ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งทราบว่าฮอนด้าซิตี้ตัดออฟชั่นแบบแปลกๆ  (อ่าน 9959 ครั้ง)

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
ตอนแรกดูอามีร่าให้คุณแม่ครับแต่เนื่องจากศูนย์นิสสันไม่มีรถให้ลองขับเลยไปมา3ที่ไม่มีเลย ก็เลยมาจบที่ฮอนด้าซิตี้ ตอนที่กางเสปกเพื่อจะเลือกว่าเอารุ่นไหนดี ปรากฏว่าอุปกรณ์ที่ให้มาในตัวล่างกับตัวกลางไม่คุ้มเงินที่จ่ายเพิ่มเอาเสียเลย ก็เลยเอาตัวล่างมา แต่ที่แปลกใจมากคือ ทั้งตัวกลางและตัวล่างไม่มีกระจกมองหลังแบบมีปุ่มให้ปรับตัดแสงได้!!!!! พระเจ้า ผมใช้รถมา10กว่าคันแล้วมีคันเดียวที่กระจกมองหลังปรับตัดแสงไม่ได้คือมาสด้าแฟมิเลีย ตอนแรกก็ไม่เชื่อว่าอ่านผิดหรือเปล่า ก็เลยขอดูรถปรากฏว่าไม่มีจริงด้วยเรียบโล้นเลย ตกใจเพราะใช้ฮอนด้ามาตั้งแต่รุ่นปี 90 รถตั้ง 20 ปีแล้วยังมีให้เลย งงมากครับว่าโปรดักค์แพลนนิ้งฮอนด้าทำไมทำแบบนี้ แต่สุดท้ายก็จองซิตี้มานะครับเพราะว่าแม่ชอบ

ออฟไลน์ toxoplasma

• Newbie
  • *
Re: เพิ่งทราบว่าฮอนด้าซิตี้ตัดออฟชั่นแบบแปลกๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 17:38:25 »
civic ตัว S ยังไม่มีกระจกตัดแสงเลยครับ

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
Re: เพิ่งทราบว่าฮอนด้าซิตี้ตัดออฟชั่นแบบแปลกๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 18:03:01 »
เมื่อสักประมาณ 10 ปีที่แล้ว กระจกหลังที่ปรับตัดแสงได้ อาจจะเป็น option ที่ยังไม่จำเป็นมากนัก แต่สมัยนี้ที่เป็นยุค กระบะยกสูง,
รถติดไฟซีนอนแบบแย่ ๆ วิ่งกันเกลื่อนถนน กระจกมองหลังตัดแสงได้กลายเป็น  option ที่จำเป็นขึ้นมากทีเดียว

จขกท. ไปติดตั้งเพิ่มเติมเอาเองก็น่าจะทำได้ไม่ยาก ไม่ต้องไปง้อ ฮอนด้า ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 18:55:18 »
เป็นตั้งแต่ออกครั้งแรกแล้วครับ  ส่วนตัวผมไม่ชอบการตัดแบบนี้เท่าไหร่ ยางก็เล็ก

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 19:42:00 »
ผมไม่เคยใช้เลย เพราะพอตัดแสงแล้วมองอะไรแทบไม่เห็นเลย เห็นแต่ไฟหน้ารถ ไม่เห็นรถ คงจะเพราะฟลีมมืด  ;D

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 19:53:28 »
ผมก็ไม่เคยใช้เลยครับ

มันทำให้ทัศนวสัยแย่กว่าเก่า

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 19:56:52 »
ผมใช้งานบ่อยครับ เจ้ากระจกตัดแสงเนี๊ยะ
เพราะกว่าจะเลิกงานก็มืดล่ะ

ยิ่งวันไหนเอารถเก๋งไปนี่เครียดมากครับ
เพราะไฟรถยกสูงอยู่ในระดับสายตาพอดี และค่อนข้างส่องตา
(จะว่าเค้าก็ไม่ได้ คงไม่มีใครซื้อรถยกสูงมาเพื่อจะเปิดไฟส่องตารถเตี้ยหรอกเน๊าะ)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 20:05:59 »
รถที่เคยใช้มา20ปีแล้วมีกระจกตัดแสงนี่รฺ่นไหรเหรอครับ ผมไม่ค่อยเจอ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Kuro

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 20:11:42 »
ปกติมันก็ไม่มีอยู่แล้วนะคับ เหมือนพึ่งจะเพิ่มมาให้เฉพาะตัวTop
ผมก็ซื้อของศูนย์มาใส่เองคับ 300 กว่าบาท :D

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 20:24:41 »
พึ่งรู้นะคับเนี่ยย ว่าตัดออกไปด้วย แต่ส่วนใหญ่คนก็ไม่ได้ใช้กันนะ ผมว่า   ;D

รถผม 16 ปีที่แล้ว ยังมี แบบตัดแสงออโต้มาให้เลย 555 สะดวกดีครับ ชอบมากก เดียวนี้ ตั้งไฟสูง บวก ซีนอน เยอะมากก

แต่ถ้าต้องปรับมือไม่เคยใช้เลยนะครับ มันดูละมือไปไกลไปหน่อย ไม่สะดวก

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 20:33:24 »
civic ตัว S ยังไม่มีกระจกตัดแสงเลยครับ
civic ไม่มีกระจกมองหลังแบบตัดแสงมากับรถซักรุ่นนะครับ แต่มีให้เลือกเป็นอุปกรณ์ตกแต่งครับ

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 20:39:54 »
กระจกตัดแสง บวก ฟลิม์มืด. ตอนถอยจอด ชนคนแน่นอน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 20:59:10 »
ผมใช้ซีวิคมาตั้งแต่รุ่นปี 90 จากนั้นก็ตาโต จากนั้นก็ไดเมนชั่น มีทุกคันครับ มิตซูบิชิแลนเซอร์ อีคาร์ ปี 94 ตัวเครื่อง1500 ก็มี โตโยต้าไฮทอร์ค ปี 2000 ก็มี โตโยต้าโดเรม่อน ปี 89 ก็มีครับ มิตซูบิชิแลนเซอร์นิวแลนเซอร์ ปี 2010ก็มี และล่าสุด มาสด้า2 ตัวล่างสุดก็มีครับ อย่างที่บอกไว้ว่ารถที่เคยใช้แล้วไม่มีก็มาสด้าแฟมิเลียไม่มีก็ว่าไม่ได้นะครับเพราะรถปิกอัพเล็ก 20 ปีที่อล้วราคาแค่300000 ไม่มีก็ไม่แปลก แต่นี่รถราคา 600000 แล้ว อละนี่ปี 2012 แล้ว ไฟหน้ารถรุ่นใหม่แรงๆทัต้งนั้นครับไม่น่าตัดออก แต่สุดท้ายคุณแม่ผมเขาก็เอาครับ เพราะเขาชอบซิตี้ และเขาให้เหตุผลว่าตั้งแต่ขับรถมาเขาไม่เคยใช้เลย เพราะใช้ไม่เป็น เขาขับได้อย่างเดียวครับ อุปกรณ์หลายอย่างในรถเขาใช้ไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 21:00:52 »
+343 บาท

ได้กระจกปรับตัดแสง + คมชัดและไม่หลอกตา ;D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 21:05:26 »
ขอถามหน่อยครับ 300 กว่านี่เบิกศูนย์ให้ใส่มาเลยใช่ไหมครับ ก่อนออกรถจะได้ให้เซลจัดการใส่มาให้เลยแล้วเพิ่มเงินไปครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 21:56:50 »
ขอถามหน่อยครับ 300 กว่านี่เบิกศูนย์ให้ใส่มาเลยใช่ไหมครับ ก่อนออกรถจะได้ให้เซลจัดการใส่มาให้เลยแล้วเพิ่มเงินไปครับ ขอบคุณครับ

แจ้งเซลล์ได้เลยครับ ราคาตามนั้นเลย ในคลับยังซื้อมาติดเองเลยครับ แต่บอกให้ศูนย์ติดให้ เราก็ไม่ต้องเหนื่อยเองครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 22:01:55 »
เชื่อมั้ยครับ ว่า ถึงมีมาบาง คนยังไม่รู้เลย ว่ามันคือ อะไร ;)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 22:14:26 »
ตัดไปตั้งแต่เปิดตัวมาใหม่ๆแล้วครับรุ่นนี้ - -'
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 23:02:05 »
ผมก็ไม่เคยใช้เลยครับ

มันทำให้ทัศนวสัยแย่กว่าเก่า

ใช้ให้ถูกมันไม่แย่นะ ดีกว่า แสงรถคันหลังแย้งตา

ออฟไลน์ Worapan7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 23:09:53 »
Civic FB 1.8E มีครับ
และถ้าจำไม่ผิด Mazda 323XG ปี 84 ที่ผมเคยใช้สมัยเรียนก็มีแล้วครับ(เอ่อ...รู้สึกแก่จัง)
โดยส่วนตัวเป็นอุปกรณ์ที่ใช้บ่อยและจำเป็นสำหรับผมครับ
ยิ่งยุคนี้ยิ่งจำเป็นช่วยเพิ่มความปลอดภัยในการขับขี่และลดความหงุดหงิดเวลาโดนไฟแยงตาได้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 23:13:18 »
ไม่น่าซีเรียสครับไม่กี่บาทเอง

และการที่เค้าจะยัดไว้ตัวท็อปก็ไม่น่าแปลก

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 23:14:42 »
กระจกตัดแสง บวก ฟลิม์มืด. ตอนถอยจอด ชนคนแน่นอน

ไม่ได้ว่านะ ใช้เป็นหรือป่าว

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 23:15:56 »
เชื่อมั้ยครับ ว่า ถึงมีมาบาง คนยังไม่รู้เลย ว่ามันคือ อะไร ;)

เชื่อครับ เพราะดูจากคนที่ตอบกระทู้นี้ 555555   อย่าคิดมากนะ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 23:23:48 »

เชื่อครับ เพราะดูจากคนที่ตอบกระทู้นี้ 555555   อย่าคิดมากนะ

ผมอาจจะเป็นพวกที่ใช้ไม่เป็นจริงๆ เพราะผมก็คิดว่ามันน่าจะ work กว่านี้ พยายามเปิดคู่มืออ่านแล้วก็ยังไม่เจอว่าตัวเองทำอะไรผิด

ปกติมันต้องอยู่ที่ตำแหน่งไกลใช่ไหมครับตอนกลางวันปกติ แล้วถ้าเราจะตัดแสง ต้องดึงเข้ามาใช่ไหมครับ

ผมพยายามตั้งกระจกตอนปกติให้พอดีก็แล้ว ยังไงก็แล้ว พอดึงเข้าหาตัวปุ้ป โลกมืดทันที ฟลีมก็ไม่ได้มืดมาก VK30 คัน VK40คัน แล้วก็ไม่รู้สึกว่ามันแพงตายกเว้นรถสูงๆมาส่อง แต่พอดึงเข้าหาตัวให้มันตัดแสงแล้วเหมือนเห็นหลอดไฟหลี่ๆอยู่สองดวงนอกนั้นแทบจะเป็นสีดำ

รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะครับ ผมสงใสมานานแล้วว่าทำไมผมไม่เคยได้ใช้ประโยชน์จากมันเลย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 23:52:57 »
เง้อ....ผมใช้ประจำเลย ถ้าไม่มีก็คงหามาใส่เพิ่มอยู่ดี ตัดของแบบแปลกๆ จริงด้วย :S
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 00:48:45 »
ผมเคยทำแตกครับ คุณเชื่อไหมว่า กระจกแบบตัดแสงได้ กับไม่ได้ ราคาต่างกัน 20 บาท.....

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 00:51:36 »
ไม่เคยซื้อรถที่มี option นี้ เลยไม่รู้เลยครับ ว่ามันใช้ยังไง

แต่ที่ตัด EBD ทิ้ง มันก็ยังไงๆ นะครับ เหมือนกับมันจะเบรคยาก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 01:30:07 »
มันไม่น่าจะแพงมากเลยนะครับ

Fiat 131 ผม 30 ปีแล้ว ยังมีกระจกตัดแสงมาให้ตั้งแต่มือหนึ่งเลย
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 07:29:55 »
ผมใช้ซีวิคมาตั้งแต่รุ่นปี 90 จากนั้นก็ตาโต จากนั้นก็ไดเมนชั่น มีทุกคันครับ มิตซูบิชิแลนเซอร์ อีคาร์ ปี 94 ตัวเครื่อง1500 ก็มี โตโยต้าไฮทอร์ค ปี 2000 ก็มี โตโยต้าโดเรม่อน ปี 89 ก็มีครับ มิตซูบิชิแลนเซอร์นิวแลนเซอร์ ปี 2010ก็มี และล่าสุด มาสด้า2 ตัวล่างสุดก็มีครับ อย่างที่บอกไว้ว่ารถที่เคยใช้แล้วไม่มีก็มาสด้าแฟมิเลียไม่มีก็ว่าไม่ได้นะครับเพราะรถปิกอัพเล็ก 20 ปีที่อล้วราคาแค่300000 ไม่มีก็ไม่แปลก แต่นี่รถราคา 600000 แล้ว อละนี่ปี 2012 แล้ว ไฟหน้ารถรุ่นใหม่แรงๆทัต้งนั้นครับไม่น่าตัดออก แต่สุดท้ายคุณแม่ผมเขาก็เอาครับ เพราะเขาชอบซิตี้ และเขาให้เหตุผลว่าตั้งแต่ขับรถมาเขาไม่เคยใช้เลย เพราะใช้ไม่เป็น เขาขับได้อย่างเดียวครับ อุปกรณ์หลายอย่างในรถเขาใช้ไม่เป็นครับ

เอวัง มีหลายรุ่นที่เคยใช้แต่ไม่เคยสังเกตุว่าเป็นกระจกตัดแสงซักที  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 07:56:09 »
ไม่น่าเชื่อว่า City จะไม่มีติดตั้งให้ครับ
เจ้ากระจกตัดแสง ค่อนข้างจำเป็นสำหรับคนต่างจังหวัด เพราะถนนมันมึดมาก เวลามรถตามแล้วเปิดไฟสูงใส่ หรือรถบันทุกหนักหน้าเชิด ก็เหมือนถูกเปิดไฟสูงใส่ เจ้ากระจกตัดแสงนี้ช่วยได้มากครับ พอรถคันที่เปิดไฟส่งตาเราผ่านไปก็ปรับไปตำแหน่งเดิม ครับ