ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง YOKOHAMA ADVAN FLEVA V701 เป็นยังไงบ้าง (ได้ PS4 แทน)  (อ่าน 9227 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ยาง YOKOHAMA ADVAN FLEVA V701 เป็นยังไงบ้าง (ได้ PS4 แทน)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 10:18:32 »
จาก post เดิม ก็ช่างใจอยู่นาน พอลองถามๆ ดู YOKOHAMA ADVAN FLEVA V701 ไม่มีของสักร้าน(ร้านที่ถาม 5-6 ร้าน)

เลยตัดสินใจ ไม่เป็นไรละกัน ยังไงก็มี RE003 กับ PS4 ให้เลือก ซึ่ง RE003 ก็ใส่อยู่ ไหนๆ จะลองของใหม่ทั้งที จับ PS4 เลยละกัน สุดท้ายก็ได้คบกับ PS4 (ยางปี 175X)

รีวิวเล็กๆ ละกัน
- ความสะท้าน กระเด้ง กระด้าง นุ่มนวล ผมว่าแทบไม่ต่างกับ RE003 เลย (เอาความรู้สึกที่ตูดเข้าว่า)
- ความเกาะถนน ได้มีโอกาสลอง ก็ถือว่าใช้ได้ ในเกรดที่ยาง sport แบบ street use จะทำได้
- ความเงียบ เงียบกว่า RE003 นิดเดียว(ตอนผมเปลี่ยน RE003 ใหม่ๆ ผมใช้ app ใน iphone วัดความดังเสียง หรือ decibel วางไปไว้หน้าเครื่องเสียง) ซึงทำเหมือนกันตอนเปลี่ยนเป็น PS4 ตัวเลข PS ตำกว่าประมาณ 5db ผมวัดเสียงในถนนเส้นเดียวกัน
- การรับมือกับความเร็วสูง อันนี้ต่าง RE003 ดีกว่าพอสมควรเลย ได้ลองใช้ความเร็วกับ PS4 แล้ว(ที่ความเร็วพอสมควร) ปรากฏว่า PS4 มีเด้งๆ หลังมีย้วยๆ ชัดเจนพอสมควร(อันนี้ที่ไม่ค่อยชอบ ด้อยกว่าทั้ง RE002 ทั้ง RE003 เลย) ถึงขั้นต้องยกคันเร่ง ผิดหวังหน่อยๆ ทีแรกคาดว่า น่าจะพอๆ กับ RE003 แต่ผิดคาด

เอาไว้ไปข้อมูลสำหรับ คนที่กำลังจะเปลี่ยนยางนะครับ

post เดิม
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=63697.0

ออฟไลน์ shikimaru

Re: ยาง YOKOHAMA ADVAN FLEVA V701 เป็นยังไงบ้าง (ได้ PS4 แทน)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 11:01:30 »
ps4 ต่างกับ re003 ขนาดนั้นเลยเหรอครับ ผมเคยใช้ re001 มันหนึบ+ดัง แต่กระเทือนเอาเรื่องเพราะผมใช้แต่ถนนคอนกรีตด้วย re001 ผมเจอเรื่องรีดน้ำไม่ค่อยโอเคแต่ถนนเปียกดีแต่นึกว่า ps4 จะต่างกับ re003 ไม่มากแล้วเพราะเห็นปรับแก้มยางมา

ออฟไลน์ Sit: )

Re: ยาง YOKOHAMA ADVAN FLEVA V701 เป็นยังไงบ้าง (ได้ PS4 แทน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 11:49:40 »
ความเร็วสูงคือประมาณเท่าไรครับ
ขอทราบเป็นความรู้

ผมใช้ 003อยู่ขอแอบเทียบว่าที่ประมาณเดียวกัน เป็นไงบ้าง

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 12:41:41 »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 13:23:27 »
ps4 ต่างกับ re003 ขนาดนั้นเลยเหรอครับ ผมเคยใช้ re001 มันหนึบ+ดัง แต่กระเทือนเอาเรื่องเพราะผมใช้แต่ถนนคอนกรีตด้วย re001 ผมเจอเรื่องรีดน้ำไม่ค่อยโอเคแต่ถนนเปียกดีแต่นึกว่า ps4 จะต่างกับ re003 ไม่มากแล้วเพราะเห็นปรับแก้มยางมา

เรื่อง ดัง ได้ข่าวว่า PS4 เงียบนานกว่า(วิ่งเงียบไมล์เยอะกว่า) อันนี้ผมไม่แน่ใจ แต่ RE002/003 ที่ใช้ เลย 5000 โล เสียงเริ่มมาแล้ว จริงๆ ไม่ได้ซีเรียสเรื่องเสียงมา เพราะเข้าใจว่ายาง sport มันก็แบบนี้ เป็นบุคลิคของมัน

เรื่อง รีดน้ำ ของ PS4 ยังไม่เจอฝน ตอบไม่ได้ ขอใช้งานสักพัก หรือ วันฝนตกก่อน เดี๋ยวมาแชร์ให้ฟังครับ แต่ถ้าเป็น RE002/003 ผมว่าใช้ได้ครับ ไม่น่าเกรียจเลย ผมใช้ AD08 ตัวมีอาการร่อนน้ำให้เห็นครับ

ความเร็วสูงคือประมาณเท่าไรครับ
ขอทราบเป็นความรู้

ผมใช้ 003อยู่ขอแอบเทียบว่าที่ประมาณเดียวกัน เป็นไงบ้าง

ความเร็วพอสมควรละกันครับ เรื่องเกาะถนนผมว่าต่างกันนิดหน่อย เพราะดูจาก spec แล้ว RE003 ค่า treadwear น้อยกว่า PS4 เกาะกว่าก็ไม่แปลก แต่ถือว่าไปได้ เสียงยางไม่มีอี๊ด! อ๊าด! แต่อย่างที่บอก PS4 ว่า ท้ายมีย้วยๆ เวลาเจอถนนไม่เรียบ รอยต่อทางด่วนไรงี้ ยิ่งในโค้ง ความเร็วสูงๆ รู้สึกชัดเจนเลย ถ้าคุณ Sit ใช้ RE003 อยู่ เข้าใจว่าไม่น่าเจออาการนี้

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=50331.0

ขอบคุณครับที่เอามาแชร์ ภาพทดสอบดังกล่าวผมเห็นแล้ว ก็เลยอยากลอง เพราะเห็นไปเทียบกับ S001/P Zero ด้วยแล้วยังบอกดีกว่า ก็เลยคบ PS4 ดู ผลทดสอบตามภาพที่ดูจะเน้นเรื่อง เบรค ถนนแห้ง เปียก (โดยรวมคือเรื่องเกาะถนนและรีดน้ำ) เลยไม่แน่ใจว่า กับการใช้งานจริง ตามที่ผมเล่า อาจจะไม่ใช่เรื่องเดียวกันซะเท่าไหร่

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 13:46:06 »
ขอบคุณครับ กำลังมองหายางชุดใหม่มาแทนตัวเก่าที่กำลังจะโล้นแล้ว ก็คงจะเป็นyokohama แต่ว่าจะตัวไหนดีนี่แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 13:48:07 โดย alpha14 »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 14:39:02 »
ขอบคุณครับ กำลังมองหายางชุดใหม่มาแทนตัวเก่าที่กำลังจะโล้นแล้ว ก็คงจะเป็นyokohama แต่ว่าจะตัวไหนดีนี่แหละครับ

ต้องถามว่างบประมาณ(ต่อเส้น) เท่าไหร่ แล้วชอบยางสไตล์ไหนก่อนครับ

ถ้า YOKOHAMA ในราคากลุ่มเดียวกับ PS4 หรือ RE003 ผมก็อยากลอง ADVAN FLEVA V701 อยู่ แต่ถ้ามีงบอีกสักหน่อย อาจจะไปจับ AD08R นะ ถ้าสาย sport จ๋าอ่ะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 16:55:46 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 16:16:57 »
เกือบจะได้เหมือนกันครับตัวนี้ ร้านหนึ่งจัดโปร ยางค้างปี ราคาดี 225/45/17 เส้นละ 2700 เอง ครับ

แต่พอไปถึงดันหมดครับ อดเลย  :P

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 16:53:03 »
   Benz W211 ของผมใช้ Yokohama Advan Sport V105 เปรียบเทียบกับ W203 ที่ใช้ Michelin Pilot Sport 4 แล้ว  ราคายางใกล้เคียงกัน  แต่ผมว่า PS4 เหนือกว่าแทบทุกอย่างเลยนะ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 19:21:48 »
ผมจาก advan sport มา ps4 เหมือนกันครับ advan sport ผมใช้มาแล้ว 2 ชุดนะครับ แต่ผมกลับรู้สึกว่า advan sport เรื่องการใช้งานผมว่า advan sport ดีกว่า แต่ไม่ดีตรงราคา เดี๋ยวนี้ถ้าเอาเรื่องราคาของ advan sport ผมว่าไป PSS ดีกว่า

แต่ ps4 ถูกกว่า ผมเลยมา ps4 ตามงบในกระเป๋าครับ ^^
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 21:43:49 »
ผมจาก advan sport มา ps4 เหมือนกันครับ advan sport ผมใช้มาแล้ว 2 ชุดนะครับ แต่ผมกลับรู้สึกว่า advan sport เรื่องการใช้งานผมว่า advan sport ดีกว่า แต่ไม่ดีตรงราคา เดี๋ยวนี้ถ้าเอาเรื่องราคาของ advan sport ผมว่าไป PSS ดีกว่า

แต่ ps4 ถูกกว่า ผมเลยมา ps4 ตามงบในกระเป๋าครับ ^^
    เปรียบเทียบการดูดซับแรงสั่นสะเทือนเวลาที่เจอถนนไม่ค่อยเรียบ  ระหว่าง Advan Sport กับ Pilot Sport4 เป็นยังไงบ้างครับ  ผมคิดว่า Advan ใช้วิธีทำแก้ยางให้บางเพื่อให้ซับแรงสั่นสะเทือนได้ดี  แต่ถ้าเราใช้ยางแก้มเตี้ย  เราต้องเติมลมแรงดัน 40 ขึ้นไป แก้มยางที่บางจะไม่ช่วยอะไร ทำให้ยางแตกง่ายด้วย  ยาง Advan ของผมเคยแตก เอามาดูแล้วแก้ยางบางนิดเดียว เทียบกับ PS4 ไม่ได้เลย  ส่วน PS4 แก้มยางหนากว่าแต่เป็นยางแบบนุ่ม  ลมยางจะอ่อนหรือจะแข็ง แก้มยางก็ยังช่วยซับแรงสั่นสะเทือนได้ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 21:55:43 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 22:51:01 »
สำหรับยางกลุ่มนี้ ผมจะชอบ RE003 กับ Fleva 701 ตรงที่มีไซส์แก้มยาง 55/R17 ให้เลือกครับ
ในขณะที่ Pilot sport 4 ถ้าล้อ 17 ขึ้นไปส่วนใหญ่จะเป็นแก้มเตี้ย 45 ลงมา (ถ้าอยากใส่ต้องขยับไปเล่นล้อ 18" ไมล์ถึงจะเพี้ยนเท่าเดิม)

FLEVA 701 ผมติดตามมาสักพักแล้วครับ แต่หาคนมารีวิวให้อ่านน้อยมาก เหมือนคนไม่ค่อยนิยมกัน
เลยหันไปคบยางยุโรป Vredestein แทน เพราะมันมีรีวิวในต่างประเทศ (กะว่าอ่านรีวิวของเมืองนอกแล้วก็ใช้ยาง Made in ยุโรปไปเลย น่าจะได้ยางคุณสมบัติตรงตามที่รีวิวกันมา)

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 06:37:03 »

เปรียบเทียบการดูดซับแรงสั่นสะเทือนเวลาที่เจอถนนไม่ค่อยเรียบ  ระหว่าง Advan Sport กับ Pilot Sport4 เป็นยังไงบ้างครับ  ผมคิดว่า Advan ใช้วิธีทำแก้ยางให้บางเพื่อให้ซับแรงสั่นสะเทือนได้ดี  แต่ถ้าเราใช้ยางแก้มเตี้ย  เราต้องเติมลมแรงดัน 40 ขึ้นไป แก้มยางที่บางจะไม่ช่วยอะไร ทำให้ยางแตกง่ายด้วย  ยาง Advan ของผมเคยแตก เอามาดูแล้วแก้ยางบางนิดเดียว เทียบกับ PS4 ไม่ได้เลย  ส่วน PS4 แก้มยางหนากว่าแต่เป็นยางแบบนุ่ม  ลมยางจะอ่อนหรือจะแข็ง แก้มยางก็ยังช่วยซับแรงสั่นสะเทือนได้ดี

ของผมใช้เป็นขอบ 18 ครับ 225/40/18 กับ 255/35/18 ผมเติมหน้า 36 หลัง 38 ครับ ยังไม่เคยเติมลมถึง 40 เหมือนกันครับ

เรื่องยางแตกของผมใช้มาสองชุดยังไม่เคยเจอครับมีแต่โดนตะปูก็ปะกันไปตามปกติ advan sport ผมแต่ละชุด ในคู่หลัง ผมใช้จนดอกหมด ทั้งสองชุด กิโลที่ใช้ไปมี 43000 มีดอกเหลือนิดนึง อีกชุดใช้ไป 46000 ดอกเกลี้ยงเลย ส่วนเรื่องแก้มร้าวไม่มีทั้งสองชุดครับ

ส่วนที่ผมว่าดีกว่า ของผม ผมรู้สึกว่าเสียงของ ps4 มีเสียงตั้งแต่วันแรกที่ผมใส่ อันนี้ก็ทำให้รู้สึกแปลกใจตอนแรกเหมือนกัน  ส่วน advan sport เรื่องเสียงกลับทำได้ดีกว่า advan sport เสียงเขาเงียบตั้งแต่ต้นจนมาถึง 4 หมื่นกว่าที่ยางเริ่มหมดถึงจะเริ่มมีเสียง ของ advan sport ถ้าเริ่มรู้สึกว่าเสียงยางดังคือเริ่มเตรียมตัวเสียตังเปลี่ยนยางใหม่ได้ละ

เรื่องเบรค ของ advan เวลาใส่ใหม่ๆเข้าไป เวลาเบรคจะรู้สึกถึงการเบรคว่ารู้สึกอยู่กว่า ต่างกันกับของ ps4 เวลาใส่ไปใหม่ๆเบรคจะไม่รู้สึกแตกต่างอะไรมาก กับถ้าเบรคแรงๆของ advan sport ผมไม่รู้สึกอะไร แต่ ps4 ผมกลับรู้สึกว่ามันมีอะไรหยุ่นๆเวลาเบรคแรงๆ

ผมไม่ได้ว่า ps4 ไม่ดี เพราะผมก็ใช้แล้วโดยรวมก็รู้สึกว่าโอเคดีเมื่อเทียบเงินที่จ่ายไป แต่ถ้าถามว่า เทียบยางสองรุ่นนี้ตัวไหนดีกว่า ผมก็คงต้องตอบว่า advan sport ดีกว่าครับ

แต่ด้วยราคา 225/40/18 v105 เส้นละ 8500 ps4 เส้นละ 5500 ส่วน 255/35/18 v105 เส้นละ 10500 ps4 เส้นละ 8500 ผมเลยเลือกมาเป็น ps4 ครับ เพราะถ้าด้วยราคาของ v105 ณ ตอนนี้ผมคงไป PSS เลยดีกว่า PSS ตอนนี้ราคาลงมาเยอะมากไม่ได้แรงมากเหมือนเมื่อก่อน

อีกอย่างที่ผมหวังกับ PS4 ก็เรื่องเทรดแวร์ ของ v105 เทรดแวร์ 240 ยังนี้ผมลองมาแล้วว่าได้ 4 หมื่นกว่ากิโล แต่ของ ps4 เทรดแวร์เขาเป็น 320 ดูจากเทรดแวร์ ps4 น่าจะทนทานกว่า แต่อันนี้ผมยังไม่ทราบ เพิ่งเริ่มลองใช้เหมือนกันครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 08:36:03 »
PS4 ต้องวิ่งซัก 100 โลครับ เกาะกว่า RE003 ชัดเจน น่ะ

ส่วนความทน ตอนนี้ PS4 พึ่งได้ หมื่นครึ่ง ส่วน RE003 สามหมื่น ลื้นมาก แต่ดอกยางยังอยู่

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 09:56:56 »
รีวิว เพิ่มเติม

เมื่อวานช่วงเย็น ได้มีโอกาสขับบนถนน วิภาวดี จากลาดพร้าว มุ่งหน้า ดินแดน ถนนช่วงนี้มีฝาท่อระบายน้ำ และ เลนกลาง จะมีลูกคลื่น ของตอหม้อเสาทางด่วนโทว์เวย์ดอนเมือง การซับแรงกระแทกเหมือนจะดีกว่า RE003 นะ PS4 มีตึ๊กๆ บ้าง แต่ไม่ถึงกับตึ๊งๆ เพราะว่าตอน RE003 ใหม่ๆ ผมก็ขับเส้นนี้บ่อยๆ เหมือนแรงกระแทก มันจะขึ้นตัวรถมากกว่า PS4 นะ

เมื่อเช้า ฝนตก ได้มีโอกาสขับบนถนนเปียกแล้ว รู้สึกว่าโอเคนะครับ ขับผ่านน้ำ ไม่มีขึ้นพวงมาลัย รถไม่มีอาการไหลซ้าย-ขวา เหมือนจะดีกว่า RE003 เดี๋ยวคงต้องดูระยะยาวๆ กันต่อไป

ของผมใช้เป็นขอบ 18 ครับ 225/40/18 กับ 255/35/18 ผมเติมหน้า 36 หลัง 38 ครับ ยังไม่เคยเติมลมถึง 40 เหมือนกันครับ

เรื่องยางแตกของผมใช้มาสองชุดยังไม่เคยเจอครับมีแต่โดนตะปูก็ปะกันไปตามปกติ advan sport ผมแต่ละชุด ในคู่หลัง ผมใช้จนดอกหมด ทั้งสองชุด กิโลที่ใช้ไปมี 43000 มีดอกเหลือนิดนึง อีกชุดใช้ไป 46000 ดอกเกลี้ยงเลย ส่วนเรื่องแก้มร้าวไม่มีทั้งสองชุดครับ

ส่วนที่ผมว่าดีกว่า ของผม ผมรู้สึกว่าเสียงของ ps4 มีเสียงตั้งแต่วันแรกที่ผมใส่ อันนี้ก็ทำให้รู้สึกแปลกใจตอนแรกเหมือนกัน  ส่วน advan sport เรื่องเสียงกลับทำได้ดีกว่า advan sport เสียงเขาเงียบตั้งแต่ต้นจนมาถึง 4 หมื่นกว่าที่ยางเริ่มหมดถึงจะเริ่มมีเสียง ของ advan sport ถ้าเริ่มรู้สึกว่าเสียงยางดังคือเริ่มเตรียมตัวเสียตังเปลี่ยนยางใหม่ได้ละ

เรื่องเบรค ของ advan เวลาใส่ใหม่ๆเข้าไป เวลาเบรคจะรู้สึกถึงการเบรคว่ารู้สึกอยู่กว่า ต่างกันกับของ ps4 เวลาใส่ไปใหม่ๆเบรคจะไม่รู้สึกแตกต่างอะไรมาก กับถ้าเบรคแรงๆของ advan sport ผมไม่รู้สึกอะไร แต่ ps4 ผมกลับรู้สึกว่ามันมีอะไรหยุ่นๆเวลาเบรคแรงๆ

ผมไม่ได้ว่า ps4 ไม่ดี เพราะผมก็ใช้แล้วโดยรวมก็รู้สึกว่าโอเคดีเมื่อเทียบเงินที่จ่ายไป แต่ถ้าถามว่า เทียบยางสองรุ่นนี้ตัวไหนดีกว่า ผมก็คงต้องตอบว่า advan sport ดีกว่าครับ

แต่ด้วยราคา 225/40/18 v105 เส้นละ 8500 ps4 เส้นละ 5500 ส่วน 255/35/18 v105 เส้นละ 10500 ps4 เส้นละ 8500 ผมเลยเลือกมาเป็น ps4 ครับ เพราะถ้าด้วยราคาของ v105 ณ ตอนนี้ผมคงไป PSS เลยดีกว่า PSS ตอนนี้ราคาลงมาเยอะมากไม่ได้แรงมากเหมือนเมื่อก่อน

อีกอย่างที่ผมหวังกับ PS4 ก็เรื่องเทรดแวร์ ของ v105 เทรดแวร์ 240 ยังนี้ผมลองมาแล้วว่าได้ 4 หมื่นกว่ากิโล แต่ของ ps4 เทรดแวร์เขาเป็น 320 ดูจากเทรดแวร์ ps4 น่าจะทนทานกว่า แต่อันนี้ผมยังไม่ทราบ เพิ่งเริ่มลองใช้เหมือนกันครับ

คิดเหมือนกันกับผมเลยว่า treadwear 320 น่าจะทนกว่าทุกตัวที่ผมใส่มา แต่เห็นว่า PS4 ทน วิ่งได้ไกลจริงนะ เดี๋ยวคอยดูต่อไป

เห็นด้วยว่า ตอนเบรคทิ่มๆ จะมีอาการหยึ๋ยๆ หน่อย แต่ระยะก็ไม่ได้ยาวนะ เหมือนว่าเบรคอยู่แต่หยึ๋ย อะไรมาณนั้น

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 11:33:28 »
   Benz W211 ของผมใช้ Yokohama Advan Sport V105 เปรียบเทียบกับ W203 ที่ใช้ Michelin Pilot Sport 4 แล้ว  ราคายางใกล้เคียงกัน  แต่ผมว่า PS4 เหนือกว่าแทบทุกอย่างเลยนะ

ต้องถามว่างบประมาณ(ต่อเส้น) เท่าไหร่ แล้วชอบยางสไตล์ไหนก่อนครับ

ถ้า YOKOHAMA ในราคากลุ่มเดียวกับ PS4 หรือ RE003 ผมก็อยากลอง ADVAN FLEVA V701 อยู่ แต่ถ้ามีงบอีกสักหน่อย อาจจะไปจับ AD08R นะ ถ้าสาย sport จ๋าอ่ะนะ
ของเดิมติดรถคือYokoA460 ติดรถธรรมดานี่แหละครับ แต่ชอบใจตรงที่มันไม่ดังและทนมากวิ่งมา90000กว่าโลแล้ว ดอกยางยังเหลือ(สำหรับถนนแห้ง ถ้าเจอฝนก็มีเหิรบางช่วงถ้าวิ่งเร็ว) ผมเป็นคนขับไม่เร็ว ปกติวิ่งไปทำงานก็ไม่เกิน80-100 แต่ถ้าวิ่งทางไกลก็ประมาณ110-120 แต่อาจมีบางจังหวะรีบๆก็ไปถึง160แต่แค่แป๊ปเดียวไม่กล้าแช่นาน งบที่ตั้งไว้ก็ประมาณ25000ครับ(มองเอดแวน ดีบีขอบ16 ไว้) แต่ชอบyokoตรงที่มันทนในระยะยาว อ่านดูหลายๆยี่ห้อไม่กี่หมื่นโลก็ดังและดอกแข็ง เลยอยากถามเพิ่มว่าPS4 RE003นี่ระยะยาวเป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 14:48:47 »
ผมใช้ PS4 อยู่ ยังลังเลชุดหน้าจะเปลี่ยนเป็นอะไรดี FLEVA หรือ RE003 ราคาใกล้ๆกันมาก FLEVA นี่ใช้อยู่กับอีกคันก็ใช้ดีมาก นุ่มเงียบ แต่แก้มยางนิ่ม เข้าโค้งแรงหน่อยมีย้วยเหมือนกัน ถ้าเท่าที่อ่านมา ชอบซิ่งหน่อยน่าจะ RE003 ชอบกลางๆสมดุลไป PS4 ชอบนุ่มเงียบเลือก FLEVA ประมาณนี้ได้ไหมนะ ;D

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 22:06:06 »
ใช้ Fleva กับ Swift (ขนาด 195/50R16) ครับ ใช้มาตั้งแต่ธ.ค. 2016 ครับ ส่วนตัวไม่เคยลองของเจ้าอื่นเลยเทียบไม่ได้ครับ เรื่องเสียงยางก็มีอยู่ และดังขึ้นจากตอนเปลี่ยนแรกๆ ค่อนข้างเร็ว (น่าจะเป็นนิสัย Yokohama ที่เนื้อยางจะแข็งเร็ว) โดยเฉพาะพื้นผิวไม่เรียบ แต่ตอนที่เลือกก็เน้นการควบคุมมากกว่า การเกาะถนนนั้นดี เข้าโค้งได้มั่นใจกว่ายางโรงงานมาก (แน่นอนอยู่แล้ว ยางคนละประเภทกับยางเน้นประหยัดน้ำมัน) รีดน้ำดี บางจังหวะจะดึงไปข้างที่มีน้ำขัง เพราะยางพยายามที่จะจบกับพื้นถนนครับ