ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น Superb Combi vs Volvo V60 vs Odyssey vs Wish(grey) (ป้ายแดงทั้งหมดครับ)  (อ่าน 11866 ครั้ง)

ออฟไลน์ NinaDaddy

• Jr. Member
  • **
ลูกน้อย 2 + พี่เลี้ยง2 + แม่ของลูก
ขับในเมืองทุกวัน ไปตจว.เดือนละ1-2ครั้ง เดือนนึงเฉลี่ย 1000 km
ชอบขับรถที่มีสมรรถนะดี และเน้นความปลอดภัย
รถที่อยากใช้จริงๆคือ new 328i แต่รอลูกๆโตก่อนฮับ  :D

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
มีความเห็นไม่หมดเอาที่เคยนั่ง ผมคิดว่า 6 คนรวมกัน V60 คงน่าจะอึดอัดอยู่บ้าง

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
เป็นผมเลือก Odyssey ครับ หรือจะลดราคาลงมาที่ StepWGN ก็น่าใช้

ออฟไลน์ Wayfarer-R

โอดิสซี่ย์ครับ เป็นคำตอบสุดท้าย

ออฟไลน์ M Performance

Odyssey เหมือนกัน ขับแล้วหล่อ พ่อบ้านสุดเท่
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

• **
ขอถามต่ออีกนิดว่า Prius V พวกเรามีโอกาสได้ใช้มั้ยครับ?

ออฟไลน์ M Performance

ขอถามต่ออีกนิดว่า Prius V พวกเรามีโอกาสได้ใช้มั้ยครับ?

ยังไม่มีข่าวเลยครับ ที่เป็นไปได้มากกว่าคือตัว Prius C ประกอบใน

ตอนนี้ถ้าจะใช้ก็ต้องผู้นำเข้าอิสระอย่างเดียวเลย
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ book350

• Full Member
ถ้าตัวเลือกแค่นี้ เอา Odyssey ครับ
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ 6162002

Odyssey ด้วยคนครับ ผมว่าเหมาะมากๆ  เบาะแถวสามก็พับไฟฟ้า สะดวกดี  สมรรถนะโอเคครับ

• **
ถ้าตัวเลือกแค่นี้ เอา Odyssey ครับ
ไม่ทราบว่ามีตัวเลือกอื่นที่น่าสนใจกว่านี้มั้ยครับ ผมนึกออกแค่นี้ :-[

ออฟไลน์ prai

ไม่ทราบว่ามีตัวเลือกอื่นที่น่าสนใจกว่านี้มั้ยครับ ผมนึกออกแค่นี้ :-[
ผมคิดว่าถ้าเพิ่มงบได้มากกว่านี้ Toyota Alphard น่าสนใจมาก
Volvo กับ Honda แรงม้าพอกัน ต่างกันที่ 1.6 เทอร์โบ กับ 2.4 ธรรมดา
อยากจะเชียร์ Volvo เพราะมีระบบความปลอดภัยมากกว่ามากมาก แต่ติดตรงผู้โดยสาร 6 คน ผู้ใหญ่ 4 เด็ก 2 ถึงเด็กจะยังเล็ก แต่อนาคตเขาก็ต้องมีพัฒนาการ
เห็นด้วยตามคุณ Quattro_de คือ Volvo จะอึดอัดครับ
Honda Odyssey เลยเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจขึ้นมาทันทีครับ

ออฟไลน์ simcity

ผมกลับมองว่า Alphard / Stepwgn /H1  เกินความจำเป็นไปครับ

เพราะใช้ในเมืองทุกวัน ไม่คล่องตัว

ถ้ามีรถใช้ประจำอยู่แล้ว จะซื้อรถครอบครัวเป็นคันที่ 2 ตัวเลือกข้างบน เหมาะมากๆ

ดังนั้น เหลือ Wish / Odysey / V60 ขอเพิ่ม Estima อีกคันได้มั้ย 555

ตัด Wish ทิ้งก่อนเลยได้มั้ย 55

ถ้าใช้รถยาวๆ อีก 4-5 ปี ลูกคงตัวโตขึ้น หรือ อาจจะมีลูกเพิ่มอีก

น่าจะเป็น Odyssey หรือ Estima พอๆกัน จิ้มเลือกคันที่ชอบเลย

ขึ้นลงสะดวก ขนของได้เยอะ จุคนได้เยอะ ขับในเมืองก็คล่องตัวอยู่

แต่ผมมองว่า Estima ดีกว่านิดๆ สวยกว่า ดู hiso กว่า

ส่วน V60 ก็พอไหวอยู่ครับ

พ่อขับ แม่นั่งหน้า พี่เลี้ยง 2 คนนั่งหลัง อุ้มลูกน้อยตัวเล็ก ก็ยังไม่อึดอัดมาก

พอลูกโต พี่เลี้ยงก็คงไม่มีแล้ว ก็ไปไหน พ่อ แม่ ลูก รวมเป็น 4 คน

V60 ก็ไม่เลวครับ

ส่วน Superb ไม่ค่อยชอบเป็นการส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ TorTy

Estima อีกเสียงครับ

• **
Thanks so much for all comments krub!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เคสนี้

- ตัด Wish ไปก่อน เพราะไปนั่งคันจริงที่ญี่ปุ่นมา พบว่า เกือบจะทุกอย่างภายในห้องโดยสาร
มันแทบไม่ได้ต่างจากเดิมเลย

- V60 เบาะหลังดีมาก แต่มันเล็กไปหน่อยครับ สำหรับพี่เลี้ยง 2 คนรวด ต้องเหลือพี่เลี้ยงไว้บ้านสักคนนึง

- Odyssey ผมเป็นห่วงเรื่องเดียวคือคุณพ่อบ้านจะโอเค กับทัศนวิสัยด้านหน้าของรถหรือเปล่า
มันจะแปลกๆ นิดหน่อยนะครับ

- Superb Combi คือตัวที่ผมว่าน่าเล่นที่สุด แต่ก็กลัวว่าคุณจะไม่ชอบหรือเปล่า?

ตอนนี้ผมจะเหลือไว้ให้ 2 คัน คือ Odyssey กับ Superb Combi ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้า 3 คันนี้ ผมคง Odyssey 2.4 JP ครับ 

แต่ถ้านอกเหนือนี้ ดู StepWG ครับ นั่งได้เท่ากัน คันเล็กกว่า เครื่องเล็กกว่า แต่นั้่งสบายกว่า  ;D ราคาถูกกว่าด้วย

ออฟไลน์ Buffy

Odyssey  เช่นกันครับ

แต่แนะนำ Estima เหมือนคนอื่น

ออฟไลน์ 5ume7h

Odyssey หรือ Estima
เพิ่ม CX-9 ให้อีกตัว

ถ้าเป็นเมื่อก่อนก็ Spacewagon

ออฟไลน์ Nut_K

Odyssey ครับ

แต่ขอเพิ่ม StepWGN มาอีก 1 คันครับ

ผมลองนั่งแล้วไม่อึดอัดเหมือน Odyssey เลย แถมถูกกว่าด้วย

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.387304627958803.86598.212765558746045&type=3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 08:47:59 โดย integra »

ออฟไลน์ Boonkrub

• **
เคยลอง Superb มาการขับขี่ดีกว่า V60 ครับ การแทรกตัวในเมืองให้ความมั่นใจกว่า
พื้นที่นั่งด้านหลังเหลือเฟือมากๆๆ (หรือเป็นเพราะเบาะสั้นหว่า )

V60 ก็ชอบ ที่มีเบาะ ปรับเป็นเบาะเด็ก(โตหน่อย)ได้ ไม่ต้องพก car seat

ถ้าบ้านผมอยู่ใกล้ๆศูนย์ ผมไป Superb Combi แน่นอน (ชอบมาก)

คันอื่นๆ ไม่เคยลองครับ

ออฟไลน์ friend2929

odyssey อีกเสียงครับ แต่เปนผมเลือก stepwg spada นะครับมีประตูเลื่อนไฟฟ้า ถูกกว่า คันโตด้วยนะครับไปลองมาแล้วๆๆ ;D ;D ;D

• **
เคสนี้

- ตัด Wish ไปก่อน เพราะไปนั่งคันจริงที่ญี่ปุ่นมา พบว่า เกือบจะทุกอย่างภายในห้องโดยสาร
มันแทบไม่ได้ต่างจากเดิมเลย

- V60 เบาะหลังดีมาก แต่มันเล็กไปหน่อยครับ สำหรับพี่เลี้ยง 2 คนรวด ต้องเหลือพี่เลี้ยงไว้บ้านสักคนนึง

- Odyssey ผมเป็นห่วงเรื่องเดียวคือคุณพ่อบ้านจะโอเค กับทัศนวิสัยด้านหน้าของรถหรือเปล่า
มันจะแปลกๆ นิดหน่อยนะครับ

- Superb Combi คือตัวที่ผมว่าน่าเล่นที่สุด แต่ก็กลัวว่าคุณจะไม่ชอบหรือเปล่า?

ตอนนี้ผมจะเหลือไว้ให้ 2 คัน คือ Odyssey กับ Superb Combi ครับ

ขอบคุณครับ  สงสัยต้องไปลองขับดูทั้งสองคัน

ออฟไลน์ vuthtichai

ผู้ใหญ่ 4 คน ว่าง่ายๆ เด็กเล็ก พร้อมของใช้เด็ก รถ ขนาดเล็กๆ ไม่น่าจะพอครับ

ที่ดู ควร จะเป็น superb หรือ ไม่ก็ ข้ามไป stepwagon ไม่งั้น อืดอัดกันน่าดูครับ

ออฟไลน์ pong_ru

ลูกน้อย 2 + พี่เลี้ยง2 + แม่ของลูก
ขับในเมืองทุกวัน ไปตจว.เดือนละ1-2ครั้ง เดือนนึงเฉลี่ย 1000 km
ชอบขับรถที่มีสมรรถนะดี และเน้นความปลอดภัย
รถที่อยากใช้จริงๆคือ new 328i แต่รอลูกๆโตก่อนฮับ  :D

ไม่เอาพี่เลี้ยงไป ก็ต้อง V60  ถ้าจะเอาไปทั้งหมด Odyssey

ออฟไลน์ Kookkukummo

• Newbie
  • *
Estima ครับ...
ครอบครัวผมก็แบบนี้

คันอื่นเล็กไปครับ
ลูกๆวิ่งเล่นไม่ได้

แล้วใช้ในเมืองก็ok ครับ
ทุกวันแฟนใช้อยู่ ขับง่ายครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
odyseey เลยครับ ชอบตรงที่มันพับไฟฟ้านี่หละ แถมลองเข้านอนเล่นก็ยังได้เลย ลูกสองคนของคุณกับพี่เลี้ยงอีกไม่น่าจะมีปัญหาเลยครับ
superb combi ผมว่าถ้าลูกคุณยังอยู่ในวัยซน จะไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ เพราะ odyseey กับ stepwgn ยังพอจะวิ่งเล่นอะไรได้บ้างๆ

แต่ถ้าให้ผมเลือกจริงๆผมเอา stepwgn ครับ กว้าง โล่ง พื้นที่ศีรษะะเหลือเยอะมาก

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
H-1 ดีกว่าไหมครับ ตัวdeluxe ก็พอแล้วเอาเบาะแถว3ออก
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• **

ขอบคุณครับ  ไม่ทราบว่าตอนนี้ออกรถที่ไหนดีครับ  บ้านอยู่แถวซอยพหลโยธิน 11

methus zaa

• บุคคลทั่วไป

ขอบคุณครับ  ไม่ทราบว่าตอนนี้ออกรถที่ไหนดีครับ  บ้านอยู่แถวซอยพหลโยธิน 11
ลองดูแถวรัชดาก็ได้ครับ แถวๆศาลฏีกา เลยไปหน่อยจะมีโชว์รูม eton อยู่ครับ ขาย estima และอีกหลายรุ่นมาก น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

จะว่าไป Hyundai H-1  Grand Starex เลยไหมครับ ถูกกว่า นั่งสบาย เบาะหมุนได้ อิอิ