ผู้เขียน หัวข้อ: Spyshot/CG แบบไหนผิดกฎหมาย  (อ่าน 3963 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Spyshot/CG แบบไหนผิดกฎหมาย
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 01:20:09 »
พอดีเห็นกรณี Fortuner BMC เลยนึกขึ้นได้ จริงๆ ก็สงสัยมานานแล้ว เพราะเข้าใจว่าการถ่าย Spyshot โดยเฉพาะการบุกเข้าไปในโรงงาน หรือ test course มันผิดกฎหมายแน่ๆ แต่ถ้าเป็นรูปที่ถ่ายบนถนนสาธารณะล่ะครับ?? การถ่ายรูปรถที่พรางตัววิ่งบนถนนสาธารณะมันผิดหรือเปล่าครับ?? แล้วก็อีกอย่าง ถ้าหาก spyshot เป็นของที่ผิดกฎหมาย แล้วทำไมถึงได้มีช่างกล้องเสี่ยงตายไปถ่าย (เช่น Hans Lehmann) เพื่อเอาไปขายละครับ ในเมื่อมันเป็นรูปที่ไม่สามารถเผยแพร่อย่างถูกกฎหมายได้

ส่วน CG เนี่ย มันก็ถือว่าเป็นรูปวาดมั้งครับ แต่คำถามคือ การวาดรูปอะไรสักอย่าง แต่มีตราสัญลักษณ์ของบริษัทผู้อื่นติดไปด้วย มันผิดกฎหมายมั้ยครับ?? ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: Spyshot/CG แบบไหนผิดกฎหมาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 18:10:59 »
อยากรู้เหมือนกันครับๆ  ;D

civicferio

• บุคคลทั่วไป
Re: Spyshot/CG แบบไหนผิดกฎหมาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 18:36:27 »
หนูไม่รุ้ รู้แต่ว่า หนูสวย!!

เรื่องการถ่ายรูปโรงงานนี่ ชัดที่สุดก็เรื่องสภาพแวดล้อม ในนั้นด้วย เคยมีเคสถ่ายออกมา มีรถคันอื่นๆอยู่ในสายพาน อันนี้ผิดเต็มๆ ถ้าเป็นคนนอกหรือคนในก็ตามแต่ เพราะถือว่า ทำให้บริษัทเสียหาย

แม้กระทั่งรถที่จอดทดสอบข้างนอก ถ้าถ่ายเฉยๆก็ไม่มีอะไรเท่าไร แต่ถ้าไปเดินไกล้ๆ แล้วถ่ายแชะๆ แถมแหวก โลโกอีก อันนี้ก็ถือว่าผิดค่ะ...

รูปผิดกฎหมายแต่ทำไมขายได้ ลองนึกภาพ ดาราเปิดหวอสิคะ ความหมายน่าจะไม่ต่างกัน
ส่วนภาพเรนเดอร์CG อันนี้ ขึ้นอยู่แล้วแต่กรณีค่ะ บางคนทำเนียนมากกกกกกกก อย่างสมาชิคในบอร์ด เรา ไปทำซะ คนอื่นเข้าใจผิดกันยกใหญ่  จริงๆ คนในก็รู้นะคะ แต่หลักการเดียวกับแอปเปิ้ลค่ะ อย่ากระโตกกระตาก สร้างข่าวลวงไว้ซะ เพราะพอเปิดตัว แม้จะเหมือนตัวที่ทำ  CG แน่นอนค่ะ มันก็ยังดึงความสนใจได้ในช่วงเวลาก่อนหน้านั้นได้โข

สมัยนี้ ยุค อินเตอร์เนต มันไม่มีหรอกค่ะ ความลับ ในพจนานุกรมคอมพิวเตอร์

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 20:45:04 »
ชินะ

พี่เคยเขียนบทความ เรื่อง เผยแพร่ภาพสปายช็อตอย่างไร ให้ถูกต้อง ในพันทิบหนะนะ

แต่เดี๋ยวจะเขียนเป็นเวอร์ชันที่สะดวกต่อการเข้าใจ มากขึ้นกว่านี้ครับ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 20:47:00 »
ชินะ

พี่เคยเขียนบทความ เรื่อง เผยแพร่ภาพสปายช็อตอย่างไร ให้ถูกต้อง ในพันทิบหนะนะ

แต่เดี๋ยวจะเขียนเป็นเวอร์ชันที่สะดวกต่อการเข้าใจ มากขึ้นกว่านี้ครับ

เคยอ่านอยู่ แต่ขึ้เกียจลากมา เด๊่ยวเป็นตัวแดง