ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานผมเจอรถเบ็นซ์ทะเบียน เบตง ครับ  (อ่าน 6162 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narong Lith

• Full Member
เป็นครั้งแรกครับที่ได้เห็นรถทะเบียน XXXX เบตง, เลยคุยกับเพื่อน เพื่อนก็บอกว่าเคยเห็นเหมือนกันแต่นานมากแล้ว
เพื่อนบอกว่า อาจจะเป็นเขตการปกครองพิเศษเลยสามารถมีทะเบียนของอำเภอได้ ผมก็เลยแย้งว่า พัทยาก็เขตการปกครองพิเศษเหมือนกัน ไม่เห็นมีทะเบียนของตัวเองเลย

วานผู้รู้ชี้แจงหน่อยครับผม ทำไมอำเภอเบตงถึงได้มีทะเบียนรถเป็นของตัวเอง....

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
Re: เมื่อวานผมเจอรถเบ็นซ์ทะเบียน เบตง ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 08:38:51 »
เส้นทางอำเภอเบตง อยู่ไกลจากตัวอำเภอเมืองครับ และการเดินทางสมัยแรกๆนั้น ไม่สะดวกมากๆครับ ขนาดปัจจุบัน รถจากหาดใหญ่-เบตง ยังต้องวิ่งเข้ามาเลเซียก่อนเลยครับ อีกอย่างหนึ่งคือ เบตงนี่สมัยก่อนเจริญมากนะครับ เจริญกว่าอำเภอเมืองยะลาอีกมั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2016, 08:42:35 โดย juonmgt »

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• **
Re: เมื่อวานผมเจอรถเบ็นซ์ทะเบียน เบตง ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 08:43:31 »
ใช่ ผมก้อเคยเห็นทะเบียนรถมอไซด์ ทะเบียนเบตง แต่เหตุผลใดผมไม่ทราบ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 08:50:53 »
แต่ก่อนเดินทางลำบากมากๆๆๆ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 09:40:52 »
ไม่รู้ที่มาที่ไป แต่เข้าใจว่าเป็นทะเบียนที่ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 10:05:02 »
ป้ายทะเบียนเบตงมีมาเกือบ 100 ปีแล้วครับ สาเหตุเพราะว่าเวลาเดินทางจากเบตงมาทำธุระที่ขนส่งยะลาฯ เส้นทางสมัยก่อนมันไกลและลำบากถนนคดเคี้ยวผ่านป่าเขา
เขาก็เลยออกป้าย "เบตง" โดยเฉพาะออกมาและมีขนส่งประจำ อ.เบตง ไม่ต้องเข้ามาทำธุระที่ตัวเมือง

บางคนอาจจะสงสัยว่าแล้วอย่าง อ.ปาย อ.ฝาง อ.อมก๋อย ทำไมไม่ทำป้ายทะเบียนเฉพาะที่บ้าง อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ :P

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 10:10:29 »
มีจริงๆครับ ปกติขนส่งสาขาตามอำเภอต่างๆจะจดทะเบียนรถใหม่ไม่ได้ ทำได้แค่ต่อทะเบียน ย้ายรถ ทำใบขับขี่

แต่เฉพาะสำนักงานขนส่งจังหวัดยะลาสาขาอำเภอเบตง ที่เดียวในประเทศที่จดทะเบียนรถใหม่ได้ และป้ายจะเป็น เบตง เพราะสมัยก่อนนั้นการเดินทางระหว่างเมืองยะลาไปจนถึงเบตงนั้นลำบากมากครับ

ผมว่าป้ายเบตงนี่เท่ห์ดีนะ ใครอยากได้เลขสวยๆเลขตอง เลขโฟร์ ไปจองเลขแล้วเอารถไปจดทะเบียนที่นั่นได้นะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 11:01:08 »
เคยเห็นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 11:07:47 »
เท่ห์มากครับ

รถหาดใหญ่  ไปจดเบตงกันเยอะ

ดูเด่นกว่าป้ายกราฟฟิคเยอะ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 11:08:27 »
ไม่ใช่เขตปกครองพิเศษ อะไรหรอกครับ
ผมมี C100 อยู่คันหนึ่ง ป้ายเบตง ตอนซื้อ ซื้อต่อจากเพื่อน มันเล่าให้ฟัง
แค่ตัวอำเภอเบตง มันไกลจาก ตัวขนส่งจังหวัด และสมัยก่อน เดินทางลำบาก ก็เลยมี สนง.ขนส่ง เป็นของตัวเอง

ผมก็ไม่รู้ว่ามันลำบากยังไง ทุกวันนี้ เวลามันกลับบ้านจาก กรุงเทพ ไปเบตง มันเคยเล่าให้ฟังว่า ต้องขับอ้อมลงข้างล่าง เฉียดๆ มาเลเซีย หรือเข้ามาเลเซีย ก่อนนี้แระ แล้ววก กลับเข้าบ้าน จำเหตุผลที่มันบอกไมไ่ด้ละ ว่าทำไมต้องทำแบบนี้

บ้านผมอยู่ลำปาง จยย แถวๆ อำเภอ งาว ก็จะจดทะเบียนเป็น ป้ายพะเยา กันซะส่วนใหญ่ เพราะ งาว ไกลจากตัวเมืองลำปาง ถนน ซุปเปอร์ไฮเวย์งาว-ลำปาง สร้างมา 50,000 ปี พึ่งจะเสร็จ
เดินทางไป พะเยา สะดวกกว่ามา ตัวเมืองลำปาง ร้านขาย จยย เลยจดป้ายทะเบียน พะเยา ให้

อีกที่ แจ้ห่ม ลำปาง ก็ไกลจากตัว อำเภอเมืองลำปาง เช่นกัน สมัยก่อนเดินทางลำบากมาก ก็เลยมี สนง.ขนส่ง เป็นของตัวเอง ทำได้ทุกอย่าง เหมือน สนง.ขนส่งจังหวัด แต่ไม่มีป้ายเป็นของตัวเองเหมือน เบตง และคนนิยมมาสอบใบขับขี่ที่นี่ เพราะสนามสอบง่าย ไม่ได้เป็นสนามขนาดมาตรฐาน (ตอนนี้เป็นละ) ท่าสอบก็แค่ เดินหน้าตรง จอดชิดเส้นหยุด, กลับรถตัว U ห้ามเข้าเกียร์เกิน 7 ครั้ง แค่เนี่ยจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2016, 11:15:23 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Narong Lith

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 11:14:09 »
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่เข้ามาช่วยไขข้อข้องใจน่ะครับ ได้ความรู้เพิ่มประดับสมองอีกแล้ว  :D

เห็นด้วยที่ว่า มีป้ายทะเบียนเบตง คงเท่ห์ไม่หยอก

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 11:16:32 »
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่เข้ามาช่วยไขข้อข้องใจน่ะครับ ได้ความรู้เพิ่มประดับสมองอีกแล้ว  :D

เห็นด้วยที่ว่า มีป้ายทะเบียนเบตง คงเท่ห์ไม่หยอก

บางทีก็ไม่เท่ ครับ ตำรวจบางคน ไม่รู้ หรือแกล้ง ไม่รู้ โบก ตลอด ว่าผมติดป้ายปลอม (ขับลำปาง, กรุงเทพ)
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 12:21:30 »
สมาชิกในบอร์ดก็มีทะเบียนเบตงครับ

เบตงป้ายนี้มีตั้งแต่สมัยอักษรตัวเดียวนู่นครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 13:29:03 »
ประเด็นมันคือ ทำไมใช้ชื่ออำเภอ แทนชื่อจังหวัดครับ

เบตง ตามหลักควรเป็นยะลาครับ.
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 14:35:38 »

อำเภอเดียวในประเทศไทยที่รถจดทะเบียนได้ป้ายชื่ออำเภอ

"...อนุญาตให้มีป้ายทะเบียนเบตง ครับ

ตั้งแต่วันที่ 1 เมษายน พ.ศ. 2469 เป็นต้นมา ประกาศ ณ วันที่ 7 ตุลาคม พ.ศ. 2468 โดย มหาอำมาตย์นายก เจ้าพระยายมราช เสนาบดีกระทรวงมหาดไทย

ที่มาจาก ราชกิจจานุเบกษา..."

จาก
http://oknation.nationtv.tv/blog/banneang/2011/01/27/entry-1

ออฟไลน์ Yamaha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 16:38:07 »
คำถามนี้ยากมากเกินพวกเราๆจะตอบได้ครับ

คงต้องเพิ่งพี่แพนละครับ

ว่า สาเหต ที่ไม่ใช้ยะลา ที่เป้นชื่อจังหวัด
ส่วนที่บอกส่าการเดินทางลำยากอะไร มันไม่เกี่ยวกับ ป้ายทะเบียนนี่ครับ เบตง คืออำเภอในยะลา

หากให้ผมเดา.. เกิดจาก  ต้องการควบคุมรถที่ผ่านเข้าออก  ไท มาเล  เนื่องจากเยตงมีด่านเข้าออกปะเทศไทมาเลยได้ รถที่ออกที่นี่ไม่ต้องทำพาสปอต

ออฟไลน์ 911turbo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 18:50:57 »
http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2468/A/189.PDF

ราชกิจจานุเบกษา ปี 2468 กล่าว

ออฟไลน์ P_191

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 23:57:25 »
ประเด็นมันคือ ทำไมใช้ชื่ออำเภอ แทนชื่อจังหวัดครับ

ป้ายทะเบียนยะลาก็มีครับ
แต่มีป้ายทะเบียนเบตงออกมาต่างหาก

สรุปในเขตพื้นที่จังหวัดยะลามี2ป้าย คือป้ายทะเบียนยะลาและป้ายทะเบียนเบตง

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 07:16:27 »
ทะเบียนเบตง เท่ห์ไม่หยอกครับ บ้านเกิดคุณแม่ คุณยาย คุณตาผม  ;D
เบตงเป็นเมืองที่อาหารอร่อย อากาศดี เย็นสบายตลอดปี
สมัยเหตุการณ์ยังไม่รุนแรง ถ้าผมจำเส้นทางไม่ผิด ไปเบตง ก็นั่งรถไฟไปลงยะลา แล้วนั่งแท็กซี่เบนซ์โบราณ (แท็กซี่เบตง)
วิ่งเส้นยะลา ธารโต บันนังสตาร์ เบตง
แต่เดี๋ยวนี้ต้องวิ่งอ้อมไปเข้ามาเลย์ค่อยย้อนกลับขึ้นมา

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 08:30:03 »
ตามข้างบนกล่าว ระยะทางมันไกลครับ ถ้าจะมกล้คุณต้องวิ่งลงไปมาเลแล้วกลับมายะลาครับ

ลองดูแผนที่แล้วจะเห็นชัดครับ

ออฟไลน์ Yamaha

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 15:13:14 »

ป้ายทะเบียนยะลาก็มีครับ
แต่มีป้ายทะเบียนเบตงออกมาต่างหาก

สรุปในเขตพื้นที่จังหวัดยะลามี2ป้าย คือป้ายทะเบียนยะลาและป้ายทะเบียนเบตง
นี่ก็ไม่เข้าใจคำถาม

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 16:22:39 »
สมัยก่อนนั้น ขนส่งมันไม่ได้ออนไลน์กันไงครับ ถ้าขนส่ง 2 ที่ ออกป้ายทะเบียนจังหวัดเดียวกันเกรงว่าเลขทะเบียนมันจะซ้ำกันนะครับ
ส่วนสาเหตุที่ต้องมีสำนักงานขนส่งแยกก็ตามความเห็นที่ผมตอบไว้ด้านบนนะครับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 17:31:31 »
ระยะทางมันไกล และคดเคี้ยว ตอนกลางวันวิวสวยมาก โดยเฉพาะช่วงที่ผ่านอ่างเก็บน้ำเขื่อนบางลาง แต่ตอนกลางคืน เส้นนี้ เปลี่ยวมากครับ เคยขับผ่าน แล้วเผลอเที่ยวจนเพลินแถวๆ ถ้ำทะลุ บันนังสตา ทีนี้พอออกจาก อ. บันนังสตา เข้าสู่ อ. ธารโต มืดพอดี ไฟส่องทางมีแค่บางช่วงเท่านั้น แทบไม่มีรถสวนมาเลย ตลอดทางตั้งแต่มืดไปจนถึงเบตง นับจำนวนรถที่วิ่งสวนมาได้เลย ตอนนั้นกว่าจะถึงตัวเมืองเบตงก็ 2 ทุ่มกว่าๆ

แต่ถ้าเกิดรถเสียกลางทางขึ้นมาตอนนั้นล่ะ ไม่อยากจะคิด
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 18:07:48 »
สมัยก่อนนั้น ขนส่งมันไม่ได้ออนไลน์กันไงครับ ถ้าขนส่ง 2 ที่ ออกป้ายทะเบียนจังหวัดเดียวกันเกรงว่าเลขทะเบียนมันจะซ้ำกันนะครับ
ส่วนสาเหตุที่ต้องมีสำนักงานขนส่งแยกก็ตามความเห็นที่ผมตอบไว้ด้านบนนะครับ
คำตอบอันนี้ ดูมีเหตุผลมากครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 18:45:51 »
สรุปได้ว่า  เกิดจากการกลัวออกเลขทะเบียนซ้ำ!??
การป้องกันออกเลขซ้ำเนียะ ไม่ต้องออนไลน์ก้อแก้ได้ครับ
กำหนดเลขสำหรับอำเภอนี้ก้อยังได้

สมัยก่อนไม่ใช้แค่เบตง ที่เดินทางยาก

หากใช้เหตผลที่พุดๆมา ไม่ต้องมีทะเบียนอำเภอกันเต้มไปหมดรึ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 20:30:27 »
สมัยก่อนนี่ เบตงเจริญมากๆนะครับ คงไม่มีอำเภอไหนที่ห่างไกลแล้วเจริญแบบเบตงในสมัยนั้นหรอกครับ ที่สำคัญคือไม่ได้แยกแค่ขนส่งนะ หน่วยงานอื่นๆก็มีแยกเฉพาะเช่นกัน เช่น ศาลจังหวัดเบตง อัยการจังหวัดเบตง คลังจังหวัดเบตง เรือนจำจังหวัดเบตง เป็นต้น ซึ่งถ้าไม่มีเหตุการณ์ความไม่สงบ เบตงจะเป็นเมืองชายแดนที่คึกคักมากเมืองหนึ่งแน่นอน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 03:12:00 »

เมื่อก่อนการเดินทางลำบากมากครับ อยู่ไกลด้วย กม.เลยให้ใช้เบตงได้
แต่ยุคใหม่สงสัยคงยังไม่ได้แก้ก็เลยใช้กันต่อไป...