ผู้เขียน หัวข้อ: ใครลอง New Ford Focus มาแล้วเป็นยังไงบ้างครับ  (อ่าน 9354 ครั้ง)

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
หลังจากรอมานานวันนี้ sale ก็โทรมาบอกว่ารถ Test Drive ลงให้ลองแล้วที่ Showroom
เลิกงานเลยรีบบึ่งไปศูนย์ พบ All New Focus 2.0 5DR ตัว TOP สีดำจอดเด่นอยู่ด้านหน้า
เลยรีบเดินเข้าไปดูคันสีแดงในศูนย์.... เท่าที่ลองนั่งผมคิดว่าเบาะหลังยังไม่ค่อยสบายเท่ายี่ห้ออื่นนะครับ
ส่วนคู่หน้าสบายใช้ได้เลยครับ Option จัดมาให้เต็มที่ เลยบอก Sale ขอลองขับหน่อย....

เท่าที่ขับระยะไม่ไกลมาก การจราจรค่อนข้างคับคั่ง เลยไม่ได้ใช้ประสิทธิภาพของเครื่องยนต์ 175hps, 202N-M เต็มที่..
ลองเหยียบตอนออกตัวไม่ได้ปรู๊ดปร๊าดเหมือนค่ายอื่น  แต่บุคลิคค่อนข้างสุขุม+นิ่ง... ช่วงล่างนุ่มดีครับ

ผมมองตัว 5DR รองท๊อปไว้ แล้วก็รอ Mazda CX-5 Diesel 2.2  ไว้พลางๆ ราคาน่าจะต่างกันไม่มากนัก
พล่ามมาเยอะแล้ว อยากรู้ว่าคนอื่นที่ไปลอง Test Drive มาแล้วคิดยังไงกันบ้างครับ

**อ่าน Review จากกระบี่ของคุณ J!MMY แล้ว อยากรอ Full Review จริงๆครับ  :D

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ใครลอง New Ford Focus มาแล้วเป็นยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 21:13:49 »
เอ่รถไปเช็คคราวหน้าผมคงจัดเต็มเหมือนกัน  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ JIRATH

Re: ใครลอง New Ford Focus มาแล้วเป็นยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 21:39:20 »
รู้ว่าตอนนี้ Focus ST สีเหลืองทำผมละลายแล้วครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 22:10:19 »
มันไม่ใช่ 170hps หรอกหรือครับ

"ผมมองตัว 5DR รองท๊อปไว้ แล้วก็รอ Mazda CX-5 Diesel 2.2  ไว้พลางๆ ราคาน่าจะต่างกันไม่มากนัก"<-- เท่าที่จำได้ ตัวรองท๊อปราคา 95x,xxx ส่วน CX-5 ดีเซล น่าจะมีอย่างต่ำสัก 1,2xx,xxx นะ ราคาต่างกันพอควร

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 22:42:11 »
มันไม่ใช่ 170hps หรอกหรือครับ

"ผมมองตัว 5DR รองท๊อปไว้ แล้วก็รอ Mazda CX-5 Diesel 2.2  ไว้พลางๆ ราคาน่าจะต่างกันไม่มากนัก"<-- เท่าที่จำได้ ตัวรองท๊อปราคา 95x,xxx ส่วน CX-5 ดีเซล น่าจะมีอย่างต่ำสัก 1,2xx,xxx นะ ราคาต่างกันพอควร

170hps ถูกต้องครับ
CX5 นี่ถ้าจำไม่ผิด Bangkok Post วันที่ 12 July ลงไว้ว่า Mazda กำลังดูเรื่องลดภาษีในไทยอยู่ครับ เพราะว่าเป็นเทคโนโลยีใหม่ ถ้าได้ลดจริงๆ ผมคาดว่า ราคาน่าจะมีโอกาสต่ำกว่า 1.2MB ครับ
ถ้าต่างกันไม่มากแบบนี้และ CX5 ถูกใจ Ford ก็ Ford เถอะครับ  8)
(ที่ผมมองรองท๊อปเพราะ Option ตัวท๊อปผมมองว่าผมไม่ค่อยได่ใช้จริงๆเท่าไหร่ครับ)

ออฟไลน์ gorakung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 22:44:58 »
170ม้าครับ  

จากการที่ผมได้สัมผัสเป็นระยะเวลาร่วม3-4ชั่วโมง

ผมติดใจ ความเงียบของห้องโดยสาร  ความนิ่งของรถซับแรงสะเทือนได้ดีมากๆ และความหนึบเวลาเข้าโค้งนั้นรู้สึกได้อย่างแรงว่าเอาอยู่

ส่วนข้างหลังผมว่าแคบไปจริงๆด้วยครับ โดยเฉพาะไอ้พนักพิงหัวรูปตัวL นั้นมันต้องยกขึ้นตลอดเวลานั่งไม่งั้นมันจะแทงตรงคอ-หลัง

ปล. ผมจองแล้วนะครับ คาดว่าจะได้รับรถสิ้นเดือน

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 22:46:22 »
170ม้าครับ  

จากการที่ผมได้สัมผัสเป็นระยะเวลาร่วม3-4ชั่วโมง

ผมติดใจ ความเงียบของห้องโดยสาร  ความนิ่งของรถซับแรงสะเทือนได้ดีมากๆ และความหนึบเวลาเข้าโค้งนั้นรู้สึกได้อย่างแรงว่าเอาอยู่

ส่วนข้างหลังผมว่าแคบไปจริงๆด้วยครับ โดยเฉพาะไอ้พนักพิงหัวรูปตัวL นั้นมันต้องยกขึ้นตลอดเวลานั่งไม่งั้นมันจะแทงตรงคอ-หลัง

ปล. ผมจองแล้วนะครับ คาดว่าจะได้รับรถสิ้นเดือน

ต่ออีกนิด

อัตราสิ้นเปลืองที่ขึ้นมาบนหน้าจอ เฉลี่ย 8.3L/100Km  ครับ  ขับร่วมๆ 150กิโล ได้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 22:59:20 »
170ม้าครับ  

ต่ออีกนิด

อัตราสิ้นเปลืองที่ขึ้นมาบนหน้าจอ เฉลี่ย 8.3L/100Km  ครับ  ขับร่วมๆ 150กิโล ได้

รบกวนถามครับ ไม่ทราบว่า 12.xx Km/L แบบนี้เหยียบหนักมั้ยครับ ใช้ความเร็วประมาณเท่าไหร่...

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 23:20:41 »
170ม้าครับ  

ต่ออีกนิด

รบกวนถามครับ ไม่ทราบว่า 12.xx Km/L แบบนี้เหยียบหนักมั้ยครับ ใช้ความเร็วประมาณเท่าไหร่...

มีกดบ้างเป็นระยะๆครับ ความเร็วเฉลี่ยตลอดทริปราวๆ 75-80km/h ครับ ความเร็วสูงสุดกดไป 150 รถยังนิ่งอยู่เลยครับ เสียงลมเข้ามาน้อยมาก ประทับใจสุดๆตรงนี้

แต่เกลียดระบบsyncมาก คุยกะมันไม่รู้เรื่อง

ออฟไลน์ NineGap

• Full Member
  • ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 23:33:21 »
รู้ว่าตอนนี้ Focus ST สีเหลืองทำผมละลายแล้วครับ

จากคลิปนี้เจ้า ST เกรียนจริงๆ  ;D

รอดูคลิปภาคต่อแบบเต็มๆ สงสัยจะมันส์แน่  8)
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 03:00:38 »
รถหนะดี ไม่ใช่ปัญหา

แต่ถ้า ศูนย์บริการ ฝ่ายอะไรก็ตามทุกฝ่าย ที่ดูแลลูกค้า ในเรื่องบริการหลังการขาย
ยังคงทำตัวกันแบบที่เป็นอย่างทุกวันนี้

ผมไม่โอเคแน่ๆละครับ จนกว่าพวกเขาจะปรับปรุงตัวให้มันดีกว่านี้

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 03:25:17 »

แต่ถ้า ศูนย์บริการ ฝ่ายอะไรก็ตามทุกฝ่าย ที่ดูแลลูกค้า ในเรื่องบริการหลังการขาย
ยังคงทำตัวกันแบบที่เป็นอย่างทุกวันนี้

ผมไม่โอเคแน่ๆละครับ จนกว่าพวกเขาจะปรับปรุงตัวให้มันดีกว่านี้

นี้แหละคือปัญหาที่ผมกลัวที่สุด !!!!

ปัญหาง่ายๆที่ฟอร์ดแก้ไม่ได้

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 10:40:38 »
ซื้อฟอร์ดต้องใจถึงครับ และตอนนี้เชฟก็กำลังเจริญรอยตามพี่ฟอร์ด

เจริญรอยตามแบบไหนคงทราบกันดีน่ะครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 10:54:09 »
ซื้อรถ ผมเอารถนะ ส่วนเรื่องศูนย์แล้วแต่ดวงครับ ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 11:27:55 »
ซื้อรถ ผมเอารถนะ ส่วนเรื่องศูนย์แล้วแต่ดวงครับ ;D

;Dสงสัยดวงจะถึง _ _ _

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 11:48:27 »

นี้แหละคือปัญหาที่ผมกลัวที่สุด !!!!

ปัญหาง่ายๆที่ฟอร์ดแก้ไม่ได้

ถ้าไม่ใช่ตัวเลือกนี้ผมก็หาตัวเลือกไม่เจอเหมือนกันครับ เพราะว่าตัดเจ้า FB ใหม่ออกไป หน้าตาและภายในไม่ค่อยถูกใจเลย
CX-5 ดีเซลก็รอไปอีกอย่างน้อย 1 ปี... ไซฟิก็หน้าตาไม่ถูกใจอีก (เรื่องมากแท้ๆ  :D)
เหลือ Mazda3 กับ Altis เท่านั้นเองครับ

ถ้าศูนย์ Ford ดีนี่จบเลยนะครับ ไม่ต้องคิดเลย  :P

ออฟไลน์ shoojai

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 14:40:09 »
เรื่องศูนย์นี่ต้องลองพิสูจน์ด้วยตนเองครับ รับรองคุณจะประทับใจกับฟอร์ดเลย ห่วยจริง :P (เทียบกับโตโยต้า มาสด้า)
ผมเจอกับตัวเองมาแล้ว แต่ถามว่า รับได้ไหม สำหรับผมอยู๋ในเกณฑ์ที่รับได้ครับ แต่ก็ยังอยากให้ปรับปรุงให้ดีขึ้นอีก

ปล.วันก่อนมีคนจากฟอร์ดส่วนกลางโทรมาสอบถามเรื่องการบริการเป็นคะแนน ผมตอบไปแบบตรงไปตรงมาทุกคำถาม
หวังว่าจะดีขึ้นนะครับ เพราะผมก็อยากขับรถอเมริกันอยู่ครับ เพราะ รถยุโรปคงยังไม่พร้อมในตอนนี้

ออฟไลน์ armyfst

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 20:47:08 »
ความจริงจองไปแล้วนะเนี่ยตัวท็อป 5 ประตูซะด้วยฟังคุณจิมมี่แล้วเสียวบริการหลังการขายจริงๆ คราวก่อนไปที่เชียงใหม่ตอนฝนตก สาขาเพิ่งเปิดใหม่แท้ๆ น้ำรั่วเข้าโชว์รูม - -* เสียหมดเอาถังมารองน้ำในโชว์รูมเนี่ย ไม่รู้ว่าแก้รึยัง ช่างรับเหมาไม่ดีไม่ได้โทษฟอร์ดนะ ;D

ออฟไลน์ Legolas

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 07:51:46 »
ลองขับแล้ว ดีมากทั้งช่วงล่างและพวงมาลัยครับ