ผู้เขียน หัวข้อ: CIVIC 1.8E MY2016 - ร่องแก้มใต้ฝากระโปรงหน้านี่รุ่น TOP ก็เป็นไหมครับ  (อ่าน 16189 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
สมัย Fd นี่มิดชิดมากเลยนะครับห้องเครื่องอ่ะ
อย่างว่าแหละครับลดต้นทุนส่วนนี้ไปเพเิ่มส่วนอื่นๆที่มองเห็นเอา

FD รู้สึกว่าแก้มหน้าจะมาถึงคานข้างเลยครับ ประมาณว่าขอบฝากระโปรงจะอยู่แนวเดียวกับคานเลยครับ ทำให้มิดชิด
แต่ท่านที่ชอบทำฝากระโปรงดำก็จะดูแปลกไปนิดเพราะฝากระโปรงมันดูแคบ ไม่เต็มทั้งหน้า

มาคราวนี้ก็ขยายฝากระโปรงให้กว้างตามแบบดั้งเดิม แต่ก็ดันกว้างเลยคานข้างไป ผลจึงเป็นอย่างที่เห็น

จริงๆก็คงไม่ได้มีผลต่อการขับขี่อะไรอย่างที่ทุกท่านให้ความเห็นครับ แต่เวลาฝนตก น้ำก็คงจะตกร่องนี้เต็มๆ
อาจจะดีก็ได้ครับ เพราะน้ำที่ลงมาทางขอบข้างฝากระโปรงก็จะไม่เข้าไปที่ห้องเครื่อง โดนช่องนี้ดักซะก่อน

แต่คนรักห้องเครื่องสะอาดคงจะล้วงยากหน่อยครับ  8) 8) 8)

ผมเห็นรถกระบะสมัยนี้ฝากระโปรงหน้ายื่นกินมาถึงแก้มข้างเหมือนๆกัน ไม่เห็นจะมีรูโหว่แบบนี้เลยครับ

ออฟไลน์ -Brian

คนที่บอกห้องเครื่องโล่ง เซอร์วิสง่าย ผมเห็นด้วยนะครับ

แต่ Civic FC ห้องเครื่องมันไม่ได้โล่งนะครับ เข้าขั้นรกเลยล่ะ  ที่โล่งๆมันคือช่องแก้มด้านข้างต่างหาก

ซึ่งผมไม่เห็นประโยชน์อะไรที่จะปล่อยโล่งไว้แบบนั้นเลย

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
เอาจริง ๆ ผมว่าคนซื้อก็ไม่ได้ชอบนักหรอกที่มันเป็นแบบนี้ แต่เมื่อมองภาพรวมมันถือเป็นสิ่งที่พอจะทำใจยอมรับได้ พลาสติกเบาะหลังก็เช่นกัน และผมมั่นใจว่าคนซื้อที่บ่นเรื่องนี้ก็มีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2016, 10:42:09 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ Greentea

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง 💛
รุ่นนี้ภายนอกสวยนะ ยอมเลย ทั้งหน้า - หลัง ผมว่ามันลงตัวดี
แต่พอมาลงละเอียด คือ ลดทุนและก้อสิ่งที่ควรจะมีในรถราคาระดับนี้ก้อหาไปเยอะเหมือนกัน

ที่เก็บแว่นตา - ไม่มี
ไฟแต่งหน้า - ไม่มี
หมอนตรงกลาง ที่เบาะหลัง - ไม่มี
เบาะหลังพับไม่ได้
พลาสติกที่ข้างเบาะหลัง 2 ข้าง
ล็อคประตูอัตโนมัติ - ไม่มี
ไฟเบรคดวงที่ 3 ยังเปนหลอดปกติ (ยกเว้นตัว RS)
ห้องเครื่องเก็บงานไม่ค่อยเรียบร้อย รกไปหน่อย

คือชอบนะ แต่พอเจอแบบนี้ความอยากได้ลดลงไปเลย คือเราจะซื้อรถสักคันก้ออยากที่มันได้ครบๆ แต่ทั้งทั้งนั้นก้อแล้วแต่ความชอบของแต่ละคน

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
รุ่นนี้ภายนอกสวยนะ ยอมเลย ทั้งหน้า - หลัง ผมว่ามันลงตัวดี
แต่พอมาลงละเอียด คือ ลดทุนและก้อสิ่งที่ควรจะมีในรถราคาระดับนี้ก้อหาไปเยอะเหมือนกัน

ที่เก็บแว่นตา - ไม่มี
ไฟแต่งหน้า - ไม่มี
หมอนตรงกลาง ที่เบาะหลัง - ไม่มี
เบาะหลังพับไม่ได้
พลาสติกที่ข้างเบาะหลัง 2 ข้าง
ล็อคประตูอัตโนมัติ - ไม่มี
ไฟเบรคดวงที่ 3 ยังเปนหลอดปกติ (ยกเว้นตัว RS)
ห้องเครื่องเก็บงานไม่ค่อยเรียบร้อย รกไปหน่อย

คือชอบนะ แต่พอเจอแบบนี้ความอยากได้ลดลงไปเลย คือเราจะซื้อรถสักคันก้ออยากที่มันได้ครบๆ แต่ทั้งทั้งนั้นก้อแล้วแต่ความชอบของแต่ละคน

กระจกมองหลังตัดเเสงอัตโนมัติหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ mamaman

ผมรู้สึกดีกับ Lancer EX จริงๆ
เอาไปเทียบ ทั้ง น้ำหนัก และ ชิ้นส่วนต่างๆ กับ C-segment ค่า ญี่ปุ่น สมั้ยนี้ ยกเว้นเรื่อง ความปลอดภัยสมัยใหม่
ที่เหลือ lancer EX MY2012 ให้มาเยอะกว่า พี่โต กะ ฮอนอีก ทั้ง คาน หน้า หลัง ฉนวนๆ

แต่ไปแอบเอาออกในสิ่งที่เราไม่เห็น

ออฟไลน์ Arm

โล่งแล้วเซอร์วิสดีอะใช่
แต่ของ Civic FC โล่งตรงแก้มแล้วไปรกตรงที่ใช้เซอร์วิสแทนยังไงหล่ะ

ผมว่า FD ก็ยังเป็นที่สุดอยู่ดีน่ะ มันลงตัวไปหมด
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ O_o"

ฝากระโปรงหน้าออกแบบมา กว้างกว่าเดิมมาก เลยต้องออกมาแบบนี้  ;D ;D ;D

ทำใจเถอะครับ เห็นบ่นๆกันว่า ลดต้นทุนมาก ออปชั่นขาดนั้นขาดนี้ไปเยอะ อยากได้ครบๆต้องรอรุ่น MC แล้วละครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
รุ่นอื่นๆก็อาจจะเป็นครับ แต่ ฝากระโปรง มันไม่เลยมาถึงแก้มเลย เลยมองไม่เห็น ถ้าสังเกตุรุ่นเก่า ฝาไม่มาถึงขอบขนาดนั้นน   :)

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ

ผมรู้สึกดีกับ Lancer EX จริงๆ
เอาไปเทียบ ทั้ง น้ำหนัก และ ชิ้นส่วนต่างๆ กับ C-segment ค่า ญี่ปุ่น สมั้ยนี้ ยกเว้นเรื่อง ความปลอดภัยสมัยใหม่
ที่เหลือ lancer EX MY2012 ให้มาเยอะกว่า พี่โต กะ ฮอนอีก ทั้ง คาน หน้า หลัง ฉนวนๆ

แต่ไปแอบเอาออกในสิ่งที่เราไม่เห็น

พูดตรงๆ ถึงผมจะเป็นติ่งมิตซูก็เถอะ

ในตลาดรถญี่ปุ่น C-Seg ตอนนี้ผมยังไม่เห้นรถน่าซื้อกว่า Lancer EX ยกเว้น Mazda3 ถ้าแก้ปัญหาระบบเชื้อเหลิงได้หายขาดจริงๆ

สมัยGenก่อน FD ก็ไม่ได้ของเหนือ Lancer Cedia เท่าไหร่ยกเว้นว่าวิทยุมันเป็นแบบ 2din ของ Cadia CS9A เป็น Sony 1 din  (จากที่ผมไปดุรถน้องสาวที่เป็นญาติกันนางใช้ FD2.0 ผมใช้ Cedia CS9A)
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมไม่มีปัญหานะ ถ้าเรื่องความสวยงามอย่างเดียว

แต่หลายคนไม่ชอบ ฮอนด้าจะได้ยินไหม

แต่ถ้าจะแก้ขอให้แก้เรื่องพลาสติกข้างเบาหลังก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2016, 20:48:02 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ No Trespassing

เรื่องความสวยงามผมไม่สนใจ

แต่ถ้าเป็นผมๆจะเอาพวกผ้าเช็ดรถยัดไว้ตรงนี้ ก็สะดวกดี

หรือไม่ก็จะเอาพวกกระป๋องน้ำหล่อเย็น + น้ำกลั่นยัดไว้ก็ดีเหมือนกัน เอาไว้เผื่อเติม

ออฟไลน์ Visual

ฝากระโปรงหน้าออกแบบมา กว้างกว่าเดิมมาก เลยต้องออกมาแบบนี้  ;D ;D ;D

ทำใจเถอะครับ เห็นบ่นๆกันว่า ลดต้นทุนมาก ออปชั่นขาดนั้นขาดนี้ไปเยอะ อยากได้ครบๆต้องรอรุ่น MC แล้วละครับ

ผมว่ากว่าจะไปถึง MC มันจะค่อยๆหายไปมากกว่าเดิมน่ะสิครับ
สมัยนี้ model year ใหม่ๆยิ่งลดต้นทุนเละเทะไปหมด  ::)

ออฟไลน์ joekling

• **
เริ่มมามันมี แล้วมาตัดออกเพื่อลดต้นทุนภายหลัง

ทั้งฉนวนฝากระโปรงแล้วช่องนั่น ให้มีเฉพาะ 1.5 รุ่นล้านขึ้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สำหรับผมเฉยๆอ่ะ
ติดแค่ตัวท็อปน่าจะมี Honda sensing หรือ หลังคาแก้วแค่นั้นแหละ

ออฟไลน์ Miata

• **
ผมว่า Honda ไทย "งก" เกินไปครับ
Margin แต่ละคัน มันไม่ใช่น้อยๆ อยู่แล้ว 
เก็บรายละเอียดหน่อย ก็ซื้อใจผู้ใช้งานได้

ผมมองว่า Honda ดูถูกไทยมาก  ตั้งแต่เอารถในประเทศที่สาม อย่าง Brio มาทำตลาด
แสดงว่ามองไทย ไม่ต่างจาก อินเดีย เท่าไหร่

ปล. ไม่ได้ดราม่า เรื่องแบ่งชนชั้นนะครับ   แค่อยากจะใช้รถที่มันมีมาตราฐานเท่าๆประเทศอื่นบ้าง
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ O_o"

ผมว่า Honda ไทย "งก" เกินไปครับ
Margin แต่ละคัน มันไม่ใช่น้อยๆ อยู่แล้ว 
เก็บรายละเอียดหน่อย ก็ซื้อใจผู้ใช้งานได้

ผมมองว่า Honda ดูถูกไทยมาก  ตั้งแต่เอารถในประเทศที่สาม อย่าง Brio มาทำตลาด
แสดงว่ามองไทย ไม่ต่างจาก อินเดีย เท่าไหร่

ปล. ไม่ได้ดราม่า เรื่องแบ่งชนชั้นนะครับ   แค่อยากจะใช้รถที่มันมีมาตราฐานเท่าๆประเทศอื่นบ้าง

ตรงส่วนนี้ เป็นเหมือนกันทั่วโลกครับ ขายออกมาแบบเดียวกันหมด ต่างกันที่ออปชั่น และวัสดุบางชิ้นที่ขาดหายไป

ออฟไลน์ neutrino

เป็นผม ถ้าเห็นการลดต้นทุนเอาเปรียบแบบนี้ ผมคงไม่อุดหนุน ไม่ซื้อใช้ ไปซื้อยี่ห้ออื่นก็สิ้นเรื่อง พวกบรรดาบริษัทที่เอาเปรียบลูกค้าก็ยอดน้อยลงไปเอง ไม่เห็นต้องมาบ่นเลยครับ อย่าไปยึดติดยี่ห้อแค่นั้นทุกอย่างจบ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
สมัย Brio เปิดตัวใหม่ๆ แผงประตูเปลือยจนเห็นเหล็ก ไม่มีใบปัดน้ำฝนหลัง ยังขายดีเป็นเทน้ำเทท่าเลยครับ(ประชด :P)

Honda สมัยนี้ยิ่งออกโมเดลใหม่ยิ่งลดต้นทุนหนักขึ้นเรื่อยๆ ถือว่าตัดของออกขนาดไหน ลูกค้าก็รับได้ ขาย Brand Loyalty สบายๆ :(
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE