ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องฟิลม์ติดรถยนต์ครับ  (อ่าน 20063 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
ตอนนี้กำลังจะออก Fortuner สีขาวมุก

สำหรับผมไม่มีความรู้เรื่องฟิลม์เลย รู้จักแต่แค่คนในคลับแนะนำให้ติด 80 รอบคัน 60 บานหน้า ในกรณีต้องการมืดๆเป็นส่วนตัวๆหน่อย

ทีนี้ ความต้องการของผมคือ ต้องการฟิลม์ดำ ต้องการความเป็นส่วนตัว และที่สำคัญที่สุด กันความร้อนได้ดี

ตัวเลือกที่มองไว้คือ

1. 3M FXR-10 [80%] รอบคัน และ V-KOOL รุ่นใดสักรุ่นที่สีดำ และกันร้อนได้ดีติดบานหน้า

ที่ติด 3M รอบคัน แต่เลือกบานหน้าเป็น V-Kool เพราะทราบมาว่ายี่ห้อนี้ค่อนข้างดี ในเรื่องของการกันความร้อน แต่ติดทั้งคันคงไม่ไหวเพราะราคาอยู่ที่ 2 หมื่น

2. 3M FXR-10 [80%] รอบคัน  และ 3M FXR-20 [60%] บานหน้า

3. ติด V-Kool รอบคันรวมทั้งบานหน้า รุ่นใดสักรุ่นที่ราคารวมแล้วไม่เกิน 2 หมื่นบวกลบ 3 พัน

ถ้าเป็น ข้อ 1 หรือ 3 ผมไม่มีข้อมูลฟิลม์ของ V-kool แต่ทราบว่าคุณภาพการกันความร้อนค่อนข้างทำได้ดี จึงอยากจะขอคำแนะนำและความเห็นด้วยครับ ว่าควรเลือกเป็นตัวไหน เบอร์ไหนดี

ความต้องการที่อยากได้คือ 1.การกันความร้อนต้องกันได้ดี 2.เป็นฟิลม์สีดำ และมีความเป็นส่วนตัว 3.ราคา ไม่สูงมากไป [แต่ถ้าคุณภาพ เห็นวาต่างกันมาก ก็ตัดข้อนี้ทิ้งไป]

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องฟิลม์ติดรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 15:40:58 »
กำลังตัดสินใจเรื่องฟิล์มเหมือนกันเลยครับตัวเลือกผมมี Vkool ก่ะ 3m crystalline ติดให้Fiestaครับ
ถ้าอยากได้อะไรดำๆละก็กันความร้อนดีๆผมว่า2ตัวที่ผมบอกจะไม่ค่อยดำนะครับ เหมือนเขาทำมาใสแต่กันความร้อนได้ดี
แต่รุ่นดำๆก็มีนะ แต่มันก็กันความร้อนไม่ค่อยดีเท่าไร(ดูจากspecอะนะครับ)
ถ้าดำๆหน่อยแต่กันความร้อนดีๆตอนนี้ก็น่าจะVK30TopสุดของVkool ถ้า3mก็ตัว40หล่ะมั้งจะดำหน่อย
แต่vkool easypassไม่ผ่านนี่สิทำให้ผมสงสัยจะเลือก3mบานหน้าดีกว่า
ถ้างบไม่เกิน20kผมว่า ติด3บานหน้าก็ได้ครับ ที่เหลือก็ติดรุ่นลองๆลงมาหน่อยน่าจะไม่เกินงบครับ
เพราะถ้าติดทั้งคันผมว่ามี30kมั้งครับสำหรับน้องจูน น้องต้าผมถามมาVK30ทั้งคัน26kอ่ะครับ
เพิ่มเติมนึนึงครับ ถ้า3mcrystallineอาจจะอยู่ในงบนะครับ(ติดทั้งคัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2012, 15:46:02 โดย ^Yimm@^ »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องฟิลม์ติดรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 15:55:55 »
ถ้าจะติด v-kool คงต้องมี 25,000up  น่ะครับ ฟิมล์มใสก็  VK70 , VK55 (New)   เหมาะกับบานหน้า กับบาข้างคนขับ

ส่วน VK40 นี้ บางคนใส่บานหน้า หรือรอบคันก็ได้ แต่ราคาแพงกว่า VK70 น่ะครับ แต่ไม่แพงเท่า VK55 ที่เป็นตัวใหม่สุด

ถ้ามืดหน่อย จะมี VK15 ที่มือดสุด และ VK35 New  สองตัวนี้ ขับกลางคืนสบายครับไม่มือมาก ติดกระจกหลังช่วยตัดแสงไฟรถหลังได้ดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2012, 18:13:54 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 15:56:52 »
FXR-10 ติดรอบคัน อันนี้โอเค
แต่ไม่แนะนำให้ติด FXR10, 20 ที่บานหน้า
เพราะว่ามันสะท้อนมาก ขับกลางวัน และ กลางคืนไม่ไหวครับ

อ่อ..FXR ฟิลม์ปรอทนะครับ ไม่ใช่สีดำ

ถ้าสีดำ รอบคันควรเป็น FX-5 ส่วนบานหน้าใช้ FX20

ส่วน V-kool ฟิลม์ดำเอาพวกรุ่น G-05 ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 16:07:22 »
เท่าที่เพื่อนผมใช้มา เห็นว่า 3 m นี่มันคุณภาพ OK นะครับ แต่รถผมเองไม่ได้ 3 M ใช้ VCOOL เพราะแถมมาให้
ที่จะแนะนำก็คือ บานหน้าไม่ควรใช่แบบปรอทครับ เพราะมันสะท้อนเวลากลางวัน ส่วนเวลากลางคืนก็กรองซะจนมืดมาก ทัศนวิสัยไม่ดีเลยครับ
ผมต้องเอาออกเลย แล้วมาติดแบบไม่มีปรอทแทนครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 18:07:54 »
   เลือก v kool  vip  package  แล้วเปลี่ยนบานหน้าเอาครับ  เพราะมันจะใส  แต่ v kool มีปัญหาเป็นสนิม กับรบกวนสัญญาณ easy  pass and  gps นะครับ

หรือไม่เอา  3m ตัวที่ไม่มีปรอทครับ  จะมืด  ไม่กวนสัญญาณ  และไม่สะท้อนภาพจนตาลาย

ทั้ง 2 ยี่ห้อ ตัวใสจะกันร้อนได้ดีที่สุด

รถคันใหม่ของผมเลือก  3m  crytalline  บานหน้า  ที่เหลือ เป้น 3m ธรรมดาที่ไม่มีปรอท  เพื่อให้มืดครับ  ไม่เลือก v kool  เพราะชอบขึ้นสนิม และกวนสัญญาณ

พอดีไม่ได้เขียนรายละเอียดรุ่นนะครับ  ขี้เกียจเขียน  แต่หาข้อมูลมาเยอะมากก่อนติดคันล่าสุด  ต้องขอโทษด้วยครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 18:22:57 »
ตอนนี้กำลังจะออก Fortuner สีขาวมุก

สำหรับผมไม่มีความรู้เรื่องฟิลม์เลย รู้จักแต่แค่คนในคลับแนะนำให้ติด 80 รอบคัน 60 บานหน้า ในกรณีต้องการมืดๆเป็นส่วนตัวๆหน่อย

ทีนี้ ความต้องการของผมคือ ต้องการฟิลม์ดำ ต้องการความเป็นส่วนตัว และที่สำคัญที่สุด กันความร้อนได้ดี

ตัวเลือกที่มองไว้คือ

1. 3M FXR-10 [80%] รอบคัน และ V-KOOL รุ่นใดสักรุ่นที่สีดำ และกันร้อนได้ดีติดบานหน้า

ที่ติด 3M รอบคัน แต่เลือกบานหน้าเป็น V-Kool เพราะทราบมาว่ายี่ห้อนี้ค่อนข้างดี ในเรื่องของการกันความร้อน แต่ติดทั้งคันคงไม่ไหวเพราะราคาอยู่ที่ 2 หมื่น

2. 3M FXR-10 [80%] รอบคัน  และ 3M FXR-20 [60%] บานหน้า

3. ติด V-Kool รอบคันรวมทั้งบานหน้า รุ่นใดสักรุ่นที่ราคารวมแล้วไม่เกิน 2 หมื่นบวกลบ 3 พัน

ถ้าเป็น ข้อ 1 หรือ 3 ผมไม่มีข้อมูลฟิลม์ของ V-kool แต่ทราบว่าคุณภาพการกันความร้อนค่อนข้างทำได้ดี จึงอยากจะขอคำแนะนำและความเห็นด้วยครับ ว่าควรเลือกเป็นตัวไหน เบอร์ไหนดี

ความต้องการที่อยากได้คือ 1.การกันความร้อนต้องกันได้ดี 2.เป็นฟิลม์สีดำ และมีความเป็นส่วนตัว 3.ราคา ไม่สูงมากไป [แต่ถ้าคุณภาพ เห็นวาต่างกันมาก ก็ตัดข้อนี้ทิ้งไป]

ขอบคุณครับ  ;D
FXR 10 = 90%
FXR 20 = 80%
เพราะรหัสฟิลม์บอกค่าในตัวมันนะ  FxR 10 แสงส่องผ่าน 10%  ติดเข้าไปกลางคืนแทบมองไม่เห็นเลย

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 18:30:56 »
อ่าว ผมดูมาผิดละซิเนี่ย  :'( :'(

พอดีได้ข้อมูลจากภาพๆนี้มา

เห็นเขียน 80% ไว้ใต้ชนิดฟิลม์ เลยนึกว่า เป็นแบบ 60 80 ที่คิดไว้  ;D

ถ้าอย่างนั้น ถ้าผมอยากได้ บานหน้า 60 และรอบคัน 80 ที่เป็นฟิลม์ดำ ไม่ผสมปรอท ผมควรต้องเลือกรหัสไหนครับ  :)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 21:17:13 »

FXR 10 = 90%
FXR 20 = 80%
เพราะรหัสฟิลม์บอกค่าในตัวมันนะ  FxR 10 แสงส่องผ่าน 10%  ติดเข้าไปกลางคืนแทบมองไม่เห็นเลย

อย่าไปยึดกับตัว % หรือ พวกค่าแสงส่องผ่านครับ

ฟิลม์ FXR20 รหัสนี้ ผมเองก็ใช้อยู่
ในการใช้งาน เอาเข้าจริงๆ  ช่วงกลางวัน
คนข้างนอก สามารถมองเข้ามาในรถเห็นได้สบายๆ จนอยากจะเปลี่ยนฟิลม์ซะด้วยซ้ำ

ส่วน คุณ Nuttie'st ก็ตามที่ผมได้บอกไป ให้เลือก บานหน้า FX20 รอบคัน FX5

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 21:46:14 »
ผมติด หน้า FXR 35  ข้าง FXR 20

ต้องบอกเลยว่า FXR 20 ไม่ได้มืดอย่างที่คิดเลยครับ แต่กันร้อนได้เหมาะสม มองจากด้านนอกไม่ค่อยเห็น เพราะมีปรอท โดยส่วนตัวค่อนข้างถูกใจ แต่ถ้าให้แนะนำ ผมแนะนำ FXR 10 ครับ ไม่มืดเกินไป และเป็นส่วนตัว

ส่วนบานหน้า FXR 35 ขอบอกว่าไม่เวิร์คครับ แต่ไม่รู้สึกว่ามันจะสะท้อนอะไร ไม่มีปัญหากับการสะท้อนใดๆทั้งสิ้นเลยครับ  แต่มันกันร้อนไม่ดีนัก คือยังอุ่นๆขาอยู่ เวลาขับกลางวัน   แนะนำเลยว่าถ้ามีเงินพอ บานหน้าติด Crystalline ไม่ก็ V-Kool ไปเลยครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 22:44:03 »
ผมบอกแบบนี้ง่ายกว่าครับ

มีสองสูตรให้เลือก ของ 3M

1. ฟิล์มดำรอบคัน 80 บานหน้า 60 อันนี้กลางวันไม่ร้อนชัวร์ กลางคืนขับยากนิดหน่อย

2. ฟิล์มดำ หน้า หลัง 60 รอบคัน 80 สูตรนี้เอาไว้กลางคืนได้มองเห็นรถคันหลังชัดหน่อย และเวลาถอยหลังเข้าจอดจะง่ายครับ spec นี้ คันนั่งหลังก็ไม่ร้อนครับ
    เพราะ Fortuner ยังไงแสงก็เข้าไม่ถึงคันนั่งแถวสองครับ (ผมเชื่อว่าแถวสามไม่ค่อยมีใครนั่งแน่ๆ) รถแนว 7 ที่นั่งติดแนวนี้เวิร์คมากๆ อิอิ

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 22:45:59 »
อ่าว ผมดูมาผิดละซิเนี่ย  :'( :'(

พอดีได้ข้อมูลจากภาพๆนี้มา

เห็นเขียน 80% ไว้ใต้ชนิดฟิลม์ เลยนึกว่า เป็นแบบ 60 80 ที่คิดไว้  ;D

ถ้าอย่างนั้น ถ้าผมอยากได้ บานหน้า 60 และรอบคัน 80 ที่เป็นฟิลม์ดำ ไม่ผสมปรอท ผมควรต้องเลือกรหัสไหนครับ  :)

บานหน้า ถ้าเกิน FXR20 กลางคืนลำบาก ผมติด FX20 สีดำ ขับกลางคืนพอไว้ครับ แต่ถ้าคุณพ่อขับ ลำบากหน้าดูครับ
แล้วแต่ความชอบนะครับ  
เพื่อนๆ เคยเจอพวกติดฟิลม์เข้มมาก ปาดหน้าเพราะเขามองลำบากป่าว  ถ้าติดเข้มมาก ok ข้างนอกมองไม่เห็นเราแต่ถามว่า วิสัยการมองเห็นของเรา จะดีหรือป่าว

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 22:50:09 »
เอาตัวอย่าง 3M FX20 รอบคันมาให้ดู  

กลางวันขับไม่มีปัญหา คนข้างนอกมองเห็นล่างๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2012, 22:55:09 โดย toonze »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 22:52:20 »
มองด้านในตอนกลางคืน เปลี่ยนหลอดแล้ว เป็นosram ไนเบรกเกอร์ สว่างขึ้น 80%

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 22:53:07 »
ด้านนอกรถ

ออฟไลน์ intervention

• Newbie
  • *
  • F10 525d Sophisto Grey
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 23:08:38 »
ลองพิจารณาดู V Kool ครับ   ของผมเคยใช้ฟิลม์ใส คันนี้อยากได้มืดมากขึ้น ด้านหน้า VK40 Easypass เจาะช่องตรงรังผึ้ง ฝีมือปราณีตมาก มองแทบไม่เห็นว่าเจาะช่องไว้
ที่เหลือ VK15 ให้ความเป็นส่วนตัวได้ดีทีเดียว  แต่ขับกลางคืนไม่มืดยังให้ทัศนวิสัยได้ดี

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:42:17 »
ต้องทดสอบทั้งกลางวันและกลางคืน

กลางคืนต้องลองสถานที่ต่างๆ เช่น ถนนที่มืด  ถนนมีไฟข้างทางสีเหลือง ถนนมีไฟข้างทางสีขาว เป็นต้นครับ