ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องพรมรถ (กระทู้แรกครับ)  (อ่าน 7678 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boom_kps

• Newbie
  • *
ว่าด้วยเรื่องพรมรถ (กระทู้แรกครับ)
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 18:17:53 »
อยากสอบถามหน่อยครับ พรมดักฝุ่นแบบเข้ารูปรถยนต์ยี่ห้อไหนดีครับ พอดีเพิ่งไปถอย Mazda 3 มาละยังไม่ได้ข้อสรุปเรื่องพรมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Ecin

• Jr. Member
  • **
Re: ว่าด้วยเรื่องพรมรถ (กระทู้แรกครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 18:29:22 »
อยากสอบถามหน่อยครับ พรมดักฝุ่นแบบเข้ารูปรถยนต์ยี่ห้อไหนดีครับ พอดีเพิ่งไปถอย Mazda 3 มาละยังไม่ได้ข้อสรุปเรื่องพรมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
เรื่องพรมคิดว่าพอๆกัน
ซื้อรถรุ่นไหนมาก็ไปตามหาที่เว็บคลับรถรุ่นนั้นครับ มีทุกแบบ คุณภาพไม่ต่างกับศูนย์
แถมถูกกว่าครึ่งๆ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
Re: ว่าด้วยเรื่องพรมรถ (กระทู้แรกครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 20:45:00 »
ผมว่ามันไม่ต่างกันนะ และไม่ได้ช่วยอะไรเลยสุดท้ายก้อนกรวดเต็มรถตลอด

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 21:02:01 »
ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ คือราคาต่างกันที่เสป็คของพรมครับ ถ้ารุ่นที่ฉีดใยหนาแน่นหน่อยก็จะแพงกว่ารุ่นที่ฉีดใยดังฝุ่นที่บางและหนาแน่นน้อยกว่าครับ อีกอย่างที่ต่างกันคือรูปแบบและคุณภาพของวัสดุที่ใช้ทำแผ่นรองใต้พรมครับที่เป็นปุ่มๆ สำหรับเกาะกับพรมรถครับว่า เป็นแบบเรียบหรือแบบปุ่ม และวัสดุมีความหนาหรือแข็งแรงทนทานกว่ากัน เท่าที่ผมดูมา หากคุณภาพพอกันราคาก็เท่าๆ กันทุกยี่ห้อ ดังนั้นแนะนำให้เลือกตามคุณภาพที่พอใจเลยครับ ออ อีกอย่างที่อยากแนะนำคือ บางยี่ห้อจะมีบริการซ่อมแซมให้ฟรีหลังจากซื้อไปใช้แล้วเกิดเสียหายขึ้นมา เช่นของผม แฟนใส่รองเท้าส้นสูงขับรถตรงส้นไปเกี่ยวตรงใยดังฝุ่นจนเริ่มขาด ก็ส่งไปให้เขาซ่อมให้ฟรีครับ ให้พิจารณาจุดนี้ได้ด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 21:31:00 »
เรียนตามตรงผมว่าไม่จำเป็น เปลืองงบโดยใช่เหตุ อาจจะเป็นรถใหม่หรือรถคันแรก แล้วกลัวเลอะ
เอาเข้าจริงมันขึ้นกับการใช้งานและวิธีการดูแลรักษาครับ เมื่อก่อนตอนผมเรียนอยู่แถวพระรรามหก
ที่จอดรถนักศึกษาถึงจะเป็นพื้นซีเมนต์แต่ก็มีคราบดินเยอะมาก ฝุ่นนี่เยอะสุดๆ ยิ่งหน้าฝนยิ่งไม่ต้องพูดถึง
ให้ใช้พรมดีขนาดไหนก็เลอะ ฝุ่นมาก ต้องยกผ้ายางรองพื้นมาเคาะทุกวัน ดูดฝุ่นในรถอย่างน้อยอาทิตย์ละครั้ง ก็ยังเลอะอยู่ดี
ปัจจุบันจอดรถในที่ๆปลอดดินพอสมควร 1-2 อาทิตย์ล้างรถที ถึงได้เคาะผ้ายางรองพื้นมแต่ก็สะอาดกว่าตอนอยู่กรุงเทพเยอะ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 21:54:25 »
ชื่อบอกอยู่นะครับ พรมดักฝุ่นประโยชน์ดักฝุ่นเก็บไว้ในตัวใยและเมื่อเจอฝนน้ำจะซึมลงไม่แฉะพื้นครับ
ส่วนผ้ายางมี่ราคาถูกประหยัดตังและพรมกระดุม ฝุ่นฟุ้งมากกว่าเมื่อเจอน้ำฝนจะเลอะที่พื้นพรมเพราะไม่มีความหนาน้ำไม่สามารถซึมลงได้

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 22:16:52 »
ชื่อบอกอยู่นะครับ พรมดักฝุ่นประโยชน์ดักฝุ่นเก็บไว้ในตัวใยและเมื่อเจอฝนน้ำจะซึมลงไม่แฉะพื้นครับ
ส่วนผ้ายางมี่ราคาถูกประหยัดตังและพรมกระดุม ฝุ่นฟุ้งมากกว่าเมื่อเจอน้ำฝนจะเลอะที่พื้นพรมเพราะไม่มีความหนาน้ำไม่สามารถซึมลงได้

ทราบครับ เคยใชัครับพรมดักฝุ่น แต่โดยส่วนตัวผมว่าถ้าเราใช้งานดีๆ รักษารถดีๆ พรมดักฝุ่นก็ดูจะเกินจำเป็น ตามทัศนะของผมนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 01:00:37 »
ผมชอบไวนิลครับ ไม่เห็นฝุ่นกลิ้งเทไปเทมา ให้ขัดใจ
เวลาคันเท้า ช่วยได้เยอะ ขูดๆๆๆ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 01:23:40 »
ผมชอบไวนิลครับ ไม่เห็นฝุ่นกลิ้งเทไปเทมา ให้ขัดใจ
เวลาคันเท้า ช่วยได้เยอะ ขูดๆๆๆ
5 5 5 5 ทำเหมือนผมเลย คันเท้ากะ ขูดๆๆๆ จริงๆ

คงแล้วแต่คนละครับว่าชอบไม่ชอบ ผมใช้พรมดักฝุ่นทุกคัน มีคันล่าสุดลองที่เป็นกระดุม ปรากฎว่าคิดผิด มันไม่เก็บฝุ่นทำความสะอาดยาก ดึงออกบ่อยๆก็หนามเตยดึงใยพรมรถยุ่ยหมด ผมชอบตรงที่ว่า ฝุ่นมันไม่ฟุ้งถึงถ้าเจอโคลนมันจะสกปรกก็จริงแต่ก็เปื้อนที่พรมดักฝุ่น ถึงบ้านกะค่อยล้างเอา ส่วนก้อนกรวดมันติดพรมก็จริงแต่เคาะได้ครับ เอาลมเป่าก็ได้ ลดเวลาดูแลรักษาภายในได้เยอะครับ เพราะมีเวลาไม่มาก

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 07:21:58 »
พรมกระดุมก็ทำความสะอาดง่ายดี แต่มันก็ดูเลอะง่าย
ไวนิลก็เก็บฝุ่นดี แต่ก็หมักฝุ่นเหมือนกัน ถ้าไม่ค่อยทำความสะอาด
พรมติดรถ อันนี้ต้องเอาไปซัก ตากแห้งอีก
ผมคงขอเป็นไวนิลดีกว่า

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 07:58:11 »
พรมตามท้องตลาดทั่วไปคือ

- กระดุม  อันนี้ทำความสะอาดง่าย แต่มันไม่สวย ขอบหนา วางแล้วมันไม่เนียน แถมใช้ไปนานๆ ยุ่ยหมด

- ไวนิล อันนี้ทำความสะอาดยาก แต่ก็ดูไม่ค่อยเลอะ  หลายๆยี่ห้อที่เป็นผู้นำ เป็นขอบเรียบ วางต่อกันเนียนสวยดี

ส่วนตัวผมใช้แบบ All New Sport ของ E.I. อะครับ  เป็นกระดุมแบบบางขอบเรียบทำจาก PVC   เหมือนเอาข้อดีของกระดุมกับไวนิลมารวมกัน
คือ ทำความสะอาดง่าย บางสวยเนียนไปกับรถ และแข็งแรง ทนมาก   แต่ข้อเสียคือเนื้อมันแข็งเกิน ไม่ยืดหยุ่นเหมือนกระดุม  ไม่นุ่มเท้าเหมือนไวนิลครับ 

ก็ลองเลือกดูครับ  ถ้าไม่รู้จะเลือกยังไงก็แนะนำเว็บของ E.I. มีพรมให้เลือกเยอะที่สุดในไทยแล้วครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 08:23:30 »
ถ้าจะใช้พรมเข้ารูปจริงๆก็ต้องแนะนำของ EI หล่ะครับ  ราคาค่อนข้างสูงเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นแต่ต่างกันตรงที่เจ้าอื่นขายขาด ส่วนEIมีศูนย์ครับเสียหายอะไรส่งซ่อมได้มีค่าใช้จ่ายนิดหน่อย  ดีกว่าต้องซื้อใหม่ทั้งชุด

ส่วนเรื่องว่าใช้ดีไม่ดี จำเป็นหรือไม่ก็ตามแต่ใจเจ้าของรถเลยครับ  เพราะขนาดผมขายเองในรถผมยังใช้ผ้ายางติดรถเลยครับเพราะฮอนด้าเขาให้ผ้ายางเข้ารูปมาด้วย

ออฟไลน์ 13December

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 08:47:34 »
Mazda 3 เหมือนกันครับ ซื้อพรมมาใหม่เหมือนกัน ปกติใช้ผ้ายางคันเก่า

คันนี้เลยใส่ให้ดูดีหน่อย

แม่ชอบมาก ถอดรองเท้านั่งตลอด แกบอกนุ่มเท้า 5555

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 13:57:14 »
ปัญหาเดียวกันเลยครับ EI ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ พวกพรมดักฝุ่น เวลาจะเอาฝุ่นเอาต้องทำยังไงครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 15:17:58 »
ปัญหาเดียวกันเลยครับ EI ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ พวกพรมดักฝุ่น เวลาจะเอาฝุ่นเอาต้องทำยังไงครับ
ล้างน้ำ แล้วตากครับ

ปกติMazda จะมีพรมมาให้ ผมใช้เจ้านั้นแหฃะนุ่มเท้าดี ถ้าเปียกก็ตาก เคาเฝุ่นเอา

เลอะมากก็แช้น้ำยา ตากแห้เหมือนกัน เลยไม่อยากเสียเงินซื้อเท่าไหร่