ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ Mini classic สักคันนึง รบกวนเพื่อน ๆ ด้วยครับ  (อ่าน 16654 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
ผมอยากได้ รถหลายรุ่นมากมาย แต่ ถ้าผมได้คันนี้ ไปคงไม่ มองคัน อื่น แต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถรุ่นนี้ เลย ส่วนมากมัน จดประกอบ หรอครับ แล้ว ราคามันควรจะเป็นเท่าไร ควรซื้อ ยี่ห้ออะไร เกียร์ ธรรมดา หรือ ออโต้ ดีครับ ทำทะเบียน ยากไหม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
Re: อยากได้ Mini classic สักคันนึง รบกวนเพื่อน ๆ ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 11:19:58 »
หลังๆ จดประกอบเยอะ เมื่อก่อนก็มีพวกสวมทะเบียนเยอะ บางคันตัดคัวถังมาเชื่อมใหม่กันเลย

มือใหม่อยากให้ลองศึกษาดูเยอะๆก่อน ว่าจริงๆแล้วตัวเองชอบแบบไหน แบบ Classic MK1-2 หรือ แบบใหม่ขึ้นมาหน่อย MK3 - Rover

ยังไงผมก็มองว่ามันไม่ใช่รถที่จะมาขับเป็นรถประจำวัน ความสะดวกสบายมันไม่ค่อยเหมาะ เหมาะกับเป็นรถคันที่สองมากกว่า

เรื่องเกียร์ ในความเห็นส่วนตัวผมมองว่า MINI ยังไงก็ต้องเกียร์ธรรมดา ขับสนุกได้ feeling ของรถมากกว่า

ปัญหาอีกอย่างของ MINI คือหาช่างที่ถูกใจและไม่ฟันยาก.. ผมว่าอะไหล่ยังหาง่ายกว่าช่างที่ถูกใจอีก

ใจเย็นๆ ค่อยๆศึกษาค่อยๆ ดู ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2012, 22:52:17 โดย VT »

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: อยากได้ Mini classic สักคันนึง รบกวนเพื่อน ๆ ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 11:33:50 »
บ้านผมมีคันนึง เขาเอามาฝากจอดไว้ ฝากขับด้วย

แต่ไม่อยากขับเพราะ
1.สะเทือนน้องๆรถ6ล้อ ไม่มีความนิ่มนวลเลย

2.พวงมาลัยไม่เพาเวอร์ หนักมากบนถนนคอนกรีต

3.ห้องเครื่องดูแลยากมากๆ จะถอดอะไรที เครื่องมือเต็มโต๊ะ

มันสมกับคำว่า กินไม่ได้แต่เท่จริงๆ

ลองขับมาทำงาน 15 กม. ทางตจว. จุกครับ สะเทือนจนขับไม่ไหว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 14:03:20 »
ผมอยากได้ รถหลายรุ่นมากมาย แต่ ถ้าผมได้คันนี้ ไปคงไม่ มองคัน อื่น แต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถรุ่นนี้ เลย ส่วนมากมัน จดประกอบ หรอครับ แล้ว ราคามันควรจะเป็นเท่าไร ควรซื้อ ยี่ห้ออะไร เกียร์ ธรรมดา หรือ ออโต้ ดีครับ ทำทะเบียน ยากไหม ขอบคุณครับ

เออ ตั้งกระทู้ถามได้งง ดี อยากได้ หลายรุ่น แต่ถ้าได้รุ่นนี้ จะไม่ไปมองคันอื่น

เอางี้ ไปศึกษา ประวัติ Mini ดูก่อนแล้วกันว่า ชอบมันจริงๆ ไหม แล้วค่อยมาถามน่ะ

ส่วนเรื่องรถจดประกอบ ตอนนี้ให้ข้ามมันไปเลย เพราะมันเอาไปจดทะเบียนไม่ได้อีกแล้ว (ตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว)

ส่วนราคามันเท่าไร่ ควรซื้อยี่ห้ออะไร นี้ งงมาครับ

ลองเข้าไปดูที่ Club Mini ก่อนดีกว่าไหมครับ  มันเปลืองหน้ากระทู้ไงไม่รู้

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 15:36:28 »

เออ ตั้งกระทู้ถามได้งง ดี อยากได้ หลายรุ่น แต่ถ้าได้รุ่นนี้ จะไม่ไปมองคันอื่น

เอางี้ ไปศึกษา ประวัติ Mini ดูก่อนแล้วกันว่า ชอบมันจริงๆ ไหม แล้วค่อยมาถามน่ะ

ส่วนเรื่องรถจดประกอบ ตอนนี้ให้ข้ามมันไปเลย เพราะมันเอาไปจดทะเบียนไม่ได้อีกแล้ว (ตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว)

ส่วนราคามันเท่าไร่ ควรซื้อยี่ห้ออะไร นี้ งงมาครับ

ลองเข้าไปดูที่ Club Mini ก่อนดีกว่าไหมครับ  มันเปลืองหน้ากระทู้ไงไม่รู้

ขอโทษนะครับ ส่วนมากเว็บรถผมเข้าเว็บนี้เว็บเดียว ถ้าเข้าเว็บมินิสะดวกกว่าก็ไว้จะเข้าไป  Club mini ศึกษาความรู้ก่อนครับ รถผมมีแล้วสองคัน อยากได้มินิ มาขับบ้างแต่ถ้า จดประกอบไม่ได้ ก็ คงไม่เอาครับ จบ ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 16:09:55 »

ทุกคนความรู้ไม่เ่ท่ากันหรอกครับ

เจ้ากระทู้ไม่ผิดที่จะถาม

เพราะถ้าเค้ารู้ เค้าคงจะไม่ถามหรอกครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 19:19:48 »
อ้าว ไม่บอกก่อนว่ามีรถอยู่แล้วสองคัน

ถ้าชอบมันจริง ตอนนี้รถจดประกอบออกมาให้ห่างครับ

รุ่น mini เก่าๆคุณตำรวจจ้องเล่นคุณมากกว่า BMW Mini อีกครับ

รถไทยแท้ๆถือว่าหายากมาก ทะเบียนตรงๆมีไม่กี่ร้อยคันครับ

แต่แบ่งเป็นสองช่วงคือ mini รุ่นปี70  กับช่วง90 จาก rover mini ครับ

ถ้าเอาสวยข้างนอกและขับสบายใจหน่อยก็หา rover mini ครับเคยเห็นของแท้ ขายกัน เจ็ดแสนกว่าๆ ครับ

ส่วนรุ่นเก่ากว่านี้  จะขึ้นอยู่กับของที่ใส่ว่าแท้แค่ไหน ราคาไม่แน่นอน แต่ไม่น้อยกว่า สี่แสนแน่ๆ ครับ

และถ้าคุณเจอ ขอให้ เลือกรถที่ทะเบียนตรงกับปีจะได้สบายใจในการเอามันมาขับเล่นครับ

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 22:22:37 »
นานๆ จะมีคนอยากได้ mini รุ่นเก๋าด้วยเฮะ

(ผมก็เป็นคนในกลุ่มรถมินิเหมือนกัน เลยคิดว่าน่าจะพอให้ความรู้บ้าง)

ขอบอกไว้ก่อนว่า ถ้าคุณมีครอบครองแล้ว คุณต้องยืนยันด้วยนะว่าคุณซื้อมาอย่างถูกต้อง เพราะช่วงนี้ มินิรุ่นเก่าโดนหิ้วมาอย่างลักลอบเยอะมากๆ และผมเองก็เคยโดนพรากรถไป (แถมดันเป็น clubman สีเขียวเนี่ยล่ะ) เพราะว่าเจ้าของรถคนแรก เอาเข้ามาไม่ถูกต้องด้วย (ทุกวันนี้ยังโกรธอยู่เลย)

ฉะนั้น ถ้ามีใครแอบด้อมๆ มองๆ รถคุณ หลังจากครอบครอง อย่าตกใจล่ะกัน ถ้าคุณไม่ได้ทำผิด.... แต่ถ้าคุณทำผิด ได้พบกับสรรพากรแน่ๆ

เรื่องราคา แบ่งตามรุ่นครับ ถ้าเน้นราคาประหยัด คงจะเป็นพวก Austin Rover / Rover mini (พิมพ์ตัวเล็กนะ เพราะ Mini จะเป็น BMW Mini น่ะ)
ถ้าเป็นรุ่นที่บอกข้างต้น ราคาถูกสุดอยู่หลักห้าแสนปลายๆ ครับ (ถ้าเป็นรถที่มีประวัติดี มีชื่อการจดทะเบียนแล้วนะ พวกนี้ตามกันได้ เพราะคนเล่นมินิจริงๆ จะรู้จักกัน)

แต่ถ้าคุณไปเจอราคาสามแสน หรือถูกกว่านั้น สันนิษฐาณได้เลยว่า จดประกอบ... ซึ่ง ไม่แนะนำให้เสี่ยงเท่าไหร่ เพราะมีเยอะมากๆ
เรื่องการดูแลรักษา ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่มากนักครับ ถ้าคุณเป็นคนชอบคลุกคลีกับรถ หมั่นดูแลบ้าง อย่าละเลยก็พอ เพราะพวกนี้เทคโนโลยีไม่ซับซ้อนครับ

ถ้ามีคนประกาศขาย Mk1 เช็คดีๆ ครับ โดยเฉพาะตัวเลขตัวถัง ถ้ามี SAX- นำหน้าอยู่ในเลขตัวถัง แปลว่าไม่แท้ครับ เพราะทุกวันนี้มีคนเอาบอดี้ Rover มาแปลงเป็น Mk1 เยอะ แปลงเนียนๆ ก็มี ต้องตรวจเช็คหน่อย

ตัวถัง Mk1 แท้ๆ มีคนเล่นอยู่หยิบมือครับ และมักจะรู้กันว่า คันนี้ เดิมเป็นของใคร ตอนนี้อยู่กับใคร ตามง่ายมากครับ ส่วนถ้านอกเหนือ เป็นไปได้สองกรณีครับ คือหิ้วมา หรือจดประกอบ (ไม่ก็แปลงมา)

ส่วนตัวถัง Mk2 อย่าตามครับ หายากยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทรครับ..... ผมเคยเจอคันสองคันเอง ส่วนมาก ที่ประกาศขาย จะเป็นเอา Mk3 มาอ้างว่าเป็น Mk2 ครับ

ส่วนพวก Moke / Pick up หรือ Clubman 1275 GT ถ้าคุณเจอ แล้วมีเงินถึง เก็บไว้เถิด ของหายากครับ และยากมากๆ ที่เจ้าของจะปล่อย

เรื่องการขับ ถ้าคุณอยากไ้ด้เกียร์ออโต้ จะเหนื่อยหน่อยครับ เพราะเกียร์มันหายาก แต่คิดว่าน่าจะเริ่มหาง่ายขึ้น เพราะมีคนหิ้วมาเยอะ (หิ้วมาทั้งตัว Sub Frame หน้าเลยครับ) แต่ไม่แนะนำเท่าไหร่ เพราะเกียร์ธรรมดามันก็ขับง่ายมากๆ คลัทช์ไม่หนักด้วย เมื่อก่อนเอามาขับในเมือง ไม่เหนื่อยเท่าไหร่นะ

ส่วนช่วงล่าง ถ้าเป็นคนไม่ชอบรถเด้งดึ๋ง (แต่ยังไม่เด้งระดับ เกวียนเรียกพี่ เหมือน Mini Cooper S R52 นะ) ก็อาจจะต้องไปเปลี่ยนโช๊คให้มันนุ่มนวลหน่อย หรือจะไปหาช่วงล่าง Hydroelastic ของรุ่นเก่าๆ หรือของ Alegro ก็ได้ครับ (แต่เตือนไว้ก่อนว่าแพง และซ่อมยาก) เพราะรถพวกนี้ ไม่มีสปริง แต่ใช้ลูกยางทำหน้าที่แทนสปริง มัีนเลยเด้งดึ๋งเอาการครับ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ kritcc

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 10:13:20 »
ข้อมูลจากคุณ mini_freak แจ๋วจริงครับ ตอบอย่างเซียนเลย มีประโยชน์แก่บุคคลที่ไม่เคยคลุกคลีเป็นอย่างมาก

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 07:24:10 »
นานๆ จะมีคนอยากได้ mini รุ่นเก๋าด้วยเฮะ

(ผมก็เป็นคนในกลุ่มรถมินิเหมือนกัน เลยคิดว่าน่าจะพอให้ความรู้บ้าง)

ขอบอกไว้ก่อนว่า ถ้าคุณมีครอบครองแล้ว คุณต้องยืนยันด้วยนะว่าคุณซื้อมาอย่างถูกต้อง เพราะช่วงนี้ มินิรุ่นเก่าโดนหิ้วมาอย่างลักลอบเยอะมากๆ และผมเองก็เคยโดนพรากรถไป (แถมดันเป็น clubman สีเขียวเนี่ยล่ะ) เพราะว่าเจ้าของรถคนแรก เอาเข้ามาไม่ถูกต้องด้วย (ทุกวันนี้ยังโกรธอยู่เลย)

ฉะนั้น ถ้ามีใครแอบด้อมๆ มองๆ รถคุณ หลังจากครอบครอง อย่าตกใจล่ะกัน ถ้าคุณไม่ได้ทำผิด.... แต่ถ้าคุณทำผิด ได้พบกับสรรพากรแน่ๆ

เรื่องราคา แบ่งตามรุ่นครับ ถ้าเน้นราคาประหยัด คงจะเป็นพวก Austin Rover / Rover mini (พิมพ์ตัวเล็กนะ เพราะ Mini จะเป็น BMW Mini น่ะ)
ถ้าเป็นรุ่นที่บอกข้างต้น ราคาถูกสุดอยู่หลักห้าแสนปลายๆ ครับ (ถ้าเป็นรถที่มีประวัติดี มีชื่อการจดทะเบียนแล้วนะ พวกนี้ตามกันได้ เพราะคนเล่นมินิจริงๆ จะรู้จักกัน)

แต่ถ้าคุณไปเจอราคาสามแสน หรือถูกกว่านั้น สันนิษฐาณได้เลยว่า จดประกอบ... ซึ่ง ไม่แนะนำให้เสี่ยงเท่าไหร่ เพราะมีเยอะมากๆ
เรื่องการดูแลรักษา ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่มากนักครับ ถ้าคุณเป็นคนชอบคลุกคลีกับรถ หมั่นดูแลบ้าง อย่าละเลยก็พอ เพราะพวกนี้เทคโนโลยีไม่ซับซ้อนครับ

ถ้ามีคนประกาศขาย Mk1 เช็คดีๆ ครับ โดยเฉพาะตัวเลขตัวถัง ถ้ามี SAX- นำหน้าอยู่ในเลขตัวถัง แปลว่าไม่แท้ครับ เพราะทุกวันนี้มีคนเอาบอดี้ Rover มาแปลงเป็น Mk1 เยอะ แปลงเนียนๆ ก็มี ต้องตรวจเช็คหน่อย

ตัวถัง Mk1 แท้ๆ มีคนเล่นอยู่หยิบมือครับ และมักจะรู้กันว่า คันนี้ เดิมเป็นของใคร ตอนนี้อยู่กับใคร ตามง่ายมากครับ ส่วนถ้านอกเหนือ เป็นไปได้สองกรณีครับ คือหิ้วมา หรือจดประกอบ (ไม่ก็แปลงมา)

ส่วนตัวถัง Mk2 อย่าตามครับ หายากยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทรครับ..... ผมเคยเจอคันสองคันเอง ส่วนมาก ที่ประกาศขาย จะเป็นเอา Mk3 มาอ้างว่าเป็น Mk2 ครับ

ส่วนพวก Moke / Pick up หรือ Clubman 1275 GT ถ้าคุณเจอ แล้วมีเงินถึง เก็บไว้เถิด ของหายากครับ และยากมากๆ ที่เจ้าของจะปล่อย

เรื่องการขับ ถ้าคุณอยากไ้ด้เกียร์ออโต้ จะเหนื่อยหน่อยครับ เพราะเกียร์มันหายาก แต่คิดว่าน่าจะเริ่มหาง่ายขึ้น เพราะมีคนหิ้วมาเยอะ (หิ้วมาทั้งตัว Sub Frame หน้าเลยครับ) แต่ไม่แนะนำเท่าไหร่ เพราะเกียร์ธรรมดามันก็ขับง่ายมากๆ คลัทช์ไม่หนักด้วย เมื่อก่อนเอามาขับในเมือง ไม่เหนื่อยเท่าไหร่นะ

ส่วนช่วงล่าง ถ้าเป็นคนไม่ชอบรถเด้งดึ๋ง (แต่ยังไม่เด้งระดับ เกวียนเรียกพี่ เหมือน Mini Cooper S R52 นะ) ก็อาจจะต้องไปเปลี่ยนโช๊คให้มันนุ่มนวลหน่อย หรือจะไปหาช่วงล่าง Hydroelastic ของรุ่นเก่าๆ หรือของ Alegro ก็ได้ครับ (แต่เตือนไว้ก่อนว่าแพง และซ่อมยาก) เพราะรถพวกนี้ ไม่มีสปริง แต่ใช้ลูกยางทำหน้าที่แทนสปริง มัีนเลยเด้งดึ๋งเอาการครับ

ขอบคุณมากเลยครับ ถ้างั้น คงต้องเก็บเงินต่ออีกหน่อย โดยส่วยตัวผมชอบ ออสติน กับ มอริส นะครับ แต่ท่าทางจะแพง ต้องมาหา Rover mini ใช่ไหมครับ 5 แสนเก็บเงินอีกพักนึงเลย มีคนบอกเหมือนกัน จดประกอบโดนหิ้วรถไปเลยทั้งคัย สูญเงิน สามแสนฟรี ๆ ขอบคุณคุณ mini_freak มาก ๆครับ

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 00:14:55 »
รถจดประกอบเค้าเปิดให้เสียภาษีใหม่อีกรอบตั้งนานแล้วหนิครับ เห็นมีรถทยอยขายกันเรื่อยๆอีกแล้ว