ผู้เขียน หัวข้อ: ในที่สุด ผมก็เลือกรถที่จะใช้จริง ๆ ได้แล้ว  (อ่าน 12454 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
หลังจากเหตุการณ์ที่ผมพาน้องวิค  เหินแล้วลงไม่สวย ไปชนข้างทางเมื่อ มกราคม ที่ผ่านมา เป็นประสบการณ์ที่ลืมยาก ลืมไม่ได้เลย

ช่วงหลังจากนั้น ผมก็ใช้ฟอร์จูนเนอร์ ซึ่งเป็นรถชั่วคราวของผม จนกว่าจะเสาะ แสวงหาตัวตนว่า จะร่วมชีวิตกับคันไหนดี และกว่าจะได้นั้น ผมต้องทำวิจัยตนเอง และปัญหาที่อยากจะลบออกไป

ซึ่งปัญหาของเจ้าคันนี้ก็มีอยู่ว่า ผมพยายามขับรถแบบ ระวังสุดขีด ขับเรื่อย ๆ ไม่ให้เร็ว แต่น้องจูนนั้น ทำอัตราสิ้นเปลืองที่น่าปวดหัวกับผมอย่างดีสุด นั้นคือ 8.6 กม/ลิตร (ในเมือง) คือดีที่สุดแล้ว แต่เติมน้ำมันทีละ 1800 ผมแทบกระอักเลือด เพราะเงินเดือนไม่ได้เยอะอะไร

ต่อมา ผมถูกที่ทำงานเบียดเบียน เพราะด้วยว่ารถใหญ่ ไปกินข้าวกันส่วนใหญ่ไปพร้อมกัน โดนเลยครับ ออกคันเดียว ผมก็ซวยเลย น้ำมันพวกเขาก็ไม่จ่าย ข้าวก็ไม่เลี้ยงด้วย (ผมไม่ได้งกนะ แต่อยากเห็นแสดงน้ำใจกันบ้าง) ซึ่งบอกไปก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ซึ่งตอนนั้นผมก็พิจารณา รถร่วมชีวิตอีกครั้ง ว่าลดไซล์ลงมาอีกจาก ซีวิค มา ซิตี้ และเจอเหตุการณ์นี้ ต้องดึง ECO Car เข้ามาอีก

สุดท้ายแล้ว การทำวิจัยเพื่อหารถตัวเอง จนจะจองอยู่อีกไม่กี่วันนี้แล้ว ก็ได้จบลงเมื่อวันเสาร์ โดยแวะไปดูฮอนด้าก่อน เพื่อถามไถ่ ซิตี้ ซึ่งรอนานโข ซึง อยากรอนะ แต่ขอไปดูอีกยี่ห้อที่เลงไม่แพ้กัน นั้นคือ นิสสัน แน่นอน ถามถึง มาร์ช อย่างเดียวเลย ผลที่ได้ 2-3 เดือนได้รถ ก็เลยจะจองและ แต่คงไปจองไม่วันพฤหัส ก็เสาร์หน้าล่ะครั้ง วุ้วววว จะได้รถ แต่รอหน่อยเดียว ยอมครับ

ทีนี้อยากขอบคุณ พี่จิมมี่และทีมงาน ที่ให้ข้อมูลตลอดทุกกระทู้ที่ตอบมา และคันนี้คงจะไม่เอาไปซ่าอีกอย่างแน่นอนแล้วครับ เข็ต

ปล. สงสัยจะทำเหมือนบ้านพี่แพนแล้วล่ะ เพราะ มาร์ชคันนี้ ไม่ใช่คันแรกของบ้าน แต่ ผมออกไล่หลังน้องชายของผม ห่างกันไม่ถึงปีซะงั้น  ;D
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: ในที่สุด ผมก็เลือกรถที่จะใช้จริง ๆ ได้แล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 23:57:18 »
ยินดีด้วยครับ

รุ่นนี้ชอบมากๆเลย แต่ถ้าซื้อมาคงเปลี่ยนออปชั่นเยอะน่าดู
(ผมเป็นคนประเภทเห็นรถออปชั่นบ้านเขาดีกว่าไม่ได้ เลยอยากเปลี่ยนครับ)

ขอให้สนุกกับน้องมีนาครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• Jr. Member
  • **
Re: ในที่สุด ผมก็เลือกรถที่จะใช้จริง ๆ ได้แล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 00:04:52 »
ของเค้าดีจริงๆๆ ใช้แล้วจะติดใจ ทั้งความประหยัด ออฟชั่นที่ให้มา คุ้มค่าจริงๆๆ ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 00:20:59 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

แต่ผมขออนุญาตเห็นต่าง ผมเองคิดว่าถ้าใช้รถเก๋งแล้ว พรรคพวกที่ออฟฟิศอาจจะรบกวนคุณน้อยลงก็เป็นได้
ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เพียงแต่ไม่อยากให้การซื้อรถของคุณ ต้องผันเปลี่ยนจากรถที่คุณชอบ
ไปหารถที่อาจจะชอบน้อยกว่า ด้วยเหตุผลที่เกิดจากความไม่เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ของคนรอบข้าง
เพราะท้ายที่สุดแล้ว มันเป็นเงินของเราและก็จำนวนไม่น้อยทีเดียว แล้วเรายังต้องใช้ชีวิตอยู่กับมันไปทุกวัน

ถ้ายังไง ลองทบทวนดูอีกที ถามใจตัวเองให้แน่อีกครั้ง ก็ไม่เสียหายครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 00:28:34 »
เลือกรถที่เหมาะกับตัวเองครับ

เรื่องคนที่ บ. ชอบติดรถไปด้วยเค้าเห็นเป็น fortuner ไงครับ นั่งทีเดียวหมด ซึ่งนานๆทีก็ไม่เป็นไร

ลองคุณใจแข็งบอกไปแท๊กซี่กันดีกว่า เรื่องก็จบ  หรือถ้าเปลี่ยนเป็นเก๋งแล้ว ไปกันไม่หมดก็คงไม่ดึงดันเอารถคุณไปหรอกครับ(อาจจะมีช่วงแรกๆ ไปลองป้ายแดงกันหน่อย แค่นั้น)

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 00:53:45 »
เลือกที่ชอบดีกว่าครับ อย่าคิดมากแต่เพียงว่าโดนอาศัยเปงหลัก แต่ถ้าโอเคจิงๆก้จัดไปคับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 01:30:18 »
เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกันครับคือ โดนพรรคพวกถล่มรถ เหอๆ เซง มาก มาก เลย

น้ำมันก็ไม่ช่วยออก ล้างรถก็ไม่ช่วยล้าง ยังทำภายในรถเปื้อนอีก แถมถุงขยะไว้กองนึง เซงมาก

ออกรถเล็กๆ อ่ะดีละผมว่า ฮ่า ฮ่า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 07:04:52 »
เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกันครับคือ โดนพรรคพวกถล่มรถ เหอๆ เซง มาก มาก เลย

น้ำมันก็ไม่ช่วยออก ล้างรถก็ไม่ช่วยล้าง ยังทำภายในรถเปื้อนอีก แถมถุงขยะไว้กองนึง เซงมาก

ออกรถเล็กๆ อ่ะดีละผมว่า ฮ่า ฮ่า

ถูกต้องที่สุดเลยครับ เจอแบบที่ว่าเลย พอกลับถึงบ้าน ผมเคลียร์รถคันนี้คนเดียว แทบตาย งานก็หนักหนาอยู่แล้ว เงินเดือนน้อยอีก แถมต้องมาเจอ พ่อ(ซึ่งเป็นเจ้าของฟอร์จูนเนอร์) บ่นกระจุยอีก ไม่ไหวเลยครับ
facebook : facebook.com/bigglive

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 07:14:55 »
ส่วนที่ตัดใจเลือกมาร์ชนั้น ลองนั่งคิดดูแล้วว่ามีรายละเอียดอีกว่า

1.เงินเดือน ผมพึ่งผ่านโปรมา 2 เดือนแล้ว เขาไม่ปรับให้ (เงินเดือนสุทธิของผม 11400 - 11600 บาทเท่านั้นเอง) ซึ่ง ผมจะจ่ายกับรถ C segment ในเรื่องการดูแลไม่ไหวแน่ เพราะต้องให้แม่ช่วยออก (แต่นั้นก็ไม่ใช่สาเหตุที่อยากให้ซีวิคพังนะ ซีวิคเนี่ย รักมากจริง ๆ แต่มันสุดวิสัย) ซึ่งผมก็เกรงใจท่านมาก อยากจะดูแลด้วยน้ำพักน้ำแรงของตัวเองได้ ไม่ต้องกวนท่าน
2.ผมใช้รถส่วนใหญ่แค่ในเมืองเอง ไม่ได้ไปต่างจังหวัดเลย ต่อให้ไป ก็ไปทั้งบ้าน ก็นั่งฟอร์จูนเนอร์อยู่แล้ว หรือไปกับเพื่อน ถ้ามันไกล พ่อแม่ผมไม่ยอมให้ขับรถไป ให้นั่งรถทัวร์ หรืออย่างอื่นที่ไม่ต้องยุ่งกับพวงมาลัยอยู่แล้ว
3.ผมใช้รถคันนี้ส่วนใหญ่ คนเดียว แต่ต้องการความคล่องตัวในเมืองค่อนข้างมาก แต่ในขณะเดียวกัน วิ่ง High way อย่างวิภาวดี ได้ดีไม่กลัวลม (เพราะเคยขับมาร์ชของน้องไปแถวที่ทำงานเพื่อลองดู มันก็ตอบสนองได้ดีมาก
4.ที่จอดรถที่ทำงาน ผมคิดหนักมากเมื่อเอาฟอร์จูนเนอร์ไปจอด เลยอยากได้รถเล็กเพื่อมาเป็นตัวช่วยผมจอดรถด้วย

และรุ่นที่เลือกของมาร์ช ผมคงเอา VL แน่นอน แต่ จะเป็น Sport Version เลยดีหรือเปล่านี่สิ เพราะซื้อออกมาปุ๊ป แต่รอบคัน ให้ต่างกับของน้องชายที่เดิมทั้งคันแน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2011, 07:17:03 โดย bigglives »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 07:32:29 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

แต่ผมขออนุญาตเห็นต่าง ผมเองคิดว่าถ้าใช้รถเก๋งแล้ว พรรคพวกที่ออฟฟิศอาจจะรบกวนคุณน้อยลงก็เป็นได้
ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เพียงแต่ไม่อยากให้การซื้อรถของคุณ ต้องผันเปลี่ยนจากรถที่คุณชอบ
ไปหารถที่อาจจะชอบน้อยกว่า ด้วยเหตุผลที่เกิดจากความไม่เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ของคนรอบข้าง
เพราะท้ายที่สุดแล้ว มันเป็นเงินของเราและก็จำนวนไม่น้อยทีเดียว แล้วเรายังต้องใช้ชีวิตอยู่กับมันไปทุกวัน

ถ้ายังไง ลองทบทวนดูอีกที ถามใจตัวเองให้แน่อีกครั้ง ก็ไม่เสียหายครับ

ก็เห็นด้วยกับพี่เนยครับ แต่ไม่รู้จะบอกยังไงดี ในบริษัท ผม Junior สุด แต่ในบรรดา Junior ด้วยกัน ผมถูกใช้จนเข้าขั้นว่า เบียดเบียน มากที่สุดเช่นกัน ที่จริงถ้าจัดเลือกรถในฝันนั้น มาร์ชก็อยู่ใน List 1 ใน 10 คัน แต่อยู่ อันดับที่ 7 แต่เบอร์ 1 ยังยกให้ซีวิคอยู่ แต่ผมอดคิดถึงอนาคตของตัวเองว่า ถ้าเลือกรถใหญ่วันนี้ แล้วเงินเดือนแค่นี้ รถจะเป็นภาระค่าใช้จ่ายที่ทำผมไม่มีเงินเก็บเลยใช่ไหม ประมาณนี้ด้วยครับ ผมเลยคิดว่า ถ้าคันต่อไปจากมาร์ชซึ่งกว่าจะเปลี่ยนก็อีกนาน เพราะบ้านผมใช้รถ 10 ปีเปลี่ยน คันต่อไป ผมเก็บเงินซื้อเองทั้งหมดแน่นอนอยู่แล้ว แต่คันนี้ไม่อยากรบกวนแม่เยอะ เพราะเขาจะออกให้อีกครั้งก็ สุด ๆ แล้วครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 07:46:28 »
ยินดีที่เลือกรถคันใหม่ได้แล้วนะครับ

ผมคิดว่าถ้าใช้ในเมืองเนี่ยมาร์ชค่อนข้างจะเหมาะสมดีนะครับ ประหยัดน้ำมัน คล่องตัว
และก็ยังช่วยคุณแม่ประหยัดเงินได้ด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 07:55:40 »
ได้รถแล้ว ก็อย่าลืมรีวิวด้วยนะครับ หุๆ

ยินดีกับรถใหม่ และเสียใจกับรถคันเก่าด้วยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:08:59 »
March Sport Version  มีดีแค่กันชนหน้าครับ ที่เปลี่ยน แต่ก็ดูดีขึ้นนะครับ (กันชนหน้ามันรวมกระจักหน้าด้วย)

เบาะมีลายไม่เหมือนรุ่นปกติ (ดูดีขึ้นครับ)  มีสัญญาณช่วยจอดกันชนหลัง

March ผมก็อยากได้เหมือนกัน ปกติใช้ Mazda3 กับ Teana J32  ค่าน้ำมันสองคันนี้พอๆ กันครับ กินประมาณ 10โลลิตร (ชานเมือง)

ถึงแม้มันจะเติม E20 ได้ แต่คันแรก เต็มถัง ต้องพันครึ่งครับ ส่วนคันหลัง สองพันกว่าหน่อยๆ ครับ

เห็นมาร์ทแล้ว ถังนึงพันกว่าหน่อยๆ วิ่งได้ สิบห้าโลกว่าลิตร ผมก็โอแล้วครับ

ส่วน Prius เขาว่าประหยัดทั้งน้ำมัน และต้นทุนการผลิตครับ นั่งแล้วไม่สบายเลยจริงๆ  >:(

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:20:25 »
march อะดีละ ดีกว่า ฮอนหลายขุม....

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:55:59 »
เห็นด้วยมากมายคับ
ช่วงนี้เป็นยุคของการประหยัดน้ำมัน
ให้ดีพี่เอาไปติดแก็สอีกที  ประหยัดมากมายเลยค๊าบ ;D ;D ;D
สุดท้ายนี้ก็ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยคับผม

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:57:28 »
ถ้าเงินเดือนยังไม่มาก ผมเชียร์ให้ใช้รถเล็กๆดีกว่านะครับ
ตอนนี้สถานะการทั้งทางเศรษฐกิจโลกก็ยังไม่แน่นอน ทางฝั่งยุโรปก็เหมือนจะเป็นขาขึ้น แต่ระวังให้ดี ต่อจากนี้ผมว่าอเมริกาอยู่อย่างไม่สงบแน่ๆเลย เกี่ยวกับเรื่องของบินลาดินนั่นแหละ ลูกน้องเค้าประกาศจะก่อการร้ายอย่างต่อเนื่อง ผมล่ะเสีนวเศรษฐกิจจะร่วงอีกรอบจริงๆ

ส่วนเรื่องของราคาน้ำมันก็ขึ้นเอาๆ ผมว่าใช้รถเล็กๆได้เปรียบนะ

แต่ถ้าที่บ้านมีความจำเป็นที่จะต้องเดินทางเป็นครั้งคราว เชื่อผมสิครับ ซื้อรถเล็กนั่นแหละ แล้วถ้าจะเดินทางไกล เช่ารถเอาก็ได้ครับ อยากได้คันใหญ่แค่ไหนก็ไม่ลำบากมากมายครับ

ปล ขอพูดเรื่องผู้อาศัยรถหน่อยเถอะ ผมอ่านล่ะเซ็งจริงๆ คนพวกนี้บางทีพูดๆไปแล้วก็เป็นพวกแล้งน้ำใจจริงๆ พอให้ไปด้วย ก็ไม่ช่วยค่าน้ำมัน(ไม่เก็บค่าเสื่อมก็บุญแล้ว) พอให้แล้วเรารับก็หาว่าขี้งกอีก

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:59:56 »
เลือกรถ ดูที่หลายๆองค์ประกอบแบบนี้ดีแล้วครับ รถอยู่กับเราไปอีกนาน เอาที่เรามีกำลัง สามารถรับภาระมันได้ในระยะยาว

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 09:19:48 »
เลือกคันที่ที่เหมาะสมกับฐานะเราดีกว่าครับ จะได้ปวดหัวเวลารายจ่ายเพิ่มขึ้นแต่รายได้เท่าเดิม กับอย่าไปแคร์กับสายตาคนรอบข้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2011, 09:21:29 โดย nudragon »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 09:29:31 »
ผมเข้าใจคุณ​ biglives ละ

ตอนแรกเข้าใจว่าคันเดิมใช้ซีวิค น่าจะผ่อนได้สบาย แต่ตอนนี้ทำงานหาเงินเอง
อยากจ่ายด้วยน้ำพักน้ำแรงตัวเอง ผมก็เห็นดีเห็นงามด้วยครับ
เงินเดือนเราเพิ่งเริ่มต้นทำงาน เหมาะกับรถเล็กเล็กมากกว่า
แล้วยิ่งที่บ้านก็มีรถคันอื่นไว้ใช้งานอยู่แล้ว ยิ่งไม่จำเป็นต้องซื้อรถใหญ่เลย

ตั้งใจทำงานนะครับ จะได้เติบโตเร็วเร็ว ผมเอาใจช่วย

ออฟไลน์ spatakas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 10:21:41 »
ยินดีด้วยครับ คุณคิดถูกที่สุดแล้วที่เลือก March คุณจะสามารถช่วยลดภาวะโลกร้อน ให้โลกได้อีกด้วย นอกจากลดค่าน้ำมันในการเดินทาง นับว่าคุณเป็นคนทันสมัยจริงๆ ยุคนี้ต้อง Eco Car ครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 10:55:40 »
ในความเห็นส่วนตัวผมนะคับผมมองว่าถ้ามนระยะยาว
อย่างที่บอกว่าใช้รถก็น่าจะราวๆ10ปีถึงจะเปลี่ยน
อยากให้คำนึงถึงราคาค่าเชื้อเพลิงต่อหน่วยไว้หน่อยก็ดีนะคับ
คุณบอกว่า March ด้วยเหตุผลที่ว่ามาก็โอเคนะคับ
แต่ราคาเชื้อเพลิงต่อหน่วยตอนนี้มันก็หนาวๆร้อนๆนะคับ
ถ้าลองเอามาใช้ในชีวิตจิงไม่มีทางที่จะได้ 20Km/L ตลอดหรอกคับ
เต็มที่ก็ 17-18 Km/L ซึ้งถ้าหารดฝูแล้ว โซฮอล91ตอนนี้ 36.94 ไปแล้ว
และถ้าลองคิดเป็นต่อKmแล้ว น่าจะอยู่ที่ประมาณ 2บาท/KM
และมันก็ยังจะเดินหน้าขึ้นต่อไปอีกแน่
และคุณบอกว่าเงินเดือนคุนหมื่นต้นๆลองคิดนะคับว่าอีกซัก5ปี
เงินเดือนคุณจะขึ้นตามราคาเชื้อเพลิงทันรึป่าวไหวไหม
ซึ่งด้วยbodyของMarch มันไม่เอื้อต่อการให้ไปติดตั้งพลังงาน
ทางเลือกอื่นอ่ะคับ ซึ่งผมว่าถ้ามองในระดับ city vios ในระยะยาวๆ
น่าจะตอบชีวิตคุณได้ดีกว่ารึป่าวลองคิดดูนะคับ และกับที่บอกว่วรอ city นานโข
เลยอยากถามว่าคุณใช้ระยะเวลาที่รอรถกับใช้รถอันไหนนานกว่ากันครับ รอรถแค่หลักเดือน
ใช้รถหลักหลายๆๆๆปีใช่มะคับ แต่ถ้ามีความจำเป้นต้องใช้รถอย่างด่วนๆๆจนรอไม่ได้
ก็อีกเรื่องอ่ะคับลองคิดตรองดูคับ
เลยลองเอาความคิดมาแชร์กันอ่ะคับ

ออฟไลน์ bigbirdth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 11:01:40 »
ยินดีด้วยครับ  :)

ผมเป็นอีกคนเหมือนกันที่ชิวิตกำลังเริ่มต้นกับการทำงาน ตอนแรกที่บ้านจะดาวน์ D-Segment ให้
ผ่อนเดือนละประมาณ 2 หมื่น โดยทางบ้านพ่อกับแม่ผมออกให้ท่านละ 7000 บาทต่อเดือน

แต่ผมคิดดูกับค่าน้ำมันที่ผมต้องออกเองทุกเดือน ค่าจิปาถะต่างๆ ทำให้ผมคิดว่าเงินเดือนคนจบใหม่ไม่เพียงพอต่อค่าใช้จ่ายต่างๆ
และเริ่มมองหา C-Segment และ B-Segment ตามลำดับ

ต่อมาผมได้รู้จักเว็บไซต์แห่งนี้ ตามอ่านรีวิวรถต่างๆ มากมาย ทำให้ผมรู้ว่าชีวิตของผมต้องการอะไรจากรถ 1 คัน
น้ำมันแพง ของแพง เดินทางในเมือง ถนนไม่มีให้วิ่ง ระยะทางจากบ้านไปทำงาน 15 กิโล แต่ใช้เวลาเดินทางชั่วโมงกว่า

ตอนนี้ผมรู้สึกได้ว่าชีวิตของผมมีความสุขอย่างมาก ตั้งแต่ได้รถคันนี้มา
ขอบคุณคุณ Jimmy ที่ทำงานหนัก รีวิวรถรุ่นต่างๆ มากมายให้ผมได้อ่านเพื่อการตัดสินใจ

เดินทางถึงเหมือนกัน ประหยัดน้ำมันมากกว่า คล่องตัว หาที่จอดง่าย ภายในความคับแคบของเมืองหลวงแห่งนี้

ลืมบอกไปว่าตอนนี้ผมใช้ " March " ครับ

รถใหญ่ สมรรถนะดี นั่งสบาย ผมใฝ่ฝันที่จะได้เป็นเจ้าของ แต่ต้องเป็นวันที่ผมยืนได้ด้วยตัวเอง ไม่ต้องรบกวนทางบ้านเหมือนเช่นทุกวันนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2011, 11:03:58 โดย bigbirdth »

ออฟไลน์ Tong979

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 11:30:26 »
ดีใจด้วยนะครับ  ผมว่าคุณเลือกได้ถูกต้องแล้วครับ พึ่งเริ่มต้นทำงาน ก็ต้องพยายามใช้เงินของเราให้คุณค่ามากที่สุด และยืมพ่อแม่น้อยที่สุด ต่อไปในอนาคต ก็จะเป็นคนที่บริหารจัดการ และรับผิดชอบเรื่องต่างๆ ได้ดี..  รถมันเป็นเพียงแค่ เหล็กขึ้นรูป พาเราจากที่หนึ่งไปที่หนึ่งเท่านั้นเอง เราชอบและรักมันก็ดีแล้วครับ แต่ก็ไม่ควรจะลืมนำเงินส่วนต่างๆ ไปดูแลโลก พ่อแม่ ญาติ คนรัก และคนรอบข้าง ใ้ห้มีความสุขด้วย พยายาม balance ชีวิตในส่วนต่างๆ ในดี อย่ายึดติดและลุ่มหลงในสิ่งต่างๆ มากจนเกินไป และอย่าลืม เก็บออมเงินบ้างส่วนด้วยนะครับ อะไรๆ มันไม่แน่นอนหรอกครับ  ดูแลรถ และคนรอบข้าง รวมทั้งชีวิตเราอย่างพอดีและพอเพียง และมีเหลือไว้ยามฉุกเฉินครับ

ดีใจด้วยนะครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 11:50:57 »
ดีใจด้วยนะครับ ที่ได้รถที่ถูกใจแล้ว

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 12:18:48 »
อ่านตรรกะความคิด แล้วชอบจัง นี่หรือนิสิตจบใหม่ ความคิดวิเคหาะห์ดีจัง
อยากให่เยาวชนคิดได้แบบนี้ทุกคน หลักเศรษฐกิจพอเพียง ให้ชีวิตอย่างมีความสุขสมกับรายได้  ;D

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 12:47:21 »
march น่าใช้ครับ ผมก็ชอบ

แต่ผมสงสัยจัง ถ้าไม่รบกวนเงินพ่อแม่ เห็นบอกอย่างนั้น ลำพังเงินเดือน 11XXX ผ่อน march + เติมน้ำมันแล้ว จะเหลือเงินกินข้าวเหรอครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 13:28:00 »
ควบคุมค่าใช้จ่ายให้ดีๆล่ะครับ หมื่นเอ็ดเนี่ยค่อนข้างน้อยเหลือเกินกับการผ่อนเดือนล่ะ 5 พัน (เดาเอาว่าประมาณนี้) ยังมีค่าใช้จ่ายอื่นอีกนะครับค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา ค่าเที่ยว กินใช้ ควรมีเงินเก็บไว้บ้างด้วย จะอย่างไรก็อย่ารบกวนคุณพ่อคุณแม่ท่านมากนักนะครับเรียนจบแล้ว ทำงานหาเงินด้วยตัวเองได้แล้ว อย่างน้อยก็ไม่ควรรบกวนเรื่องเงินกับท่านมากนัก

แต่ก็อ่ะนะ ผมเองก็มีเรื่องรบกวนท่านอยู่เหมือนกัน ล่าสุดนี่ก็เพิ่งแต่งงานเมื่อต้นปีมีเงินเก็บได้แค่พอดีค่าสินสอด เรื่องการจัดงานก็ยังต้องรบกวนทางบ้าน ไม่งั้นไม่ได้แต่งแน่ๆ ภาระเยอะครับส่งบ้าน ส่งน้อง ส่งรถ เลยเก็บตังได้ช้า ก่อนหน้านี้ก็บวชก็เลยต้องรบกวนกันหน่อย ตั้งใจจะบวชแบบง่ายๆโกนหัวเข้าวัด ทำบุญเลี้ยงพระ แต่ทางบ้านไม่ยอมเป็นลูกคนโตเป็นหลานคนโตอีกตะหากจะให้น้อยๆได้ไงก็เลยจำเป็นต้องให้ทางบ้านช่วย ตอนนี้ทางบ้านผมอยากให้ผมออกรถป้ายแดงมาใช้แทนสามห่วงคันเก่าที่เพิ่งผ่อนหมดอีกทั้งน้องจะเรียนจบแล้วเอาเงินผ่อนคันเก่าบวกเงินส่งน้องเรียนก็ผ่อนป้ายแดงสบายๆ จะช่วยดาว์นสองแสนแต่ผมไม่เอา ไม่อยากรบกวนโดยไม่จำเป็นเพราะรถใหม่แค่ want ไม่ใช่ need
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 14:42:50 »
รอทำอิมเสร็จว่าจะเก็บเงินถอยรถประหยัดพลังงานเหมือนกัน อิมกินน้ำมันเข้าขั้นเทพอ่ะครับ....แต่ผมก็วิ่งในเมืองได้ 8 โลลิตรนะแต่ในใจรถอีกคัน อยากได้พวกรถ CNG มากกว่านะ ประหยัดกว่าในระยะยาว เล็งๆ แลนเซอร์....ไม่ก็อัลติส ดูก่อน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 15:53:34 »
รอทำอิมเสร็จว่าจะเก็บเงินถอยรถประหยัดพลังงานเหมือนกัน อิมกินน้ำมันเข้าขั้นเทพอ่ะครับ....แต่ผมก็วิ่งในเมืองได้ 8 โลลิตรนะแต่ในใจรถอีกคัน อยากได้พวกรถ CNG มากกว่านะ ประหยัดกว่าในระยะยาว เล็งๆ แลนเซอร์....ไม่ก็อัลติส ดูก่อน

ที่จริงผมไม่มองรถ CNG เลยพี่อาร์ด เพราะ แม่ผมก็ Anti เขากลัวเรื่องความปลอดภัยเป็นหลัก และผมใช้รถโดยมากจะในเมืองเพียว ๆ ไปไกลสุด แค่ปทุมธานี และไม่ไกลจากนั้น เพราะไกลจากนั้น ใช้คันอื่นของที่บ้านแล้ว ไม่ก็อยากไปต่างจังหวัดก็ชวนไปทั้งบ้านเลย สนุกดี ไปคนเดียว มันเหงา  ;D

ส่วนคันเดิมนั้น แม่ออกให้เพราะ ยอมรับว่า ใช้รถไกล และท่านเป็นห่วงกลัวรถเล็กจะไม่ไหว และในช่วงที่ออกซีวิคมันปี 2007 มันไม่มีรถอะไรเหมาะสมเลย เลยตัดใจเอาซีวิคไป แต่พอตอนนี้ตัวเลือกเยอะ ผมเลยต้องเอาหลายปัจจัยมาเลือก รวมทั้งเงินเดือนที่ต้องจ่ายเป็นค่าเลี้ยงดูของรถอีก มันก็ไม่มีอะไรเหมาะกว่ามาร์ชแล้วล่ะ นอกจากเขาจะปรับเงินเดือนผมให้มากกว่าเท่าที่เป็นอยู่เท่าตัว นั้นแหล่ะ ผมอาจจะเปลี่ยนเอารถใหญ่กว่ามาร์ชครับ

อันที่จริงมาร์ชที่บ้านผมมีคันนึงแล้ว แต่เป็นรถน้องชาย น้องผมหนักกว่าผมอีก เงินเดือนน้อยมากกว่าผม จนพ่อต้องช่วยเหลือค่าเลี้ยงดูเลย แต่น้องบอกว่า มันดีกว่าซิตี้ เพราะมาร์ชเติมน้ำมันเกือบจะเดือนล่ะครั้ง แถมห้องโดยสาร ก็กว้างไม่แพ้รถใหญ่ ก็เลยสนใจเข้าไปใหญ่

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 16:02:18 »
อ่านตรรกะความคิด แล้วชอบจัง นี่หรือนิสิตจบใหม่ ความคิดวิเคหาะห์ดีจัง
อยากให่เยาวชนคิดได้แบบนี้ทุกคน หลักเศรษฐกิจพอเพียง ให้ชีวิตอย่างมีความสุขสมกับรายได้  ;D

ใช่ครับ ผมพึ่งจบมา ยังไม่ถึงปีเลย เพราะที่บ้านก็มีอาเป็นนักคิดด้วย ให้ข้อคิดที่ชวนให้นึกถึงข้างหน้า และผมเองก็ได้ทำงานเกี่ยวกับเรื่องคิดวิเคราะห์อีก( IT Admin และ Blogger's Editor ) ผมเลยจะมีมุมมองที่จะซื้อหรือทำอะไร ต้องมีเหตุผลที่สมควรที่สุดและต้องลดความเสี่ยงที่จะเกิดกับข้างหน้าเสมอ โดยเฉพาะเรื่องค่าใช้จ่าย เมื่อก่อนเบิกพ่อแม่ก็ สุดจะเกรงใจ แต่พอตอนนี้ทำอะไรก็ต้องระวังเงินในกระเป๋า ทำให้ต้องรอบคอบหนักกว่าเดิมเลยครับ