ผู้เขียน หัวข้อ: Baby benz,bmw เทียบ camry accord ตัวท็อป ?  (อ่าน 7910 ครั้ง)

ออฟไลน์ Akrachai

• Sr. Member
Baby benz,bmw เทียบ camry accord ตัวท็อป ?
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 14:31:41 »
พี่ๆว่า camry accord พอจะสู้กับพวก baby ทั้ง 2 แบรนด์ได้ไหมครับ

1.เรื่องภาพลักษณ์ (แล้วแต่คนจะมอง) 
2.เรื่องออฟชั่น baby ทั้งสองค่ายยังไงก็สู้ไม่ได้
3.เครืองก็ไม่ได้แรงไปกว่ากันมากมาย เผลอๆ camry accord กินบางรุ่นด้วย

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
Re: Baby benz,bmw เทียบ camry accord ตัวท็อป ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 14:45:01 »
เคยนั่ง A class กับ 220i มันเล็กและอึดอีดมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

Re: Baby benz,bmw เทียบ camry accord ตัวท็อป ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 14:49:07 »
รถยุโรปกลุ่ม Entry level นี่ผมมองว่าได้แค่แบรนด์จริงๆ ครับ

ตอนผมเลือกรถคันล่าสุดโจทย์มันก็คือ ญี่ปุ่นตัวท๊อป (CX-5 2.5T) vs ยุโรปตัวล่าง (X1, GLA) ในตอนนั้นหาเหตุผลในการเลือกรถยุโรปสองตัวนั้นไม่ได้เลยทั้งเรื่องการขับขี่ ความแรง ออพชั่น เอาเข้าจริงภายใน CX-5 ยังได้เบาะหนังแท้ Nappa ที่ดีกว่าด้วยซ้ำไป
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 14:54:17 »
ผมเพิ่งไปลองขับ is300h, 320d, 330e, X1 20d, V60, XC40, C220d, C300e และตบท้ายด้วย Camry hybrid ตัว top ในวันเดียวกัน route เดียวกัน เพื่อให้จำ feel ได้

ถ้าขับเองตัด Camry hybrid ออกเป็นตัวแรกเลยคับ  แต่ถ้านั่งหลังนี่ผมว่าสบายอยู่ แต่ก็ยังแพ้ V60 อยุ่ดี

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 14:54:34 »
รถยุโรปกลุ่ม Entry level นี่ผมมองว่าได้แค่แบรนด์จริงๆ ครับ

ตอนผมเลือกรถคันล่าสุดโจทย์มันก็คือ ญี่ปุ่นตัวท๊อป (CX-5 2.5T) vs ยุโรปตัวล่าง (X1, GLA) ในตอนนั้นหาเหตุผลในการเลือกรถยุโรปสองตัวนั้นไม่ได้เลยทั้งเรื่องการขับขี่ ความแรง ออพชั่น เอาเข้าจริงภายใน CX-5 ยังได้เบาะหนังแท้ Nappa ที่ดีกว่าด้วยซ้ำไป

ผมเคยไปสอบถามบางคนที่ขับ baby bmw มาเขาบอกว่าเขาชอบคันเล็กๆ เครื่องไม่ต้องแรงมาก ผู้หญิงขับด้วย แต่ไม่ชอบรถญี่ปุ่น เลยไปจบยุโรป m220i

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 14:58:08 »
ผมเพิ่งไปลองขับ is300h, 320d, 330e, X1 20d, V60, XC40, C220d, C300e และตบท้ายด้วย Camry hybrid ตัว top ในวันเดียวกัน route เดียวกัน เพื่อให้จำ feel ได้

ถ้าขับเองตัด Camry hybrid ออกเป็นตัวแรกเลยคับ  แต่ถ้านั่งหลังนี่ผมว่าสบายอยู่ แต่ก็ยังแพ้ V60 อยุ่ดี

มันห่างกันประมาณ 500k +- ผมว่าก็น่าจะสบายกว่าอย่างที่ว่าแหละ 5555
แต่ถ้าเทียบกับ s60 ผมว่า volvo กินขาดครับแต่ก็นั้นแหละราคา ถ้าชอบก็เพิ่มอีกนิดหน่อย +- ไม่เกิน 400k

ออฟไลน์ Boatcommando

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 15:04:56 »
ได้ครับ Camry/Accord นั่งสบายกว่าEntryยุโรปเยอะครับ Camry/Accordมันเป็นรถผู้บริหาร หรือรถครอบครัว เน้นสบาย มีพื้นที่ใช้สอย สมรรถนะโอเค ส่วนEntryยุโรป ถ้ามองแต่ตัวรถ มันถูกเซ็ทมาเหมือนให้เป็นรถวัยรุ่นบ้านรวย/วัยรุ่นได้งานเงินเดือนดีๆหนะครับ สบายไม่ต้อง สมรรถนะต้องได้งี้(อย่างน้อยมันก็ไม่ใช่เกียร์CVTหละหน่า 5555+) เพียงแต่ในโลกความเป็นจริงมันแปะโลโก้รถหรูมาด้วย คนเลยคาดหวังว่ามันจะต้องหรู สบาย ซึ่งมันไม่ใช่

แล้วก็อย่างที่จขพ.ว่า บางคนต้องการรถคันเล็กๆ เพราะมันขับง่าย(หรือเพราะเหตุผลอะไรก็เหอะ)ครับ อยากได้คันเล็กๆแบบCivic แต่มีงบระดับ2ล้าน เลยอยากเพิ่มงบใส่Civicแล้วให้มันหรูขึ้น(เพราะจะไปซื้อCivic2คันมามัดรวมกันมันก็ไม่ได้) Entryยุโรปก็ตอบโจทย์ครับ

You get what you pay forครับ จ่าย1.9ล้านมันก็จะได้คุณภาพ1.9ล้าน จ่าย1.8ล้านมันก็จะได้คุณภาพประมาณ1.8ล้าน ไม่หนีกันมากครับ ก็ได้ไปคนละจุด
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 15:15:57 »
สมรรถนะกับออฟชันแคมรีแอคคอร์ดสู้ได้สบาย ยิ่งยุโรปรุ่นเล็กที่lay outขับหน้าสมรรถนะก็ไม่ได้ดีกว่าญี่ปุ่นเท่าไหร่ แต่ถ้าเรื่องภาพลักษณ์ตราดาวตราใบพัดยังไงก็ดูดีกว่าแต่ก็ไม่ได้ต่างกันเว่อร์ขนาดนั้น

ขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละคนมากกว่ามันดีกันคนละแบบ แคมรี/แอคคอร์ดนั่งสบายขับขี่ก็ไม่ได้ต่างกับยุโรปรุ่นใหญ่มากเหมือนแต่ก่อนแล้ว ออพชันขนาดรุ่นเริ่มๆที่งกของยังให้มาดดว่า ค่าดูแลก็ไม่แพงถ่ายของเหลวถ้ารอบเล็กๆแค่พันต้นๆ ส่วนตราดาวตราใบพัดรุ่นเล็กขับในเมืองคล่องตัวกว่าแต่นั่งแล้วอึดอัด สมรรถนะบางรุ่นดีกว่าบางรุ่นดรอปกว่าแต่ก็ไม่ได้ต่างกันเยอะ ค่าดูแลยังไงก็แพงกว่าญี่ปุ่นแน่นอนยิ่งช่วงหมดประกัน/bsiยิ่งแล้วใหญ่ แต่หลังๆbmwให้bsiกับx1ถึง10ปีก็พอที่จะไหวในการดูแลได้มากขึ้น ส่วนภาพลักษณ์ตราดาวตราใบพัดไปไหนยังไงก็ดีกว่าคนที่ไม่รู้เรื่องรถเค้าไม่สนใจหรอกคุณใช้รุ่นเร่ิมเค้ารู้แต่ยี่ห้ออะไรแบบนี้มากกว่า

ส่วนตัวให้เลือกไปDsegญี่ปุ่น เพราะชอบรถใหญ่ๆแรงๆมากกว่า  ดูยุโรปรุ่นเล็กมาหลายคันส่วนใหญ่นั่งแล้วอึดอัดไม่ค่อยสบายตัว ให้เอายุโรปไปรุ่นใหญ่ไซส์E-Class 5-Series แต่ก็เกินงบไปเยอะ รวมถึงยังกลัวค่าดูแลครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 15:18:25 »
ผมคิดว่าจะเลิก การเรียกรถรุ่นเล็กอย่าง A หรือ 220i ว่า Entry Level

เพราะความเป็นจริงมันเหมาะกับคนที่มีรถยุโรปอยู่แล้วที่บ้าน

และอยากได้รถคันเล็ก ๆ เพิ่มเติมให้ลูกสาว เพื่อให้จอดแทรกในบ้านง่าย ๆ ขับในซอยง่าย ๆ มากกว่าครับ

รุ่น Entry ยุโรปคันแรก ควรเป็น C หรือ 3 มากกว่า หรือไปทาง crossover ก็ได้ครับ ให้ขนาดมันใหญ่ขึ้นมาหน่อย

แต่มันก็ขึ้นกับว่าเหมาะกับการใช้ชีวิตของเราหรือเปล่า

ถ้าหน้าที่การงาน จำเป็นต้องให้คนอื่นมองเราเป็นผู้ใหญ่ จริงจังไม่ขี้เล่น เป็นผู้จัดการ หรือหัวหน้าฝ่าย ก็ไป camry สีบรอนซ์เงินก็ได้ครับ

อย่าเอาราคาเป็นตัวตั้งครับ

ให้ซื้อรถที่เราอยากได้จริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 15:42:22 »
เห็นด้วยครับว่าเอาการใช้งานเป็นหลักดีกว่า ถ้าชอบคันเล็กๆมุดคล่องๆก็เอาแบบนั้น ถ้าเอาวิ่งยาวๆนั่งสบายก็เอาD segment
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 15:53:55 »
เห็นด้วยครับว่าเอาการใช้งานเป็นหลักดีกว่า ถ้าชอบคันเล็กๆมุดคล่องๆก็เอาแบบนั้น ถ้าเอาวิ่งยาวๆนั่งสบายก็เอาD segment

+1 ครับ เราซื้อรถตามจุดประสงค์ของเรา ชอบคันไหนจัดคันนั้นครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 16:07:07 »
ผมคิดว่าจะเลิก การเรียกรถรุ่นเล็กอย่าง A หรือ 220i ว่า Entry Level

เพราะความเป็นจริงมันเหมาะกับคนที่มีรถยุโรปอยู่แล้วที่บ้าน

และอยากได้รถคันเล็ก ๆ เพิ่มเติมให้ลูกสาว เพื่อให้จอดแทรกในบ้านง่าย ๆ ขับในซอยง่าย ๆ มากกว่าครับ

รุ่น Entry ยุโรปคันแรก ควรเป็น C หรือ 3 มากกว่า หรือไปทาง crossover ก็ได้ครับ ให้ขนาดมันใหญ่ขึ้นมาหน่อย

แต่มันก็ขึ้นกับว่าเหมาะกับการใช้ชีวิตของเราหรือเปล่า

ถ้าหน้าที่การงาน จำเป็นต้องให้คนอื่นมองเราเป็นผู้ใหญ่ จริงจังไม่ขี้เล่น เป็นผู้จัดการ หรือหัวหน้าฝ่าย ก็ไป camry สีบรอนซ์เงินก็ได้ครับ

ให้ซื้อรถที่เราอยากได้จริง ๆ ครับ

เห็นด้วยครับ +1

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 16:22:58 »
มองออกได้สองโจทย์ครับ
คนที่มีงบ 1.8m +- ซื้อไว้สำหรับครอบครัว ใช้รถคันนี้เป็นหลัก ก็จะมอง camry/accord คุ้มกว่าครับ เพราะคันใหญ่นั่งสบาย
ส่วนอีกโจทย์คือ คนที่มีงบ 1.8m +- ซื้อให้ลูกให้คนในครอบครัวใช้คนเดียว ก็จะมอง a class/220i เพราะคันเล็กคล่องตัว ใช้คนเดียวชิวๆ ไม่ใช่คันหลัก
ส่วนตัวมองว่าดีทั้งคู่ เอาจริงๆ a class แพงกว่า 2แสนแต่วัสดุภายในมันก็ดีกว่า d segment ญี่ปุ่นจริงๆล่ะครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 16:58:46 »
1. ภาพลักษณ์คนส่วนใหญ่ก้คงแบรนด์มั้งครับ แต่สำหรับผม เฉยๆมาก ผมมอง camry & accord มากกว่า eco car eu อีกครับ

2. อันนี้ผมไม่รู้เลย ผมไม่ได้สนใจออปชั่นรถเท่าไหร่เลย

3. เครื่องถ้า camry 2.5g ดีพอสู้ละครับ แต่ถ้า accord 1.5t remap แรงกว่า eco car eu แน่ครับ ถึงรีแมพด้วยกันก้หนี1.5t ไม่ค่อยออกหรอกครับ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 17:34:58 »
ผมไม่เคยมอง baby benz, bmw เป็นรถหรูเลย เพราะหลายๆอย่างมันก็ดูไม่ได้หรูอะไร

ยิ่งเคยไปเจอรูปตัวล่างๆที่เป็นล้อกระทะ+เบาะผ้า+คอนโซลพลาดติดด้านทั้งคัน เลยไม่คิดว่ามันหรูอะไรเลย

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 17:41:17 »

เห็นด้วยครับ +1

+1 ด้วยคน

หลายคนออกรถคันแรกเป็นรุ่นเล็กยุโรปก็เยอะ บางคนที่บ้านเคยใช้ พอแยกครอบครัวออกมาก็ยังอยากใช้อยู่ บางคนชอบฟีลการขับขี่ บางคนชอบเพราะความคุ้นเคย หลายคนไม่ชอบคันใหญ่ ETC

ประเด็นที่เจอบ่อยๆเลยว่าขับรถยุโรป ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ คน 90% มักจะหาว่า ขี้อวด อวดรวย คือ งง ที่ซื้อเพราะมันตรงการใช้งานก็แค่นั้น รถที่มันไม่ใช่ก็คือไม่ใช่ จะทนขับรถที่เราไม่ได้รัก ไม่ได้ชอบ แบบไม่มีความสุขไปทำไม

ออฟไลน์ Minister of Joy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 19:53:42 »
it's all about the image in some societies...  :-X

ออฟไลน์ มิตรภาพ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 19:58:39 »

สาเหตุที่ตัด Camry Hybrid ออกเป็นเพราะอะไรเหรอครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 20:51:13 »
เลือกรถที่อยากได้เถอะครับ…

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 20:59:47 »
จุดขายคนละอย่างกันหนะครับ
คนรู้จักที่ซื้อรถยุโรปตัวเริ่มต้น มักมองหารถที่ไม่ใหญ่นัก แต่คุณภาพการขับขี่ ช่วงล่าง การควบคุมที่ดี ในราคาที่เอื้อมถึง
ส่วนรถญี่ปุ่น D-segment นั้น มักจะเป็นคนที่มีครอบครัวแล้ว นั่งสบาย เดินทางไกลง่าย ไม่จุกจิก
อย่างคนรู้จักคนนึง ใช้มาตั้งแต่ Alfa 156, BMW 320i
พอลูกเริ่มโตก็เปลี่ยนมาใช้ Accord บอกว่ากูลดความสนุกในการขับมาบ้าง แต่ให้ลูกนั่งสบายหน่อย นี่ก็กำลังจะออก SUV อีกคัน ทั้งที่มันไม่เคยชอบรถแบบนี้เลย สมัยก่อนบอกว่าโคลง กด 140 ยัดโค้งไม่ได้
พอมาตอนนี้กลายเป็นว่าเอามาขนลูกเที่ยวดีกว่า ราคา 1.5+- ล้าน ถูกกว่ารถยุโรปเยอะ
ภรรยาผมก็กำลังจะออก Audi Q3 ด้วยเหตุผลว่าไม่อยากได้รถใหญ่นัก แต่อยากได้รถขับสนุก วัสดุดี ขนลูกในเมืองได้
ผมเคยมอง Accord Hybrid ไว้ เพราะชอบมาก แต่สุดท้ายก็ไป Q3 เพราะมันคล่องตัวดีครับ

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 21:06:09 »
1) เพิ่งไปลอง camry hybrid ตัวท๊อป ขับที่ความเร็วค่อนข้างสูง ประมาณ 150 มันดีกว่าที่คิดนะ ช่วงล่างก็นิ่งดี พวงมาลัยก็ไม่ได้เบาอะไรมากมาย ก็ยังรู้สึกมั่นคงดี เก็บเสียงที่ว่าแย่ๆกัน ขับจริงก็ไม่ได้แย่นะ เอาเป็นว่าผมคิดว่ามันไม่ได้ต่างจาก F30 ที่ผมใช้อยู่ประจำมาเข้าปีที่6 เท่าไหร่นะ คือประทับใจเลยล่ะ
2) วันต่อมาไปลอง volvo s 60 จริงๆกะจะไปลอง V60 แต่ที่ศูนย์ไม่มีรถให้ลอง มี่แค่ s60 ก็เลยลองขับ ที่เส้นทางเดียวกันกับที่ลอง camry ความเร็วที่ลองก็เท่าๆกับ ที่ s 60 ต่างจาก camry ชัดๆคืออัตราเร่งตอนต้นจะพุ่งขึ้นเร็วกว่า แต่ความนิ่งของช่วงล่างและพวงมาลัยไม่ได้ต่างกันมากนะ แต่ camry ชนะเรื่องการเก็บเสียงในห้องโดยสารโดยเฉพาะเสียงยางที่บกพื้นถนน S 60 เสียงดังกว่าแบบชัดเจน
3)สลับไปนั่งเบาะหลังอันนี้ camry ก็กินขาดเลย เบาะหลังนั่งสบายกว่า leg room มากกว่า เบาะรับก้นและต้นขาดีกว่า(s60 เบาะสั้นกว่า) องศาการเองของเบาะหลังดีกว่า
4)วัสดุต่างๆ จอกลาง ดีไซน์ภายใน volvo กินขาด camry ไปเยอะมากๆๆๆๆ

สรุป ผมว่า d segment ญี่ปุ่นปัจจุบัน ในแง่ของการขับขี่ ระบบความปลอดภัย คงไม่ได้ต่างจากตัวเริ่มต้นของยุโรปเท่าไหร่แล้ว ถ้าไม่สนเรื่องอยากได้หน้า(ภาพลักษณ์) ก็แล้วแต่ท่านๆเลยว่าจะเอาอะไร ไม่ผิดหวังทั้งคู่หรอก(ไม่ว่าจะเอาเหตุผลเรื่องการใช้งานหรืออะไรก็ตาม) แต่สำหรับผม ผมซื้อที่ผมชอบ ไม่ค่อยมีเหตุผลให้ยึดเท่าไหร่

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 23:27:26 »
mini ถึงเป็นตัวเลือกของรถเล็กขับสนุก

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 23:45:37 »
ถ้าเป็นผมนะ ผมเชียร์ Camry เบนซินล้วน มากที่สุด เพราะดูแลง่ายที่สุด ทนทานมากที่สุด ในระยะยาวครับ ใช้ยาวๆ 10-20 ปี ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 23:47:20 »
ถ้าเทียบ accord camry hevกับ a class ,series 2 ขอไปaccord camryรครับถึงภาพลักษณ์จะดูสู้ไม่ได้ ขับไม่สนุกเท่า พวกมาลัยไม่คมเท่าแต่สิ่งที่ต้องการสำหรับผมคือความสบายครับ
ถ้าจะไปยุโรป ข้ามไปe class ,series 5 ,s90แทนครับ จบกว่า แต่ขับลงหลุมลึกๆทีนี่เสียวเลย ตึงตึงกว่าญี่ปุ่นพอสมควรครับ

เคยลองทั้งแอคคอร์ดและแคมรี่ บอกเลยว่าชอบแคมรี่มากๆ ขับสบายดีไม่ได้น่าเกลียดอะไร
มีแค่เรื่องอัตราเร่งที่ไม่ปรู๊ดปร๊าดเท่ากลุ่มPHEVแต่ถ้าเทียบกับกลุ่มดีเซลของทั้งสามค่าย มันไท่ได้ต่างอะไรขนาดนั้น 520dยังทิ้ง รถอืดๆแบบcx8ดีเซลไม่ออกด้วยซ้ำไม่ต้องพวกถึงแคมรี่ที่เร่งดีกว่านั้นครับ ถ้าใช้ความเร็วไม่เกิน180 แล้วขับขิวๆผมจิ้มแคมรี่ท๊อปแบบไม่คิดอะไรเลยครับ ติดแค่แฟนไม่ชอบจบกัน เลยต้องข้ามตลาดแพงขึ้นไปสองเท่าแทน....

สรุปซื้อคันที่ชอบครับ และจะดีกว่าถ้าคุณภรรยาชอบครับ ต่อให้ท่านชอบแค่ไหนถ้าภรรยาท่านบอกว่าไม่ก็ต้องไม่ครับ ;D

ออฟไลน์ PetchPP

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2021, 23:49:47 »
ถ้า ซีรี่ย์2หรือa-class เอาcamryครับ
แต่ถ้าเป็น3หรือc เลือกยุโรปครับ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 01:14:58 »
   หมายถึงเบนซ์ C-Class กับ BMW Serie 3 หรือเปล่า  ถ้าใช่ ผมว่า เบนซ์ C-Class กับ BMW Serie 3 เทียบกับ camry accord ตัวท็อป ได้ครับ  เหนือกว่าด้วยในทุกๆด้าน  ขนาดก็ไม่ค่อยต่างกันด้วย

BMW 320Li Luxury Gran Sedan  2,469,000 บาท รุ่นฐานล้อยาว Long Wheelbase
เบนซิน 2.0 TwinPower Turbo 184 แรงม้า
หลังคากระจก Panoramic Sunroof

3-Series Long Wheelbased
ยาว  4,819 มิลลิเมตร
กว้าง  1,827 มิลลิเมตร
สูง  1,442 มิลลิเมตร
ระยะฐานล้อ wheelbase  2,961 มิลลิเมตร
ที่เก็บสัมภาระด้านท้าย ความจุ  480 ลิตร

ราคาอย่างเป็นทางการ (ประกอบมาเลย์)

320Li Luxury Gran Sedan : 2,469,000 บาท (NEW)
330Li M Sport Gran Sedan  2,899,000 บาท

Toyota Camry 2.5 HV Premium
มิติตัวถัง (กว้างxยาวxสูง) (มิลลิเมตร)   1,840x4,885x1,445
ฐานล้อ (มิลลิเมตร)   2,825
ตารางราคาจำหน่าย New 2019 Toyota Camry
Toyota Camry 2.0 G 6AT   1.455 ล้านบาท
Toyota Camry 2.5 G 8AT   1.599 ล้านบาท
Toyota Camry 2.5 HV E-CVT   1.649 ล้านบาท
Toyota Camry 2.5 HV Premium E-CVT   1.809 ล้านบาท

https://www.headlightmag.com/official-price-bmw-320li-luxury/

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=80799.0

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 01:16:50 »
          Camry MC กับ 320d M-Sport

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=81252.0

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 08:57:21 »
พี่ๆว่า camry accord พอจะสู้กับพวก baby ทั้ง 2 แบรนด์ได้ไหมครับ

1.เรื่องภาพลักษณ์ (แล้วแต่คนจะมอง) 
2.เรื่องออฟชั่น baby ทั้งสองค่ายยังไงก็สู้ไม่ได้
3.เครืองก็ไม่ได้แรงไปกว่ากันมากมาย เผลอๆ camry accord กินบางรุ่นด้วย

1. "Image" MB BM กินขาด โดยเฉพาะในไทย
2. 3. Jap กินขาด แถมด้วยการบำรุงรักษาที่ "เป็นมิตร" กว่าเยอะ..
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 09:27:55 »
อันนี้แล้วแต่การตอบโจทย์คนซื้อครับ ผมชอบรถขับสนุกเล่นโค้งหนักๆท้ายไวครับ เคยสมัยก่อนเปลี่ยนจากซีรี่ย์ 3 มาเป็นแอคคอร์ดเพราะอยากลองเน้นนั่งสบายบ้าง ใช้ได้ไม่กี่เดือนขายกลับมาเป็นรถยุโรปคันเล็กเลยเพราะถึงคุ้มกว่าใหญ่กว่าแต่ไม่ตอบโจทย์ในการขับขี่สไตล์ผมครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 09:37:10 »
รถกลุ่มนี้ ตอบโจทย์ได้ 2 กลุ่มครับ คือกลุ่มที่รถมันตรงความต้องการพอดีๆ กับอีกกลุ่มที่ยอมขยับเงินเพื่อให้ได้รถตราดาว

กลุ่มแรกเนี่ย ชอบรุ่นนี้จริงๆ ไม่สนภาพลักษณ์หรอก สนที่ตัวรถมากกว่า อย่างเช่นผมก็มี C class compact เวลาใช้ เราใช้เพราะชอบตัวรถ มันลงตัว ไม่ได้เอาไปขับชูคอว่าขี่เบนซ์
กลุ่มที่สองนี่ ผมมองว่าเสียโอกาสในด้านออปชันต่างๆ และความสบาย ซึ่งโดยภาพรวม Camry, Accord ค่อนข้างเหนือกว่าอยู่แล้ว แต่มันไม่ใช่ตราดาว เท่านั้นเองครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S