ผู้เขียน หัวข้อ: ผมตัดสินใจถูกไหมครับ  (อ่าน 9522 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ผมตัดสินใจถูกไหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 15:59:48 »
ตอนนี้ผมกำลังจะเรียนจบครับ จะเริ่มทำงานเดือนพค.
เป็นวิศวกรครับ ลักษณะการใช้งานก็คือ ออฟฟิตอยู่กทม.ครับ ออกโรงงานต่างจังหวัดอาทิตละสองถึงสามวัน
ส่วนใหญ่จะเป็น สระบุรี  โคราช  ชลบุรี  ลพบุรี  เบิกค่าน้ำมันได้ กิโลละ 5-6 บาท รวมค่าเสื่อมสภาพ

ผมตั้งเป้าหมายไว้ว่า อยากได้รถกระบะ ยกสูง สี่ประตู เกียร์at  โดยเป็นรถที่ต้องนั่งสบาย ทั้งเบาะหน้าและเบาะหลัง เพราะเป็นรถคันแรกของครอบครัวครับ
อยากได้ที่ตอบสนองในหลายๆด้าน คนนั่ง4-5คนเสมอ ขนของเล็กๆน้อยๆบ้าง ไม่ได้บรรทุกหนัก  และผมอยู่ในกรุงเทพเป็นหลัก เลยอยากได้At และจะได้ให้แฟนขับได้ด้วย

ออฟชั่นโดยรวมไม่น่าเกลียด  อัตราเร่งดี  ไม่กินน้ำมันเวอร์ ช่่วงล่างไม่กระด้าง นุ่ม นั่งสบาย แต่หนึบแน่นมั่นใจ ขับต่างจังหวัดเจอหลุมบ่อไม่ต้องเกร็งมาก ใช้ความเร็วสูงได้อย่างมั่นใจ

ต้องมีระบบความปลอดภัยพอสมควร abs airbag ebd ต้องมี ต้องรับผิดชอบครอบครัวครับ เป็นอะไรไป พ่อแม่ลำบาก

เรื่องราคา ไม่เกิน แปดแสนปลายๆ เอาแบบรวมๆทุกอย่างไม่เกินเก้าแสนครับ

ผมหาข้อมูลมาพอสมควร เมื่อวันเสาร์ตัดสินใจไปจอง bt-50 pro 2.2 at 874,000 แถม ปกภ.ชั้น1  ไลเนอร์  ฟิล์ม3m  คิ้วกันสาด กันแมลง

ไม่รู้ว่าที่ผมเลือกนี่มันตรงกับการใช้งานไหมครับ ไม่รู้คิดถูกคิดผิด ถามพ่อ ถามอาก็เชียร์แต่วีโก้  ดีแมกซ์  เพราะเรื่องอะไหล่กับราคาขายต่อ คือผมไม่ได้คิดมากเท่าไร่ครับ รถคันนี้ผมใช้อีกนานอย่างน้อยๆ8-10ปีแน่ๆ เพราะเป็นรถคันแรก ถ้าจะออกใหม่ก็คงเป็นเก๋งหรือรถนั่งคันใหญ่ๆ กระบะก็เก็บไว้ขนของได้
แต่ตัวแฟนผมขับน้องสอง ผมก็พอใจกับศูนย์มาสด้าพอสมควร ปกติผมเข้าศูนย์มาสด้า ซิตี้ ที่สุขุมวิท 63 ก็บริการดี รวดเร็ว  ก็เลยจองกับที่นี่ครับ

ผมเองไม่ค่อยชอบวีโก้ตรงที่มันat 4speed เท่านั้น  เครื่องก็ใหญ่ เสียภาษีก็แพง ช่วงล่างไม่มั่นใจเลย เพราะญาติผมขับตัว champ spacecab อยู่

ส่วนดีแมก เซลล์ก็หยิ่งสะ ถามก็ไม่ค่อยอยากตอบ ของแถมก็ไม่มีเลย ต้องบวกค่าประกัน ไลเนอร์ ฟิล์มเอาเองอีก เก้าแสนจะอยู่หรือเปล่าก็ไม่รู้
ข้างในก็ดูไม่ดี เบาะก็ไม่ได้เบาะหนัง พลาสติกก็ดูเกรดต่ำ ก็อกแก้ก  การเก็บเสียงก็ยังไม่ดีพอ  จะดูโอเคที่มีจอdvd กับพวกระบบ dsc ที่มาสด้าเค้าไม่ใส่มาให้เท่านั้น

ตอนแรกก็ชอบฟอร์ด T6 มากๆนะครับ แต่รอรถนานไป และผมอยากได้รถที่ช่วงล่างนุ่มหน่อย แม่ผมแก่แล้ว เมารถง่าย กระบะโคลงหนักๆก็สงสารแม่ครับ อีกอย่างศูนย์ฟอร์ดไม่ค่อยน่าไว้ใจเท่าไร่ เคยเอาfocus ไปเข้าศูนย์กับเพื่อนคุณแม่มา ไม่ค่อยปลื้มเท่าไร่ครับ

เพื่อนๆพี่ๆ ช่วยบอกหน่อยนะครับ ผมพลาดอะไรไปหรือเปล่า  คิดถูกไหมที่จองมาสด้า แนะนำหน่อยครับ เผื่อเปลี่ยนใจทัน เพราะผมรับรถมิถุนาครับ ไม่ได้รีบมาก น่าจะรอได้

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Re: ผมตัดสินใจถูกไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 16:14:59 »
BT-50 Pro จบเลยครับ !!! รถกระบะฟิวรถเก๋งช่วงล่างดี(ผมว่าเป็นรถระบะที่ดีที่สุดในตอนนี้นะ)  8)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 16:19:06 »
รุ่นก่อนผมเคยใช้บีที50 แต่รุ่นนี้ผมเลือกเรนเจอร์
ส่วนอื่นโอเค แต่ภายนอกผมว่ามัน. ไม่เทห์เท่าเรนเจอร์

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 16:28:54 »
Mazda ครับ!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 16:32:59 »
รุ่นก่อนผมเคยใช้บีที50 แต่รุ่นนี้ผมเลือกเรนเจอร์
ส่วนอื่นโอเค แต่ภายนอกผมว่ามัน. ไม่เทห์เท่าเรนเจอร์
ก่อนมาสด้าจะเปิดตัว ผมชอบฟอร์ดมากๆครับ เชียสุดใจ ยังปรามาสมาสด้าไว้เลยว่าไม่สวย ไม่สง่า
กต่พอเห็นตัวจริง วิ่งบนถนน ตัวยกสูงมันสวยมากครับ ออกแนวสปอร์ตๆหน่อย ไม่เคร่งขรึมเท่าฟอร์ด แต่อารมณ์ดีเข้ากับไลฟสไตล์ สนุกสนานเฮฮาแบบผมครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 17:50:39 »
ถ้าเน้นเป็นรถครอบครัว bt50 ตัดสินใจถูกแล้วครับ. นั่งสบายเหมือนเก๋ง

bt50 ถ่ายรูปไม่ขึ้นแต่ตัวจริงสวยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 19:40:30 »
ถูกแล้วครับคิดแบบนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 19:48:20 »
ดูท่าทางแล้วคงใช้งานยาว เอาที่พอใจที่สุดเถอะครับ ไม่ว่าเลือกทางไหนไม่มีถูกหรือผิดหรอกครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 19:50:30 »
จาก จังหวัดที่ต้องไป เหมาะสมครับ เส้นพวกนี้ใหญ่ไว้ก่อนได้เปรียบ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 20:44:25 »
ผมว่าพี่เลือกถูกแล้วครับ เลือกที่เราชอบครับ เราขับเองคนอื่นไม่ได้ขับครับ ต้องเลือกที่ชอบที่สุดครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 21:07:06 »
อย่ากังวลครับ ถ้าลองแล้วชอบก็จองเลยครับ เอาตามการตัดสินใจเลยครับ

ส่วนเซลล์Isuzu ก็แล้วแต่คนนะครับ บ้างคนก็ดีแบบ ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อน บ้างคนก็หยิ่งมหาโคตรๆๆหยิ่ง
แต่โดยรวม เซลล์ค่ายนี้ผมว่าokนะ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 21:21:05 »
กระบะหน้ายิ้ม  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 21:23:15 »
มาเชียร์ BT-50 PRO ครับ
เดินทางไกลรถนุ่มหนึบ ช่วงล่างดี ทำให้ขับสบาย ไม่เหนื่อยล้าครับ
อีกทั้งมีผู้สูงอายุนั่งด้วยในบางโอกาส คันนี้น่าจะตรงความต้องการเลยครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 22:09:39 »
bt-50 คำเดียวครับ

ออฟไลน์ lemon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 23:25:39 »
ดูจากแนวความคิดจบอุตสาหการใช่ไหมครับ ถ้าไม่ใช่ขออภัยด้วย (มันคล้ายๆผม ทั้งความคิดและเงื่อนไข)
ผมเคยอยู่ในสภาวะเดียวกัน และถ้าเลือกกระบะคงเลือกBT-50 Pro เพราะตอบโจทย์ทุกข้อที่คุณต้องการ และคิดว่าดีไชด์รถในอนาคตน่าจะมาในแนวนี้ ไม่น่าจะผิดหวัง ถ้าทำงานกับญี่ปุ่นจะสังเกตุ ว่าเค้าใส่ใจในรายละเอียดต่างๆ ดีมาก
 :o แต่สุดท้ายผมเลือกฮอนด้าฟรีดเพราะส่วนใหญ่จะใช้ในเมือง แต่ถ้าจะเดินทางไกลก็ต้องไปแบบชิวๆ (คิดว่าราคาตอนนี้คุ้มค่าแล้ว)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 00:49:23 »
ดูจากแนวความคิดจบอุตสาหการใช่ไหมครับ ถ้าไม่ใช่ขออภัยด้วย (มันคล้ายๆผม ทั้งความคิดและเงื่อนไข)
ผมเคยอยู่ในสภาวะเดียวกัน และถ้าเลือกกระบะคงเลือกBT-50 Pro เพราะตอบโจทย์ทุกข้อที่คุณต้องการ และคิดว่าดีไชด์รถในอนาคตน่าจะมาในแนวนี้ ไม่น่าจะผิดหวัง ถ้าทำงานกับญี่ปุ่นจะสังเกตุ ว่าเค้าใส่ใจในรายละเอียดต่างๆ ดีมาก
 :o แต่สุดท้ายผมเลือกฮอนด้าฟรีดเพราะส่วนใหญ่จะใช้ในเมือง แต่ถ้าจะเดินทางไกลก็ต้องไปแบบชิวๆ (คิดว่าราคาตอนนี้คุ้มค่าแล้ว)
555 ผมจบไฟฟ้าครับ แต่ทำงานอุตสหการครับ อิอิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 01:49:47 »
จงเชื่อในการตัดสินใจของตัวเองครับ....เมือ่ได้ตัดสินใจไปแล้ว นั่นแสดงว่า เราก็ต้องคิดมาดีระดับหนึ่งแล้ว

(อันที่จริง BT-50 PRO เป็นรถกระบะอีก 1 รุ่น ที่ผม ไม่อยากคืนรถนะ ทั้งที่คุณก็รู้ว่า ผมไม่ได้โปรดปรานกระบะเท่าไหร่นัก)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 02:09:24 »
จงเชื่อในการตัดสินใจของตัวเองครับ....เมือ่ได้ตัดสินใจไปแล้ว นั่นแสดงว่า เราก็ต้องคิดมาดีระดับหนึ่งแล้ว

(อันที่จริง BT-50 PRO เป็นรถกระบะอีก 1 รุ่น ที่ผม ไม่อยากคืนรถนะ ทั้งที่คุณก็รู้ว่า ผมไม่ได้โปรดปรานกระบะเท่าไหร่นัก)
ผมอยากได้ความเห็นเพิ่มเติมน่ะครับ  เพราะอย่างบอกเรื่องพ่อกับอาค่อนข้างมองอีกมุม  ผมก็เลยอยากชั่งดูอีกด้านบ้างครับ

แต่เท่าที่ดูตอนนี้ก็มั่นใจแล้วล่ะครับว่าเลือกไม่ผิด  หวังว่าคงไม่มีอะไรผิดพลาด และรถคงดีเหมือนที่หวังไว้

ปล.ไม่เคยลองขับตัว at เลยครับ  หาลองไม่ได้เลย  แต่เท่าที่ลองนั่งและเคยลองฟอร์ดT6 at มาก่อนคิดว่าคงไม่ต่างกันมาก แต่คงนุ่มกว่าครับ
ปล2. ใครเคยฟังเครื่องเสียงตัวนี้บ้างครับ ตัว at 6 ลำโพงมีทวีตเตอร์เสียงแหลมมาด้วยเนี่ย เสียงดีไหมครับ

ออฟไลน์ menglovekai

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:27:08 »
คิดถูกแล้วครับ  อย่าไปสนใจคนอื่นมากเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง  จากนี้ไปใช้ให้คุ้ม ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 20:51:32 »

เท่ห์ มาก ครับ  ;D

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 23:27:27 »
งั้นสรุปผมก็มาถูกทางแล้วใช่ไหมครับ ค่อยมั่นใจขึ้นมาหน่อย อิอิ

ออฟไลน์ 2C-T

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 23:46:38 »
คันนี้แหละครับใช่เลย ของผมลักษณะการใช้งานก็คล้ายๆ dusitmon123 แต่ของผมจะวิ่งชาญเมือง เลยจอง MT ไป

เท่าที่เทสมา ฟิลลิ่งในการขับโดยรวมBT-50ตัวนี้ดีที่สุดในตลาดตอนนี้ครับ