ผู้เขียน หัวข้อ: ลองวิเคราะห์ Benz ชน Brio จากรูปข่าวครับ  (อ่าน 8335 ครั้ง)

ออนไลน์ Turin

• Hero Member
Re: ลองวิเคราะห์ Benz ชน Brio จากรูปข่าวครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 09:34:52 »
เห็นเค้าบอกมีปริมาณ Alcohol ประมาณ 9X มิลลิกรัม
ไอ้ 9X นี่มต้องกินประมาณไหนครับ
อย่าตกใจถ้ารู้ว่า เบียร์ 1 กระป๋องเล็ก แล้วขึ้นรถขับเลย = 50 mg (เท่ากับที่กฎหมายกำหนด) ... กรณีนี้ 9x mg + เวลาที่ผ่านไปอีก ตีว่า 2-3 กระป๋อง ... ซึ่งไม่ได้เยอะเลย สำหรับคนกินเหล้าบ่อยหน่อย เบียร์ 2 กระป๋อง ไม่ใช่ระดับที่จะรู้สึกว่า "เมา" แน่นอน แม้ว่าจะเกินระดับที่ปลอดภัยแล้วก็ตาม

หลังๆมา เค้าถึงเน้นกันว่า "drink don't drive" เพราะแต่เกิน 1 กระป๋องก็เกินระดับที่กฎหมายกำหนดแล้วครับ

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
Re: ลองวิเคราะห์ Benz ชน Brio จากรูปข่าวครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 09:39:28 »
ถ้าเป็นวอลโว่จะเบรคออโต้ได้ดีกว่านี้มั้ยเนี่ย แต่มันเป็นตอนกลางคืนด้วยนี่สิ
ระบบเบรคออโต้ของ Volvo มันมีข้อจำกัดเรื่องความเร็วด้วยนะครับ มันไม่ได้ทำงานทุกย่านความเร็ว V60 2013 ที่ผมใช้อยู่มันจะอยู่ในระบบออโต้เบรคจะอยู่ใน City safety ทำงานที่ความเร็วไม่เกิน 30 หรือ 35 km/h ส่วนที่ความเร็วสูงจะเป็นระบบเตือนการชนคือถ้ารถคำนวนแล้วว่าน่าจะเกิดการไปชนท้ายคันหน้ารถจะส่งเสียงและมีสัญญานไฟเตือนให้ผู้ขับเบรคเองแต่ถ้าผู้ขับเหยียบเบรคแล้วอาจจะเหยียบไม่แรงพอรถจะกดเบรคลงไปให้เองอีก จากที่จะเกิดการชนรุนแรงก็จะเบาลง แต่ถ้าใช้ Adaptive cruise control อันนี้รถจะชะลอและเบรคให้เองเมื่อเจอรถคันข้างหน้าที่ช้ากว่า ส่วน Volvo รุ่นใหม่น่าเพิ่มความเร็วของระบบออโต้เบรคให้แล้วแต่เป็นที่เท่าไหร่ไม่แน่ใจ   
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 09:52:59 »
ถ้าเป็นวอลโว่จะเบรคออโต้ได้ดีกว่านี้มั้ยเนี่ย แต่มันเป็นตอนกลางคืนด้วยนี่สิ
ถ้าเป็น teslaมีโอกาสอยู่คับ Volvo ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 09:54:25 »
ถ้าเป็น teslaมีโอกาสอยู่คับ Volvo ไม่แน่ใจ

ถ้าขับไม่เกิน 100 Volvo น่าจะเบรคอยู่ครับ อย่างน้อยสุดคนในบริโอไม่น่าตาย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 11:33:22 »
ขับเรียงกันเป็นแผงเลยครับ สามเลน
Brio อาจจะจอดอยู่หรือป่าว ละกำลังจะคลื่นตัว เห็นมีไฟเบรค
แต่brio รถคันเล็ก ท้ายตัด โดนชนไม่ปลอดภัย นิดเดียวถึงห้องโดยสารแล้วคับ

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 11:52:31 »
ทุกอย่างมันช่างบังเอิญจริงๆ สุดท้ายเกิดความสูญเสียแบบประเมินค่าไม่ได้

อย่างนึง ดูคลิปแล้วอดไม่ได้จะหงุดหงิดกับพวกขับช้าแช่ขวา โดยเฉพาะตอนดึกๆถนนโล่งๆ  แสนจะอันตรายต่อตนเองและรถที่ใช้ถนนร่วมทาง

ออฟไลน์ Sgt_Meen

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 11:59:22 »
เห็นเค้าบอกมีปริมาณ Alcohol ประมาณ 9X มิลลิกรัม
ไอ้ 9X นี่มต้องกินประมาณไหนครับ

เบียร์ขวดใหญ่ไม่เกิน 2ขวด ก็เกินแล้วครับ
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 12:02:19 »
ตามข่าวเขาว่า Brio ไม่ได้จอด แต่ขับรถช้านะครับ
แต่พวกช้าแช่ขวาไม่สนโลกก็เกินไป
ผิดก็ว่าไปตามผิด

Rip ผู้เสียชีวิตด้วยครับ  :'(

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 12:32:41 »
เรื่องเมาแล้วขับ ผิดแน่นอนอยู่แล้ว

แต่ถ้าดูจากคลิป ผมมองว่า คันบริโอ้ที่จอดค้างอยู่บนถนนที่เป็นช่องทางเดินรถเนี้ย ตัวเริ่มเลย

ถ้ากรณีนี้ไม่มีเมาแล้วขับ ผมอยากทราบว่า Brio จะผิดมั๊ย ?

เนื่องจากมาจอดคากลางถนน ไม่ทราบด้วยเหตุผลอะไร

ส่วนพวกช้าแช่กลาง ช้าแช่ขวา ก็สมควรร่วมรับโทษไปด้วยกัน

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 13:46:43 »
คนดูคลิปวนๆไปหลายๆรอบก็วิเคราะห์ไปทางไหนก็ได้หมด

แต่ในสถานการณ์จริงคงมีเวลา 1-2 วินาที ในการตัดสินใจ

ไม่มีใครอยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้หรอกครับ

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 16:12:02 »
เอาจริงๆ mb ก้อไม่ได้ซิ่งมาก ไม่มุด ไม่ฉีก ความเร็วก็พอๆ กับคันกลาง

แต่ไม่ได้เบรคเลย

น่าจะไม่ได้มอง หรือ เหม่อ มากกว่าอ่ะนะ

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 21:21:05 »
ชอบการวิเคราะห์ของ จขก. เห็นด้วยโดยเฉพาะภาพสุดท้าย  ถึงไม่เมาก็อาจจะไม่รอด เร่งเครื่องเพื่อแซงซ้ายมาแล้ว แต่จังหวะไม่ได้จะออกขวาก็ไม่ทัน คงเบรคเต็มที่แล้ว ไฟถึงขึ้นกระพริบ  แต่ว่าแค่90m
ยังไม่ถึงกับเมามั่งครับ 50 เบียร์แค่ประมาณ1-2แก้ว 90 นี้คงแค่ไม่เกินขวดนะครับ แต่อย่างว่าเมาไม่ครับ มีเรื่องยังหาทางลงง่ายกว่า

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 22:40:25 »
แล้วทำไมมันถึงต้องเร่งแซงจังหวะแบบนั้น  มันมีคนช้าแช่ขวาก้ใช่ แต่ขับรถไม่เผื่อความปลอดภัยนี่ก้โครตเลวนะครับ

ไม่ได้เสี่ยงแค่ชีวิตตัวเอง แต่ยังพาคนอื่นไปตายด้วย

ขับรถโครตไร้สำนึก

ช้าแช่ขวาผิดแน่ๆ ล่ะ แต่พวกขับรถเร็วมุดไปมุดมา แซงเสี่ยงๆแบบนี้ ผมว่ามันเลวกว่าครับ

ลองเปลี่ยนจากเบนซ์ เป็นกระบะซิ่งโหลดเตี้ยขับแบบนี้  ผมว่า แนวโน้มคอมเม้นเปลี่ยนแน่ๆ  หรือลองคนในครอบครัวเจอแบบนี้ดูบ้าง เผื่อจะเข้าใจมากขึ้น

จะรถอะไร ก็ใช่ว่าสมควรจะขับมุดจนเสี่ยงกับคนอื่นครับ จะเบนซ์หรือกระบะดันราง ถ้าขับแบบเดียวกันถือว่า **** เดียวกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2021, 22:44:04 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 09:35:50 »
แซงซ้าย ไปชน

คนขับ (ตามข่าว) บอกมองไม่เห็น

แต่ขนาดผมดูในกล้อง ยังเห็นไฟท้าย รถคันที่ถูกชนเลย

เป็นแค่ข้ออ้าง และ อ้างไม่ขึ้น

ส่วนเรื่องเมา ก็ว่าไปกันตามกฏหมาย

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 11:04:36 »
คนขับเบ๊นซ์ขับด้วยความเคยชิน+ดื่มมาด้วยก็อาจทำให้เบลอๆ เห็นไฟท้ายไกลๆก็คิดว่ารถคันหน้าวิ่งปกติ แต่ไม่รู้ด้วยสาเหตุใด รถอาจจะเสียหรือเปล่า จึงจอดแบบนั้น แล้วเบ็นซ์ก็มาเร็วชนท้ายรถแฮชแบคผลมันก็ออกมาแบบนี้

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 11:22:35 »
ตอนแรกว่าจะโพสข่าวนี้เหมือนกัน แต่พอดีมีคนโพสแล้วก้เลยขอเม้นท์เลยละกันข่าวนี้วิเคราะห์ได้หลายมุมมากๆ
1. บริโอ้ทำไมเบรกกระทันหันแบบนั้น เกิดอะไรขึ้นกับทางข้างหน้าหรือตัวรถเอง ทำไมต้องเบรกกระชั้นชิดแบบนั้น ดูจากไฟเบรกดวงที่สามติด คงเป็นเวรกรรมของพวกเขา ขอให้พวกเขาไปสู่สุคติภพด้วยเทอญ May them rest in peace eternally.🏫ต
2.พูดถึงตัวรถ ช่วงบริโอ้ออกใหม่ๆ มีคนเม้นท์เยอะมากว่าด้านหลังตัวรถบอบบางมาก มีแค่กระจกกั้น ถ้าเกิดการชน ผู้โดยสารตอนหลังจะเป็นยังไง ข่าวนี้คงเป็นเคสแรกรึเปล่าที่แสดงให้เห็นถึง scenario ดังกล่าว มันก้เป็นไปตามที่มีคนตั้งข้อสังเกตไว้จริงๆ
3. รถเบนส์ มาค่อนข้างเร็ว สติสตังก้คงไม่เต็มร้อยเพราะดื่มมาด้วย แถมมาเจอรถช้าแช่ขวาอีก พอเบี่ยงมาเจอบริโอ้เบรกกระทันหันแบบนั้นก้เลยเอาอะไรไม่ทัน ระบบระเบิบอะไรก้ช่วยไม่ได้เลย จึงเกิดโศกนาฏกรรมขึ้นอย่างใหญ่หลวง รถก้ป้ายแดง ขายซากอย่างเดว ถึงซ่อมไปจะกล้าขับเหรอชนคนตายตั้งสามศพ แถมต้องมาชดใช้ผู้เสียชีวิตอีก มีแต่เสียกับเสียเพราะแอลกอฮอลแท้ๆ
4.ไอ้พวกขับช้าแช่ขวานี่ละก้โคตรเกลียดเลย บนทางด่วนด้วยมรึงยังจะช้าแช่อีก ถ้าขับชิดซ้ายปกติ ปล่อยให้ไอ้พวกขับเร็วมันไปโล่งๆ เหตุการน่าเศร้านี้ก้ออาจไม่เกิดขึ้น

ออฟไลน์ paulmerc

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 11:35:35 »
รวมพฤติกรรมแย่ๆของคนไทยไว้ในคลิปเดียวครับ  แต่มาโชคร้ายเพราะมันดันมาเกิดขึ้นในช่วงเวลาเดียวกัน

Benz  เมาแล้วขับ แซงซ้าย
Brio  เปลี่ยนเลนไม่ให้สัญญาณ  เบรคกระทันหันบนทางด่วน 
รถเลนกลาง ถึงจะขับกินเลน แต่จริงๆเค้าไม่ผิดนะในความผิดผม
ขับช้าแช่ขวา   พวกขวางโลก ทำคนอื่นตายมาเยอะแล้ว

แต่ผิดที่สุดก้คือ benz ละ  แซงขวาตามกฎหมาย กลับบ้านช้าแค่ 1 นาทีก็น่าเปนไรมั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2021, 11:37:38 โดย paulmerc »
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 11:30:49 »
เคสนี้ ยังไง Benz ก็ไม่รอดครับ จะอ้างยังไงก็ตาม เพราะเมาแล้วขับ

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 16:48:04 »
ตอนแรกที่ดูคลิป ก็ขัดใจบริโอว่าเปลี่ยนเลนกะทันหัน
แต่พอสังเกตดีๆในคลิปเต็ม ก็ค่อนข้างแน่ใจว่า บริโอ จอดอยู่เฉยๆอยู่แล้ว
เรื่องการจอดรถบนทางด่วน ไม่ใช่เรื่องที่ควรทำเลย ไหล่ทางก็เถอะ
เพราะรถควายๆมันเยอะมาก นี่ถนนมันไม่มีอะไรเลย มันยังชนได้ ยังกะคนหลับขับรถ

ออฟไลน์ RhythmCaster

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 12:48:58 »
ช่วงนี้ผมได้มีโอกาสกลับมาเล่นดนตรีกลางคืนครับ

ขากลับหลังเลิกงาน นอกจากระวังรถซิ่งแล้ว ต้องระวังรถเมาด้วยครับ เมาแล้วช้าก็พอว่า เมาแล้วเร็วเนี่ย มีเยอะมากครับ

มองกระจกตาเป็นสับปรดเลย  :'(

เมาแล้วขับ กลายเป็นเรื่องสามัญของบ้านเราไปแล้ว
Honda City GM3 (since 2012)