากเงินเก็บที่มีอยู่ 11,000 นั้น ถ้าเอาไปผ่อนรถ คุณผ่อนได้แค่ 6-7 พันเท่านั้น ที่เหลือ คุณต้องเติมน้ำมัน หรือแก้ส และค่าเข้าศูนย์

แต่ถ้าคุณเก็บเงินดาว์ได้ซัก 3 แสน กับมีเงินเหลืออีกหน่อย ซัก 15,000 ผมคงให้คุณไปออกรถใหม่ครับ :D

อ่อ B13 ขาย จะได้ถึงแสนไหม

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 07:56:19 »
1. ขายคันเก่าทิ้ง ออกอีโค้คาร์ ใช้ได้ยาวๆ

2. ขายคันเก่า ออกรถมือสอง
วีออสโฉมเก่าปี 2005-2006
อะไหล่เยอะ ถูก ใช้ยาวๆ ติดแก๊สก็ได้ สมรรถนะดี แต่แคบไปหน่อย
ซีวิคไดเมนชั่น ปี 2004
เครื่องแรง สมรรถนะดี(ไหลได้ถึง 205) สวยคลาสสิก นั่งสบาย ติดแก๊สได้เหมือนกัน
อัลติสหน้าหมู ปี 2003
ติดแก๊สสบาย อะไหล่เกลื่อน ถูก สมรรถนะพอใช้ได้ กว้างสบาย แต่ราคามือสองแพงหน่อย
โซลูน่าท้ายหยดน้ำ
สมรรถนะงั้นๆ(แย่สุดในตัวเลือก) แคบ นั่งไม่สบาย แต่ทนทาน ทนแก๊ส อะไหล่เยอะ
ฮอนด้าแจ๊ส GD เกียรธรรมดา
รถดี กว้าง อเนกประสงค์ เครื่องแรง เกียรธรรมดา ตัดปัญหาเรื่อง CVT เปราะ
มิตซูบิชิ แลนเซอร์แซยิด เกียรธรรมดา
เครื่องทน ติดแก๊สสบาย ทนทาน ได้ช่วงล่างอิสระ เกาะถนนดี นั่งสบาย แต่ภายในโบราณไปหน่อย

ลองดูไว้เป็นตัวเลือกนะครับ
มือสอง ใช้ซัก 4-5 ปี ดูแลดีๆ เก็บเงินไว้ก่อน เป็นอีกทางเลือกนึง

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:30:45 »
ทำงานทั้งเดือน กินอยู่ + ผ่อนรถ ก็หมดแล้ว สมัยนี้ T T
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:53:00 »
ป้ายแดงเรื่องไหวหน่ะไหวแน่ครับเพราะดูจากที่น้องอายุแค่นี้แต่สามารถมีเงินเก็บได้ถึง 150,000 แล้วแสดงว่าวินัยทางการเงินนั้นดี แต่ดูจากรายได้แล้วถ้าซื้อป้ายแดงจริงอย่างแรกเงินเก็บจะเกลี้ยงเงินเก็บแต่ละเดือนไม่เหลือทำให้สภาพคล่องวูบไปเลย ทำงานหาเงินเองได้แล้วในเมื่อออกรถเองก็ไม่ควรไปรบกวนทางบ้านอะไรอีกก็คงแนะนำอย่างนี้แล้วกันนะครับ

1. ใช้ต่อไปอนาคตพร้อมกว่านี้ค่อยว่ากัน

2. ขับเกียร์ธรรมดามาตลอดอยู่แล้วนี่นา จัดมิราจรุ่นล่างสุดไปเลย 380,000 ดาว์น 25% ราวๆ 100,000 ผ่อนเดือนนึงประมาณ 4,700 เอาไปติดเครื่องเล่นดีวีดีซะเลยอีก 20,000 เหลือตังเก็บ 30,000 รายเดือนก็เหลือ ผ่านไป 1 ปีได้คืนมาอีก 60,000 กว่าๆ สามารถใช้ชีวิตได้สบายครับ แต่อาจไม่ใช่รถที่ถูกใจแต่ถูกตัง

3. หาซื้อดาว์นมาผ่อนต่อ มีเยอะครับหาได้ไม่ยากเกินไปนักครับหาแบบดาว์นไม่กี่หมื่นแล้วมาผ่อนต่อสบายๆ ตัวอย่าง เช่น http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=808292 (คงไม่ผิดกฎนะครับ ของใครไม่รู้แล้วก็อยู่ตั้งไกล) หลายคนเค้าซื้อมือสองมาแล้วผ่อนต่อไม่ไหวหรือซื้อรถใหม่ต้องการขายออกก็เลยขายถูก แต่เราต้องดูรถเป็นด้วยนะครับ ถ้าดูไปเป็นก็ต้องหาคนที่ดูเป็นไปช่วย ผ่อนหมดแล้วอยากขายเอาไปซื้อคันใหม่ที่ต้องการก็ไม่เจ็บตัวมากเพราะซื้อได้ถูก

คิดให้ดีๆก่อนตัดสินใจนะครับ บางทีถ้าคิดผิดหละก็ลำบากยาว ส่วนตัวแนะนำข้อ 3 เพราะใช้วิธีนี้อยู่ ซื้อดาว์นสามห่วงมา 5,000 ผ่อนต่อเดือนละ 4,800 23 เดือน ตกแล้วไม่ถึง 120,000 ด้วยซ้ำ ใช้มา 4 ปีขายได้ 120,000 แจ๋วมั๊ยหล่ะ (ยังไม่หักค่าซ่อมนะรวมแล้วราวๆ 30,000 กว่า ถือว่าตามการใช้งาน ตอนนี้ก็เพิ่งซื้อดาว์นอัลติสมา 155,000 ผ่อนต่อ 4,325 อีก 47 เดือน คุ้มสุดๆ)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:58:18 »
ถ้าคันเก่ายังสามารถใช้งานได้ ค่าบำรุงรักษาหรือซ่อมแซมไม่มากเมื่อเทียบกับการผ่อนรถใหม่
ผมว่าใช้คันเก่าไปก่อน เก็บเงินออมเอาไว้สักปีสองปี แล้วค่อยคิดเรื่องรถใหม่ดีกว่านะครับ

เมื่อเรามีเงินเก็บมาก ๆ การงานมั่นคงดี  เมื่อนั้นตัวเลือกจะมีเยอะกว่า  ภาระต่อเดือนก็น้อยกว่า

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:03:54 »
คุณใช้รถเยอะหรือเปล่าล่ะครับ และจำเป็นต้องเอารถไปทำงานทุกวันหรือเปล่า

ถ้าผมเป็นน้อง จขกท ผมจะเก็บเงินอีกสักพักนึงครับ
ตอนผมผ่อนรถเงินเดือนอยู่แถว 18K ยังเดือนชนเดือนเลยครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:20:55 »
ผมไม่ค่อยกล้าแนะนำสักเท่าไหรอะครับ เพราะว่าต่างคนต่างมีเหตุผลเป็นของตัวเอง แต่ซื้อรถใหม่หรือรถเก่าก็ตาม  ค่าใช้จ่ายลอยมาเห็นๆ เงินผ่อน เงินเติมน้ำมัน ค่าเสื่อม(ยาง,แบตเตอร์รี่,น้ำมันเกียร์ เครื่อง) ค่าภาษี ค่าเบี้ยประกันครับ ถ้าพี่คำนวณแล้วโอเคไม่เดือดร้อนอะไร ก็ลองดูครับ แต่ถ้าความคิดผมเองนะ ผมว่าใช้รถเก่าแล้วเก็บเงินไปสักพักดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:57:13 »
ผมไม่ค่อยกล้าแนะนำสักเท่าไหรอะครับ เพราะว่าต่างคนต่างมีเหตุผลเป็นของตัวเอง แต่ซื้อรถใหม่หรือรถเก่าก็ตาม  ค่าใช้จ่ายลอยมาเห็นๆ เงินผ่อน เงินเติมน้ำมัน ค่าเสื่อม(ยาง,แบตเตอร์รี่,น้ำมันเกียร์ เครื่อง) ค่าภาษี ค่าเบี้ยประกันครับ ถ้าพี่คำนวณแล้วโอเคไม่เดือดร้อนอะไร ก็ลองดูครับ แต่ถ้าความคิดผมเองนะ ผมว่าใช้รถเก่าแล้วเก็บเงินไปสักพักดีกว่าครับ

แนะนำไปเถอะครับ สุดท้ายเจ้าของกระทู้ก็เป็นผู้ตัดสินใจเอง แนะนำกันเยอะๆจะได้มีข้อมูลเยอะจะได้ตัดสินใจได้ตรงความต้องการมากขึ้น เพราะบางทีเรามองอยู่แต่มุมของเราก็อาจมองข้ามหลายๆอย่างที่สำคัญก็ได้ ขอแต่ข้อมูลที่แนะนำไปไม่ได้มั่วก็ใช้ได้ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:21:01 »
ผมจะแนะนำ ข้อ 2 ครับ
ได้สิทธิ์รถคันแรกด้วย

แต่ถ้าเป็นตัวผมเอง ผมไม่ชอบรถขนาดเล็ก
ต่อให้ได้สิทธิ์รถคันแรกก็ไม่เอาอยู่ดี
คงเก็บเงินต่อ แล้วเอารุ่นที่ใหญ่ขึ้นมา
อาจจะ C หรือ D segment
เพราะเราไม่ได้ใช้รถแค่ปีหรือสองปี
ดังนั้นเลือกรถที่เราชอบและตรงกับความต้องการเราที่สุดครับ

ปล.คิดว่าเรื่องเงินคุณพ่อคุณแม่น่าจะช่วยซัพพอร์ตให้ได้อยุ่แล้วนะคัรบ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:40:49 »
ผมอาจจะสวนกระแสหน่อยแต่แนะนำให้ใช้ไปก่อนครับ

ดาว์เยอะก็ใช่ว่าจะจบนะครับ เพราะเงินดาวว์นะวางครั้งเดียว
ปัญหามันอยู่ที่ค่างวดแต่ละเดือนมากกว่าครับ

รถพ่อผม ราคา 650,000 ดาวว์ 300,000 ส่ง 8,000 บาท 4 ปี
พ่อผมจ่ายค่าประกันค่าน้ำมัน ค่าเข้าศูนย์
ผมออกค่างวด 8,000 ต่อเดือน (เงินเก็บผมประมาณเดือนละ 20,000)
สรุปคือ กรอบทั้งคู่ครับ เงินมาลงที่รถหมดเลยแทบจะเดือนชนเดือนก็ว่าได้

ณ. ตอนนี้คุณได้เงินเก็บต่อเดือน 11,000 ต่อเดือน สำหรับผมแล้ว
ต้องดาวมากกว่านี้ครับ แนะนำพวก B - sigment ก็เพียงพอแล้วครับ
ส่วนมือ 2 ก็แล้วแต่ชอบครับ แค่อย่าลืมค่าซ่อมบำรุงและภาษีรถมือ2 ด้วยนะ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 12:21:29 »
ข้อ 3 ครับเก็บเงินดีกว่า แล้ว ค่อยออกรถใหม่ กลางปีหน้า

ตอนนี้มี 150000 เก็บให้ได้ซัก 250000 เหลือยอดจัดให้น้อยที่สุด เพราะ ซื้อรถก็ต้องทำประกัน ซ่อมบำรุง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 15:45:18 »
แปลว่าคุณเป็นพี่ผมไม่กี่ปี
อย่าเพิ่งซื้อเลยครับ ถ้าเป็นเงินตัวเอง ถึงได้ทำแล้วจะภูมิใจก็เถอะ เพราะตอนนี้ยังมีรถคันเก่า ก็ใช้ไปแล้วเก็บเงินต่อ พอคันนี้มันไม่ไหวจริงๆค่อยหาคันใหม่
และนิสสันคันนี้ก็ยังไปต่อได้อยู่แหละครับ มั่นใจ ซันนี้ที่เป็นป้ายแดงตอนผมอนุบาลสาม ซึ่งน่าจะเป็นเพื่อนร่วมรุ่นกับเซ็นทร่าที่ว่า ตอนนี้ก็ให้คุณปู่ใช้ ยังไม่มีปัญหาเหมือนกัน

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 16:20:13 »

แนะนำไปเถอะครับ สุดท้ายเจ้าของกระทู้ก็เป็นผู้ตัดสินใจเอง แนะนำกันเยอะๆจะได้มีข้อมูลเยอะจะได้ตัดสินใจได้ตรงความต้องการมากขึ้น เพราะบางทีเรามองอยู่แต่มุมของเราก็อาจมองข้ามหลายๆอย่างที่สำคัญก็ได้ ขอแต่ข้อมูลที่แนะนำไปไม่ได้มั่วก็ใช้ได้ครับ

ครับ  :)  เมื่อก่อนผมก็คิดแบบ พี่ จขกท อะครับ ว่า ซื้อรถมา ผ่อนนิดๆหน่อยๆ ค่าน้ำมัน ก็คงไม่เท่าไหร่หรอก แต่พอปรึกษาคุณพ่อ รู้เรื่องเลยครับว่า มันจะมีค่าใช้จ่ายที่เรามองไม่เห็นตามมาอีกเยอะแยะมาก คือถ้ามีรถเก่าที่ยังใช้งานได้โอเคอยู่ ก็ควรจะใช้มันไปแล้วค่อยเก็บออมไปเรื่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 21:03:45 »
แนะนำให้ซื้อป้ายแดงครับ
รถมือสองดอกเบี้ยสูงนะครับ บวกลบคูณหารดู
แอบเสียดายเงินเหมือนกันนะครับ ขั้นต่ำอยู่ที่ 3.5%

ที่บอกออกป้ายแดง แต่ไม่ใช่ออกตอนนี้หรอกครับ
เอาให้เก็บเงินดาวน์ได้ 25% ของราคารถ
แล้วมีเงินเดือนเท่ากับ 3 เท่าของยอดผ่อนต่อเดือนเป็นอย่างต่ำ
น่าจะมีสภาพคล่องที่ดี

อย่าทำให้แค่การคืนภาษีมาทำให้เกิดกิเลสครับ
ผ่อนรถอย่าคิดสั้นๆว่าผ่อนเดือนละเท่านี้เอง
แต่ให้คิดว่า เราต้องผ่อน 4-5 ปีเลยนะ มันก็ยาวนานเหมือนกัน
คิดดอกเบี้ยต่อปีแล้วคูณปีที่ผ่อนไป ดอกเบี้ย=ภาษีที่ได้คืนนั่นแหละครับ
สรุปแล้วก็เหมือนไม่ได้คืน รอช่วงจังหวะดีๆ
มีเงินตามที่ผมบอกข้างบน แล้วหาโปรตอนนั้น ดอกเบี้ย 0% น่าจะโอเคกว่านะครับ

ออฟไลน์ sixmund35

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 23:14:32 »
โอ้ววว ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ช่วยมาแนะนำ ตอนนี้ผมน่าจะไปทางข้อ 3 นะครับ เพราะคิดว่าใช้ชีวิตแบบไม่เสี่ยงน่าจะดีที่สุด จริงอยู่ที่ว่าเราอาจจะชอบรถคันโน้นคันนี้

แต่ยังไงก็น่าจะคิดถึงความเป็นจริงที่เราเป็นอยู่น่าจะดีที่สุด ขับรถเก่าแต่มีเงินใช้มีเงินเก็บ ยังไงก็ดีกว่าขับรถใหม่แต่ข้างในกลวงโบ๋จริงมั้ยครับ

คิดว่าจะเก็บเงินต่ออีกราว 1-2 ปีให้มีเงินเก็บ มีการงานที่มั่นคงกว่านี้อีกหน่อยครับ ออกรถด้วยกำลังตัวเองยังไงก็เท่กว่าเยอะ  ;D !!

ปล. ไอ้ที่ทำผมเขวก็เพราะโครงการรถคันแรกนี่แหละครับ เลยต้องรีบตัดสินใจ ทั้งที่ตัวอย่างแย่ๆ พวกผ่อนไม่รอดก็มีให้เห็นเยอะแยะ

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 03:19:24 »
โอ้ววว ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ช่วยมาแนะนำ ตอนนี้ผมน่าจะไปทางข้อ 3 นะครับ เพราะคิดว่าใช้ชีวิตแบบไม่เสี่ยงน่าจะดีที่สุด จริงอยู่ที่ว่าเราอาจจะชอบรถคันโน้นคันนี้

แต่ยังไงก็น่าจะคิดถึงความเป็นจริงที่เราเป็นอยู่น่าจะดีที่สุด ขับรถเก่าแต่มีเงินใช้มีเงินเก็บ ยังไงก็ดีกว่าขับรถใหม่แต่ข้างในกลวงโบ๋จริงมั้ยครับ

คิดว่าจะเก็บเงินต่ออีกราว 1-2 ปีให้มีเงินเก็บ มีการงานที่มั่นคงกว่านี้อีกหน่อยครับ ออกรถด้วยกำลังตัวเองยังไงก็เท่กว่าเยอะ  ;D !!

ปล. ไอ้ที่ทำผมเขวก็เพราะโครงการรถคันแรกนี่แหละครับ เลยต้องรีบตัดสินใจ ทั้งที่ตัวอย่างแย่ๆ พวกผ่อนไม่รอดก็มีให้เห็นเยอะแยะ

ดีแล้วครับ เก็บเงินต่ออีกนิดให้มั่นคงกว่านี้หน่อยแล้วค่อยถอย ก็ยังไม่สายครับ

ถอยตอนนี้เกิดมีเหตุฉุกเฉินต้องใช้เงินขึ้นมาจะแย่ได้ครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 19:07:07 »

คิดได้แบบนี้  ผมว่าถูกต้องที่สุด รู้จักพอเพียง

แบ่งเงินเก็บสัก 50,000 ทำธุรกิจเป็นรายได้เสริมดูครับ

ไม่แน่...รายได้เสริมอาจจะทำให้คุณซื้อรถที่ใหญ่กว่านี้ได้เลยก็ได้....ใครจะไปรู้