ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือพี่ๆๆทั่งหลายด้วยครับ xD  (อ่าน 5860 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
พอดีว่าตอนนี้มีปันหากับการเลือก ระหว่าง กระบะ4ประตู กับ รถไม่เกิน1500cc  เพราะว่าจะใช้ในโครงการรถคันแรก
ขอให้พี่ๆๆแนะนำด้วยนะคับ ps.ถ้าpostไม่ถูกต้องขออภัยด้วยนะคับ ครั่งแรก xD

1.งบประมาน800-900k
2.ขับในกรุงเทพส่วนใหญ่ เพราะทำงานแถวสาธร แต่ก็ขับไปเที่ยวต่างจังหวัดบ้างวันหยุด
3.การประหยัดน้ำมัน (ตอนนี้ทำresearch กับเวปRangerclub FiestaClub ColoradoClub มาพอประมาน แล้วงงตรงที่ว่าถ้าเลือกรถเล็กเพราะประหยัดน้ำมันแล้วขับในเมืองเห้นโดยรวมได้ที่9-14km/L ไปเทียบกับRanger/Colorado ที่เห้นปกติทำได้10~12Km/L)
4.อยู่แถวบางนา-ศรีนครินทร์ กลัวถนนไม่ดีแล้วก็น้ำท่วม เลยเทใจไปให้กระบะ4ประตู ไป50%
5.ใช้นานคับ คันแรกของชีวิต เพราะปกติขับของแม่อยู่ เพราะเพิ่งเรียนจบกลับมาอยู่ไทย^^ (แม่เลยอยากให้ซื้อรถประหยัดน้ำมันไว้ทำงาน แต่แม่กลัวน้ำท่วมแล้วไม่มีรถขับ
6.TOYOTA + HONDA แม่ไม่สนับสนุนคับ เลยมาตกอยู่ที่ FORD(กลับอะไหล่แพง และศูนย์แต่ดู Fiesta+Ranger เพราะsafetyและStylish) CHEVROLET(Colorado+sonic or wait for Trailblazer) NISSAN(Almera) ISUZU(Mu7)
(ดูที่งบแล้ว ต่อที่ประหยัด และอเนกประสงค์+ลุยๆ)

ขอบคุนพี่ที่ช่วยร่วงหน้านะครับ =)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ขอความช่วยเหลือพี่ๆๆทั่งหลายด้วยครับ xD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 02:22:18 »
งบคุณเยอะ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะใช้รถกระบะคันใหญ่ๆ ไปทำไม เพาะส่วนมากวิ่งในเมือง และถ้าจะซื้อเผื่อน้ำท่วม ผมว่าถ้ารัฐบาลปล่อยท่วมแบบปีที่แล้วทุกปี ผมคงจะย้ายบ้านหนีไปแล้วละครับ อย่าซื้อรถ เพื่อเรื่องที่นานๆ เกิดทีเลย (ยกเว้นชอบจริงๆ)

ดังนั้นผมคงเชียร์ Fiesta ไม่ก็ Mazda2 ครับ แต่เชียร์ Mazda2 มากกว่า เพราะศูนย์บริการมีเสียงบ่นน้อยกว่าครับ

แต่ถ้าไม่เกี่ยงศูนย์จริงๆ และไม่สนอะไรทั้งนั้น ใจผมนึกถึง Kia Picanto ขึ้นมานิดๆ นะครับ (แต่เจอค่าอะไหล่หัวแตกไม่รู้ครับ)

ส่วน Almera ผมไม่แนะนำ ถ้าจะใช้ยาว เพราะผมว่ามันอืดไปหน่อย (ถึงจะไม่ได้อืดกว่า MZ2 เท่าไรก็เถอะ)

ส่วน Sonic ผมกลัวจะไม่ทันรถคันแรกน่ะสิครับ

สรุปแล้ว ซื้อรถ Subcompact แล้วเอาเงินที่เหลือไปทำอย่างอื่นดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 02:24:11 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

Re: ขอความช่วยเหลือพี่ๆๆทั่งหลายด้วยครับ xD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 02:31:46 »
ขอบคุน คุนYIMนะคับ ตอนนี้กำลังคิดว่าFiesta-Swift หรือเก็บเงินไปเอาTrailblazer  xD ??? ??? ???

ps.ผมเห็นคนในคลับsonicแล้วsaleมาบอกว่า เปิดให้จองได้แล้ว รถมาtestdriveได้เดือน6-7 แล้วได้รถประมาน 9 ตอนนี้ลุ่นให้เปลื่ยนเป็นจองภายในสิ้นปีนี้คับ ^^"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 02:35:29 โดย Cpete »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 02:43:17 »
ขอบคุน คุนYIMนะคับ ตอนนี้กำลังคิดว่าFiesta-Swift หรือเก็บเงินไปเอาTrailblazer  xD ??? ??? ???

ps.ผมเห็นคนในคลับsonicแล้วsaleมาบอกว่า เปิดให้จองได้แล้ว รถมาtestdriveได้เดือน6-7 แล้วได้รถประมาน 9 ตอนนี้ลุ่นให้เปลื่ยนเป็นจองภายในสิ้นปีนี้คับ ^^"

ถ้าคุณคิดว่าจะเอาสิทธิ์รถคันแรกให้ได้ แนะนำให้จองรถ "อะไรก็ได้" ที่จะจดทะเบียนก่อนวันที่ 31 ธ.ค. แน่นอนครับ

อย่าไปคาดหวังกับว่ารัฐบาลจะประกาศ โน่น นี่ นั่น เพราะมันก็เป็นแค่ข่าว เป็นแค่ข่าวลือ เป็นแค่ความคิด ยังไม่ใช่ความจริงแต่ประการใด

ถ้าไปหวังลมๆ แล้งๆ กับเรื่องแบบนี้ ระวังจะพลาดนะครับ

ดังนั้นสำหรับผมตอนนี้ ถ้าไม่ใช่อะไรที่ผมมั่นใจว่าจะได้รับรถก่อนเดือน 11 เพื่อจดทะเบียนให้ทันเดือน 12 เพื่อขอรับสิทธิ์ให้ทัน ผมจะไม่มองโดยเด็ดขาดครับ ต่อให้เป็น Bentley ราคา 5 แสน ก็ไม่มอง

อย่าจอง ถ้าไม่มั่นใจว่าจะจดทะเบียนทัน และอย่าคาดหวังกับข่าวลมๆ แล้งๆ ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 02:49:21 »
ที่จริงเลือกกระบะก้ได้นะครับ เช่น Ranger XLT 809 000 รู้สึกเป็น 4*4 AT ด้วยมั้ง ราคาต่างจาก B segment ตัวท็อป 50000-100000บาท ยี่ห้ออื่นก็ประมาณนี้ มันได้รถที่ใหญ่กว่า ไปได้ทุกสภาพถนน ลุยก็ได้ถ้าจะลุย

ผมว่ามันคุ้มกว่าถ้าดูจากสไตล์ชีวิตแบบนั้นครับลองชั่งใจดู แต่ดูแล้วทุกรุ่นคงได้รถไม่ทันแล้วมั้งรถคันแรก (เชฟฯน่าจะทัน)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออนไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 02:50:41 »
ไม่เอา ranger ผมว่า bt-50pro ก็น่าจะดีนะฮะ ฝาแฝด ranger  ยกสูงนี้ดี ยิ่งเป็นดีเซลแรงบิดดี ๆ ขึ้นเที่ยวภูเขาสบาย

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 03:26:56 »
Trailblazer กลัวจะ เกินงบน่ะครับ  น่าจะ 1.2 m +/- นิดหน่อย
เชียร์ สวิฟ ล่ะกันครับ

แล้วส่วนลด 100k นี้อย่างที่ ข้างบนๆว่าละครับ อย่าหวังลมแล้งๆ หลายๆท่านอาจจะเข้าใจผิด
ว่า รัฐเค้าลด ให้เลย แสนบาทไทยโดยคืนเป็น เช็คเงินสด ให้ไปขึ้นที่ธนาคาร

แต่อย่าหวังลมแล้งๆ ครับ มันลดไม่เกิน แสนบาทครับ  ไม่เกิน แสนครับ ลดจากภาษีให้ 3 หรือ 4 ปี (หรือเท่าไรไม่แน่ใจ)จากภาษี ประจำปี เช่น กะบะ 4 ประตู เสียปีละ 8000
*4 ไป 32000 นั้นละที่รัฐจ่าย จ่ายเป็นเช็ดให้ไปขึ้นเงินคืนครับ หลังจาก ซื้อรถไปแล้ว 1 ปี รัฐจะเริ่มจ่ายคืนแล้วครับ
จ่ายคืนปี ต่อ ปี หรือว่าคืนทีเดียว อันนี้ ไม่แน่ชัด ครับ

บางคนนึกว่าได้เงินคืน 100k เลยซ่ะงั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 03:29:51 โดย DemonZ_Benz »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 03:35:44 »
ขอบคุนพี่ๆๆที่เข้ามาตอบนะคับ
ตอนนี้Ranger XLT 4x2 ราคาก็พอถอยได้นะคับ อยากลองBT-50PRO เห็นว่าเหมือนfeeling รถเก๋ง แต่หน้าตามานแปลกๆๆไหมครับ?

พี่ๆๆคิดยังไงคับ ขับกระบะ4ประตูทำงานไอทีในเมือง

ประหยัดน้ำมันเห้นพอๆๆกับfiesta 1.5 1.6เลย O.o  เห็นได้พื่นที่ใช้สอยเยอะ แต่สงสัยถัาเอากระบะจิงๆๆ คงต้องใส่ROLLBAR อัดให้ดูหรูๆ กลัวตำรวจเรียกบ่อย><
ที่เห้นตอนนี้colo - ranger - bt-50pro - dmax หน้าตา ไปทางranger-colo แต่เห็นd-max - bt-50proจะดีเรื่องoption
ยังไงดีเน้อ><
เพราะที่บ้านเชียร์กระบะ4ประตู ถ้าไม่อายเวลาขับไปทำงานแถวในเมือง

((ส่วนตัว ranger หน้าตาขับไม่อายใคร ><) ผมเคยเรียนที่ออส เลลยชอบfordด้วย เพราะที่นั้นford = toyotaไทย)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 07:57:59 »
เทียบเก๋งกับกระบะเลยเหรอครับ
ดูๆแล้ว ระหว่างเฟียสต้า กับเรนเจอร์ บุคลิคมันต่างกันโขเลยนะครับ
เฟียสต้า ขับในเมืองสบาย หน้าสั้น หน้าไว คล่องตัว ขับง่าย จอดง่าย
เรนเจอร์ เดินทางไกลสบาย โปร่ง โล่ง อเนกประสงค์ แต่ในเมืองก็ตรงข้ามกับเฟียสต้า

แต่ส่วนตัวผม เชียร์มาสด้า2 ครับ
ช่วงนี้ข่าว Defect ของฟอร์ดเยอะเหลือเกิน
ซื้อมาสด้า2 ตัวล่างสุด ราคาไม่เกิน 6 แสน ประหยัดงบไป 2-3 แสน
ยังเหลือเงินเก็บใช้เติมน้ำมัน บำรุงรักษา เปลี่ยนยาง อะไหล่ได้อีกนาน

เอาเข้าจริง ซื้อกระบะมา ไม่ได้เอาไว้ลุยหรอกครับถ้าไม่ได้ทำสวนหรือปลูกอะไรซักอย่าง
ยิ่งมีขับในเมืองด้วย เอาเก๋งดีกว่า (ยกเว้นน้ำท่วม กระบะดีกว่า เหอะๆ)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 09:08:51 »
พอดีว่าตอนนี้มีปันหากับการเลือก ระหว่าง กระบะ4ประตู กับ รถไม่เกิน1500cc  เพราะว่าจะใช้ในโครงการรถคันแรก
ขอให้พี่ๆๆแนะนำด้วยนะคับ ps.ถ้าpostไม่ถูกต้องขออภัยด้วยนะคับ ครั่งแรก xD

1.งบประมาน800-900k
2.ขับในกรุงเทพส่วนใหญ่ เพราะทำงานแถวสาธร แต่ก็ขับไปเที่ยวต่างจังหวัดบ้างวันหยุด
3.การประหยัดน้ำมัน (ตอนนี้ทำresearch กับเวปRangerclub FiestaClub ColoradoClub มาพอประมาน แล้วงงตรงที่ว่าถ้าเลือกรถเล็กเพราะประหยัดน้ำมันแล้วขับในเมืองเห้นโดยรวมได้ที่9-14km/L ไปเทียบกับRanger/Colorado ที่เห้นปกติทำได้10~12Km/L)
4.อยู่แถวบางนา-ศรีนครินทร์ กลัวถนนไม่ดีแล้วก็น้ำท่วม เลยเทใจไปให้กระบะ4ประตู ไป50%
5.ใช้นานคับ คันแรกของชีวิต เพราะปกติขับของแม่อยู่ เพราะเพิ่งเรียนจบกลับมาอยู่ไทย^^ (แม่เลยอยากให้ซื้อรถประหยัดน้ำมันไว้ทำงาน แต่แม่กลัวน้ำท่วมแล้วไม่มีรถขับ
6.TOYOTA + HONDA แม่ไม่สนับสนุนคับ เลยมาตกอยู่ที่ FORD(กลับอะไหล่แพง และศูนย์แต่ดู Fiesta+Ranger เพราะsafetyและStylish) CHEVROLET(Colorado+sonic or wait for Trailblazer) NISSAN(Almera) ISUZU(Mu7)
(ดูที่งบแล้ว ต่อที่ประหยัด และอเนกประสงค์+ลุยๆ)
ขอบคุนพี่ที่ช่วยร่วงหน้านะครับ =)

1. งบนี้มันต้องกระบะ
2. ศรีนครินทร์ สาทร นี้สาหัสเลย
3. ประหยัด น่าจะตาม 2.
4. ถนนเขาปรับให้สูงแล้ว คงไม่ท่วมแล้ว ศรีนครินทร์ ยกเว้นในซอยต่างๆ
5. เอารถคันแรกด้วย ใช้นานอีก (คิดดีๆน่ะ)
6. เออทำไมล่ะครับ มันไม่ดีเท่าคันที่คุณสนใจเหลอ ระวังหนีเสือโดนไอ้เค้งับเลือดออกไม่หยุดน่ะ

เท่าที่ดู ผมว่า คุณลองเปลี่ยน ไปหา SUV ติดแก้สดีกว่าครับ  พวก Captiva  ตัวล่างๆ + แก้สน่ะผมว่าตรงดี

ไงแก้สก็ประหยัดกว่าดีเซลอยู่ดี และคุณขับในเมืองที่รถติดๆ เอาพวกกระบะไป ขึ้นตึกบางที่แล้วจะรุ้สึก

ในใจผมอยากให้คุณดู CRV G3 2.0  มือสอง เอามาติดแก้ส ครับ อยู่ในงบ (ถ้างบเป็นเงินสดน่ะ)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:16:54 »
thx u na kub

ถ้าเป็นพวกรถในโครงการไปอ่านเจอว่า รองนายกออกมาบอกว่าจะไม่ปรับเปลื่ยนกฎ เรื่องเวลา แล้วมีคันไหนบ้างครับที่ยังซื้อทันสิ้นปีอะคับ^^

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 11:15:52 »
ไม่สนใจ BT50 pro double cap มั่งหรอครับ

ครบๆ เลยนะ ;D
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:02:46 »
ถ้าสนใจfiestaจริงๆต้องทำใจกับการขับในเมืองรถติดๆหน่อยนะครับ เกียร์มันไม่smoothนะครับอาจจะหงุดหงิดเอา
แล้วอัตตราการบริโภคน้ำมันในเมืองติดๆไม่ถึง10กม/ลิตรแน่นอนครับ(1.6)
กระบะผมก็ว่ามันใหญ่ไปนะครับ หาที่จอดลำบากหน่อย บางทีต้องขวางด้วย
จากที่ดูไม่ชอบรถญี่ปุ่นงบเท่านี้ลองดูcruzeใหมครับ
สุดท้ายนี้อย่าไปสนใจเรื่องส่วนลดมากนักครับ เพราะรถต้องอยู่กับเรายาวๆ5ปีขึ้นไป ขับรถไม่ชอบจะเซ็งเอาครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:37:47 »
จากโจทย์ที่ให้มาผมแนะนำ Fiesta ล่ะกันน่าจะเหมาะสมสุดดูเหมาะกับการใช้งานในเมืองดีในกลุ่ม B-segment แต่ถ้าจะขยับไปในกลุ่ม C-segment ผมแนะนำ Cruze กับ Sylphy
หรือ จขกท รอได้ก็มี Tiida ที่จะเปิดตัวปีหน้า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 00:58:24 »
thx u พี่ๆๆมากๆเลยนะคับ

ผมลองคุยดูกับพ่อแล้ว คงรอmotorshot สิ้นปีแล้วค่อยสรุปอยุ๋อะครับ เพราะว่าอย่างที่หลายท่านบอกอะครับว่า ผมต้องอยู่กับมันหลายปี จริงๆๆแล้วผมชอบรถอเนกประสงค์ แบบX-TRAIL ที่พ่อเขาเชียอยู่ แต่ไม่ทราบว่าเรื่องอะไหล่จะเป้นยังไงเพราะเห้นบอกว่าประกอบอินโดหรอครับ

ตอนนี้ในใจรอ ตัดสินใจพวกCOMPACT SUV OR DIESEL C-SEGMENT อะครับ ใจจิงอยากให้sonicทำ1.4diesel turboมาเข้าไทยเพราะจะตรงกับหลายๆๆอย่างที่ตั่งเอาไว้

รถที่ผมรอดูคือx-trail(ได้พื้นที่ใช้สอยเยอะ),cx5(skyactiv เห็นบอกประหยัด),cruze diesel (ตัวนี้เห็นพี่ๆเขียนว่าประหยัด 15km/L แต่ราคาก็แพงตาม), จิงๆรถเอเชียผมชอบnissan+mazdaเลยรอดูsylphy+all new tiidaด้วยครับ แล้วก็สงสัยผมคงต้องตัดfocus TDCi เพราะเริ่้มไม่มั้นใจในตัวบริการหลังการขาย และเห้นช่างผมเขาบอกว่าอะไหล่ยังแพงและรอนาน...จิงๆแพงก็ไม่ว่านะถ้ารถมันดี เพราะมานขายตัวมานเอง แต่ให้แพงแล้วมานั่งรอนี้ คงมะไหว^^" no offence นะคับ เพราะเมื่อสองเดือนผ่านมานี้เทใจให้กับfiestaแล้วก็เปลื่ยนไปจะไปเอาrangerWT2.2มาแต่งแบบเท่ๆแล้วก็ขับในกรุง แบบstyle  ลุยๆเท่ๆ ...ถ้าพวกพี่มีไอเดียอะไรก็บอกได้เลยนะครับ พอดีพ่อกับแม่ผมเขากลัวเรื่องเท้าหนักเลยไม่อยากให้ขับคันเล็กเพราะsafety first...เลยได้ความคิดตอนปีที่แล้วที่จะเอาตัวcompact either sedan or suv แบบdiesel ^^จิงๆๆcaptivaมานตอบโจทย์ผมนะแต่รถทีผมยืมแม่ขับทุกวันเป้นvolvoเลย เข้าไปนั่งแล้วไม่สบายเท่าไหร่ ใจจริงคิดว่าถ้างบ800-900kแล้วผมเก็บอีกหน่อยก็อาจจะได้อะไรที่อยู่นานแล้วก็รักมากกว่า

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 19:44:11 »
ขอบคุนพี่ๆมากเลยที่เข้ามาตอบ วานนี้ไปford seaconมาครับ แม่ไปเจอeverest รุ่นล่าสุดmax18" + tv 8" +navi+park sensor+rear camera and electronic side mirror. 1.169m
ศูนย์เขาให้
1.ลดเงินได้10k น้
2.ำมัน1000
3.สคับเพล
4.ป้าย
5.ประกัน1
6.พ่นสี
7.เคลิอบสี

ผมกะจะขอfilm ด้วยไม่ทราบว่าอันไหนดี ถ้าพี่ๆๆผ่านเข้ามาดูช่วยแนะนำทีนะครับ คิดว่าFORD EVERESTคงเป้นคำตอบที่1ในตอนนี้ เพราะ escapeจะตกรุ่นแล้ว
แม่เขาดูที่นั่งสบาย แบบvolvo เป็นbenchmark. แต่ก็ยังมีโอกาสได้ตัว1.5fiesta sedanถ้าลองต่อลองกับแม่ดู

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 20:30:19 »
งบคุณเยอะ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะใช้รถกระบะคันใหญ่ๆ ไปทำไม เพาะส่วนมากวิ่งในเมือง และถ้าจะซื้อเผื่อน้ำท่วม ผมว่าถ้ารัฐบาลปล่อยท่วมแบบปีที่แล้วทุกปี ผมคงจะย้ายบ้านหนีไปแล้วละครับ อย่าซื้อรถ เพื่อเรื่องที่นานๆ เกิดทีเลย (ยกเว้นชอบจริงๆ)

ดังนั้นผมคงเชียร์ Fiesta ไม่ก็ Mazda2 ครับ แต่เชียร์ Mazda2 มากกว่า เพราะศูนย์บริการมีเสียงบ่นน้อยกว่าครับ

แต่ถ้าไม่เกี่ยงศูนย์จริงๆ และไม่สนอะไรทั้งนั้น ใจผมนึกถึง Kia Picanto ขึ้นมานิดๆ นะครับ (แต่เจอค่าอะไหล่หัวแตกไม่รู้ครับ)

ส่วน Almera ผมไม่แนะนำ ถ้าจะใช้ยาว เพราะผมว่ามันอืดไปหน่อย (ถึงจะไม่ได้อืดกว่า MZ2 เท่าไรก็เถอะ)

ส่วน Sonic ผมกลัวจะไม่ทันรถคันแรกน่ะสิครับ

สรุปแล้ว ซื้อรถ Subcompact แล้วเอาเงินที่เหลือไปทำอย่างอื่นดีกว่า
เห็นด้วยมากๆครับ ผมว่าซื้อกระบะเพราะเหตุผลกลัวน้ำท่วม มันไม่มีเหตุผลเลยครับ
เพราะถ้าน้ำท่วม เชื่อเถอะ ไม่มีใครอยากเอาป้ายแดงไปเสี่ยงสนิมหรอกครับ  หรือถ้าน้ำท่วมเยอะจริงๆ กระบะมันก็ไปไม่ได้อยู่ดี แต่ถ้าท่วมน้อยๆ เก๋งก็พอไปได้   เพราะงั้นผมว่าไม่น่าเอามาเป็นปัจจัยครับ น่าไปลองขับมากกว่า
ส่วนตัวเชียร์ มาสด้า 2 เหมือนกัน  แต่ถ้าดูจากรีวิวพี่จิม จะเห็นว่าอืดกว่าเพื่อน แต่ต้องไม่ลืมนะครับว่ามาสด้า 2 ไมล์แข็งกว่าเพื่อนด้วย
ถ้าคันอื่นไมล์แข็งเท่ามาสด้าสอง  0-100 บวกไปอีกเกือบวิได้เลยครับ เพราะงั้นไม่ได้อืดกว่าเจ้าอื่นเท่าไรหรอกครับ เหลือตังเยอะด้วย
ส่วนถ้าจะรอพวก X-Trail อยากให้รอดู CX-5 ด้วยครับ