ผู้เขียน หัวข้อ: ลองวิเคราะห์ Benz ชน Brio จากรูปข่าวครับ  (อ่าน 8222 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
ลองวิเคราะห์ Benz ชน Brio จากรูปข่าวครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 18:51:41 »
ก่อนอื่นต้องขอแสดงความเสียใจจากญาติผู้เสียชีวิต
แต่อ่านข่าวในเฟส หลายๆคน บอกเป็นใคร ใครก็ชน หักหลบออกมาขนาดนี้ (รู้สึกไม่แฟร์กับผู้เสียชีวิต

แต่เท่าที่ผมนั่งไล่ดู คิดว่า Brio จอดรถอยู่ เลนซ้าย (ไม่รู้ว่าชิดขอบทางไหม)
เลยลองวิเคราะห์ Benz ชน Brio จากรูปข่าวครับ ใครมีความเห็นใดๆบ้าง

...
..

;;;
;;

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ลองวิเคราะห์ Benz ชน Brio จากรูปข่าวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 18:58:44 »
ประเมินความเร็วผิดครับและไม่คิดว่าซ้ายคือรถจอดซึ่งช่วงแรกอาจจะยังขับอยู่ช้าๆ พอจะแซงซ้ายเพราะพวกตีคู่แต่ใครจะไปคิดว่ามีรถจอดเลนซ้ายไม่ใช่รถขับช้าๆ จังหวะเลยพลาดไปหมด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Buffy

Re: ลองวิเคราะห์ Benz ชน Brio จากรูปข่าวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:03:11 »
แอลกอฮอล์+จังหวะรถข้างๆ  ทำให้ประเมินสถานการณ์ไม่ทันการณ์ครับ

ผมว่าหากสติดี น่าจะประเมินได้ว่า Brio จอดอยู่กับที่ แล้วชะลอออกขวาทัน

ดันซวยด้วยที่รถตีคู่ขนานมาสามคันพอดี  .........

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:10:50 »
ถ้าจะแซงรถที่ช้าจากเลนกลาง-ซ้าย แนะนำให้แซงขวาจะดีกว่านะครับ ถ้ารถ 2 คันขับช้าในเลนกลาง-ขวา ควรขับตามรถคันหลังตามความเร็วรถคันหน้า ไม่ควรแซงซ้ายจะปลอดภัยมากที่สุด

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:46:25 »
เขาถึงมี กม. ไม่ให้แซงซ้ายไง เพราะมันอันตราย รถจอด รถชะลอเข้าซอย คนเดินเท้า(กรณีถนนพื้นราบ) ทัศนวิสัย บลาๆ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 20:18:00 »
Benz ขับเร็ว ตัดสินใจช้า เบรคไม่ทัน จากในรูปคิดว่าพยยามจะแซงเข้าเลยกลาง คงเหยียบส่งมาด้วย
ยังไม่เห็น vdo ไม่รู้ว่าถ้ากระทืบเบรคแล้วหักเข้าเลนกลางหลังรถที่อยู่เลนกลางทันไหม

เห็นในข้าวว่าเจอ แอลกฮอล 99mg อาจส่งผลในการตัดสินใจ แถมขับเร็ว(เร็วกวาง เลนกลางเลนขวา เร็วจนเบรคไม่ทัน) ไม่รู้ว่าทำไม brio ถึงจอดอยู่ตรงนั้น แต่คิดว่าท่าไม่มีแอลฮอ benz น่าจะเอาอยู่ หรือย่างน้อย ลดความเร็วได้จนไม่มีคนเสียชีวิต

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 20:23:55 »
รำคาญพวกแช่ขวาไม่สนโลก
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 20:36:19 »
ไม่ต้องไปวิแคะหรือวิเคราะห์อะไรหรอกครับ

คนเมาก็คือคนเมา เมา=ขาดสติสัมปชัญญะ​=พร้อมจะเป็นฆาตกร​ได้ทุกเมื่ออยู่แล้ว

ไม่ต้องขับรถก็เดินตกน้ำตาย หรือเอามีดจ้วงเพื่อนตายคาวงเหล้าจนเป็นข่าวอยู่บ่อยๆ

การจราจรโดยรอบแทบไม่มีผลอะไร คนเมาชนมั่วอยู่แล้วครับ

เมาแล้วขับ=พยายามฆ่า...
หรือจะ = เจตนาฆ่าก็ว่าได้

RIP ผู้เสียชีวิตด้วยนะครับ

น่าเป็นท้ายรถเทรลเล่อร์นะครับ จะได้มีผู้เสียชีวิตที่เป็นผู่ก่อกรรมตรงคนเดียว

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 20:41:25 »
เค้าไม่ได้เบรคหรอก แต่ระบบเบรคอัตโนมัติเอาไม่อยู่ กระชั้นเกิน
ที่เห็นคือไม่ได้เบรค ผมเข้าใจว่างี้นะ

แต่ผมว่าเคสนี้ตัวถังถือว่าบางมาก เฟียสต้าเจอ250+แข็งกว่าเยอะมาก

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 21:08:11 »
ไม่ต้องไปวิแคะหรือวิเคราะห์อะไรหรอกครับ

คนเมาก็คือคนเมา เมา=ขาดสติสัมปชัญญะ​=พร้อมจะเป็นฆาตกร​ได้ทุกเมื่ออยู่แล้ว

ไม่ต้องขับรถก็เดินตกน้ำตาย หรือเอามีดจ้วงเพื่อนตายคาวงเหล้าจนเป็นข่าวอยู่บ่อยๆ

การจราจรโดยรอบแทบไม่มีผลอะไร คนเมาชนมั่วอยู่แล้วครับ

น่าเป็นท้ายรถเทรลเล่อร์นะครับ จะได้มีผู้เสียชีวิตที่เป็นผู่ก่อกรรมตรงคนเดียว

เห็นด้วยครับ   เมาแช้วขับชนคนไม่รู้เรื่องนี่ถือว่าเลวมากครับ

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 21:13:29 »
   ใครที่ได้ดูคลิปเต็ม จะเห็นเลย ว่ามันเหมือนภาพ illusion  เลย ที่คน 95%  จะมองเห็นว่า  บริโอ เบี่ยงจากกลาง มาซ้ายสุด เลยโดนเสย. ( ผมก้อเป็น หนึ่งในนั้น )
 พอได้อ่านเม้นบางคนที่บอกว่า บริโอ้ อยู่ซ้ายแต่ แรก ผมนึกในใจ ว่า เมิงบ้าป่าววะ ( เกือบจะเม้นว่าแล้ว ว่าสายตาไม่ดีป่าววะ)
    ที่จริง ตรงนั้น คงเป็นเนิน และโค้งซ้าย.   มันเลยดูเป็นภาพลวงตา
    ว่าจะมาตั้งกระทู้ถาม พอดี.   
    พอมาเห็นโพสนี้   คุณ. เข้าใจถูกต้องแล้วครับ
    RIP.             brio
    Go to hell.    All drunk driver
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2021, 21:18:06 โดย Xyclop »

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 21:17:00 »

1+

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 21:21:01 »
เวลาเมาแล้วอาจจะกะจังหวะผิดนะ

คือนึกออกเลยว่า คนเมามักจะไม่ค่อยรู้ว่าความเร็วที่ขับมันเท่าไรแล้ว แถมรถรุ่นนี้มันแรง ภายในควนึกว่า7-80มัง้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 21:22:14 »
ตอนดูคลิป จส 100 เมื่อเช้า ที่ตัดมาหลังคันมีกล้องโค้งมาแล้วก่อนขึ้นเนินนิดเดียว
เข้าใจว่า Brio เปลี่ยนเลนมาซ้าย

พอดูเต็มๆ Brio อยู่ซ้ายและจอดแช่อยู่แล้ว มันเป็นช่วงเนินพอดีเลยเห็นเหมือนไฟเบรก Brio เคลื่อน
คันเลนกลางมีการเบรกในระหว่าง 2 คันนี้ชน

เคสนี้ CLS ไม่ได้ขับเร็วอย่างที่คาดการณ์กันตั้งแต่เมื่อคืนก่อน
แต่เห็นได้ชัดเลยว่า ไฟเบรกติดค้างแค่เสี้ยววิ แล้วก็กระพริบรัวๆ ก่อนชนเลย
Active Braking Assist ทำงานเต็มที่แน่นอนแบบนี้ คนขับมีโอกาสจะไม่ได้แตะเบรกเลยด้วยซ้ำ
ก็อาจจะเพราะด้วยความ เมา นี้แหละ เฮ้อ

ใดๆ ที่อยากจะด่าอีกคัน คือคันช้าแช่ขวาที่ CLS กระเด็นไปโดนตอนสุดท้าย
แม้สุดท้ายทึ่ CLS ยังขับเร็วเลนซ้ายสุดทั้งที่มี Brio จอดจะมีเรื่องเมามาเกี่ยวข้องด้วย
แต่ถ้าสมมติในเคสนี้ไม่มีการเมา มันจะลดโอกาสในการที่คนตัดสินใจแซงซ้ายไปได้เยอะเลยถ้าไม่มีรถประเภทนี้

RIP ผู้เสียชีวิตด้วยครับ
เหมือนจะมี 1 ใน 3 ท่านที่เป็นคนดังในวงการอะไรซักอย่างด้วย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 22:00:11 »
เหตุการณ์เดียวรวมคนขับรถแย่ไว้ทุกประเภทเลยครับ  :-X

Brio ขับไม่แข็ง เปลื่ยนเลน + เบรคไม่ดูจังหวะ
Isuzu ขับช้าแช่ขวา ข้างหน้าอย่างโล่ง
CLS ห้าวไปหน่อยมุดไม่ระวัง

นี้แหละครับถนนประเทษไทย

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 22:02:07 »
ถ้าเป็นวอลโว่จะเบรคออโต้ได้ดีกว่านี้มั้ยเนี่ย แต่มันเป็นตอนกลางคืนด้วยนี่สิ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 22:56:58 »
ถ้าเป็นวอลโว่จะเบรคออโต้ได้ดีกว่านี้มั้ยเนี่ย แต่มันเป็นตอนกลางคืนด้วยนี่สิ

ถ้าเป็น Volvo 850 น่าจะไม่

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 23:02:42 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 23:11:49 »
ควรจับพวกมันมาลงโทษด้วยเช่นกัน

ออฟไลน์ Sgt_Meen

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 23:19:40 »
เหตุการณ์เดียวรวมคนขับรถแย่ไว้ทุกประเภทเลยครับ  :-X

Brio ขับไม่แข็ง เปลื่ยนเลน + เบรคไม่ดูจังหวะ
Isuzu ขับช้าแช่ขวา ข้างหน้าอย่างโล่ง
CLS ห้าวไปหน่อยมุดไม่ระวัง

นี้แหละครับถนนประเทษไทย

แถม คันกลางขับคร่อมเลน  :-X
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 23:31:35 »
ทั้งไม่ควรเมา และไม่ควรแข่ขวาครับ
ใดๆก็ตามขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตครับ เหตุการณ์แบบนี้ไม่ควรเกิดขึ้นกับใครทั้งสิ้นครับ

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 23:44:11 »
จขกท วิเตราะห์ได้ดีสุดยอดเลยครับ 8)
เอาไปลงข่าวช่องต่างๆได้เลยครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 04:45:19 »
ผมไม่เห็นว่าเบนซ์จะผิดตรงไหน  คันที่ผิดคือ Brio เปลี่ยนเลนกระทันหันขวางหน้า Benze เป็นใครก็เบรคไม่อยู่  การจะเปลี่ยนเลนมันต้องให้สัญญาณให้รถที่อยู่ในเลนที่เราจะเปลี่ยนทราบก่อน และไม่ไปกีดขวางทางเค้า เรื่องง่ายๆทำไม่ได้ก็ไม่สมควรจะขับรถ ตลอดไป 

รถเค้าขับไปตรงๆแต่ไปขวางทางเค้าเอง ตรรกะวิบัติกันจริงๆ คนในนี้ เห้อ!! อนาถ

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 06:31:31 »
Brio จอดรถในที่ไม่ควรจอด
Benz Cls เมา ทำให้ตัดสินใจผิด
Benz GLC coupe ขับค่อมเลน
Isuzu ขับแช่ขวา
รถคันมีกล้อง ติดกล้องแบบถ่ายตอนกลางคืนไม่ชัด

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 08:18:25 »
ผมไม่เห็นว่าเบนซ์จะผิดตรงไหน  คันที่ผิดคือ Brio เปลี่ยนเลนกระทันหันขวางหน้า Benze เป็นใครก็เบรคไม่อยู่  การจะเปลี่ยนเลนมันต้องให้สัญญาณให้รถที่อยู่ในเลนที่เราจะเปลี่ยนทราบก่อน และไม่ไปกีดขวางทางเค้า เรื่องง่ายๆทำไม่ได้ก็ไม่สมควรจะขับรถ ตลอดไป 

รถเค้าขับไปตรงๆแต่ไปขวางทางเค้าเอง ตรรกะวิบัติกันจริงๆ คนในนี้ เห้อ!! อนาถ

ผมกลับคิดว่า คนที่ไม่ควรจะขับรถต่อไปคือคนที่ ไปสังสรรค์ ดื่มแอลฮลแล้วขับรถกลับบ้านเองมากกว่า
ถึงบริโอ้จะเปลี้ยนเลนกระทันหัน ก็ไม่น่าจะชนแรงขนาดนั้น ยิ่งดูจากรถคันกลางที่ไม่ได้แตะเบรคเลย ไม่น่าจะเปลี่ยนเลนกระชั้นขนาดนั้น บริโอน่าจะอยูาซ้ายสุดตั้งแต่แรกมากกว่า
สิ่งที่น่าสนใจคือ ทำไม เบนซ์ไม่เบรค ไม่ชะลอ ตัดสินใจช้า หลับใน หรือไม่ได้มองถนนซึ่งมันก็ตรงกับที่ตำรวจออกมาแถลงว่า เจ้าของเบนซ์ให้การว่า ไม่เหนบริโอ้เลย เห็นตอนที่ชนแล้ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 08:23:11 »

ตอนแรกผมก็ดูคลิปแค่ช่วงที่ตัดมาขึ้นเนิน ก็คิดว่า Brio เปลี่ยนเลนครับ
แต่ให้ดูคลิปเต็มก่อนครับ ตั้งแต่โค้งมาเลย
จะเห็นว่า Brio จอดในเลนซ้ายอยู่แล้วครับ
มันมีช่วงขึ้นเนินที่เลนกลางบังทำให้เห็นเหมือนไฟเบรก Brio เคลื่อน
แต่จริงๆ Brio จอดนิ่ง รถทั้ง 3 คันเคลื่อนครับ

ถ้า Brio ผิด ก็ผิดที่จอดในจุดที่ไม่ควรจอด
แต่จะมาบอก CLS ไม่ผิดเลยก็คงไม่ใช่ เพราะแทบจะไม่เบรกเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 09:12:46 »
ควรจับพวกมันมาลงโทษด้วยเช่นกัน

ทำคนตายมาเยอะละครับ ไอ้พวก here พวกนี้
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 09:20:29 »

แน่ใจนะว่าได้ดูคลิปเต็มแล้ว
Benz ผิดที่เมาแล้วขับกับแซงซ้าย

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 09:24:48 »
เห็นเค้าบอกมีปริมาณ Alcohol ประมาณ 9X มิลลิกรัม
ไอ้ 9X นี่มต้องกินประมาณไหนครับ

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 09:30:11 »
ระบบ pcs น่าจะทำงานได้ดีกว่านี้นะครับ  แปลกใจเหมือนกันสั่งเบรกตอนระยะใกล้ขนาดนั้นยังไงก็เบรคไม่ทัน ดูแล้วเบนซ์ก็ไม่ได้วิ่งเร็วมากไม่น่าเกิน 100 กม/ชม (เส้นนี้มีกล้องตลอดทางตั้งไว้ที่ 110 ถ้ารถที่ขับประจำเวลาแซงก็วิ่งได้เร็วสุดแค่นั้น)