ผู้เขียน หัวข้อ: Discussion คุณคิดว่าไฟหรี่ท้ายกับไฟเบรคหลังควรอยู่แยกกันหรือไม่?  (อ่าน 5882 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
จากผลเรื่องความปลอดภัย เมื่อนานมากแล้ว พ่อผมเคยชนกระบะ vigo ด้านท้ายตอนจอดอยู่เฉย ๆ (ด้วยความเร็วไม่มากนัก) เนื่องจากไม่แน่ใจว่าไฟท้ายบอกว่าเบรคอยู่หรือกำลังหรี่อยู่เฉย ๆ หากไม่นับไฟเบรคดวงที่ 3 แล้ว คิดว่าโคมไฟหลังควรมีไฟเบรคและไฟหรี่ท้ายแยกกันหรือไม่?

ที่พบเห็นตอนนี้มีอยู่ 3 แบบ คือ
1. หรี่ทั้งหมด ติดทั้งหมด
เช่น Toyota Corolla เมื่อไม่เบรคจะหรี่ไว้และเบรคจะติด

2. หรี่แยกกับเบรค
เช่น Nissan Skyline GT-R R34 ซึ่งปกติไฟจะติดที่โดนัทวงใน ส่วนเมื่อเบรคจะติดที่โดนัทวงนอก เป็นต้น

3. หรี่ทั้งหมด แต่เวลาเบรคจะติดไม่ครบ
เช่น Peugeot 406 ซึ่งเวลาเปิดไฟหลังจะติดสี่เหลี่ยม 2 กล่อง แต่เวลาเบรคสี่เหลี่ยมกล่องนอกจะติดเพียงกล่องเดียว

ผมชอบแบบ 2 เนื่องจากเป็นการบ่งบอกชัดเจนว่ากำลังเบรคซึ่งมีความปลอดภัยมากที่สุด

ท่านอื่น ๆ มีความคิดเห็นเช่นไรบ้างครับ?

ขอแก้ไขนะครับ ผมพิมพ์ตัวเลือกผิดไป แก้จาก 1 เป็น 2 ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 21:39:35 โดย Ishida »
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
แบบ2ครับ เพราะจะได้รู้ว่าเบรคมันเด่นขึ้นมาอะ ส่วนตัวนะ

preme123

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเบรกกระทันหัน ขอไฟเบรกแบบ กระพริบๆๆ (แค่ตอนเบรกกระทันหัน)

แล้วก็ อยากได้ไฟเบรกสว่างๆแบบ e class เป็นต้นครับ ชัดเจนดี  ;D  แต่อาจจะแสบตาไปบาง แต่พอดีรถผมติดฟีล์มค่อนข้างมืด อะ ขับตอนกลางคืน แล้ว ไฟ e class สว่างกำลังดีเลย 555+ ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ชอบแบบสองครับ เพราะจะได้เห็น ไฟเบรกท้าย สองก้อนเต็มๆ โคมหน่อย
ถ้าเป็นแบบ 1 จะมีแค่ไฟเบรกกระจุกๆ อยู่จุดเดียว ที่เหลือจะโล้นๆ ซึ่งไฟถอย
กับไฟเลี้ยว จะมีขนาดใหญ่ และดูไม่สะใจ เท่า ไฟเบรก สองก้อน เนื้อที่เยอะๆ หน่อย

ออฟไลน์ T1k

• T1K
แบบYaris เก่าไง เบรคทีคนหลังหน้าแดงเลย  :D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ชอบแบบ 940 ครับ แยกกันไปเลยดูชัดดี+หลอดไหนขาดก็เปลี่ยนหลอดนั้นไป

ออฟไลน์ vellcap

ผมชอบแบบ 2 และ 3 ครับ

แบบที่ 2 ใช่แบบพวก Camry ACV30 ก่อน Minor , Alphard รุ่นปัจจุบัน , Yaris , E90 , W203 ใช่ไหมครับ

แบบที่ 1 ถ้าไม่มีไฟเบรคดวงที่สาม มองลำบากมากครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ชอบแบบที่ 2 ครับ

ออฟไลน์ TTL

แบบ2ครับ ดูแล้วแยกชัดเจนดี  แต่ผมว่าไฟท้ายที่ดูจะเข้าท่าที่สุดก็น่าจะVOLVOแหละ เพราะผมรู็สึกว่าทำมาสวย+ชัดเจนดี

ออฟไลน์ Ishida

ผมชอบแบบ 2 และ 3 ครับ

แบบที่ 2 ใช่แบบพวก Camry ACV30 ก่อน Minor , Alphard รุ่นปัจจุบัน , Yaris , E90 , W203 ใช่ไหมครับ

แบบที่ 1 ถ้าไม่มีไฟเบรคดวงที่สาม มองลำบากมากครับ

ใช่ครับ ว่าแต่ Alphard เป็นแบบที่ 2 ด้วยเหรอครับ?

เห็นด้วยกับความคิดเห็ฯของคุณเกี่ยวกับแบบที่ 1 ครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Northbridge

แบบปกติๆแหละครับ เพราะถ้ามีหลายดวงแล้ว งง แบบแยกกัน ไม่ว่าจะอะไรก็แล้วแต่

แต่ไฟเบรคดวงที่สาม ผมเห็นด้วยว่า ควรมีครับ มีประโยชน์มากๆเวลาผมเบลอๆ 8)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ควรอย่างยิ่งครับ ที่จะเป็นแบบสอง ซึ่งข้อนี้ทำให้แคมรี่เหนือเทียน่าและแอคคอร์ด แต่ถ้าเป็น LED อย่างโคโรลล่าหรือเทียน่าอาจจะมีผลน้อยหน่อยเพราะถ้าเบรคจะแสบตาชัดเจน

และเป็นอีกข้อที่ยาริสมีดีกว่าวีออสครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าแบบปกติก็เหลือเฟือแล้วครับ หรือไม่ก็เพิ่มไฟเบรคดวงที่สามพอ *-*

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
หลังๆ รถใหม่ๆไฟเบรคสว่างโล่มากนะครับ อย่าง อีคลาสตัวใหม่ เห็นแล้วแบบว่า จะแดงไปถึงไหน แดงได้อีก

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
เคยเจอมากับตัวเอง ขับ ตามท้าย Hyundai Sonata ตัวปัจจุบันที่ขายในบ้านเรา ไม่มีไฟเบรคดวงที่ 3 ครับ และที่สำคัญคือ ความแตกต่าง

ในเรื่องของความสว่าง ระหว่างไฟหรี่ กับไฟเบรค ต่างกันไม่มาก ประมาณว่า กระพริบตาหรือมองกระจกข้างแล้วหันกลับมามองข้างหน้า

กลับกลายเป็นว่าไม่แน่ใจว่า รถเค้าเบรคหรือไม่ได้เบรก

ออฟไลน์ YAmodels

1 หรือ 2 ก็ได้ แต่ขอให้ความสว่างแตกต่างกันมากหน่อย หรือมีไฟเบรคดวงที่สามก็ได้ มันเป็นจุดสังเกตที่ดี
ส่วนเรื่องไฟเบรคกระพริบนี่ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่ เพราะมันไม่สามารถบอกได้ว่าเค้าแค่เลียเบรคหรือเปล่า(แบบว่าสวิทช์ไฟเบรคมันติดๆดับๆ)

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
แบบที่2ยังมีซิตี้ด้วยนะครับ

ที่อเมริกา ไฟหรีไฟเบรกไฟเลี้ยวดวงเดียวกันเลย แต่กระพริบต่างกันผมก็ไม่เห็นมีปัญหานะครับ  มันอยู่ที่การใช้งานมากกว่า

และตำรวจทางหลวงที่นั่นเราจะไม่เจอเวลาปรกตินะ แต่พอเราขับรถเร็วเกินกำหนดหรือไฟขาดไป1ดวงพี่แกโผล่ขึ้นมาจี้ก้นทันที  และโดนไปสั่งไป 

ส่วนตำรวจทางหลางและทางราษบ้านเรา  เจอกันทุกสิ้นเดือนตามหัวมุมแยกต่างๆ  ::) :o

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ผมก็เห็นด้วยเรื่องไฟเบรคดวงที่ 3 ว่าเป็นตัวที่สังเกตได้ชัดเจนที่สุดแล้วครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Newhang

แบบไหนก็ได้ครับ ขอให้มันชัดเจนครับ ไม่ใช่ไฟเกือบเสียหรือหมอง  หรือพวกไปใช้ไฟแต่ง พวกนี้มันไม่ได้ระดับน่ะครับบางดวง

ออฟไลน์ Mosex

• Newbie
  • *
ส่วนใหญ่ผมจะมีปัญหากับพวกไฟเบรกไม่ติดครับ   

โดยเฉพาะ ต่างจังหวัด แบบว่าขับตามมาอยู่ดีๆ ความเร็วเท่าเดิม  แต่ทำไมมันเริ่มจ่อตูดคันหน้า แล้วก็จะชนซะงั้น

เสียอารมณ์มากครับ พวกที่ไฟเบรคไม่ติด   ถ้าเผลอนิดเดียว เกิดอุบัติเหตุง่ายๆเลยครับ